XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1478|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Thời gian thi công tiếp sau khi đổ bê tông sàn ?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em đang xây 1 nhà 170m2 1 sàn, 4 tầng 1 tum. Thấy thợ thi công đổ sàn tầng 2 bê tông tươi mác 250 từ 7h sáng đến 9h sáng xong. Hôm sau ( khoảng 24 tiếng ) thì thợ lên cắt thép đặt thép , và buổi chiều làm coppha cột sắt. Khoảng 3 tiếng phun nước bảo dưỡng bê tông 1 lần, đêm hôm trước mưa

Em muốn hỏi thời gian như vậy đã đủ để thi công phần thép và coppha cột chưa ? các tầng tiếp theo có cần đợi vài ngày rồi mới cho thi công tiếp ko?
Em cám ơn các bác !

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
tranhoe Đăng lúc 15/8/2021 14:08 | Chỉ xem của tác giả
ngobatam gửi lúc 15/8/2021 00:32
dạ, em cám ơn các bác ạ, nghe các bác nói thế em cũng yên tâm phần nào ạ ! Lần đổ ...

Cũng được, nhưng thiếu:
1./ Đổ bT sàn xong, khoản 1h BT mới héo mặt phải bố trí người đi xoa mặt BT bằng bàn Xoa cho nhanh, khi đi nhớ trải ván để phân bố lực tác dụng lên mặt sàn, đi nhẹ,'''' tức là cấm mọi tác động ảnh hưởng đến BT đang ngưng kết". Cấm mọi tác động ảnh hưởng đến BT đang ngưng kết là tiêu chí bắt buộc từ khi đổ sàn đến công việc tiếp sau.
2./ 24 giờ sau có thể thi công tiếp nhưng phải đảm bảo Cấm mọi tác động ảnh hưởng đến BT đang ngưng kết, tập kết vật liệu lên phải phân nhóm nhỏ, không đổ tập trung; cát, gạch,... chia thành nhiều nhóm
3./ 7 ngày sau thì xem như bình thường (coppha vẫn chưa tháo - theo qui định tiêu chuẩn thi công).
Làm đúng như trên thì 50 năm chưa sập.

Số người tham gia 3Thanked +3 Thu lại Lý do
nvquang118 + 1 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
ducquang.xd + 1 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
ngobatam + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

Trả lời Hay 2 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

ngobatam gửi lúc 13/8/2021 22:33
em muốn hỏi là để 24h rồi làm luôn như vậy có ảnh hưởng đến bê tông không ạ, h ...

Lưu ý thợ đi nhẹ nói khẽ bạn nhé, ví dụ như vác bao xi lên thì đặt nhẹ xuống chứ đừng thả uỵch cái là om sàn. Thân.

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đề cử
laihungkt Đăng lúc 14/8/2021 22:56 | Chỉ xem của tác giả
em muốn hỏi là để 24h rồi làm luôn như vậy có ảnh hưởng đến bê tông không ạ, h ...

Theo tôi thì sau khi bê tông đổ được 1 ngày (24h) thi cường độ bê tông phát triển được khoảng 0.083*R thiết kế. ví dụ nếu bê tông mác 300 thì sau 1 ngày (24h) cường độ bê tông phát triển được khoảng 0.083*300 = 25kg/cm2. Dựa vào đấy thì sau khi đổ xong người thi công bên trên + các vật dụng, thiết bị thì thoải mái làm (không được vứt quăng quật các vật nặng từ trên cao xuống, gây chấn động mạnh làm nứt bê tông...). các bạn cho thêm í kiến
Trân trọng cảm ơn

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn đi trên mặt sàn thấy đủ cứng thì cứ làm.

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

2#
THONGTAN0510 Đăng lúc 13/8/2021 22:26 | Chỉ xem của tác giả
Đối với công trình lớn thì thiết kế sẽ nêu ra trong Spec, nhưng mà thường thì làm theo kinh nghiệm và ít ai để ý.
Ở đây chủ yếu người ta quan tâm đến thời gian tháo cốp pha dầm sàn thôi!

3#
 Tác giả| ngobatam Đăng lúc 13/8/2021 22:33 | Chỉ xem của tác giả
THONGTAN0510 gửi lúc 13/8/2021 22:26
Đối với công trình lớn thì thiết kế sẽ nêu ra trong Spec, nhưng mà thường thì làm t ...

em muốn hỏi là để 24h rồi làm luôn như vậy có ảnh hưởng đến bê tông không ạ, hay phải chờ 2-3 ngày mới được làm tiếp

7#
 Tác giả| ngobatam Đăng lúc 15/8/2021 00:32 | Chỉ xem của tác giả
dạ, em cám ơn các bác ạ, nghe các bác nói thế em cũng yên tâm phần nào ạ ! Lần đổ trần tiếp sau 24h em chỉ cho thợ lắp thép, 48 giờ mới cho coppha cột sắt lên, 72h mới đổ ạ. Lần này em làm hơi sớm, sợ bê tông hư từ bên trong ! Thanks ạ

9#
 Tác giả| ngobatam Đăng lúc 15/8/2021 23:24 | Chỉ xem của tác giả
tranhoe gửi lúc 15/8/2021 14:08
Cũng được, nhưng thiếu:
1./ Đổ bT sàn xong, khoản 1h BT mới héo mặt phải bố trí ng ...

dạ em cám ơn ạ

10#
xaydungcitihome Đăng lúc 27/8/2021 22:24 | Chỉ xem của tác giả
Đổ bê tông xong  1 ngày có thể tháo cốt pha thành và đi lại trên đó được rồi bạn
cốt pha đáy thì phải ít nhất 7 ngày nếu có phụ gia r7 / hoặc 21 ngày nếu không có phụ gia

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 24/4/2024 22:41 , Processed in 0.139700 second(s), 23 queries .