XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 5407|Trả lời: 27
Thu gọn cột thông tin

[Bài học cuộc sống- Tinh Thần] Câu hỏi hay: Khi đi phỏng vấn

[Lấy địa chỉ]
thanh.bm Đăng lúc 24/5/2013 11:19 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Một câu hỏi hay mà khó trong khi đi phỏng vấn. Anh em cho ý kiến lời giải:
1. Trong quá trình thực hiện công tác QLDA thường có "Văn hóa phong bì" để giải quyết nhanh cho nhà thầu (Đối tác). Đôi khi trở thành vấn đề "hạch sách" để có Phong bì... Quan điểm của bạn như thế nào về vấn đề này?

2. Gặp trường hợp Đối tác gửi bạn "Phong bì hoặc vật chất khác, lợi ích khác..." thì bạn sẽ xử lý tình huống này thế nào? (Nhận hay từ chối, từ chối bằng cách nào...??)

Anh em tham gia trả lời. Giải thưởng là 100 điểm cho câu trả lời hay nhất, được bình chọn nhiều nhất.
Lưu ý: Bạn trả lời trong vai trò người  đi xin việc (Phỏng vấn trực tiếp trước Ban lãnh đạo Cty Tư Nhân (không phải nhà nước))
Thanks!

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Câu hỏi quá hay! Khi xin vào công ty tư vấn mình cũng bị một câu hỏi gần giống thế này. Bác Giám đốc nói " làm gì làm nhưng cũng phải có đạo đức nghề nghiệp".   Đăng lúc 20/3/2014 10:30
Khó chả lời đây. Rất hay  Đăng lúc 30/5/2013 14:29
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 25/5/2013 20:09
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 24/5/2013 19:37
Rất hay! Thanks.  Đăng lúc 24/5/2013 11:30

Số người tham gia 3Uy Tín: +1 Thưởng +2 Thanked +3 Thu lại Lý do
minhha_dcons + 2 Bài hay. Cảm ơn!
luc_xd + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
vietphuong2013 + 1 + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

hoangptsc Đăng lúc 24/5/2013 11:26 | Xem tất
Cái văn hóa phong bì này nó đã ăn sâu vào gốc rễ từng con người VN rồi , mà nó là cả hệ thống, tất cả các nghành chứ không riêng gì xây dựng nên nếu mà bạn từ chối thì bạn sẽ bị reject ra khỏi dự án để người ta đưa người khác vào cho dây nó trơn tru, thực hiện cho dễ.
Câu trả lời là tôi sẽ nhận và im lặng

Số người tham gia 1Thưởng +3 Thu lại Lý do
thanh.bm + 3 Thật thú vị! Thanks!

Xem tất cả

bthiensu Đăng lúc 24/5/2013 11:44 | Xem tất
           Phải nói đây là quốc nạn đáng xấu hổ với mỗi người Việt Nam do thiếu ý chí và tinh thần độc lập. Chúng ta đang tự kéo nhau xuống vũng bùn nhơ nhớp để rồi tụt hậu và bị các nước mạnh hơn chê cười rồi chèn ép đến không ngóc đầu lên được. Không có công thức câu từ cố định nào cho việc từ chối nhận phong bì cả, tùy hoàn cảnh mà ứng biến cho phù hợp để từ chối mà vẫn giữ hòa khí cho cả đôi bên. Hãy làm việc bằng tinh thần trách nhiệm với công việc, hãy sống bằng tình người là những gì bạn phải làm.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 1.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 1 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Thanks!. Cũng không nên nghĩ tiêu cực quá vậy. Ở một góc nào đó vẫn có cái tốt.  Đăng lúc 24/5/2013 23:36

ndchien304 Đăng lúc 24/5/2013 12:24 | Xem tất
Mình làm đa số là tư nhân & vai trò chủ yếu là QLDA

1. Quán triệt quan điểm làm việc là chỉ có 02 khoản chính: lương + thưởng nên đi xin việc mình luôn hỏi thẳng là lương net hay gross ? chế độ lương thưởng thế nào?
2, Đối tác cho phong bì: vẫn nhận nhưng ko phải là ngâm hồ sơ, và vì nhận mà làm thiệt hại cho công ty, đó là phần mình phải được hưởng chẳng hạn có thể về nhà tranh thủ kiểm tra hs họ nhanh hơn (xem như là họ trả mình lương ca 3).

Nhà thầu làm đúng là đề xuất thanh toán chứ ko "ngâm hs của họ".

Giám đốc điều hành của 1 công ty, mình xem là idol của mình Quan điểm ông ấy là làm việc là ko hạch họe nhà thầu, mà hạch họe mời anh nghỉ việc !

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 2.5
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3
  Đăng lúc 24/7/2013 08:49
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 2
  Đăng lúc 30/5/2013 14:38
  Đăng lúc 25/5/2013 06:50

Số người tham gia 3Uy Tín: +3 Thưởng +7 Thanked +1 Thu lại Lý do
thanh.bm + 3 Thanks!
mr.akirasi + 3 + 2 + 1
chuyangsing + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

rongcon200358 Đăng lúc 24/5/2013 14:04 | Xem tất
Đành là văn hóa phong bì trở thành truyền thống nhưng đôi lúc phải tự tạo dựng cái thương hiệu cá nhân cho mình, cái nào châm trước được thì châm chước, cái nào nhất quyết không thì không được,  trước khi về hưu,chú mình cũng làm giám sát họ đưa tiền có khi nào lấy đâu, ông kể họ đưa nhưng nhất quyết không nhận còn nói là cái nhỏ nhặt xin thì cho chứ không cần màu mè, rủ đi nhậu cám ơn thì không đi lúc đó, chỉ đi với tư cách bạn bè bình thường, mình thấy cũng có ấn tượng với  tính cách đó, dù sao cũng không giàu được với số tiền nhỏ đó, chẳng thà tự tăng giá trị của mình lên, các bạn thấy sao

Đánh giá

đó cũng là một cách xây dựng thương hiệu cá nhân, và khôn khéo. mời đi nhậu nhưng k đi lúc này mà lúc khác mang tư cách bạn bè, mình học được chiêu này!hihi   Đăng lúc 28/6/2013 18:00
Rất hiếm mới có người như chú bạn đấy.  Đăng lúc 30/5/2013 14:32

Số người tham gia 4Uy Tín: +3 Thưởng +6 Thanked +2 Thu lại Lý do
sontinh45c + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
sinhvienngheo07 + 2 + 2 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
ductrungyp + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
thanh.bm + 3 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

vanthanh88 Đăng lúc 24/5/2013 15:46 | Xem tất
Trả lời thử 2 câu hé các ad....
1. lượng + thưởng + phong bì (tự nguyện k cưỡng ép hjhj) = cuộc sống ( nên nhận)
2. Không nhận..... nhưng ở nhà có chậu kiểng cổ cả chục năm rồi mà không kiếm có cây kiểng nào đẹp nên ai có trồng dùm thì trồng hay bồn cá có hồ mà k có cá ai thả dùm thì nuôi v.v.... hjhj
Xong....

Số người tham gia 1Thưởng +1 Thu lại Lý do
thanh.bm + 1 Thanks bạn đã quan tâm!

Xem tất cả

ts2t6789 Đăng lúc 24/5/2013 17:32 | Xem tất
câu trả lời là:
Ban giám đốc: ............
ứng viên: Các bác muốn công ty đi theo chiều hướng nào? xuống dốc không phanh hay ngược lại?
Ban giám đốc: ............

nucuoi Đăng lúc 24/5/2013 19:25 | Xem tất
1. Trong quá trình thực hiện công tác QLDA thường có "Văn hóa phong bì" để giải quyết nhanh cho nhà thầu (Đối tác). Đôi khi trở thành vấn đề "hạch sách" để có Phong bì... Quan điểm của bạn như thế nào về vấn đề này?
2. Gặp trường hợp Đối tác gửi bạn "Phong bì hoặc vật chất khác, lợi ích khác..." thì bạn sẽ xử lý tình huống này thế nào? (Nhận hay từ chối, từ chối bằng cách nào...??)
-->
Câu 1 và Câu 2 luôn 1 thể. Đầu tiên cần biết phong bì này thuộc dạng nào??
A. dạng tiền khuyến khích: có hay ko có nó thì công việc vẫn ko thay đổi về bản chất kết quả công việc (có thể trơn tru công việc hơn, hơi na ná kiểu tiền boa/ tiền típ).
B. hay là dạng tiêu cực tham ô: thay đổi hoàn toàn bản chất kết quả công việc.
Nếu là dạng tiền tiêu cực tham ô thì tuyệt đối ko nhận vì nó vi phạm đạo đức và pháp luật. Còn là dạng tiền khuyến khích thì tùy lương của bạn: lương của người nhận phong bì chỉ được trả để thực hiện công việc 1 cách vừa phải (công việc vẫn chạy nhưng ko hoàn hảo) hay đã bao gồm để thực hiện công việc 1 cách trơn tru hoàn hảo. nếu lương của người nhận được trả để thực hiện công việc trơn tru hoàn hào thì sẽ nói với người cho phong bì "Thứ lỗi, tôi ko nhận được vì đây là nghĩa vụ của tôi", còn trường hợp ngược lại thì vui vẻ nhận vì nó xứng đáng với việc bạn đã làm --> Các nước phát triển áp dụng điều này, họ trả lương xứng đáng nên ít có chuyện vòi vĩnh, vì đồng lương đã bao gồm nghĩa vụ đó.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 30/5/2013 14:39

Số người tham gia 4Uy Tín: +7 Thưởng +10 Thanked +3 Thu lại Lý do
youme_215 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
thanh.bm + 3 Thanks!
ndchien304 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
chuyangsing + 1 + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

lanthas Đăng lúc 25/5/2013 00:24 | Xem tất
Nếu đó là công ty tư nhân thì em sẽ trả lời là :"Tôi xin cực lực phản đối và bày tỏ mối quan ngại sâu sắc."

Đánh giá

Mang phong cách người phát ngôn Bộ ngoại giao quá!  Đăng lúc 28/6/2013 18:03
Câu trả lời này là không ổn. Nhà tuyển dụng thửa hiểu bạn đang hô hào thui.  Đăng lúc 25/5/2013 00:28

vietphuong2013 Đăng lúc 27/5/2013 10:17 | Xem tất
theo tui; "Văn hóa phong bì" hay "Phong bì hoặc vật chất khác, lợi ích khác..."  nó co 2 mặt, tùy hoan cảnh mà ứng phó cho vẹn tròn đôi bên, không nên để mất lòng nhau trong giao tiếp và con đạo đức nghề nghiệp nữa.

Đánh giá

OK? Ok thì tao với mày nói chuyện này tiếp, NOT thì miễn bàn, cứa vậy mà làm!  Đăng lúc 28/6/2013 18:07
Bọn phương tây hay Mỹ, Phi mình chưa biết. Chứ bọn Nhật, Hàn thì nó ăn khôn lắm. K nhận lắt nhắt như VN, mà nó chỉ luôn phần hạng mục này là của tao!  Đăng lúc 28/6/2013 18:06
Hii... Bon nước ngoài họ làm rất nghiêm túc mà vẫn trọn vẹn đấy mà cũng ko mất lòng nhau, và được đánh giá cao về đao đuc  Đăng lúc 28/5/2013 21:58

yeuanhhem Đăng lúc 28/5/2013 11:11 | Xem tất
1. Đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn, đây cũng là 1 cách để giao tiếp hay tạo mối quan hệ, khách quan mà nói thì đây chính là quy luật bất thành văn của Thi công với Giám sát, hay với CĐT. Nhưng thiết nghĩ quan trọng nhất vẫn là người nhận phong bì nên biết rõ là để lướt hay mắt nhắm mắt mở công tác, hay công việc nào, thì hãy quyết định thật kĩ xem hậu quả đó  nghiêm trọng ngoài giới hạn cho phép ko

thanh.bm + 3 Thanks!

Xem tất cả

Vinh.KC Đăng lúc 28/5/2013 20:36 | Xem tất
Cuộc sống mà. Đó giống như là quy luật rồi. Thực tế là nói thế thôi chứ ai chả muốn bỏ ít tiền rồi giải quyết cho nhanh. Giống như ngành công an vậy. Nhiều người cứ phản ánh là công an nhận hối lộ rồi này nọ. Nhưng ví dụ mình bị cảnh sát giao thông bắt thì cũng muốn đút chút tiền đi cho nhanh. Tiền là chìa khóa giải quyết mọi vấn đề. Quan trọng là Nhiều hay Ít thôi. :v

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1
Bạn nên tỏ rõ quan điểm không nên nhìn nhận tất cả mọi ngành đều giống ngành kia. THanks!  Đăng lúc 28/5/2013 21:56

thanh.bm + 3 Thanks!

Xem tất cả

XD_pro Đăng lúc 29/5/2013 00:45 | Xem tất
Nhận hay không nhận còn phải tùy cách hành văn của bên ĐƯA PHONG BÌ như thế nào
Trường hợp 1 : Ra quán caphe ngồi nói chuyện , "Bên anh có chút ít gọi là bồi dưỡng bù đắp tiền xăng xe đi lại và bỏ công sức đêm hôm các chú kiểm tra hồ sơ khối lượng cho bên anh ,chú cầm tạm coi như là lương bên anh trả riêng để hỗ trợ , nhận luôn"
Trường hợp 2 : Chú giúp đỡ anh sử lý cái  vấn đề ABC này , đây là ít tiền chú cầm tạm ,ko nhận ,trường hợp này ko nhận ,cái nào cứ vướng vào vòng lao lý thì nên té nhanh ,không được tham
Câu trả lời là : Còn tùy vào việc đưa phong bì với mục đích gì ,không nên từ chối những cái nhỏ nhặt mà mất đi mối quan hệ tình cảm hợp tác làm viêc giữa các bên

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 2.5
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 24/7/2013 08:50
thôi NỮA MÀ!  Đăng lúc 28/6/2013 18:09
Đúng rồi! TÙY!  Đăng lúc 28/6/2013 18:08
  Đăng lúc 31/5/2013 15:43

thanh.bm + 3 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

rongcon200358 Đăng lúc 31/5/2013 08:08 | Xem tất
Hơi cố chấp xíu nhưng mình vẫn giữ quan điểm không nhận

ductrungyp Đăng lúc 31/5/2013 08:46 | Xem tất
Ai cũng nói là nhận và không nhận giờ đưa cho các bạn 20tr có thể không nhận đưa 1 tỷ hoặc vài tỷ thì lúc đó bạn sẽ phải cân nhắc? ít tiền không mua được thì nhiều tiền sẽ mua được xã hội VN bây giờ nó là thế không nhận chưa chắc đã hay đâu. Minh gặp trường hợp tư vấn bắt nhà thầu nhiều quá nhà thầu quan hệ với chủ đầu tư mạnh hơn và kết quả các bạn biết rồi đấy chủ đầu tư thay tư vấn khác thể có khổ không?.

Đánh giá

Trích câu nói của Nâm Cam: Cái gì không mua được bằng tiền thì sẽ mua được bằng rất nhiều tiền.  Đăng lúc 31/5/2013 13:54

rongcon200358 Đăng lúc 31/5/2013 13:30 | Xem tất
nói như ductrung cũng đâu đúng, đưa bạn 1 tỷ thì cái trách nhiệm nó phải khác, lúc đó liệu có đủ bản lĩnh để nhận không

thanh.bm + 3 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

quoctrong Đăng lúc 27/6/2013 16:53 | Xem tất

huenguyen8981 Đăng lúc 28/6/2013 14:59 | Xem tất
Trong trường hợp này nếu có lợi cho công ty và không vi phạm pháp luật thì theo mình ok không vấn đề gì. Tuy nhiên nó cũng trong phạm vi và mức giới hạn cho phép.

Cái này thì phải xem là mình đang phỏng vấn công ty nước ngoài hay Việt Nam, lương thưởng của họ có ok không. Cần phải tìm hiểu rõ các thông tin về văn hóa của công ty. Với các công ty nước ngoài và các công ty Việt Nam làm việc theo phong cách nước ngoài ( đặc biệt là các nước phương tây) thì  họ sẽ không chấp nhận nếu mình đồng ý dù chỉ là phong bì cám ơn vì họ đã trả đủ lương và thưởng để anh hoàn thành công việc ở mức tốt nhất rồi, công việc làm nhanh hay chậm là trách nhiệm của anh.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
TH1 : nếu mà có lợi cho công ty thì trường hợp đó đối tác làm đúng thì đưa phong bì làm gì ?? Để hạn chế mình hạch sách à ?  Đăng lúc 25/7/2013 12:48
  Đăng lúc 28/6/2013 15:12

hai159 Đăng lúc 28/6/2013 17:16 | Xem tất
các bác lãnh đạo bên công ty tư nhân không bít thế nào chứ các bác ban a sơ kinh quá. Đưa ít thì bảo anh ko ngờ, vặn vẹo ai chỉ đạo đưa, không đưa lại báo cáo lãnh đạo hoặc lãnh đạo hỏi có đưa cho anh nọ anh kia không.
ÔI PHONG BÌ

hai159 Đăng lúc 28/6/2013 17:19 | Xem tất
Không có nhiệm vụ gì nhưng cũng đi theo đoàn kiểm tra, nghiệm thu... theo đóm ăn tàn. khi đưa phong bì (100k) bảo cầm uống nước hôm sau bảo tác giả của phong bì một trăm ngàn đây à. Vãiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

kimthanh_jsc Đăng lúc 31/7/2013 00:23 | Xem tất
em chưa được nhận, nên không biết ứng xử thế nào? nhưng nếu nhận thì cười duyên, còn không nhận thì cười trừ

thanh.bm + 1 Thật thú vị! Thanks!

Xem tất cả

xdpro86 Đăng lúc 6/8/2013 02:01 | Xem tất
bthiensu gửi lúc 24/5/2013 11:44
Phải nói đây là quốc nạn đáng xấu hổ với mỗi người Việt Nam do thiếu ý  ...

1. Tùy từng TH
2. Suy nghĩ và hỏi ý kiến người thân

vanphu3c Đăng lúc 6/8/2013 08:46 | Xem tất
ý kiến non trẻ của em thế này
1: văn hóa phong bì nếu được dùng với mục đích để bồi dưỡng,thưởng khi tham gia dự án, để người quản lý để ý hơn đến công trình, bỏ thêm thời gian để đốc thúc công việc thì tôi nghĩ cũng rất tốt. sự hạch sách vì mục đích hỏi cái " văn hóa phong bì" thì thật xấu vì khi quản lý công trình đâu phải làm không công đâu.
2: nếu đó là cái là" văn hóa" (cái tốt) thì đó à phần mình đáng được nhận , vì trong chi phí nhà thầu đã tính đến những cái này. còn với mặt xấu gây hư hại thì tuyệt đối không, tất nhiên mình cũng phải nói sao để nhà thầu thấy sự từ chối là hợp lý,
tóm lại là tùy trường hợp, phân tích hợp lý để xử lý
nếu thiếu kinh nghiệm trong vấn đề này thì hỏi thêm các xếp phỏng vấn đi, vì khi hỏi cái này các xếp đã rất tuyệt vời trong ứng xử với điều này

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Bạn làm rõ thêm: "Văn hóa tốt" và "xấu" làm sao phân biệt được "Tốt & xấu".  Đăng lúc 6/8/2013 09:15

vanphu3c Đăng lúc 6/8/2013 09:27 | Xem tất
Bạn làm rõ thêm: "Văn hóa tốt" và "xấu" làm sao phân biệt được "Tốt & xấu".

trả lời ý kiến của bác thanh.bm
cụm từ văn hóa nếu đúng bản thân nó đã mang nghĩa tốt, còn xấu thì đâu có thể xếp vào "văn hóa" nữa. và như đã nói ở trên thì bác "hong bì" cũng k ngoại lệ. kết lại theo ý kiến của em thì cái gì anh đòi hỏi, đòi nhận, người khác đưa, biếu cho mình vì mục đích tư lợi gây ảnh hưởng sâu sắc cùng chung tay tiếp tay làm việc xấu, mà cụ thể ở đây là gây khó khăn cho nhà thầu, làm chất lượng công trình giảm.... thì loại trừ ra.
chấm chấm hết

thanh.bm + 3 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

kimhoaiphi Đăng lúc 7/8/2013 20:36 | Xem tất
văn hóa phong bì! đã gọi là văn hóa thì nó đã ăn sâu vào ý nghĩ ui?k chỉ ruyen j xây dựng mà trên tất cả mọi ngành-còn vấn đề nhận hay k nhận thì phải xem thử họ muốn m làm j ui mới quyết định nhận hay k

thanh.bm + 1 Thật thú vị! Thanks!

Xem tất cả

nguyenbinhxd Đăng lúc 17/8/2013 11:37 | Xem tất
Câu 1. Trong quá trình thực hiện công tác QLDA thường có "Văn hóa phong bì" để giải quyết nhanh cho nhà thầu (Đối tác). Đôi khi trở thành vấn đề "hạch sách" để có Phong bì... Quan điểm của bạn như thế nào về vấn đề này?
TL:
Quan điểm:
1. Cần phải sát sao với công việc, tư duy để tìm ra sai sót trong quá trình thi công nhằm tăng chất lượng công trình. Từ "hạch sách" cũng cần phải được nhìn dưới góc độ đó.
    Vậy, theo tôi "hạch sách" để tăng chất lượng công trình là nên. Nhưng hạch sách để có phong bì thì không được.
2. Việc nhận phong bì có thể được. Khi công việc bị ách, mà mình là người có thể quyết định. Nhà thầu đưa phong bì để công việc trôi. Oke nhận. Đôi bên cùng có lợi.
    Nhưng nếu, công trình không đạt chất lượng mà ông nhà thầu lại đưa phong bì để mình bỏ qua. Không nhận đâu nhé.

Câu 2. Gặp trường hợp Đối tác gửi bạn "hong bì hoặc vật chất khác, lợi ích khác..." thì bạn sẽ xử lý tình huống này thế nào? (Nhận hay từ chối, từ chối bằng cách nào...??)
TL:
Còn tùy vào mục đích của việc đưa phong bì. Để quyết định nhanh hơn. Hay để bỏ qua, che đậy sai sót.

vanphu3c Đăng lúc 21/8/2013 19:23 | Xem tất
lâu nay vẫn theo dõi chủ đề này mà xem ra chưa tìm được "chính chủ" của câu trả lời hay nhất để trao giải

towardthesun Đăng lúc 29/6/2019 07:02 | Xem tất
vanphu3c gửi lúc 21/8/2013 19:23
lâu nay vẫn theo dõi chủ đề này mà xem ra chưa tìm được "chính chủ" của câu trả l ...

Câu này nói ngắn gọn, rõ ràng và đầy đủ như bác Giám đốc của bạn Phamvanna: " Làm gì làm nhưng cũng phải có đạo đức nghề nghiệp" là chuẩn.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/3/2024 21:07 , Processed in 0.131289 second(s), 24 queries .