XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 5600|Trả lời: 17
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Áp dụng đơn giá xăng dầu sau thuế hay trước thuế và có chi phí vận chuyển không

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
* Vấn đề:
Áp dụng đơn giá xăng dầu khi lập dự toán:
- Là đơn giá sau thuế hay trước thuế VAT.
- Có tính thêm chi phí vận chuyển xăng dầu từ cây xăng đến chân công trình hay không, hay là dùng đơn giá tại cây xăng?

Mời các bạn cùng bàn luận để áp dụng tính toán cho chuẩn xác. Thân ái!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
haidang12 Đăng lúc 18/7/2013 10:26 | Chỉ xem của tác giả
Chào cả nhà mình đã đọc các comment của các bạn. Topic này thật sự có yas nghĩa với những người lập dự toán cũng như tinhd giá thành của các công trình XD....
Theo mình Giá xăng dầu, nhiên liệu để đưa vào tính toán PHẢI LÀ GIÁ TRƯỚC THUẾ.
Về công thức tính toán, mình nhất trí với bạn  brightdawn là :
   * Gcbst =( Gtt- phí xăng, dầu - phí bình ổn)/1,1 +Phí xăng dầu+ Phí bình ổn
Chỉ lưu ý trong công thức trên phí xăng dầu nay đã đổi thành Mức thuế suất bảo bảo vệ môi trường.
Cái này mới rắc rối vì hiện tại mình chưa tìm được văn bản nào qui định cụ thể mức thuế này là bao nhiêu. Trong luật thuế BVMT có đưa ra biểu khung thuế nhưng chưa được cụ thể lắm. Ta đã có cơ sở để tính nhưng chi tiết như thế nào thì mình chưa tìm được văn bản nào qui định cả.
Mong mọi người cho ý kiến thêm về vần đề này.
    * Một điều nữa cũng dính dáng đến chuyện giá cả là giá điện. Hiện nay bộ Công Thương có qui định mới nào cho giá điện không ?
    * Liên quan đến vấn đề tính giá nhiên liệu trước thuế, mình xin nêu ra một vấn đề là:
        - Nếu mình ra chợ tìm được thợ xây để thuê lxaay dựng công trình. Họ nói giá tiền công thợ cho XD công trình của mình là 250.000 đồng cho 01 người/ngày công.
        - Xin hỏi cách tình giá nhân công của ông thợ này để đưa vào tính dự toán như thể nào?
Mong cả nhà bàn luận về vấn đề này.

2#
kancute Đăng lúc 18/3/2013 15:27 | Chỉ xem của tác giả
đây rùi . đúng cái mình đang tìm .mình làm dự toán  lấy giá xăng dầu như thế nào cho hợp lý ,hiện tại mình đang lấy giá thị trường nhưng là giá trước thuế VAT . còn không biết mọi người tính như thế nào ??? còn nếu dự vào bảng giá ca máy và thiết bị thi công do tỉnh ban hành thì khó vì nó tăng thường xuyên

kancute trong 18/3/2013 15:58 đã trả lời thêm:
vì khi mình làm dự toán ở bảng tổng hợp kinh phí đã có 10% thuế VAT rùi nên khi lấy giá xăng dầu mình tính trước VAT . không biết là mình tính vậy có  đúng ko

Đánh giá

Hãy giải thích vì sao bạn áp dụng giá xăng dầu trước VAT để tính dự toán?  Đăng lúc 18/3/2013 15:28

3#
Bắc Đăng lúc 18/3/2013 16:10 | Chỉ xem của tác giả
Nếu cây xăng trên đường đi của xe vận tải thì sao anh fubi: VD:
Xe vận chuyển đất ra khỏi công trình.
Đi từ A (công trình) qua cây xăng B rồi đến C (bãi thải).
Như vậy khi đi từ A đến C xe phải hao phí lượng nhiên liệu "m". Lượng nhiên liệu này tính vào giá ca máy.
(cái này em vừa up bên top giá ca máy, nhân chủ đề này post lại..hì)
Khi xe hết xăng hoặc có nhu cầu bơm xăng, trong quá trình đi từ A đến C, xe ghé qua B bơm xăng..
Vấn đề là: Để thực hiện công tác, thì xe phải có nhiên liệu, và quá trình chở theo nhiên liệu này không được tính thêm chi phí vận chuyển đến chân công trình. Vì như thế là tính 2 lần:
- Lần 1: Chi phí nhiên liệu cho xe chạy từ A đến B (bơm xăng), rồi từ B đến C (bãi thải).
- Lần 2: Chi phí vận chuyển nhiên liệu từ B về A
Như vậy là trùng nhau chi phí ở quãng đường A-B..

Anh Fubi cho ý kiến giùm em nhé..

4#
vanthanh88 Đăng lúc 18/3/2013 18:22 | Chỉ xem của tác giả
hjhj trước VAT vì trong bảng tổng hợp kinh phí theo cv 957/qđ - bxd đã tính thuế 10% rồi nếu mình k lấy giá trước VAT thì chết lun. thanh tra về chém đức đầu... xin anh chi thêm

5#
brightdawn Đăng lúc 18/3/2013 20:07 | Chỉ xem của tác giả
Đơn giá xăng dầu được tính trước thuế,, Gtt = (Gcbst – Phí xăng, dầu – Phí bình ổn)/1,1 + Phí xăng, dầu + Phí bình ổn.Nhưng, lại nhưng...hiện nay theo  nghị định 67/2011/NĐ-CP ngày 08 tháng 08 năm 2011 Quy định  Luật thuế BVMT: “Quy định về thu phí xăng, dầu tại Nghị định số 78/2000/NĐ-CP ngày 26 tháng 12 năm 2000 của Chính phủ về phí xăng dầu và Quyết định số 03/2009/QĐ ngày 09 tháng 01 năm 2009 của Thủ tướng Chính phủ về điều chỉnh mức thu phí xăng, dầu hết hiệu lực thi hành kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành sẽ không thu phí xăng dầu và phí bình ổn giá mà thay vào đó sẽ thu thuế bảo vệ môi trường sau thuế theo công thức:
Số lượng xăng, dầu, mỡ nhờn gốc hoá thạch tính thuế        =Số lượng nhiên liệu hỗn hợp nhập khẩu, sản xuất bán ra, tiêu dùng, trao đổi, tặng cho        x        Tỷ lệ phần trăm (%) xăng, dầu, mỡ nhờn gốc hoá thạch có trong nhiên liệu. Xin A fubi cho ý kiến thêm về vấn đề này !

brightdawn trong 18/3/2013 20:10 đã trả lời thêm:
Có tính thêm chi phí vận chuyển xăng dầu từ cây xăng đến chân công trình hay không, hay là dùng đơn giá tại cây xăng? Vấn đề này thì không có văn bản hướng dẫn, theo thiển ý của Em là tùy vào khảo sát địa hình thực tế để thương thảo giữa CĐT và nhà thầu thôi!

6#
tochixd Đăng lúc 19/3/2013 08:03 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình biết trong mỗi lít xăng dầu đã tính 500đ cước vận chuyển rùi. Và mình làm thì lấy giá theo thông cáo báo chí thôi đã có thuế VAT/1.1. Không biết anh em tính thế nào?

7#
haiyenxdtb Đăng lúc 19/3/2013 11:34 | Chỉ xem của tác giả

8#
VuHiep Đăng lúc 17/5/2013 23:02 | Chỉ xem của tác giả
Em xin phép được tập hợp ý kiến của các anh chị nêu trên:
1.        Giá xăng dầu để lập dự toán là đơn giá trước thuế vì:
- Tính giá VL, NC, MTC trước thuế --> TT,T,C,TL -->Gtt  để tạo ra một sản phẩm trước thuế. Sau đó mới đánh thuế lên người mua sản phẩm đó. Sở dĩ thường để giá trước thuế vì có một số trường hợp được miễn thuế VAT đối với một số công trình như ( công trình thủy điện do Việt Nam đầu tư tại Lào chẳng hạn.. )thì do thỏa thuận giữa 2 nước thế nào đó nên được miễn thuế VAT đầu vào, thuế xuất nhập khẩu đối với vật liệu thuộc nguồn hàng dự án. Và lý do nữa là tra hệ số trong quyết định 957 như anh chị đã  nếu trên
2.        Có tính thêm chi phí vận chuyển xăng dầu đến chân công trình hay không thì các anh chị thử tham khảo trường hợp dưới đây xem thế nào ạ:
-        Đối với các công trình đầu mối thủy lợi: vì toàn xây dựng ở những nơi xa khu dân cư nên những công trình này thường có kho chứa xăng dầu ở mặt bằng thi công. Người lập dự toán sẽ phải biết cự ly từ cây xăng đến kho xăng dầu để tính vận chuyển xăng dầu đến kho công trinh (tức vận chuyển bằng xe stec đến kho, tính hao hụt khi cấp phát..v..v.. --> đấy là trường hợp tính chi ly nhé). Đây chính là giá nhiên liệu để tính giá ca máy chứ không thể lấy giá tại cây xăng được vì các máy móc tập chung chủ yếu ở công trường
-        Đối với công trình dân dụng thì chắc người ta thường không có kho xăng dầu 1 phần vì khỏi phải dựng kho xăng dầu để đỡ tốn kém, 1 phần vì các loại máy trong dân dụng cũng không cần dùng nhiều xăng lắm nên em thấy họ toàn đi mua theo can, thùng..về cho các loại máy ở công trường thui.

3. Còn trường hợp của anh Bắc nếu trên,em nghĩ người lập dự toán thường quy về một giá là giá nhiên liệu đến hiện trường cho dễ lập, tại vì các máy móc chủ yếu tập chung ở công trường xây dựng (máy đào, máy ủi, cẩu tháp..v..v..), còn trường hợp xe đi đổ thải chỉ chiếm nhiên liệu ít thui, nên nếu nhà thầu đổ xăng trên đường vận chuyển thì nhà thầu cũng có lợi ít, không đáng mấy nên bỏ qua thui anh ạ. Em nghĩ dự toán cũng cần chính xác nhưng nếu tính như trường hợp trên thì chi ly quá. Híc…

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 21/5/2016 14:43
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Ý kiến rất Good!  Đăng lúc 17/5/2013 23:06

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
hautran1 + 1 Thật thú vị! Thanks!

Xem tất cả

9#
dinhvanhuy Đăng lúc 3/7/2013 15:22 | Chỉ xem của tác giả
Mình chưa hiểu rõ công thức mong mọi người chỉ bảo: Gtt = (Gcbst – Phí xăng, dầu – Phí bình ổn)/1,1 + Phí xăng, dầu + Phí bình ổn
Theo mình Gcbst= Gtt.1,1 + Phí xăng, dầu+ phí bình ổn
( vì đã phí thì không tính thuế)
nếu theo công thức trên thì
Gcbst =( Gtt- phí xăng, dầu - phí bình ổn)/1,1 +Phí xăng dầu+ Phí bình ổn
Vậy nên hiểu như thế nào cho đúng mong mọi người cho ý kiến

dinhvanhuy trong 3/7/2013 15:30 đã trả lời thêm:
mình nhầm công thức này :Gcbst =( Gtt- phí xăng, dầu - phí bình ổn)/1,1 +Phí xăng dầu+ Phí bình ổn
sửa lại thành Gcbst =( Gtt- phí xăng, dầu - phí bình ổn).1,1 +Phí xăng dầu+ Phí bình ổn

dinhvanhuy trong 5/7/2013 10:43 đã trả lời thêm:
vâng cảm ơn bac Fubi, vì em thấy trên mạng hay đưa ra công thức (Gtt = (Gcbst – Phí xăng, dầu – Phí bình ổn)/1,1 + Phí xăng, dầu + Phí bình ổn)  để tính giá Xdau trước thuế và còn giải thích cụ thể phải có phí xăng dâu ( nay đổi thành phí môi trường)
Vậy : Gtt= Gcbst/1,1

dinhvanhuy trong 5/7/2013 11:02 đã trả lời thêm:
Em xem hóa đơn bán xăng dầu thì đơn giá tính là chưa thuế(10%) sau đó họ mới tính thuế 10% vào đơn giá và thành tiền là giá có thuế
Nhưng k biết trong đơn giá chưa thuế đó có gồm phí không ?
Theo anh Fubi công thức kia của họ là công thức phi thực tế, Anh có thể nói cụ thể hơn không ah

dinhvanhuy trong 13/7/2013 15:43 đã trả lời thêm:
Anh Fubi ơi, hồi nay chắc anh bận. Anh tranh thủ giải đáp hộ em vấn đề nêu trên với, em chờ câu trả lời của anh

dinhvanhuy trong 13/7/2013 15:43 đã trả lời thêm:
Thank bac Fubi

Đánh giá

Muốn trước thuế thì chia 1.1 là xong. Công thức kia là công thức bá láp lằng nhằng phi thực tế.  Đăng lúc 3/7/2013 16:55
Công thức tào lao đó bạn. Bạn đi mua xăng dầu rồi bảo họ xuất thử 1 hóa đơn là biết ngay. Giá xăng dầu bán thị trường đã có thuế 10%.  Đăng lúc 3/7/2013 16:55

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 16/6/2024 18:09 , Processed in 0.129369 second(s), 24 queries .