XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4021|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Sơ đồ - Quy trình] Cùng nhau hoàn thiện quy trình quản lý dự án nhé các bạn !

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Hiện nay tớ đọc trên web này có rất nhiều bài hay về tổng quan QLDA nhưng bằng kinh nghiệm ít ỏi của cá nhân tớ .Tớ thấy các bạn thường bỏ đi vài điều tưởng như nhỏ nhoi , nhưng lại rất quan trọng là đến đâu để làm "cái việc ấy ". Sau đây tớ xin mạn phép đưa lên ý kiến của tớ để mọi người cùng nhau hoàn thiện nhé .

Để đơn giản và dễ hiểu tớ sẽ lấy ví dụ 1 dự án xây dựng chung cư 30 tầng , diện tích 3500 m2 , thuê 50 năm .

1. Ý tưởng đầu tưo CĐT nghĩ ra , hoặc người quyết định đầu tư gợi ý , hoặc nói cho CĐT biết trong các bàn rươu , xyz
2.Chủ đầu tư chạy về , lập tờ xin chủ trương đầu tư ( với những dự án sử dụng đất 50 năm ) -> sau đó CĐT cầm tờ Xin chủ trương đầu tư này lên UBND thành phố để xin chủ trương đầu tư .
3. Ủy ban nhân dân đồng ý chủ trương đầu tư và sẽ gửi văn bản cho Sở tài chính ( để kiểm tra xem đã đóng tiền nghĩa vị thuế đất chưa , Sở kế hoạch đầu tư để kiểm tra xem dự án đó có nằm trong quy hoạch phát triển ngành xây dựng không , có phù hợp với phát triển xã hội và nhu cầu của xã hội không ,gửi sở quy hoạch kiến trúc để xem có phù hợp với quy hoạch chi tiết hay không  , gửi chủ đầu tư văn bản chấp thuận chủ trương đầu tư )
4.Chủ đầu tư sau khi nhận được  văn bản chấp thuận chủ trương đầu tư sẽ thuê tư vẫn  lập bản vẽ QHTMB 1/500 và Phương án kiến trúc .Sau khi có bản vẽ QHTMB 1/500 và hồ sơ xin XNPAKT , sẽ cầm hồ sơ này lên sở QHKT để xin chứng chỉ quy hoạch.
5.Nếu xong chứng chỉ quy hoạch và hồ sơ xin xác nhận PAKT thì sẽ thực hiện thiết kế cơ sở và gửi vào sở XD để xin phê duyệt thiết kế cơ sở và thuyết minh dự án .
6. Sau khi xong thiết kế cơ sở , sở XD sẽ gửi văn bản về cho CĐTư để CĐT lạp bản vẽ thi công để xin phép xây dựng .

Đây là toàn bộ kiến thức của tớ, bạn nào am hiểu thì chỉnh sửa và hoàn thiện giúp mọi người và giúp tớ hoàn thiện nốt  theo các nguyên tắc   Làm cái gì , sau đó thì đi gửi cho ai , đế làm gì , các cơ quan đó sẽ gủi văn bản đó đi những đâu và phục vụ mục đích gì ..... Giống như tớ đã mô tả cặn kẽ như trên tớ đã viết .
Xin trân thành cảm ơn !

p/s: Mọi thắc mắc và trao đổi có thể liên lạc với t theo số mãy 0943 888 012 rất vui nễu được chia sẻ kiến thức

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 5/3/2012 09:32
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 25/2/2012 12:22
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
Mình sẽ cùng tham gia chia sẻ về nội dung bạn nêu trên. Cảm ơn chủ đề rất hay!  Đăng lúc 25/2/2012 00:02

Số người tham gia 3Uy Tín: +9 Thưởng +10 Thanked +3 Thu lại Lý do
M@trixs + 1 + 2 + 1
canhsatlangtu11 + 3 + 3 + 1
fubi + 5 + 5 + 1 Bài hay quá. Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
fubi Đăng lúc 25/2/2012 00:14 | Chỉ xem của tác giả

Giai đoạn đầu nhìn chung như vậy theo mình ổn ổn rồi. Các bạn tham khảo thêm sơ đồ sau rồi thảo luận tiếp để đi đến thống nhất quy trình chuẩn:

BẤM VÀO HÌNH ĐỂ XEM HÌNH PHÓNG TO CHO RÕ

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Có mấy chổ viết tắt đọc không ra. Sau này A đừng viết tắt nữa hoặc viết tắt nhưng chú thích giúp em với nhé  Đăng lúc 26/2/2012 06:25
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 25/2/2012 12:25

Số người tham gia 3Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +3 Thu lại Lý do
phanle + 1 Đồng tình. Thanks!
M@trixs + 3 + 3 + 1 Tuy có mấy chổ viết tắt đọc khôn.
canhsatlangtu11 + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

3#
fubi Đăng lúc 25/2/2012 00:15 | Chỉ xem của tác giả
Trả lời zigzagarc Bài mới

Các bạn tiếp tục  tham khảo thêm sơ đồ sau rồi thảo luận tiếp để đi đến thống nhất quy trình chuẩn:

BẤM VÀO HÌNH ĐỂ XEM HÌNH PHÓNG TO CHO RÕ

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Số người tham gia 3Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +3 Thu lại Lý do
demcodonvangem + 3 + 3 + 1
phuongidico + 2 + 2 + 1 Rất hữu ích. Thanks!
canhsatlangtu11 + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Thanks!

Xem tất cả

4#
 Tác giả| zigzagarc Đăng lúc 25/2/2012 14:02 | Chỉ xem của tác giả
các bạn ơi ! Tạp chung hoàn thiện 1 vấn đề cụ thể đi .Vì mỗi dự án có nhiều cái khác nhau mà .T kêu gọi mọi ng cùng nhau tháo gỡ những vấn đề cụ thể trong cv .CỤ thể là chủ đề t đã nêu ra ấy .Thanks cả nhà .Hy vọng mọi người cùng chia sẻ với t

5#
ndchien304 Đăng lúc 1/3/2012 13:14 | Chỉ xem của tác giả

:) Chào bạn!

Nói thật là trong quá trình mình tìm hiểu về quy trình đầu tư nhà ở , chỉ tìm hiểu luật - NĐ -TT - QĐịnh (chưa được thực tế làm) nhiều cái cũng còn phân vân lắm.

Có lẽ là phải tách ra từng giai đoạn để cùng bàn luận thì mới tận dụng hết kinh nghiệm từng thành viên diễn đàn.

1. Giai đoạn 1: Từ giai đoạn ý tưởng đến đăng ký làm chủ đầu tư dự án
+ Ý tưởng??
+ Phân tích đánh giá??
+ Xin chủ trương??
+ Đăng ký làm chủ đầu tư??
+ Luật - NĐ - TT - QĐ  kèm theo
2. Giai đoạn 2: đăng ký làm chủ đầu tư dự án đến xin chấp thuận đầu tư
+ Xin cấp chứng chỉ quy hoạch/giấy phép quy hoạch
+ Thỏa thuận tổng mặt bằng? (*)
+ Lập quy hoạch 1/500 (**)
+ Không cần làm (*) và (**) nhảy sang xin chấp thuận đầu tư luôn!
+ Xin chấp thuận đầu tư
+ Các công việc phụ trợ liên quan - các thỏa thuận - xin phép??
3 - Giai đoan 3: Xin chấp thuận đầu tư - Khởi công
+ Lập dự án đầu tư?
+ Ý kiến thiết kế cs (or thẩm định phê duyệt TKCS)
+ Giấy phép xây dựng
+ Khởi công?
+ Thỏa thuận - xin phép - các công việc phụ trợ
4- Giai đoan 4 (đặc biệt - gần như xuyên suốt đến khởi công) : đền bù giải phóng mặt bằng - cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
+ Đo đạc trích đo?
+ Phương án đền bù giải tỏa - phương thức đền bù
+ Xin giao đất/ thuê đất, ...
+ Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Anh em góp ý kiến! có gì từng tuần cố gắng giải quyết 1 vấn đề ^^ thân

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 5/3/2012 09:31

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
laogia + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
fubi + 5 + 5 + 1 Viết rất hay. Thanks!

Xem tất cả

6#
 Tác giả| zigzagarc Đăng lúc 4/3/2012 13:28 | Chỉ xem của tác giả
Chào Bạn . t  rất vui khi có người cùng trí hướng với t và cũng không ngại chia sẻ kiến thức để cùng nhau tiến bộ .
T sẽ làm rõ những vấn đề theo từng câu hỏi của bạn nhé. ( theo kinh nghiệm của t)
1. Giai đoạn 1: Từ giai đoạn ý tưởng đến đăng ký làm chủ đầu tư dự án
+ Ý tưởng?? : Đây là quá trình hình thành trên nhu cầu thực tế của thị trường ( có thể là kinh nghiệm trong quá khứ của 1 nước nào đấy mà CĐT đã " thấy" và bắt chước thực hiện ở VN.VD như mô hình chung cư sinh thái , công trình xanh , hoặc như Viện dưỡng lão ) . CĐT thấy có hiệu quả và tiềm năng nên có ý tưởng này . Loại thứ 2 là : theo thị trường hiện tại và đoán được xu thế tương lai nên có ý tưởng . Loại thứ 3 : Đầu tư đón đầu ( nghĩa là thị trường chưa có , nhưng quyết định mạo hiểm vì phân tích được tiềm năng rất lớn ( cái này trong quá khứ thấy nhiêu  rồi )).  _>>> Hết giai đoạn ý tưởng

+ Phân tích đánh giá?? : Giai đoạn này thực tế thì không phải là CĐT  thường làm và "đi" các ban ngành , vận động hành lang tương đối kĩ rồi , sau đó mới phân tích hiệu quả đầu tư về kinh tế , xã hội , phát triển ngành .... để hoàn thiện và làm hồ sơ lên UBND cấp điạ phương , tỉnh thành phố  để xin chủ trương . --- >>> Hết giai  đoạn phân tích đánh giá

+ Xin chủ trương?? :  chủ đầu tư nộp tờ trình xin chủ trương đầu tư lên UBND cấp tỉnh và thành phố để UBND thành phố làm đầu  mối giao cho các sở ban ngành đôn đốc , đánh giá , kiểm tra về CHỦ TRƯƠNG của chủ đầu tư có phù hợp với quy hoạch xây dựng, về quy hoạch phát triển ngành hay không .Cụ thể là sở quy hoạch kiến trúc và Sở KHĐT.Sau đó , sở 2 sở này sẽ có văn bản trực tiếp lên UBND thành phố ( có thể chuyển cho cả UBND địa phương nơi có địa điểm xây dựng, chủ đầu tư , sở tài chính để cùng kiểm tra về tình hình đất đai , thuế má ) --> Sau khi UBND thành phố nghe các sở " cố vấn " sẽ tự cân nhắc và ra quyết định cuỗi cùng ( Kể cả trái với tư vấn của các sở Vì UBND chịu trách nhiệm và to hơn mà  ) .Đến đây thì tớ còn tù mù , bạn nào biết thì giải thích giúp t  tiếp nhé !

+ Đăng ký làm chủ đầu tư??

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
  Đăng lúc 5/3/2012 09:31

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
laogia + 3 + 3 + 1 Rất hữu ích. Thanks!
fubi + 5 + 5 + 1 Rất kinh nghiệm. Thanks!

Xem tất cả

7#
ndchien304 Đăng lúc 5/3/2012 09:14 | Chỉ xem của tác giả

I. GĐ 1:

. Xin chủ trương đầu tư dự án (xin chủ trương thỏa thuận địa điểm) và đăng kýchủ đầu tư:

Xét theo dự án nhà ở thì 2 điều trên chỉ là 1 (thủ tục hồ sơ đều như nhau) và hiện tại tùy tỉnh thành áp dụng tên gọi #nhau:

+ Xin chủ trương đầu tư dự án (xin chủ trương thỏa thuận địa điểm): áp dụng trước khi có NĐ 71
+ Đăng ký làm chủ đầu tư dự án: áp dụng theo NĐ 71 và TT 16

Sau khi có NĐ 71 và TT 16 thể hiện sự công bằng, minh bạch (đều được thông báo rộng rãi và đưa ra đấu thầu nếu khuđất đó CĐT chưa có quyền sở hữu đất) và kiểm soát tốt hơn các dự án (tránh trường hợp là các dự án để không hoặc CĐT dự án ko có vốn,...).

Ngoài ra, các dự án đã được phê duyệt thỏa thuận địa điểmtrước khi NĐ 71 áp dụng thì các DA đó vẫn áp dụng hình thức chỉ định CĐT (theo 1 số báo chí – không thấy thông tư nghị định gì hết)

_Up sơ đồ mindmap (đặc trưng of xaydung360.vn )
Lần đầu tiên vẽ nên hơi xấu + chữ ko hiểu sao mờ quá

Các bạn cho ý kiến, thảo luận cho hoàn chỉnh nhé!

(Còn tiếp ).

P/s:

+ Phần thỏa thuận mép bờ cao đỉn kè thực hiện sau giai đoạn QH 1/500 (mình sẽ sửa lại)
+ Thủ tục đấu nối hạ tầng có thể thực hiện xuyên suốt từ giai đoạn lập QH đến xin ý kiến thiết kế cơ sở >> thuận tiện thì làm trước càng tốt

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
  Đăng lúc 5/3/2012 09:30

Số người tham gia 6Uy Tín: +11 Thưởng +12 Thanked +5 Thu lại Lý do
nikohuyentrang + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
phanle + 1 Đồng tình. Thanks!
ksthang68 + 1
phuongidico + 2 + 2 + 1 Rất hữu ích. Thanks!
minhco08 + 3 Viết rất hay. Thanks!

Xem tất cả

8#
 Tác giả| zigzagarc Đăng lúc 3/5/2012 16:47 | Chỉ xem của tác giả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 17:17 , Processed in 0.135614 second(s), 34 queries .