XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 11499|Trả lời: 92
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tâm sự cá nhân] Cho em hỏi các kinh nghiệm thực tế với em con trẻ người non dạ quá

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Cho em hỏi với, em hiện đang làm ở Sở kế hoạch đầu tư đc 1 năm rồi,2 năm trước đó làm dự án
Lương nhà nước em thấy thấp lắm,môi trường lại hay bị soi mói quá, cũng ko học hỏi đc nhiều thấy nản vì hay bị đè, em cũng mới đi làm nên nhiều cái ko biết, ai nhiều kinh nghiệm cho em hỏi:
1. Hiện nay em đang có kinhnghiệm 1 năm ở Sở kế hoạch đầu tư của tỉnh, phòng dự án, thì trong CV của em có đc thể hiện kinh nghiệm 1 năm ở Sở kế hoạch đầu tư ko, hay là các ông sếp hiện tại của em ông lại ko đồng ý cho việc này, và CV này nếu có mục làm việc tại Sở kế hoạch đầu tư, thì sẽ bị soi mói nhiều, dị nghị nhiều xem có phải con cháuông này ông nọ ko và khó đc các công ty tuyển dụng?
2. Sau 1 năm làm việc ở sở KHĐT của tỉnh, cùng với 2 năm làm các dự án xd trước đó, em thấy trên các mạngtuyển dụng uy tín như: Vietnamwork, mywork, có rất nhiều các công việc tuyển dụnglương cũng cao mà môi trường cũng năng động, quy mô công ty lại lớn, các tổ chứcphi chính phủ và cty nước ngoài nhiều người nói là rất tốt, hay: vậy cho em hỏi:
          - Em muốn nộp CV của mình vào các cty này để thử sức xem có đc tuyển dụng hay ko và nếu đc tuyển dụng và làm việc tại các cty này, các tổ chức Phi chính phủ này thì liệu CV của em có bị loại ngay vì làm ở đơn vị nhà nước trc đó ko, sau đó em có bị soi mói quá nhiều, dò hỏi quá nhiều, gây khókhăn nhiều nếu em đã từng làm ở đơn vị nhà nước ko (vì người làm việc tại các Sởnhà nước, lại phòng dự án đa phần phải là có quen biết với 1 ông nào đó có chứcvụ trong cơ quan nhà nước)
          - Sau khi em nộp CV của mình cho họ liệu họ có soi mói, tìmcớ, cách hãm hại cho những người đã làm việc cùng em ở phòng dự án – Sở kế hoạchđầu tư của tỉnh ko, họ có soi mói, tìm cách hãm hại các ông sếp của của em làmviệc ở Sở kế hoạch đầu tư của tỉnh ko (vì họ có thể ganh ghét với các vị trílãnh đạo của Sở của em hiện tại).
          - Nếu em nộp CV vào các đơn vị này (cty nước ngoài, phi chính phủ)1 là đc tuyển 2 là ko đc tuyển thì liệu khi ông sếp cũ của em ở Sở KHĐT biết đc có gây khó khăn cho em và kỷ luật em, thậm chí tước bỏ công việc hiện tại, khó thăng tiến hiện tại vì tội dám thử sức nộp đơn tại các tổ chức phi chínhphủ, cty nước ngoài ko, vì khi em nộp đơn thì các công ty nước ngoài, tổ chức Phi chính phủ biết đc nơi em làm việc hiện tại, biết đc nơi ông sếp làm việc hiệntại họ soi mói, tìm cách hại em và ông sếp, các đồng nghiệp vì vị trí làm việchiện tại của họ.
          - Em đang làm ở phòng dự án của sở KẾ hoạch của tỉnh, thú thực ở tỉnh buồn lắm đìu hiu mà, định lên Hà Nội làm việc cho đỡ buồn, đô thị lạinhộn nhịp, mt lại năng động ko bị kìm kẹp, chứ làm h kìm kẹp mưu kế lại nhiều, chụpmũ, ko hiểu nguyên nhân do đâu em nản, làm nhà nước thân thế phải lớn cơ
          - Thú thực trên Hà nội em cũng ko quen biết nhiều, thấytrên vietnamwork, mywork, vieclambank nó đăng tuyển cho nhiều cty nước ngoài,phi chính phủ thấy lương cao thì em định nộp hồ sơ vào thôi mà ko biết các công ty này nó có uy tín ko, các mạng tuyển dụng này uy tín ko, hay là các công ty ma, tuyển dụng ma để câu mồi lừa đảo, chi phí cho việc đăng tin tuyển dụng trêncác trang web này vietnamwork, mywork, vieclambank là ntn, ai có thông tin chi tiết chỉ với
Ai nhiều kinh nghiệm chia sẻ cho em các câu hỏi trên với, em xin cảm ơn rất nhiều, nguyện vọng của em là làm việc cho 1 mt năng động, lương khá khẩm mà

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Suy nghĩ cho kĩ. Không lại lâm vào cảnh ăn cám trả vàng !  Đăng lúc 18/3/2014 16:52
Bạn cầu toàn quá. Sao bạn không đắn đo nốt 1 câu tiếp là: Liệu các đồng nghiệp, sếp hiện tại của bạn đọc được bài này có đì, đè bạn tiếp không???   Đăng lúc 14/2/2014 15:41
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 7/1/2014 10:37

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
doquangngockt09 + 1 Cảm ơn sự quan tâm của bạn nhiều!.

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
Kain Đăng lúc 14/3/2014 14:44 | Chỉ xem của tác giả
Chào em,

Qua đọc bài của em, anh nhận thấy em đang rất bối rối và có những suy nghĩ cần phải điều chỉnh. Hãy đọc ở dưới và suy nghĩ những gì anh sắp nói với em "TẠI SAO EM KHÔNG NÊN NGHỈ VIỆC Ở SỞ"
Khi mới ra trường, và đặc biẹt là với những thanh niên ưa cuộc sống nhộn nhịp xa hoa nới đô thị, có tiếng Anh tốt như em thì em sẽ mắc phải 3 sai lầm cơ bản nhất mà hiện giờ anh thấy em đang có:
  • 1. Em đang mơ mộng về một cuộc sống khác và không tập trung vào hiện tại.
  • 2. Em thất vọng với công việc hiện tại vì khi ra trường luôn mong lương cao và công việc sôi nổi (theo như mấy cuốn sách và lời khuyên vớ vẩn trên mạng đại loại như "hãy vươn lên", "hãy quyết tâm", "hãy theo đuổi đam mê"), trong khi bản thân mình chưa có nhận thức đầy đủ về "đam mê", "quyết tâm", hay là "sôi động". Em! Em phải tỉnh lại.
  • 3. Khi mới ra trường, và trong công việc đầu tiên em sẽ luôn cảm thấy thất vọng khi làm vì ở nhà nước người ta làm việc không khoa học, ganh đua nhau, đấu đá lẫn nhau để vươn lên. Để anh nói với em: Ở đâu cũng vậy, em làm việc ở Hà Nội, vào công ty nước ngoài thì lương cao đấy, nhưng em sẽ phải làm nhiều hơn thời gian hành chính, em sẽ gặp áp lực công việc nhiều hơn, em sẽ tiêu tiền nhiều hơn, tiền nhà, tiền xăng, tiền xe, tiền để em đi chơi nơi Hà Nội, tiền em mua đồ, nhậu nhẹt, tiền bao gái gú anh em, tiền đi bar đi bủng, tiền để vào những nơi mà ở quê em ít có... Chấp em nhận được công việc lương 15 triệu mà vẫn thấy thoải mái sung sướng.

Anh có một người bạn làm tại Sở Công Thương của tỉnh, sau đó vì chê lương thấp công việc không có hướng phát triển mà bỏ vào Sài Gòn xin việc làm cũng được hơn 10 triệu. Sau nửa năm làm việc ăn chơi, chán nản quay về xin lại thì Thủ Trưởng Sở không chấp nhận nữa.

Để anh nói em nghe, nếu em phát triển được trong cơ quan nhà nước, em sẽ có quyền, có quan hệ, có địa vị xã hội mà có khi một thằng Tổng Giám Đốc doanh nghiệp nước ngoài gặp em cũng phải nể nang 3 phần. Bây giờ Việt Kiều không có bằng Việt Cộng đâu em.

Em phải tĩnh tâm lại và nhìn nhận tình hình công việc nới em, em phải phóng tầm mắt ra để nhận định con đường chính trị em phải đi qua để thăng tiến:
  • Em phải biết cơ cấu nhân sự ở đơn vị mình. Ai lên, ai xuống, ai chuẩn bị nghỉ hưu, vị trí nào đang nóng.
  • Em được vào làm, nghĩa là em có 1 vé để phát triển. Vấn đề là em có nhìn ra con đường đó hay không.

Công tác tổ chức ở nhà nước như sau:
  • 1. Em phải phấn đấu để kết nạp Đảng.
  • 2. Em phải quan hệ tốt và khôn khéo với tất cả mọi người, đặc biệt là Sếp, để Sếp chú ý đến em.
  • 3. Em có tiếng Anh tốt, bằng cấp chính quy, sẽ thuận lợi hơn nhiều người khi cất nhắc. Khi thi công chức em sẽ rất có lợi vì tiếng Anh tốt, tin anh đi.
  • 4. Em không nhất thiết phải có gốc bự để đi lên, nếu em không phải là "hậu duệ" thì em phải phát triển "quan hệ" và tập trung phát triển "trí tuệ" bản thân. Có nhậu nhẹt cũng phải khôn khéo ứng xử.
  • 5. Nếu em nghe lời anh, trong 3 năm nữa cố gắng kết nạp Đảng, nhanh nhẹn và khéo léo trong công việc, được bầu vào Ban Chấp Hành Đoàn Thanh Niên của Sở, em sẽ có cơ hội vào danh sách cán bộ quy hoạch. Bí Thư Đoàn Sở thường là sẽ đảm nhận chức vụ Trưởng hoặc Phó phòng, em nên quan hệ tốt với Bí Thư Đoàn Sở của em vì người này chính là người sẽ giới thiệu em với Đảng Ủy của Sở để em được kết nạp Đảng. Nhất định phải là Đảng viên nếu muốn thăng quan tiến chức.
  • 7. Sau khi được làm Đảng viên, quan hệ tốt với Đảng Ủy để được học Trung Cấp lý luận chính trị, Cao Cấp Lý Luận Chính Trị, đến lúc được đi học Cao Cấp chính trị thì em đã nắm 70% chức phó phòng trong tay rồi.
  • 8. Ở Sở có rất nhiều phòng, nếu em không ngồi được một cái ghế nào trong Sở. Em vẫn có cơ hội được thuyên chuyển xuống Huyện làm lãnh đạo.

Từ bây giờ nếu em cố gắng anh tin trong 2-3 năm nữa sẽ được kết nạp Đảng. Hoàn thành tốt nhiệm vụ và quan hệ tốt, trong vòng 7 năm chậm lắm 10 năm em sẽ được ít nhất là cấp Phó hoặc Trưởng phòng. Tới lúc này là có tiền có quan hệ rồi, dùng cái đó để đi lên.

Em nên thường xuyên đến thăm và nói chuyện với người đã xin việc cho em vào Sở, để hiểu rõ hơn về cơ cấu nhân sự và đường hướng làm việc.

Trong bạn bè anh đã có nhiều người nghe lời khuyên của anh, không phải con ông cháu cha, nhà nghèo nhưng hiền lành cầu tiến, hiện giờ có người đã lên đến Phó Chủ Tịch Huyện. Em nên nhớ là Phó Chủ Tịch Huyện thì sẽ được cơ cấu để lên Bí Thư Huyện Ủy, bầu lên Tỉnh Ủy Viên, có cơ hội được làm Giám Đốc Sở.

Em không tưởng tượng được cấp Trưởng Phòng hoặc Chánh Văn Phòng ở Sở Kế Hoạch Và Đầu Tư nó to như thế nào đâu.

Nên ở quê, chịu khó tu nghiệp. Nếu có gì thắc mắc thì mail inbox diễn đàn cho anh, anh sẽ tư vấn thêm cho em. Trên đây ghi nhiều vậy chứ thật ra chỉ viết qua loa thôi, chưa hết đâu.

Một người làm chính trị đầu óc phải thật vững vàng, hầu hết các chính khách đều là những bộ óc tâm cơ thâm trầm, thâm sâu khó dò. Em đang ở trong một sân chơi lớn và thú vị nhất tại Việt Nam mà không một công ty nước ngoài nào cho em cái cảm giác đó đâu. Đấu tài đấu trí, trong lĩnh vực chính trị nó cũng là một nghệ thuật đấy.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0
  Đăng lúc 18/7/2014 17:03
Con đường cũng lắm chuân chuyên, nhưng xem ra khó hợp với tính mình hic  Đăng lúc 17/7/2014 09:24
  Đăng lúc 1/7/2014 10:44
  Đăng lúc 1/7/2014 00:14

Số người tham gia 6Uy Tín: +11 Thưởng +8 Thanked +8 Thu lại Lý do
khoaxd2013 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
M@trixs + 2 Hay quá bồ ơi.....
minhtuanmtv + 2 Thật thú vị! Thanks!
bomviet + 3 + 3 + 1 Rất thực tiễn. Cám ơn!
lonely89 + 3 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
huynhbinh Đăng lúc 2/1/2014 11:57 | Chỉ xem của tác giả
Gửi Bạn!

Để bạn muốn trả lời tất cả các câu hỏi của bạn, Bạn phải tự trả lời câu hỏi của mình trước:

1. Bạn mong muốn làm việc như thế nào, ở đầu và mục tiêu làm việc của Bạn là gì?
2. Tại sao bạn chưa nộp hồ sơ mà bạn sợ Công ty nước ngoài, tư nhân không nhận hoặc có cách nhìn không thiện cảm về người làm ở Sở KHDT?
3. Nếu bạn có đam mê, yêu thích thì bạn tự quyết định chuyển công việc thôi vì công việc hiện tại không phù hợp hoặc lương thấp.

Thân chào.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 4.0
Rất hữu ích! Thanks!: 4
  Đăng lúc 2/1/2014 13:28

3#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 2/1/2014 12:33 | Chỉ xem của tác giả

Cảm ơn vì đã trả lời tớ,
1. tớ muốn làm việc ở Hà Nội, vì tớ hiện tại làm việc ở sở KHĐT tỉnh mà nhưng ở tỉnh buồn lắm bạn ah, đìu hiu, ko nhộn nhịp như ở Hà Nội, ý tế và giáo dục ko tốt lắm, Trên HN học hành và giáo dục nó tốt nếu tớ lập gia đình và có con sau này và muốn làm việc ở 1 mt năng động, lương khá, tầm trên 6 triệu, công việc có người này người kia, đc học hỏi, đào tạo, có nhiều người giỏi chỉ dẫn trong công việc, chứ ở đây á, toàn cứ dốt dốt sao ấy, chỉ giỏi đòi hỏi, đặt điều kiện, chọc gây bánh xe, buồn lém, hơi tý bị chụp mũ, cấm đoán, kìm kẹp
2. Vì người ta cứ nói nhiều mà (nhà nước lúc nào chả quan liêu bao cấp, tham ô tham nhũng), tự dưng có người ở cơ quan nhà nước chuyển ra ai chả dị nghị sao lại chuyển từ nhà nước ra
3. đúng là tớ sẽ tự quyết định công việc theo mong mỏi, ý thích của mình nhưng tớ đang lo ngại các điều trên đó: bạn biết chỉ dùm với, thanks

Đánh giá

điều tứ 2 cũng hơi quá, (nhà nước lúc nào chả quan liêu bao cấp, tham ô tham nhũng)  Đăng lúc 3/1/2014 10:20
muốn ra ngoài làm nhưng lại sợ thế này thế kia? lúc nói này lúc nói nọ??? làm ở sở là mơ ước của rất nhiều người  Đăng lúc 3/1/2014 10:19

4#
kiennt2014 Đăng lúc 2/1/2014 12:34 | Chỉ xem của tác giả
Do em mới ra trường, nếu trong CV mà không viết cả công việc hiện tại thì em lấy đâu ra kinh nghiệm mà xin vào công ty mới, cơ hội lọt qua sơ khảo để được phỏng vấn sẽ nhỏ đi.
Thực chất nếu đã muốn ra ngoài để làm thì hãy chuẩn bị một CV phù hợp, quan trọng nhất là biết điểm mạnh của mình là gì, yêu cầu tuyển dụng có phù hợp không.
Tự tin lên em

5#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 2/1/2014 12:45 | Chỉ xem của tác giả
kiennt2014 gửi lúc 2/1/2014 12:34
Do em mới ra trường, nếu trong CV mà không viết cả công việc hiện tại thì em lấy đâu ...

cho em hỏi 3 điều sau
   - Em muốn nộp CV của mình vào các cty này để thử sức xem có đc tuyển dụng hay ko và nếu đc tuyển dụng và làm việc tại các cty này, các tổ chức Phi chính phủ này thì liệu CV của em có bị loại ngay vì làm ở đơn vị nhà nước trc đó ko, sau đó em có bị soi mói quá nhiều, dò hỏi quá nhiều, gây khókhăn nhiều nếu em đã từng làm ở đơn vị nhà nước ko (vì người làm việc tại các Sởnhà nước, lại phòng dự án đa phần phải là có quen biết với 1 ông nào đó có chứcvụ trong cơ quan nhà nước)

- Sau khi em nộp CV của mình cho họ liệu họ có soi mói, tìmcớ, cách hãm hại cho những người đã làm việc cùng em ở phòng dự án – Sở kế hoạchđầu tư của tỉnh ko, họ có soi mói, tìm cách hãm hại các ông sếp của của em làmviệc ở Sở kế hoạch đầu tư của tỉnh ko (vì họ có thể ganh ghét với các vị trí lãnh đạo của Sở của em hiện tại).

- Nếu em nộp CV vào các đơn vị này (cty nước ngoài, phi chính phủ)1 là đc tuyển 2 là ko đc tuyển thì liệu khi ông sếp cũ của em ở Sở KHĐT biết đc có gây khó khăn cho em và kỷ luật em, thậm chí tước bỏ công việc hiện tại, khó thăng tiến hiện tại vì tội dám thử sức nộp đơn tại các tổ chức phi chínhphủ, cty nước ngoài ko, vì khi em nộp đơn thì các công ty nước ngoài, tổ chức Phi chính phủ biết đc nơi em làm việc hiện tại, biết đc nơi ông sếp làm việc hiệntại họ soi mói, tìm cách hại em và ông sếp, các đồng nghiệp vì vị trí làm việchiện tại của họ.
- Em ko nộp hồ sơ vào các cty đó thì thôi, nộp vào họ biết đc ông lãnh đạo sở của em hiện tại, tên tuổi, họ có tìm cách bới lông tìm vết, tìm điểm yếu của ông ta, soi xem ông ta có vụ nào bê bối để bới móc tung tin đồn nhảm, gây khó khăn ko

Em cảm ơn nhiều nếu trả lời hết cả 4 ý đó của em, đây là trăn trở lớn của em khi nhảy việc

6#
kiennt2014 Đăng lúc 2/1/2014 12:54 | Chỉ xem của tác giả
Anh sẽ trả lời câu hỏi 1 của em:
Em muốn nộp CV của mình vào các cty này để thử sức xem có đc tuyển dụng hay ko và nếu đc tuyển dụng và làm việc tại các cty này, các tổ chức Phi chính phủ này thì liệu CV của em có bị loại ngay vì làm ở đơn vị nhà nước trc đó ko, sau đó em có bị soi mói quá nhiều, dò hỏi quá nhiều, gây khókhăn nhiều nếu em đã từng làm ở đơn vị nhà nước ko (vì người làm việc tại các Sởnhà nước, lại phòng dự án đa phần phải là có quen biết với 1 ông nào đó có chứcvụ trong cơ quan nhà nước)

Các công ty ngoài nhà nước thực chất họ chỉ đọc CV của em để tham khảo, còn em phải chứng minh sự phù hợp của mình với họ trong buổi phỏng vấn. Kinh nghiệm là em phải chuẩn bị các điêm mạnh của mình để PR, đọc kỹ vị trí tuyển dụng, đọc kỹ yêu cầu công việc. Khi tuyển dụng họ cần người để làm công việc họ đang thiếu chứ chẳng ai hơi đâu đi tuyển 1 nhân viên về, trả lương sau đó lại chỉ soi mói, tìm hiểu vị trí cũ của nhân viên đâu em ạ

hosy0909 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

7#
Bắc Đăng lúc 2/1/2014 13:58 | Chỉ xem của tác giả
axetank gửi lúc 2/1/2014 12:45
cho em hỏi 3 điều sau
   - Em muốn nộp CV của mình vào các cty này để thử sức xem có ...

có vẻ như bạn đang suy nghĩ nhiều quá..nghĩ thoáng lên đi bạn..nghĩ nhiều dễ bị stress, thần kinh lắm.
Bạn đi làm mà lại sợ quá nhiều thứ linh tinh như vậy, liệu có nơi nào bạn làm thực sự được yên ổn?
Qua cách hỏi của bạn, theo chủ quan của mình thì bạn cứ làm ở Sở đi. Công việc nhà nước nhàn nhã hợp với bạn hơn môi trường năng động. Đó là mình nghĩ vậy..

Đánh giá

Đăng lúc 4/1/2014 02:37

8#
0982751987 Đăng lúc 2/1/2014 14:06 | Chỉ xem của tác giả
Mình ra trường đã mấy năm. Nghe thấy ai nói làm trong sở KHDT là mình thấy ngưỡng mộ rồi. Hôm nay đọc được tâm sự của bạn mình mới hiểu trong nhà nước là như thế nào. Thế này thì làm ngoài còn thích hơn. Đi làm thi vui vẻ lại học hỏi được nhiều. Nhưng theo mình trong thời gian ngành XD chưa vực được lên thì bạn k nên nhẩy ra ngoài. Vì bây giờ o ngoài làm ăn rất khó khăn. Tình trạng chậm lương vài tháng đến nửa năm là chuyện hết sức bình thường. Nếu bạn có trình độ cùng với biết tiếng anh thì có thể xin vào cty nước ngoài thì tốt. Ở các cty nước ngoài sẽ k bị nợ lương, được thi công các dự án lớn thì sẽ học hỏi được rất nhiều điều. Nếu xin được ở Hà Nội thì tốt quá rồi. Ở HN thì vui với điều kiện là phải có tiền mới vui được. Chứ cứ chậm lương tới nửa năm phải đi vay mượn mà ăn thì cũng k thể vui nổi.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 18/7/2014 12:08

9#
M@trixs Đăng lúc 2/1/2014 15:15 | Chỉ xem của tác giả
Có khi bài này nó lại lên HaiVL đấy

Cứ như bác chủ thớt nói thì đây là lần đầu tiên tự đi xin việc thì phải, còn lần trước nhờ CCOC nên được vào làm SKHĐT.

Thế này nhé, một khi ra đi thì chắc chẳng còn luyến tiếc chi, thôi thì cứ phi (nói thế cho có vần )

Việc ở đời chẳng ai nhận bác chủ thớt vào làm rồi rảnh rỗi quay lại đi tìm ông chủ trước của bác mà làm ầm lên, có mà thằng ngu tự đeo gông vào cổ, chủ cũ là chủ của bác chứ có phải kẻ thù của tôi đâu mà tôi lại đi tính sổ với nó

Còn việc đi nộp đơn thì chẳng dại gì mà "lạy ông tôi ở bụi này", làm người thông minh thì lúc nào cũng để 1 cái chân lùi lại phía sau để mà còn chạy. Vì vậy, đừng có mở miệng ra báo cáo với sếp là em tính nộp CV vào đây, vào kia. Lỡ trúng đi làm chổ mới không sao, còn không thì phải làm tiếp chổ cũ, lúc đó nhìn mặt ổng ra sao bác chủ thớt

Đánh giá

Đăng lúc 4/1/2014 02:37
Bác M@trixs nói ,bạn cứ thế mà làm theo ^^  Đăng lúc 2/1/2014 15:29

10#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 2/1/2014 15:39 | Chỉ xem của tác giả
M@trixs gửi lúc 2/1/2014 15:15

Cứ như bác chủ thớt nói thì đây là lần  ...

"Việc ở đời chẳng ai nhận bác chủ thớt vào làm rồi rảnh rỗi quay lại đi tìm ông chủ trước của bác mà làm ầm lên, có mà thằng ngu tự đeo gông vào cổ, chủ cũ là chủ của bác chứ có phải kẻ thù của tôi đâu mà tôi lại đi tính sổ với nó"
Nhỡ đâu có thằng nó như vậy thì sao
1. Nó đăng tin tuyển dụng ảo, nói lương 700USD mình nhảy vào phi chính phủ bên trong có thằng chủ mới nó tìm cách nó chơi, nó bẫy thằng chủ cũ vậy lúc đó mình đang làm cho chủ mới tính sao chủ cũ bị nó biết chỗ rồi nhỡ nó chơi, tìm cách hại cho chủ cũ thì thương chủ cũ quá
2 nhỡ nó đăng tin tuyển dụng rồi tôi nộp đơn vào đó làm, thằng chủ mới nó gọi điện thoại cho chủ cũ nó bảo thằng này nộp đơn vào đây đấy, ko gắn bó cơ quan cũ đâu, vậy là mất hết cơ hội của mình ở cơ quan cũ rồi
mà mình làm ở sở KHĐT của tỉnh mà h ở tỉnh nó đìu hiu nên buồn muốn nhảy sang phi chính phủ hoặc cty nước ngoài, tiếng anh mình tốt mà (IELTS 7.0) h làm nhà nước lương thấp lại ở tỉnh nên buồn
mà lại cứ sợ mấy cái trường hợp đó xảy ra, bạn thử giải thích hộ tôi với, vì toàn có người quen xin việc hộ mà, toàn ở tỉnh thôi, muốn lên Hà Nội làm cho đô thị nó nhộn nhịp cảm ơn rất nhiều chứ h tôi cứ lo lo, hoặc tôi thấy có cái việc làm hay trên mạng tuyển dụng muốn nộp CV vào thử sức xem có đc nhận, muốn phỏng vấn xem ra sao có đc ko

Đánh giá

Rõ khổ.chắc tại môi trường đang làm mưu mô,chờ chực hãm hai nhau, khiến a này đề phòng tất cả  Đăng lúc 2/1/2014 16:17

11#
nucuoi Đăng lúc 2/1/2014 20:55 | Chỉ xem của tác giả
Tất cả câu hỏi của bạn axetank mình có thể nói là lo hão hết.
Chả có công ty nước ngoài or phi chính phủ nào lại đi làm mấy chuyện tào lao như bạn lo lắng.
Mình đã từng làm cho đủ thể loại công ty (tư nhân, nhà nước, nước ngoài, cổ phần, TNHH). Cái họ quan tâm đầu tiên nhất chính là năng lực của bạn có phù hợp với vi trí đăng tuyển ko thôi (việc bạn làm cho công ty cũ do quen biết hay ko cũng chả phải là điều họ quan tâm)
Bạn có tiếng anh tốt, chí tiến thủ, có tuổi trẻ thì hãy mạnh dạn mà thử thách.
1. Cứ âm thầm bí mật nộp CV phỏng vấn các cty khác mà bạn thấy phù hợp (vì chưa chắc bạn nộp mà người ta gọi)
2. Khi may mắn được hẹn phỏng vấn thì cũng âm thầm mà đi phỏng vấn (lấy phép năm ra mà xin, lấy lí do cá nhân)
3. Khi phỏng vấn thì cứ cố tỏ ra bạn cần công việc này (đừng thể hiện sự phân vân, thiếu thành ý nếu có).
4. Khi người ta thông báo bạn pass rồi thì lúc đó quyền phân vân, quyền lựa chọn mới là của bạn

Vậy đấy, chỉ có đến bước thứ 4 thì bạn hãy nên đặt ra những câu hỏi phân vân này nọ

Số người tham gia 2Uy Tín: +5 Thưởng +4 Thanked +2 Thu lại Lý do
0904119 + 3 + 1 + 1
mr.akirasi + 2 + 3 + 1

Xem tất cả

12#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 3/1/2014 07:56 | Chỉ xem của tác giả
cảm ơn các bạn nhiều

axetank trong 3/1/2014 08:11 đã trả lời thêm:
Nhưng những người quen biết của mình họ biết mình nộp Cv phỏng vấn, họ có dị nghị, họ có nói thằng này chẳng ra gì cả, đang làm còn ngầm nộp CV phỏng vấn, ông chủ mới đánh giá thằng này chẳng ra sao đang làm núi này trông núi kia, ông ấy cú ông ấy gọi điện thoại luôn cho chủ cũ thông báo thể là mất cả chì cả chài

Đánh giá

đa nghi cũng tốt, nhưng đa nghi quá thành ra hại, nghĩ nhiều quá chẳng được việc gì cả, nghĩ thoáng chút coi  Đăng lúc 3/1/2014 10:24

0904119 + 1

Xem tất cả

13#
thinh0210 Đăng lúc 3/1/2014 08:34 | Chỉ xem của tác giả
Làm ở sở KHĐT được quen biết nhiều. Bao nhiêu dự án công trình nằm ở đó, là cơ hội tốt sau này, bạn nên ở đó làm, mình khuyên bạn chân thành đó, biết bao công ty suốt ngày phải đi quan hệ với Sở KHĐT, bạn không thấy sao.

Đánh giá

tùy từng vị trí mới có công việc tốt, nhiều vị trí không có liên hệ với các công ty để mà làm ăn đâu? muốn cũng k đc  Đăng lúc 3/1/2014 10:26

14#
nthanh2410 Đăng lúc 3/1/2014 08:46 | Chỉ xem của tác giả
axetank gửi lúc 3/1/2014 07:56
cảm ơn các bạn nhiều

Vấn đề là làm sao nó bí mật thì được :))

15#
M@trixs Đăng lúc 3/1/2014 09:04 | Chỉ xem của tác giả
Nói tóm lại là vầy nhé. Mất lòng thì chịu vậy....

Bạn Không Có Năng Lực, Sợ Thất Bại => Làm Chổ Cũ hay Ngũ Ở Nhà Cho Nó Khỏe

Khuyên bạn một câu là ở chổ cũ luôn đi cho nó ổn, đừng nhảy linh tinh, còn bạn muốn nghe M@trixs nói theo cách của bạn nó là như thế này này (M@trixs không cần biết nó là Chính phủ hay Phi chính phủ nhé):

1/ Bạn nộp đơn, nếu có người trong chổ cũ biết bẩm với sếp => Bạn Chết Chắc
2/ Bạn nộp đơn chổ mới, chủ mới nó "rảnh" nên nó mới bỏ công ra tìm hiểu sếp cũ bạn là ai, bạn làm chổ nào để nó đi méc với sếp bạn là bạn đã chuyển qua chổ nó làm rồi, ông đuổi thằng này đi => Bạn Chết Chắc

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

3/ Bạn nộp đơn, sếp mới nó biết được tên của sếp cũ (mà thật ra làm lãnh đạo SKHĐT ai mà chẳng biết còn phải giấu ) => Bạn Chết Chắc

4/ Bạn nộp đơn....=> Bạn Chết Chắc

vì bị bệnh thần kinh do suy nghĩ quá nhiều chuyện vớ vẫn và tào lao

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 2.5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3.0
Đằng nào cũng chết!  Đăng lúc 28/2/2014 10:49
Rất hữu ích! Thanks!: 0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1
  Đăng lúc 12/2/2014 16:25
Hay!!!  Đăng lúc 6/1/2014 15:13
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
ha..h.a.....túm lại là: Bạn chết chắc!  Đăng lúc 4/1/2014 01:38
quá chuẩn rồi, nếu biết mình làm ở sợ họ thích quá còn gọi gì cho chủ cụ mách này nọ nữa, nếu cứ nghĩ vậy thì chẳng ai đi xin việc ở đâu đc?  Đăng lúc 3/1/2014 10:29

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
angelofmine + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

16#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 3/1/2014 09:06 | Chỉ xem của tác giả
M@trixs gửi lúc 3/1/2014 09:04
Nói tóm lại là vầy nhé. Mất lòng thì chịu vậy....

Bạn Không Có Năng Lực, Sợ Thất  ...

nhưng thực sự h mình muốn lập nghiệp trên HN

axetank trong 3/1/2014 09:12 đã trả lời thêm:
nói như bạn ai muốn chuyển công việc, công ty nữa, có phải phản bội đâu

axetank trong 3/1/2014 10:00 đã trả lời thêm:
vậy bạn có cách nào giải tỏa tâm lý cho mình đi, lãnh đạo sở KHĐT mình nghỉ chỉ địa phương họ biết chứ trung ương làm sao ông ấy biết đc, mình sợ là mình nộp đơn lên trung ương nó lần ra ông ấy rồi từ đó nó biết đến ông đấy

Đánh giá

đến nghỉ với ông cán bộ nhà nước đa nghi, sợ suốt ngày, chắc tất cả mọi việc cũng vậy, nghĩ nhiều quá chắc sẽ già trước tuổi  Đăng lúc 3/1/2014 10:30

17#
kiennt2014 Đăng lúc 3/1/2014 11:16 | Chỉ xem của tác giả
Cậu bé này vừa làm vừa run. Thanh niên mà nhát thế. Đêm về nằm ngủ 1 giấc dài, thoải mái đầu óc. Sáng ra uống ly cafe cho tỉnh táo rồi đưa lên bàn cân: có nên ở lại không? ở lại được gì( về cơ hội, về thăng tiến) - Ra đi được gì (hiểu biết, kiến thức, thu nhập)
Chứ hỏi mọi người mục đích để tham khảo còn quyết định là ở bạn - Không ai có thể thay bạn quyết định.

18#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 3/1/2014 11:28 | Chỉ xem của tác giả
kiennt2014 gửi lúc 3/1/2014 11:16
Cậu bé này vừa làm vừa run. Thanh niên mà nhát thế. Đêm về nằm ngủ 1 giấc dài, tho ...

nghĩa là em vẫn sợ những cái đó, em h rất muốn làm việc ở cty nước ngoài và phi chính phủ cho năng động, mà ko biết nó tuyển dụng ở đâu đây: Em xem trên mywork, vietnamwork, vieclambank dc ko anh, có uy tín ko, nhà tuyển dụng đăng trên đó có mất phí ko, hay toàn cty ma

19#
kiennt2014 Đăng lúc 3/1/2014 11:30 | Chỉ xem của tác giả
Không mất phí, thường họ có địa chỉ liên hệ, em gọi trực tiếp hỏi xem vị trí tuyển dụng yêu cầu gì, có phù hợp với mình không.OK

20#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 3/1/2014 13:52 | Chỉ xem của tác giả
kiennt2014 gửi lúc 3/1/2014 11:30
Không mất phí, thường họ có địa chỉ liên hệ, em gọi trực tiếp hỏi xem vị trí tuyể ...

chắc em gọi điện thoại trực tiếp đến các cty đó xem yêu câu gì cho ví trí này

axetank trong 3/1/2014 13:54 đã trả lời thêm:
vậy bạn biết vậy chỉ mình đi, giải thích tường tận cho mình hiểu

21#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 3/1/2014 15:06 | Chỉ xem của tác giả
angelofmine gửi lúc 3/1/2014 14:55
Mình đoán Bạn chủ Topic này chắc có cộng tác vs HaiVL đây mà
Đọc mà không nhị ...

mình bảo mình còn trẻ người non dạ quá mà

22#
mr.akirasi Đăng lúc 3/1/2014 15:20 | Chỉ xem của tác giả
Bạn tốt nghiệp chuyên nghành gì..................,vô được nhà nước là ổn định rồi,rừng già nó sẽ cay thui bạn,khi đó tha hồ mà khỏ đầu lại hehe

Đánh giá

má...ơi...chui vô "rừng già" bị cay mắt => bỏ chạy lun!  Đăng lúc 4/1/2014 01:40

23#
thinh0210 Đăng lúc 4/1/2014 08:10 | Chỉ xem của tác giả
Em chưa đủ bản lĩnh để bước ra ngoài đâu, bất kỳ nơi nào cũng có áp lực, khó khăn riêng của nó. Em nên ở lại rèn luyện tính kiên nhẫn, bản lĩnh, sức chịu đựng, làm người nên nhìn xa trông rộng một tí, khi em vượt qua được những việc này rồi a tin chắc em sẽ nhìn thấy rất nhiều cơ hội ở đó mà không muốn đi nữa. Bây giờ ngành xây dựng đang khó khăn, có thể kéo dài thêm vài năm nữa chưa biết khi nào phát triển trở lại, em làm sở KHĐT phải biết điều đó chứ, ra ngoài chưa chắc kiếm được việc, em nên cân nhắc cho kỹ.

24#
kiennt2014 Đăng lúc 4/1/2014 08:26 | Chỉ xem của tác giả
C1:Tìm thông tin qua bạn bè (ai đó đang làm ở công ty LD hoặc biết thông tin giời thiệu)
C2 Lên mang search (mình là kỹ sư gì nên tìm công việc tương ứng), chọn lựa trong số đó những việc yêu thích
Đọc thật kỹ thông tin yêu cầu, so sánh với năng lực của mình
Tìm hiểu về công ty chuẩn bị ứng tuyển
Nộp hồ sơ tuyển dụng (chú ý PR mình..)
Chờ gọi phỏng vấn
Nếu lâu gọi điện nhắc
Khi có hẹn, lấy lý do gì đó xin sêp cho nghỉ việc hôm đó tới phỏng vấn
Khi đi phải ăn mặc lịch sự, phỏng vấn phải nghe kỹ nội dung để trả lời
Nếu thấy cuộc phỏng vấn tốt đẹp tranh thủ tìm hiểu thêm công ty từ họ. Hỏi họ xem bao giờ có kết quả.
Chờ điện thoại từ nhà phỏng vấn.

doquangngockt09 + 1 em chưa nhận được giấy chứng nhậ.

Xem tất cả

25#
chuyangsing Đăng lúc 5/1/2014 08:58 | Chỉ xem của tác giả
Làm việc ở CQNN như Sở KHĐT phải có ô dù, người chống lưng thì mới mau lên chức và đỡ bị chèn ép.
Nếu bạn còn trẻ, có tài thật sự thì nên âm thầm nộp hồ sơ các công ty có vốn nước ngoài ở địa phương khác. Sau khi phỏng vấn và được nhận thì viết đơn xin nghỉ không lương 2-3 tháng, ổn rồi thì viết đơn nghỉ luôn.
Bạn được làm việc trong các Cty này sẽ được trọng dụng nếu bạn có năng lực. Họ không quá quan tâm bạn đã làm việc ở đâu và bằng cấp như thế nào, họ chỉ quan tâm đến bạn làm được gì cho họ và lương thưởng theo năng lực của bạn.
Tôi đã có thời gian làm việc y như bạn và hiện giờ không còn ở trong QLNN nữa.Các bác chớ ném đá nhiều quá em nó nhụt chí, tội nghiệp.
Chia sẻ cùng bạn.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
  Đăng lúc 7/1/2014 11:07

26#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 6/1/2014 08:29 | Chỉ xem của tác giả
chuyangsing gửi lúc 5/1/2014 08:58
Làm việc ở CQNN như Sở KHĐT phải có ô dù, người chống lưng thì mới mau lên chức v ...

Nhưng cho em hỏi, em nộp đơn cty khác, gặp thằng nó chơi xấu, nó gọi đt đến cho cty đang làm báo thằng này sắp bỏ việc nhảy sang đó thì sếp cũ biết chuyện là toi còn gì, vỡ lở ra ko đc việc mới, việc cũ cũng ko đc trọng dụng nữa (vì là thằng muốn nhảy việc mà) hoặc gặp toàn thằng đểu nó biết sơ yếu lý lịch của em, nó chơi xấu ba, mẹ em hoặc em gái em thì sao

27#
chuyangsing Đăng lúc 6/1/2014 11:04 | Chỉ xem của tác giả
Chú cứ lo bò trắng răng, cây ngay không sợ chết đứng! Thật tự tin vào
làm việc mà lo này nọ như chú khi nào tiến xa được.

28#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 6/1/2014 14:02 | Chỉ xem của tác giả
chuyangsing gửi lúc 6/1/2014 11:04
Chú cứ lo bò trắng răng, cây ngay không sợ chết đứng! Thật tự tin vào
làm việc mà l ...

Nhưng quả thật em lo trường hợp đó quá, vậy thà em ko nộp đơn còn hơn, cứ ở chỗ cũ làm cho yên chuyện

29#
HatinhPro Đăng lúc 6/1/2014 20:55 | Chỉ xem của tác giả
axetank gửi lúc 6/1/2014 14:02
Nhưng quả thật em lo trường hợp đó quá, vậy thà em ko nộp đơn còn hơn, cứ ở chỗ ...

Rất ít khi văng tục... Nhưng trường hợp của bạn thì cũng phải nặng lời một chút bạn mới tỉnh ra được.
1. Định mệnh(xin lỗi vì văng tục). Bạn có cái gì chưa? Vợ con, tiền bạc, tài năng???, chưa có cái gì trong 3 thứ ấy chứ gì? Thế thì việc đ...(xin lỗi lần nữa cũng vì văng tục) phải sợ bố con thằng nào, nói tóm lại là đ... có cái gì để mất cả, cứ phóng khoáng đi, còn kiếm ăn ngày 3 bữa chắc đủ khả năng chứ?. Bạn mới có vợ con thôi, bạn phải kiếm tiền để còn nuôi gia đình, bạn nên ra ngoài mà đi làm, con nâng cao năng lực trình độ và dần dần tiền bạc sẽ đến thôi. Bạn có tiền bạc, thế thì cần cái gì nữa, nếu thấy ức chế...>>>>té. Bạn có tài năng, sợ gì không kiếm được tiền, cần gì phải làm ở cái nơi gây ức chế cho bạn thế. Bạn có 2 thứ trở lên thì khỏi nói rồi.
2. Tóm lại, theo mình, bạn nên té đi, chả có chó gì mà phải sợ cả.... Làm việc ở Cơ quan NN mà thằng xếp hấn tâm lý chút thì còn đỡ, con hấn mà tớp cả cứt, thì nhân viên đến cứt cũng không có mà ăn đâu
  3. P/s: Hơi chua cay chút, nhưng thực tế là như vậy...Còn đi, hay ở đều do bạn quyết định,và bạn sẽ phải chịu mọi trách nhiệm cho quyết định này, vì bạn đã >18 tuổi .

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Thiệt là daThiệt là dã man con ngan quá đi mà ha....ha.....h.a.....  Đăng lúc 7/1/2014 15:07
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 7/1/2014 11:39

Số người tham gia 3Uy Tín: +5 Thưởng +7 Thanked +3 Thu lại Lý do
drt_bmt + 1 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
angelofmine + 1 + 1 + 1 Cứ vào làm nhà nước sau 2 năm mà.
chuyangsing + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

30#
kimthanh_jsc Đăng lúc 8/1/2014 23:10 | Chỉ xem của tác giả
chạy vào vị trí em làm bây giờ nhiều tiến lắm đấy em ạ, sao không cố gắng làm ở đó

31#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 9/1/2014 08:45 | Chỉ xem của tác giả
kimthanh_jsc gửi lúc 8/1/2014 23:10
chạy vào vị trí em làm bây giờ nhiều tiến lắm đấy em ạ, sao không cố gắng làm ở đ ...

chị làm jsc ah, em người quen xin, nhưng làm thấy mt nó lung tung quá, định nhảy ra cty nước ngoài cho lương nó cao
mà sợ bị bọn cty nước ngoài ko quen biết gì bức hại đến gia đình, hoặc sếp cũ bức hại gia đình do mình nhảy việc

axetank trong 9/1/2014 08:49 đã trả lời thêm:
làm thấy mt nó lung tung quá, tieng anh em lại tốt IELTS 7.0 mà định nhảy ra cty nước ngoài cho lương nó cao
mà sợ bị bọn cty nước ngoài ko quen biết gì bức hại đến gia đình, hoặc sếp cũ bức hại gia đình do mình nhảy việc

32#
bomviet Đăng lúc 9/1/2014 10:25 | Chỉ xem của tác giả
axetank gửi lúc 6/1/2014 08:29
Nhưng cho em hỏi, em nộp đơn cty khác, gặp thằng nó chơi xấu, nó gọi đt đến cho ct ...

Chú cứ làm quan trọng hóa vấn đề lên thế.
Cho dù có người quen xin vào,nhưng đi hay ở là việc của mình chứ.Đang trẻ, nếu k thích thì cứ nhảy, lăn tăn làm gì?
Làm nhà nước hay tư nhân cũng thế, đang làm mà có tư tưởng xin việc chỗ khác thì với tính cách của chú, lão xếp chú sẽ bắt thóp được thôi.
Nhưng xin nghỉ việc mà sợ nó gây áp lực cho gia đình mình thì mới thấy lần đầu, có gì dấu thì nói ra hết anh em tư vấn cho.

33#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 10/1/2014 09:59 | Chỉ xem của tác giả
bomviet gửi lúc 9/1/2014 10:25
Chú cứ làm quan trọng hóa vấn đề lên thế.
Cho dù có người quen xin vào,nhưng đi h ...

uhm, h mình sợ 2 việc như sau ai biết tư vấn mình cái:

1. Mình viết đơn xin việc + CV (nộp cho công ty nước ngoài phải có 2 thứ này) mà sợ thằng cty nước ngoài (phi chính phủ đó) nó kiếm cớ nó hại cái ông chủ cũ của mình (lý dó nó hại là tại mày nộp CV cho cty nước ngoài của tao h tao biết ông sếp cũ của mày rồi, nó tìm cách hại ông ta (lần tìm ra ông ta và gia đình ông ra - nó bắt cóc tống tiền con ông ta, làm nhiều trò hại người khác ..... và lý do đổ tại mình vì mình nộp CV nó biết, nó lần ra ông đó và tất cả tại mình) lúc đó ông sếp cũ tra ra đổ lại cho mình tại mình nộp cái CV đó, ông ấy hại mình và gia đình mình
2. mình nộp CV chỗ cty nước ngoài ko phải chỗ người quen nó biết sơ yếu lý lịch của mình nó hại gia đình mình, em mình khi nó biết hiện này em mình đang học ở đâu
ai biết lý giải cho mình với

34#
bomviet Đăng lúc 13/1/2014 14:36 | Chỉ xem của tác giả
Bó tay chú em rồi.
Cty mà cứ nghĩ kiểu giang hồ thế thì đến chịu

Đánh giá

tui sợ thế thật đó  Đăng lúc 14/1/2014 15:09

35#
kimthanh_jsc Đăng lúc 18/1/2014 16:46 | Chỉ xem của tác giả
axetank gửi lúc 9/1/2014 08:45
chị làm jsc ah, em người quen xin, nhưng làm thấy mt nó lung tung quá, định nhảy ra cty ...

em nghĩ nhiếu quá rồi đó, nếu tiếng anh giỏi thì cũng nên thử nhảy ra ngoài làm. Nhưng làm ở đâu thì cũng phải cố gắng nhiều. Ơ đâu bây giờ cũng cạnh tranh gay gắt lắm.

36#
ngoctuanxd Đăng lúc 18/1/2014 18:39 | Chỉ xem của tác giả
sống không có lập trường vững chắc.chẳng chỗ nào làm được việc gì.bây giơ muốn vào nhà nước làm khó hơn lên trời.bây giờ xin vào rồi bỏ.bó tay chạy 250tr vao nhà nước còn chưa chạy được đây này

37#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 20/1/2014 14:13 | Chỉ xem của tác giả
ngoctuanxd gửi lúc 18/1/2014 18:39
sống không có lập trường vững chắc.chẳng chỗ nào làm được việc gì.bây giơ muốn v ...

vào rồi mới thấy nó điên cả đầu, làm toàn làm bậy làm bạ suốt ngày bị thằng trưởng phòng ngu nó bắt làm bậy, thằng sếp nó chụp mũ phát điên lên, nhiều thằng còn bị lên cơn co giật
cuối năm nó kiếm cớ này nọ nó trừ tiền, lợi dụng các kiểu để nó xử đẹp bôi bác, chẳng học đc gì cả như con số 0, tàu ko số, chỉ 0, cuối năm như mất hết, mượn gió bẻ măng là giỏi, chỉ sợ trách nhiệm hơi tý đổ lên đầu nhau
bạn bảo môi trường như vậy đáng ở lại ko

38#
Buingoctu6880 Đăng lúc 7/2/2014 14:45 | Chỉ xem của tác giả
axetank gửi lúc 3/1/2014 11:28
nghĩa là em vẫn sợ những cái đó, em h rất muốn làm việc ở cty nước ngoài và phi c ...

Chào bạn, thực tế của bạn thực ra là những gì mà những người đã từng có kinh nghiệm đã từng trải qua. Mình mới đọc qua những gì bạn viết và một số trả lời của các bạn trong diễn đàn. Mình nghĩ có ý kiến như sau:
1 - Hiện nay, thị trường lao động xây dựng đang thừa người thiếu việc. Nếu bạn nhảy khỏi chỗ làm thì tính sao cho chắc. Nếu ko, ra ngoài sẽ rất phải bươn chải.
2 - Hiện tại, bạn làm ở tỉnh thì chắc làm bạn được ở nhà với bố mẹ, chi phí cũng ko nhiều và nói chung là thoải mái chỉ mệt mỏi về việc đi làm ko như ý muốn. Nếu như thay đổi, xa nhà, sẽ phải chịu các chi phí và còn cả cám dỗ khác nữa sẽ làm bạn tốn tiền hơn.
3 - Nếu như bạn quyết đi, thì nên ngắm việc vào các cty nước ngoài, hoặc NGO nhưng bạn phải có ngoại ngữ tốt. Tốt hơn hết, bạn nên xem và gửi CV vào Vietnamwork. Đó là chỗ mà mình cảm thấy được nhất.
Chúc bạn đạt được như ý.

Số người tham gia 2Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +2 Thu lại Lý do
axetank + 1 + 1 + 1 Cảm ơn sự quan tâm của bạn nhiều!.
fubi + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

39#
xuandai186 Đăng lúc 14/2/2014 00:05 | Chỉ xem của tác giả
Ông này làm ở nhà nước mà lơ nga lơ ngơ. biết xây dựng bây giờ thế nào k? trong chán ngoài thèm. ăn lắm dửng mỡ.

40#
 Tác giả| axetank Đăng lúc 14/2/2014 08:24 | Chỉ xem của tác giả
Buingoctu6880 gửi lúc 7/2/2014 14:45
Chào bạn, thực tế của bạn thực ra là những gì mà những người đã từng có kinh ngh ...

Công việc tìm trên Vietnamwork hả bạn, mywork đc ko
tôi thấy cả 2 web đều uy tín,
liệu trên web đó có tuyển dụng thật ko hay đăng giả đợi mình nộp bằng vào rồi họ dùng bằng cấp của mình làm người ảo trên các hồ sơ của họ cho hợp lệ

41#
nvquang118 Đăng lúc 14/2/2014 15:47 | Chỉ xem của tác giả

42#
Buingoctu6880 Đăng lúc 21/2/2014 15:07 | Chỉ xem của tác giả
axetank gửi lúc 14/2/2014 08:24
Công việc tìm trên Vietnamwork hả bạn, mywork đc ko
tôi thấy cả 2 web đều uy tín,
li ...

Chào bạn, mywork thì mình ko biết nhưng vietnamwork thì có từ lâu rồi. Bạn đừng lo, chuyện bạn mất gì thì thực tế là có mất gì đâu. Hồ sơ của mình nộp lên VNwork từ 2002 mà cũng chẳng có bằng cấp gì? Chỉ có mỗi hồ sơ khai trên đó ko thôi. Ngoài ra, bạn lập 1 tài khoản trên đó và 1 tuần lại check 1 lần là bạn có thông tin tuyển dụng rồi. Lúc đó bạn gửi hồ sơ cũng được mà.
Nói chung đã đi xin việc rồi, lo làm gì chuyện có gì để lo đâu :)
Chúc bạn sớm tìm được việc như ý.

44#
Kain Đăng lúc 14/3/2014 15:07 | Chỉ xem của tác giả
Anh không quen biết gì với em nhưng đọc những gì em viết anh thấy rất đáng lo ngại đến nỗi phải viết thêm:
Em nhất định phải điều chỉnh lại hành vi và cách suy nghĩ của mình nếu em muốn tiếp tục tồn tại trong cả cuộc đời này chứ không phải cái cơ quan đó nữa.

Anh dám cá là ở cơ quan người ta cũng chưa làm gì em nhiều đâu, nhưng mà em suy nghĩ ảo giác nhiều quá nên có khi 1 em bi quan đến 10. Công nhận là có nhưng mà một phần là do sự suy diễn quá mức của em nữa đó.

Như vậy rất là nguy hiểm. Em không nên uống rượu bia nhiều, lỡ lúc say xỉn nói bậy bạ ra là chết. Rất nhiều người mong muốn có công việc của em, hãy trân trọng và phấn đấu.

Số người tham gia 1Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 5 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

45#
quocluong83 Đăng lúc 27/6/2014 16:11 | Chỉ xem của tác giả
Bạn suy nghĩ nhiều quá; chỉ cần năng lực công việc tốt là OK hết

46#
anhtuanlexd88 Đăng lúc 30/6/2014 19:53 | Chỉ xem của tác giả
đã làm là không được sợ, sợ thì không bao giờ làm gì được.
dũng cảm lên!

47#
doquangngockt09 Đăng lúc 30/6/2014 21:50 | Chỉ xem của tác giả
kiennt2014 gửi lúc 2/1/2014 12:54
Anh sẽ trả lời câu hỏi 1 của em:
Em muốn nộp CV của mình vào các cty này để thử sức ...

Cty nước ngoài lương cao, ỏn định, ko có tình trạng nợ lương, e rất thích

48#
xaydungso1hn Đăng lúc 16/7/2014 16:40 | Chỉ xem của tác giả
Theo tôi ở tất cả các đơn vị hoạc công ty nào đó đều có áp lực. Bạn phải tự tin và phấn đấu cho tốt. Được làm việc cho một sở nào đó của tỉnh là cả một niềm mơ ước của rất nhiều người rồi. Bạn đùng mơ mộng quá để rồi cơ đánh mất cơ hội phát triển. Chúc bạn thành công.

49#
thienthantocdo Đăng lúc 18/7/2014 12:11 | Chỉ xem của tác giả
M@trixs gửi lúc 2/1/2014 15:15

Cứ như bác chủ thớt nói thì đây là lần  ...

Dưng cơ mà tính đi là không về nữa, tính đi lên chứ ai tính đi xuống thế bác. quan trọng là tính kỹ các trường hợp rủi ro đi, khi nó đến mình không bị bất ngờ quá thôi chứ đời ai học được chữ ngờ. Thích thì nhích luôn.

50#
khoaxd2013 Đăng lúc 18/7/2014 17:00 | Chỉ xem của tác giả
Chú em axetank hãy nghe lời khuyên của anh Kain đi. Anh ấy nói rất đúng đấy, không sai đâu.
Đừng để sau này phải hối hận. Chào thân ái và quyết thắng!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 08:12 , Processed in 0.281608 second(s), 50 queries .