XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2957|Trả lời: 31
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Bài học cuộc sống- Tinh Thần] Bạn sẽ làm gì?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Trong ngành XD chuyện ăn chia, đôi khi là bắt tay với Nhà thầu (Ở VN) là chuyện không thể tránh khỏi. Về phía nhà thầu cũng mong muốn mình sẽ nhận được công việc này để có việc làm, có lợi nhuận... và sẵn bỏ ra chút ít lợi nhuận (Đôi khi là rút ruột CT) để làm việc với đối tác được suôn sẻ. Về phía người nhận: Hihi... đang khó khăn, đang muốn mua vài thứ.. nhận đi rồi tình tiếp....

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1.0
mình chọn phương án 1, nếu nó không ảnh hưởng j tới mình.  Đăng lúc 3/7/2013 22:56
Làm sao để vừa có tiền, vừa yên thân mới hay  Đăng lúc 2/7/2013 19:58
Chủ đề rất hay, nhưng khó quá....hjhj  Đăng lúc 2/7/2013 19:56
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1
  Đăng lúc 2/7/2013 14:27

Số người tham gia 2Thưởng +3 Thanked +2 Thu lại Lý do
nobody564 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn! Thật tình.
consol + 3 + 1 Thật thú vị! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
ts2t6789 Đăng lúc 2/7/2013 14:25 | Chỉ xem của tác giả
Chọn phương án khác. :v

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 3/7/2013 20:57

3#
HatinhPro Đăng lúc 2/7/2013 14:59 | Chỉ xem của tác giả
Câu hỏi hay, nhưng câu trả lời thì đúng là khó của Nam Cường.
Cái này thì tùy tính cách của từng người để giải quyết tình huống nói trên
Bản thân chưa gặp tình huống này, nên quả thực cũng không dám trả lời, thật sự xã hội bây giờ nhiều cái nó xuống cấp trầm trọng, đấu tranh thì thắng lợi đâu chưa biết, nhưng trước mắt sẽ gặp nhiều bất lợi. Còn không đấu tranh, thì không phải với lương tâm. Thôi thì đành chờ thời cơ vậy. Hic.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 3/7/2013 20:57
Anh em của SoixichHP_04 hay sao mà dùng giống nhau thế. Mở đầu là phải nhắc đến anh bạn Nam Cường Đăng lúc 2/7/2013 17:40

4#
hungdhxd Đăng lúc 2/7/2013 16:37 | Chỉ xem của tác giả
Một con én không làm nên nổi mùa xuân
Mấy anh/chị làm trong Nhà nước thì đại đa số là chịu an phận nên nhiều người chọn phương án 1 .( Cái này là đại đa số - tức nhiên là có ngoại lệ )
Còn 1 bộ phận làm tư nhân thì có lẽ vẫn chọn phương án 1. Bản thân em thì có thể đặt vào suy nghĩ 1 chút. Nếu làm công trình mà cây đà sàn có 3 cái pi 18 mà chỉ làm 1 cây pi 18 ( rút ruột công trình ) thì nghỉ cho khỏe. Vì làm cũng bị vào tù.
Nếu chỉ là ăn chia lợi nhuận, làm việc " sai " theo mức độ không hại chết ai thì vẫn tiếp tục làm

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 3/7/2013 20:58

5#
trungkslc Đăng lúc 2/7/2013 17:47 | Chỉ xem của tác giả
Mình sẽ .... đấu tranh đến cùng để được ..................ăn chia !
- Nói chơi thôi chia được gì ....Chỉ cho làm vớ vẩn khi thấy an toàn thôi còn cháy nhà chết người thì có tiền tấn em cũng pó tay @@!

Đánh giá

Đăng lúc 3/7/2013 20:58

6#
mr.akirasi Đăng lúc 3/7/2013 07:08 | Chỉ xem của tác giả
Hay lắm tiếp tục chia sẽ đi ạ............
Đụng đến vấn đề nhạy cảm trong xây dựng rồi đó keke

7#
giapsh.ict Đăng lúc 3/7/2013 11:35 | Chỉ xem của tác giả
Theo tôi lên đấu tranh vì lợi ích tốt đẹp cho công ty... Con người ai giàu nghèo rồi cũng giã từ thôi, quan trọng sống thế nào mà cảm thấy bản thân đừng tủi hổ

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 3/7/2013 20:59

8#
dinhvanhuy Đăng lúc 6/7/2013 14:59 | Chỉ xem của tác giả
Trong xã hội này, không nhận lộc thì lấy đâu tiền mà ăn chơi. Nhưng lấy tiền xong vẫn fai cho phép làm trong giới hạn nào đó thôi. Để còn giữ lộc.

9#
fubi Đăng lúc 6/7/2013 15:22 | Chỉ xem của tác giả

Tình huống rất dễ gặp trong nghề xây dựng mà hầu như anh chị em trong đời rồi ai cũng phải gặp 1 lần.
Để nêu ra cách giải quyết thế nào không chỉ đơn giản đưa ra 2 lựa chọn:
- Đấu tranh tới cùng hay Im lặng là vàng?

Theo quan điểm của mình, muốn giải quyết phải dựa trên nhiều thông tin, cân nhắc nhiều dữ kiện khác nhau.
Theo quan niệm đạo đức thông thường, cái chuẩn mực mà xã hội áp đặt lên tư duy chúng ta đó là: phải đấu tranh thì mới là người tốt.
Tuy nhiên, chưa chắc đấu tranh đã là người tốt. Bởi lẽ:
- Vì mục tiêu tranh dành ghế, vị trí mà người này cố tình moi móc sai phạm người khác để hạ bệ. Từ đó mở đường cho mình leo lên.
- Cũng có khi, người khác sai phạm rõ ràng nhưng động cơ đấu tranh của người phát hiện không phải trong sáng là "loại bỏ con sâu làm rầu nồi canh" để bát canh được sạch, mà chỉ cốt là "lập công" thay ghế người kia mà thôi.

Với trường hợp trên, thì người đấu tranh chẳng qua vì động cơ vụ lợi, lợi dụng cái sai người khác để "đạp đổ" cốt để mình leo lên thay thế. Người sai phạm đã sai, nhưng người "đấu tranh" cũng không tốt chút nào.

Ngược lại, người đấu tranh chỉ đơn thuần là "ra đường thấy bất bình chẳng tha", thấy người kia bắt tay thông đồng nhà thầu lấy tiền chủ đầu tư hoặc ép nhà thầu chung chi gây khó dễ nhà thầu làm nhà thầu khó mà làm công trình đạt chất lượng nên đấu tranh tới cùng, bất chấp tính mạng của mình không hề có động cơ vụ lợi thì lại rất đáng TRÂN TRỌNG VÀ KHÂM PHỤC!

Tuy nhiên để đưa ra được đáp án "có nên đấu tranh" với sai phạm theo ý nghĩa trong sáng anh hùng, sẵn sàng quên mình bất vụ lợi thì không thể có lời giải chung được. Mà tùy thuộc vào cụ thể từng tình huống, từng con người, từng hoàn cảnh, từng động cơ, từng hậu quả tác động thì chính mỗi người mới có câu trả lời cho riêng bản thân mình. Bởi mối hành động của con người, không thể chỉ đơn giản đánh giá qua hành động biểu lộ bên ngoài mà còn phải xem xét đến "nội tâm" bên trong. Nhiều khi người ta nhìn qua thì thấy sai phạm thật đấy, nhưng sai phạm đó lại gắn liền với 1 động cơ "nội tâm" khác nhau, nhiều khi bi thương. Nếu ta đấu tranh (dù trong sáng) thì lại vô tình đẩy hoàn cảnh họ đến bước đường cùng. Người "đấu tranh" vô tình lại là người "gây tội".
Ví dụ:
- 1 Người đang có người nhà thập tử nhất sinh đang cần tiền gấp để nộp bệnh viện nhưng nhà không còn đồng bạc. Anh ta lại làm thủ quỹ. Nên anh ta lấy tiền trong két để cứu người nhà. Trong đầu anh ta nghĩ "mình sẽ hoàn trả lại két" ngay sau khi cứu người nhà xong. Việc cấp bách chưa kịp mượn ai nên đành lấy tạm.
Nhưng khi đang mở két để lấy, bị 1 người cùng cơ quan  phát hiện. Anh ta cầu xin và giải thích. Nhưng người kia không nghe và tố giác. Kết quả anh kia bị bắt và người nhà thì không cấp cứu kịp nên chết. Vậy lúc này, người cùng cơ quan vô hình dung gây ra tội ác.

Còn xã hội nói chung, luôn ủng hộ và luôn ngưỡng mộ những người có khí thái anh hùng, mạnh dạn đấu tranh với cái sai trái với mục đích góp phần cho xã hội ngày càng tốt đẹp hơn.

Đánh giá

Anh Fubi quả là kinh nghiệm đầy mình. Hay lắm anh. Cảm ơn anh.  Đăng lúc 15/7/2013 11:37

10#
ngheodoi Đăng lúc 24/2/2014 18:58 | Chỉ xem của tác giả
tùy theo tình hình và mối quan hệ mà phán.
nếu kèo thơm, dễ nuốt thì phải chổng đít lên để đòi phần.
còn không thì phá tới cùng, ăn không được thì chọt... chọt cho khéo kẻo bị chúng hiếp râm luôn nha.

11#
tngage Đăng lúc 18/4/2014 00:44 | Chỉ xem của tác giả
Thiết kế đa phần là dư! Rất ít trường hợp thiết kế vừa đủ! Vì vậy, hãy nâng cao năng lực để rút ruột 1 cách an toàn!
- 1 ví dụ trong "ăn thép": thiết kế cốt đơn => thi công cốt kép (giảm thép khoảng 20% lận đó bác ợ). Làm sao giảm thì thử tính toán rồi quy thành tiền sẽ hiểu thôi!

12#
kukukuku002 Đăng lúc 19/5/2014 17:05 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình nghĩ nó có 2 chiều hướng tốt và xấu :
Tốt : nếu cùng có lợi cả 2 bên, công việc nằm trong vùng giớ hạn cho phép thì nhận.òa
Xấu : nằm ngoài vùng giới hạn...thì quyết không nhận..Vì nhận xong ctrinh sảy ra chuyện gì thì bạn sẽ thấy cái hại gấp vài chục lần so vs số tiền mà bạn đã nhận

13#
nhmdangki Đăng lúc 25/6/2014 21:54 | Chỉ xem của tác giả
Mình thì nghĩ đơn giản thế, có thể hiện tại mình chưa giàu, đồng tiền mình kiếm được còn khó khăn, nhưng mình biết trân trọng sức lao động của mình, trân trọng bản thân, thì sẽ sống có ý nghĩa cho chính bản thân, gia đình, xã hội là tấm gương tốt cho con, cho cháu.

Những đồng tiền chúng ta kiếm được không phải bằng chính sức lao động của mình, thì thường chúng ta không biết trân trọng nó, nên thường có thói quen ăn chơi phè phỡn, gái gú rượu chè cờ bạc, ăn nhiều quen miệng, ngày càng phải chi nhiều hơn, nên càng phải rút ruột công trình, ăn cắp vật tự,... nhiều hơn nữa. Không sớm thì muộn thì người ta cũng phải trả giá vì việc đó.
Nếu bạn là người chồng, người cha như vậy, bạn nghĩ vợ con của bạn sẽ thế nào? Có còn vợ hiền con thảo, gia đình êm ấm như trước kia nữa không? Hay đường ai nấy đi, con cái hư hỏng?
Xung quanh  mình rất nhiều người làm xây dựng, cả 1 tổng xây dựng các bạn nhé, số gia đình như vậy không ít.

Mình nêu ra như vậy để có câu trả lời cho câu hỏi trên:
  • Nếu thấy đấu tranh có thắng lợi (người xấu bị xử phạt, thay đổi nhận thức của mọi người) bảo đảm được an toàn cho bản thân + gia đình thì ta nên làm.
  • Nếu xét thấy không có kết quả thì nộp đơn nghỉ việc, nếu vẫn phải làm việc trong một môi trường như vậy thì có nghĩa là mình đã thỏa hiệp với nó, cảm xúc bị đè nén, ức thế, lâu dần mình thấy quen mắt rồi làm theo

Vì bản thân mỗi chúng ta, vì gia đình mình, vì một cuộc sống tươi đẹp, chúng ta hãy nói không với tiêu cực

Bạn đã sẵn sàng chưa?

Đánh giá

Rất kinh nghiệm  Đăng lúc 26/6/2014 09:03

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 6/5/2024 02:08 , Processed in 0.141290 second(s), 27 queries .