XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3279|Trả lời: 6
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Xin hỏi về việc phân lớp đất đắp

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Như tiêu đề mình muốn hỏi các bạn về việc phân lớp đất đắp:+ Các bác có phần mềm nào về phân lớp đất đắp có thể giới thiệu cho em được không hoặc là có rồi up cho em thử nghiệm với em đang phân lớp bằng v1.3 nhưng sao cao độ phân lớp bị sai và số lớp không chính xác
+ em nghe nói là có phương pháp phân lớp bằng excel vậy bác nào có cho em xin với hoặc có thể hướng dẫn cho em được không
Em xin chân thành cảm ơn

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

3#
nirvana2930 Đăng lúc 26/3/2015 09:39 | Chỉ xem của tác giả
Phân lớp đất đắp thì bạn phải hiểu thế này, ở mặt cắt ngang quá trình đắp ta tiến hành theo từng lớp, mỗi lớp chiều dày ko quá 25 cm, mỗi lớp đắp sẽ được thực hiện thí nghiệm độ chặt K95, cách tốt nhất bạn hãy vẽ mặt cắt ngang theo Autocad, sau đó cũng đơn giả thôi mà, bạn dùng lệnh of theo chiều dày lớp từ đường tự nhiên lên đến kết cấu áo đường, cao độ tự nhiên cứ mỗi lớp cộng theo chiều dày đắp thì sao mà ko chính xác được, ví dụ mỗi lớp 25cm, cứ cao độ tự nhiên cộng thêm 25cm mỗi lớp, ok

4#
 Tác giả| kissprotbv Đăng lúc 26/3/2015 14:10 | Chỉ xem của tác giả
nirvana2930 gửi lúc 26/3/2015 09:39
Phân lớp đất đắp thì bạn phải hiểu thế này, ở mặt cắt ngang quá trình đắp ta tiế ...

Cảm ơn bạn đã góp ý, nhưng mình thấy có cả cao độ mép trái và phải ngoài ra còn có khoảng cách đến tim tuyến đường vậy có công thức nào trong cad để xuất ra cao độ ko và ngoài ra có thể xuất sang excel để mình biết diện tích từ đó mình có thể suy ra được thể tích đất đắp cần có cho MCN đó

5#
nirvana2930 Đăng lúc 27/3/2015 08:01 | Chỉ xem của tác giả
kissprotbv gửi lúc 26/3/2015 14:10
Cảm ơn bạn đã góp ý, nhưng mình thấy có cả cao độ mép trái và phải ngoài ra cò ...

Theo mình thế này, quá trình đắp đất K95 ví dụ 50-100m/ 1 lần đắp, như vậy trong quá trình đắp bạn ko thể lấy hết tất cả trắc ngang đoạn này ra để vẽ phân lớp được, nên chọn 1 mặt cắt ngang đại diện trong đoạn này để tiến hành phân lớp. Như mình đã nói ở trên nếu có khoảng cách đến tim đường và cao độ mép trái ở ngoài,đơn giản bạn chỉ cần tính nếu dốc về bên trái  cao độ mép trái = Cao độ tại tim * độ dốc đến mép trái ( thường 3-4%) cứ theo trắc ngang mà làm. Trong cad nó chỉ tính độ cao và phân lớp chứ ko xuất được như Nova hay các phần mềm khác nhé, còn bạn muốn tính diện tích thì bạn bo miền và tính thôi, quan trọng bạn đã dùng cad được thông thạo chưa

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
kissprotbv + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

6#
 Tác giả| kissprotbv Đăng lúc 1/4/2015 10:37 | Chỉ xem của tác giả
nirvana2930 gửi lúc 27/3/2015 08:01
Theo mình thế này, quá trình đắp đất K95 ví dụ 50-100m/ 1 lần đắp, như vậy trong q ...

cảm ơn bạn rất nhiều,mình thì dung cad được nhiều năm rồi

7#
haloi05031985 Đăng lúc 18/4/2015 10:24 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình thì:
1. Phương án phân lớp tối ưu: Sử dụng phần mềm thiết kế nova -> phân lớp đến từng mặt cắt và tính toán được KL nhanh chóng và chính xác (Hơi khó áp dụng vì cần phải làm từ bước thiết kế)

2. Phương án mình hay áp dụng:
- Với tuyến đường có cắt ngang tương đối nhau: Lấy cắt ngang đại diện để phân lớp và tính toán
- Với tuyến đường cắt ngang không tương đồng (Hay gặp nhất là mấy gói chỉnh trang đô thị): Để chính xác không còn cách nào khác vẽ trên từng mặt cắt ngang sau đó tính toán

Chúc bạn nhanh chóng giải quyết được vấn đề!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 30/4/2024 15:46 , Processed in 0.103105 second(s), 22 queries .