XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 12078|Trả lời: 6
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Về cách tính cước vận chuyển lạ trong dự toán

[Lấy địa chỉ]
yellow_kx10 Đăng lúc 14/3/2016 14:14 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các anh chị ạ, rất mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị trong vấn đề tính cước vận chuyển ở đây. Cụ thể là em đang làm việc tại 1 BQL dự án ở Kon Tum, hôm nay bên tư vấn gởi qua dự toán, sếp giao cho em kiểm tra. Em kiểm tra thì thấy cách tính cước vận chuyển của họ rất lạ, ko giống với hướng dẫn của tỉnh, em chưa gặp bao giờ, cũng ko thấy có ghi chú áp dụng thông tư, văn bản hay hướng dẫn nào. Em gởi lên đây để nhờ anh chị xem hộ em và giúp em tìm được cách mà họ tính cước với, em mới đi làm nên chưa biết nhiều, cám ơn anh chị nhiều nhiều. Cước VCCG.xlsx (46.67 KB, Lượt tải về: 619)

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

ngocson0 Đăng lúc 14/3/2016 15:46 | Xem tất
Bạn phải hỏi xem họ lấy giá cước theo VB nào.
Mình xem quá thì thấy một số bất hợp lý.
1. Các loại vật tư có trọng lượng riêng chưa chính xác. VD cát TLR = 1.4T/m3
2. Bảng trên chưa tính chí phí đổ ben.
3. Cước tra trong bảng k đúng với QĐ 01/2009 của Kom Tum.( giá cước đã bao gồm VAT)
4. Bạn đi hỏi mà tải file mất điểm thì chưa hợp lý lắm.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
yellow_kx10 + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

phanhung90 Đăng lúc 15/3/2016 13:50 | Xem tất
yellow_kx10 gửi lúc 14/3/2016 16:05
Cám ơn anh đã quan tâm câu hỏi của em, em ko giải thích được 1 số vấn đề nên mu ...

1. Tỷ trọng vật liệu bạn có thế xem trong Công văn 1784 của BXD (Trong bảng vận chuyển bạn gửi lên thì mình thấy có sự chênh lệch hơi cao của một số vật tư, Bạn cần hỏi xem bên tư vấn áp dụng Tỷ trọng vật liệu căn cứ vào đâu? Để xem bên tư vấn giải trình thế nào qua đó mình cũng học hỏi thêm được một số kinh nghiệm luôn.
2. Về giá cước thì mình không ở Kon Tum nên không biết Tỉnh bạn ban hành QĐ về cự ly, giá cước vận chuyển như thế nào. Nhưng cái này bạn có thể xem trong phần thuyết minh dự toán của công trình. Xem bên tư vấn áp dụng QĐ nào về cự ly vận chuyển. Còn nếu muốn chính xác bạn có thể hỏi các anh trong phòng QĐ ban hành giá cước, cự ly vận chuyển mà Tỉnh ban hành mới nhất là gì.
3. Đã có VB,QĐ ban hành tính cước vận chuyển mới thì bên tư vấn phải áp dụng theo VB, QĐ mới. Còn nếu bên tư vấn vẫn áp dụng cách cũ thì bạn yêu cầu bên tư vấn kiểm tra lại.
P/s: Nếu bạn mới vào mà còn thiếu kinh nghiệm thì khi trao đổi với đơn vị tư vấn bạn nên lựa chọn câu hỏi khôn khéo 1 chút để bên tư vấn có thể giải trình cho mình và mình vừa nắm được kiến thức. Nên tránh tình trạng hỏi mà làm bên tư vấn nghĩ cái Ông (Bà) này làm mà không biết một chút gì hết thì bên tư vấn sẽ coi thường và khó cho công việc về sau.

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
yeuem090390 + 2
yellow_kx10 + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

phanhung90 Đăng lúc 14/3/2016 15:44 | Xem tất
Cách tính cước của bên tư vấn là phù hợp rồi còn gì nữa bạn. Tùy theo đơn giá cước đường của từng Tỉnh nên mỗi Tỉnh có cách tính thuế VAT khác nhau. Mà sao bảng cước vận chuyển này ko thấy cột bậc hàng, hệ số bậc hàng vậy?

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
yellow_kx10 + 1 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

Tác giả| yellow_kx10 Đăng lúc 14/3/2016 15:54 | Xem tất
ngocson0 gửi lúc 14/3/2016 15:46
Bạn phải hỏi xem họ lấy giá cước theo VB nào.
Mình xem quá thì thấy một số bất hợp  ...

1. Cái này em ko biết họ tính kiểu gì luôn ạ
2. Chính xác
3. Cái này cũng đúng thắc mắc của em, ko biết họ tra cước này ở đâu.
4. Cái này em hiểu nhầm ạ, em tưởng người tải sẽ được 1 điểm nên mới...Em sửa lại rồi, cám ơn anh.
Chắc để mai em hỏi lại sếp, em hỏi rồi mà sếp bảo em cứ xem kỹ đi đã, hở tí là goi tư vấn thì nó coi thường ((

Tác giả| yellow_kx10 Đăng lúc 14/3/2016 16:05 | Xem tất
phanhung90 gửi lúc 14/3/2016 15:44
Cách tính cước của bên tư vấn là phù hợp rồi còn gì nữa bạn. Tùy theo đơn giá c ...

Cám ơn anh đã quan tâm câu hỏi của em, em ko giải thích được 1 số vấn đề nên muốn hỏi ở đây là:
1. Tỷ trọng vật liệu trong bảng họ tính em thấy ko chính xác (có thể là tại em ko đúng)
2. Giá cước ko giống với bất kỳ 1 QĐ, VB hay HD nào của tỉnh từ trước tới nay (cũng có thể là văn bản mới nhất em chưa kịp cập nhật nên em sẽ xem lại ở đây)
3. Các bên tư vấn khác đều tính cước vận chuyển theo hướng dẫn mới của Sở GTVT, riêng tư vấn này vẫn sử dụng cách (cũ) này, vậy có phải nên báo bên họ dùng cách mới ko?!

nhankx1 Đăng lúc 5/7/2016 14:49 | Xem tất
phanhung90 gửi lúc 15/3/2016 13:50
1. Tỷ trọng vật liệu bạn có thế xem trong Công văn 1784 của BXD (Trong bảng vận chuyể ...

kon tum cước vận chuyển lạ lắm. họ tính theo vận dụng định mức vận chuyển 588= kl*tỉ trọng*hệ số cấp đường*cước vận chuyển theo loại hàng*định mức theo hướng dẫn sở

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 20:33 , Processed in 0.117528 second(s), 27 queries .