XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 16257|Trả lời: 15
Thu gọn cột thông tin

[Chuyên về Nhà dân] [Nhờ tư vấn] kết cấu nhà 2 tầng

[Lấy địa chỉ]
thanhvienmoi20 Đăng lúc 11/1/2021 16:29 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình định xây nhà kích thước như hình.
Nhà 2 tâng, bước cột ô cầu thang là 4m, PK và Phòng ăn là 4,5m, ô bếp là 2,5m. bước cột theo chiều ngang nhà là 4,5m
1. Dầm kích thước 220x350, 4 thép phi 18 chạy dọc, tăng cường thép biên phía trên và ở giữa 1 phi 18
2. cột thì 220 x 220, 4 thép phi 18 cở cả 2 tầng có đc k nhỉ, như thế 2 cái cột giữa nhà có chịu đc k ạ
3. Móng làm móng băng. nối tất cả các cột, như thế có phải làm thêm đà kiềng hay giằng móng nữa k ạ 4. Ô để không phía bên phải hình vẽ e định làm ban công kết hợp phòng sinh hoạt ngoài trời với chỗ trồng hoa
Xin cảm ơn các bác đã đọc ạ
Nếu đăng k đúng vị trí mong mod thông cảm và chuyển cho đúng giúp e với ạ, e cảm ơn

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

tranhoe Đăng lúc 11/1/2021 17:03 | Xem tất
Theo mình có góp ý đôi chút:
1. Dầm kích thước 220x350, 4 thép phi 16 chạy dọc, tăng cường thép biên phía trên và ở giữa 2 phi 18 với nhịp 4m-4,5m sẽ an toàn hơn.
2. Cột thì 220 x 220, 4 thép phi 18 cở cả 2 tầng là dư vô tư vì cột chỉ chịu nén (nếu trong khu dân cư thì thép tầng trên giảm còn 4 thép phi 16 để tiết kiệm). Thêm chổ này: ô cầu thang nên kẹp giữa 2 trụ sẽ an toàn hơn, khi đó trụ góc cuối nhà chỉ cần thép nhỏ thôi.
"2 cái cột giữa nhà có chịu đc k ạ": như đã nói cột chỉ chịu nén nên riêng bê tông đã chịu vô tư, vấn đề là tiết diện móng dưới chân cột mà thôi. Cái này căn cứ vào cường độ đất nền (loại đất, độ chặt,...) mới nói được, trong khi không có dữ liệu thì không phán bừa được.
3. Móng làm móng băng. nối tất cả các cột, như thế có phải làm thêm đà kiềng? Đà kiềng để giảm chiều cao tính toán của cột (giảm độ mảnh của cột, tăng khả năng chịu lực uốn) nên đừng tiết kiệm.
Vài ý kiến để bạn tham khảo!
4. Còn nữa:  nhà bề ngang quá rộng, hàng cột giữa sao lại chỉ có 2 cột? phía đuôi nhà không có?. Lại nữa: cột bố trí vậy thì phần ban công phía trước quá vượt nhịp (tới 2,5m làm được nhưng rất tốn kém trong thi công) bạn nên điều chỉnh lại.

Số người tham gia 2Thanked +2 Thu lại Lý do
Tuananh26061993 + 1
thanhvienmoi20 + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| thanhvienmoi20 Đăng lúc 11/1/2021 17:20 | Xem tất
tranhoe gửi lúc 11/1/2021 17:03
1. Dầm kích thước 220x350, 4 thép phi 16 chạy dọc, tăng  ...

rất cảm ơn chia sẻ của bạn. do mình nói chưa kỹ với k vẽ hết vào, tất cả các góc đều có côt, do mình chưa vẽ vào thôi.
1. ok như bạn hướng dẫn
2. chỗ cầu thang thì giữa cầu thang và nhà WC mình sẽ làm 1 dầm tường đỡ tường ngăn nhà WC, kích thước 110 x 300, thép 4 phi 16 được k ạ.
3. Móng thì mình làm đà kiềng như bạn nói,
4. chỗ ban công thì góc dưới bên phải theo hình vẽ thì mình có làm 1 cột đỡ ở dưới ạ, bên trên là ban công ngoài trời, bên dưới là mái che cửa chính luôn, do mình chưa vẽ cột vào các vị trí góc có cột nên k đc rõ ràng lắm
K biết còn thiếu gì nữa k, rất mong lại nhận đc chia sẻ thêm của các bạn về kiến trúc và kết cấu. cảm ơn ạ

Đánh giá

Bản vẽ thì phải có tên trục theo chiều ngang và chiều dọc nhà. Để khi nói người ta chỉ nói theo trục rất tường minh. Xem lại ý thứ 4 mình nói nhé! (cuối nhà chỉ có 2 c   Đăng lúc 11/1/2021 21:45

Tác giả| thanhvienmoi20 Đăng lúc 12/1/2021 14:01 | Xem tất
tranhoe gửi lúc 11/1/2021 17:03
1. Dầm kích thước 220x350, 4 thép phi 16 chạy dọc, tăng  ...

vâng ạ, e đã sửa lại bản vẽ cho dễ nhìn hơn, mong a tư vẫn thêm ạ
Tang 1.png

Tang 2.png

Tác giả| thanhvienmoi20 Đăng lúc 12/1/2021 14:03 | Xem tất
thanhvienmoi20 gửi lúc 12/1/2021 14:01
vâng ạ, e đã sửa lại bản vẽ cho dễ nhìn hơn, mong a tư vẫn thêm ạ

phần khoanh màu xanh e định làm dầm tường và dầm cầu thang đc k a

vtthanyeu Đăng lúc 12/1/2021 16:54 | Xem tất
Khuyên bạn nên nhờ ai có chuyên môn làm phần kiến trúc đi, chứ như này không ổn.

Tác giả| thanhvienmoi20 Đăng lúc 13/1/2021 10:27 | Xem tất
vtthanyeu gửi lúc 12/1/2021 16:54
Khuyên bạn nên nhờ ai có chuyên môn làm phần kiến trúc đi, chứ như này không ổn. ...

vâng, đây mới chỉ là ý tưởng thôi ạ, nêu ra để nhờ các bác tư vấn và chỉ ra vấn đề nào chưa ổn để e sửa dần thôi ạ. nếu vẫn k đc thì e mới tính thuê sau ạ
có gì chưa ổn mong bác chỉ thêm cho ạ, e cảm ơn !

vtthanyeu Đăng lúc 13/1/2021 13:50 | Xem tất
nhà bạn đất rộng sao không đẩy nhà chính lên, để lại sân sau, khi đó đặt bếp về cuối nhà.

sigma1 Đăng lúc 13/1/2021 19:17 | Xem tất
Nhà bạn lên bố trí lại nhé! cá nhân mình thấy công năng sử dụng và hình khối kiến trúc không ổn lắm.. với diện tích như vậy hoàn toàn có thể bố trí rộng thoáng và có được 1 ngôi nhà đẹp..mặt bằng trên Khu cầu thang lỗi xung đột giao thông..

Tác giả| thanhvienmoi20 Đăng lúc 14/1/2021 10:22 | Xem tất
sigma1 gửi lúc 13/1/2021 19:17
Nhà bạn lên bố trí lại nhé! cá nhân mình thấy công năng sử dụng và hình khối kiến ...

Thứ nhất e xin cảm ơn các bác đã tư vấn và cho lời khuyên
Thứ 2 là do nhà ở quê nên sân phải ở phía trước nhà
Thứ 3 là do ông bà muốn bếp ở phía trước để khi nấu cơm có thể qua sát được ở ngoài sân và cổng, nhà cũ nhà e là bếp ở góc sân bên ngoài nhà
Thứ 4 là về điều kiện sử dụng và số lượng các phòng đối với cá nhân e thì e thấy tạm được rồi, băn khoăn là kết cấu có ổn k, muốn các bác cho lời khuyên cũng như tư vấn để có thêm hiểu biết cũng như thay đổi cho phù hợp hơn
Thứ 5 là do k phải chuyên môn nên mặc dù cá nhân thấy cũng đc rồi nhưng vẫn mong muốn các bác có kinh nghiệm thiết kế chỉ ra cái chưa đc, cách sửa để thay đổi cho phù hợp hơn, nếu đc rất mong các bác nói hoặc vẽ sơ qua ý tưởng cho e thì càng tốt ạ
E xin cảm ơn

sigma1 Đăng lúc 15/1/2021 22:50 | Xem tất
Bạn cho mình những thông số sau:
1-Sơ đồ kích thước khổ đất..thể hiện rõ các hướng.. mặt đường tiếp giáp..đường rộng bao nhiêu.. diện tich bạn muốn xây dựng..?
2-Chi phí bạn đầu tư xây dựng là bao nhiêu?
3-Tuổi của gia chủ ?
-- về nhu cầu sử dụng mình sẽ dựa vào ý tưởng của bạn để bố trí không gian.. có mặt bằng kiến trúc rồi sẽ tính đến kết cấu. bạn cho càng chi tiết mình càng giúp bạn được nhiều hơn..thường trước khi thiết kế phải khảo sát..nhưng do khoảng cách địa lý và mình cũng k có nhiều thời gian lên điều đó rất khó..bạn có thể chụp phần hiện trạng mình đưa ra ý tưởng kiến trúc giúp bạn nha.- Mặt bằng bạn sửa bạn thấy ổn nhưng thực mình thấy nhiều lỗi lắm.. vd nhà mặt tiền rộng mà chỉ có 1 cửa đại không có cửa phụ vào bếp là không ổn về mặt giao thông rồi.

Tác giả| thanhvienmoi20 Đăng lúc 18/1/2021 10:47 | Xem tất
sigma1 gửi lúc 15/1/2021 22:50
Bạn cho mình những thông số sau:
1-Sơ đồ kích thước khổ đất..thể hiện rõ các hướ ...

Chào bác, cảm ơn bác đã quan tâm, chia sẻ và tư vấn giúp e ạ.
Tình hình là nhà e có miếng đất rộng 9m đến 9m3, sâu 18m. e định xây nhà 2 tầng, tầng 1 gồm Phòng khách và ban thờ đặt tại phòng khách, bếp, 1 Phòng ngủ ông bà. Tầng 2 gồm 1 Phòng ngủ vợ chồng e, 1 phòng ngủ cho các cháu, 1 Phòng ngủ cho vợ chồng e trai cuối tuần về chơi.
Hiện tại nhà e hướng Đông Nam, chếch về Đông 1 chút, ngõ trước nhà chỉ khoảng 2m, lại là ngõ cụt, e định làm nhà quay về phía sau là hướng Tây Bắc, lệch về phía Tây 1 chút. Vì ngõ sau nhà e trước là ngõ cụt giờ thông thành ngõ thẳng rồi, rộng hơn 3m, để sau này o tô vào thẳng nhà đc ạ
E sinh năm 1986. Thực sự e k hiểu kiến trúc thế nào cho ổn, chỉ là các phòng bố trí thế thấy đc thôi, thấy các bác chê quá nên k biết thế nào

vtthanyeu Đăng lúc 23/1/2021 16:57 | Xem tất
thanhvienmoi20 gửi lúc 18/1/2021 10:47
Chào bác, cảm ơn bác đã quan tâm, chia sẻ và tư vấn giúp e ạ.
Tình hìn ...

Gửi bác 1 mẫu tham khảo, còn rất nhiều mẫu khác trên diễn đàn, bác chịu khó tìm xem.

Tham khao.rar

148.91 KB, Lượt tải về: 517

Tác giả| thanhvienmoi20 Đăng lúc 25/1/2021 10:11 | Xem tất
vtthanyeu gửi lúc 23/1/2021 16:57
Gửi bác 1 mẫu tham khảo, còn rất nhiều mẫu khác trên diễn đàn, bác chịu khó tìm x ...

cảm ơn bác ạ, dạo này gần tết các bác trên này bận quá nên thấy ít tương tác quá, e sẽ nghiên cứu thêm phương án bác đưa ra ạ

sigma1 Đăng lúc 27/1/2021 22:52 | Xem tất
Nhà bạn khi nào khởi công mình gửi hồ sơ thiết kế kỹ thuật thi công.. yêu nghề và bạn lên diễn đàn xaydung360 coi như chung 1 mái nhà lên mình giúp bạn thôi mình không cần công xá gì.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 14:56 , Processed in 0.177172 second(s), 27 queries .