XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 6046|Trả lời: 33
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Bài học cuộc sống- Tinh Thần] Đã quá muộn chăng?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Tất cả những người như Warrent Buffet, hay Bill Gates, đều đã lập nghiệp từ rất trẻ...từ 15-20 tuổi.Còn mình giờ đã gần đầu 3..Nghĩ lại nản quá..Liệu mình có thể làm lại từ đầu chăng?? Hay đã quá muộn rồi...Haizzz..Hai bàn tay trắng..

Anh em có ai giống mình ko?..

Đánh giá

câu hỏi rất hay đúng tâm trạng nhiều người  Đăng lúc 23/5/2012 14:10

Số người tham gia 2Uy Tín: +3 Thanked +2 Thu lại Lý do
dangocbich + 1 Đồng tình. Thanks!
hoangngan_hd + 3 + 1

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
M@trixs Đăng lúc 23/5/2012 08:36 | Chỉ xem của tác giả
Chắc chắn nhiều người vào đây trả lời sẽ như thế này :"Chưa muộn đâu bạn, cố gắng lên"

Nhưng mình năm nay cũng đã 2x, chỉ 2,3 năm nữa là sang 30 . vậy mà trong tay chả có gì, có lắm hôm còn phải vay tiền để sống, từ khi làm cái ứng dụng quản lý chi tiêu rồi áp dụng thì cũng có dư chút đỉnh gọi là đủ để trà đá với bạn bè...... Trong khi đó, bằng tuổi mình thì cũng đã có khối người làm ra cả bạc trăm, bạc triệu, bạc tỉ, haizzz.... nghe mà nản .

Ai cũng bảo là chưa muộn, nhưng ở đời ai giống được như nhau bao giờ, có người xuất phát từ bàn tay trắng, có người thì có sẵn bố mẹ dựa lưng nên cứ thế mà phang tới thừa thắng xông lên như chẻ tre .

Thôi thì tự nhủ mình ráng lên vậy...... Ít ra thì mình cũng chả phải chạy ăn mỗi ngày, vẫn còn sướng chán.....

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 4.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 4
nói chung là nghèo lâu giàu mấy quan trọng đừng có nản vì nếu nản thì mãi không giàu  Đăng lúc 23/5/2012 14:13
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
  Đăng lúc 23/5/2012 08:46

Số người tham gia 5Uy Tín: +6 Thưởng +4 Thanked +4 Thu lại Lý do
nguyenvien91 + 2
ddhauxd + 1 Đồng tình. Thanks!
mom4587 + 3 + 3 + 1
fubi + 1 Đồng tình. Thanks!
thanh.bm + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

3#
longtape07 Đăng lúc 23/5/2012 08:43 | Chỉ xem của tác giả
- Hiện tại thì công ty mình làm theo sản phẩm, lương mỗi tháng tạm ứng cho nhân viên 2,5t. Bi giờ mà với số tiền trên sống 1 mình còn không đủ huống chi tới ăn uống, vợ con, tiền trọ...
- Với tình hình thực tại bên nghành xây dựng, làm sản phẩm kiểu này thì cuối năm tiêu chắc. Phải làm sao đây ta?
- Công việc thì kiếm được lẹt phẹt vài cái nhà dân, hoặc có lúc chả có cái nào. Công việc công ty thì đang đứng? Không biết mần mô, người lờ đờ như một xác chết....

Đánh giá

Đúng là năm nay các công trình ít thật.... làm sản phẩm đói dài dài...  Đăng lúc 24/5/2012 08:27
chuyển công ty đi thôi anh ơi.  Đăng lúc 24/5/2012 07:14

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thu lại Lý do
dangocbich + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

4#
 Tác giả| Bắc Đăng lúc 23/5/2012 08:48 | Chỉ xem của tác giả

Haizzzz...Mấy người GIÀU họ viết sách DẠY LÀM GIÀU cho những ng nghèo đọc..Những người nghèo mua sách làm béo thêm cho ng giàu..Còn bản thân thì vẫn hoàn nghèo..Vậy thì ai khôn và ai ngu? Haizzz..

5#
fubi Đăng lúc 23/5/2012 09:15 | Chỉ xem của tác giả
longtape07 gửi lúc 23/5/2012 08:43
- Hiện tại thì công ty mình làm theo sản phẩm, lương mỗi tháng tạm ứng cho nhân viên ...

Đúng đó bạn Bắc. Nếu hỏi thì đại đa số sẽ hô hào khẩu hiệu: "cứ cố lên!" "Hết cơn bĩ cực đến hồi thái lai" "Không ai giàu 3 họ, không ai khó 3a đời"...

Tuy nhiên, mình lại có suy nghĩ khác:
- Giàu- nghèo, sướng-khổ, vui-buồn... tất cả tại tâm mà ra. Nói nôm na là do vọng tưởng mỗi người mà thành.
Có người có miếng ăn ngày 3 bữa đó là niềm hạnh phúc vô bờ bến, nhưng có người thì phải có nhà lầu, xe hơi, vợ đẹp thì mới là hạnh phúc...
+ Thực tế cho thấy, lòng tham của con người vô đáy: đi bộ lại mong có xe đạp, có xe đạp lại mong có xe máy, có xe máy lại mong có ô tô... và không dừng ở chỗ "có" mà lại mong "đẹp, sang"... Chính vì vậy họ luôn luôn vọng cầu. Nói 1 cách rõ hơn, là họ sống vì vật chất. Họ xem sở hữu vật chất là thước đo của hạnh phúc, là thước đo giá trị thành bại của con người. Tuy nhiên thực tế phũ phàng, sự giàu có không đem lại giá trị hạnh phúc. Có nhà ngồi trên đống vàng nhưng con cái hư hỏng, sức khỏe đau ốm... Khi ấy, những gia đình đại gia kia lại mong ước: mong đổi mọi tài sản để có được đứa con ngoan ngoãn, học giỏi, hiếu đạo, đổi mọi tài sản để lấy được sức khỏe...
+ Có thực tế: có nhiều nơi khi người thân chết thì lại là niềm vui, họ tổ chức ca hát nhảy múa suốt ngày (ở Sài Gòn bạn sẽ thấy điều này), nhưng có nơi người thân mất đi lại là nỗi đau đớn cho những người đang sống. Cùng cái chết của người thân nhưng bên thì buồn, bên thì vui vậy chẳng phải do vọng tâm mà ra hay sao.

* Trở lại vấn đề bạn nêu: Làm giàu quá muộn chăng?
Thì mình muốn hỏi bạn 3 câu:
1. - Với bạn thế nào là giàu?
2. - Và với bạn giàu có có đem lại hạnh phúc cho bạn không?
3. - Mục tiêu cuộc sống của bạn là gì? Hay nói cách khác: bạn sống để làm gì?
Trả lời được 3 câu hỏi trên, mình nghĩ bạn sẽ trả lời được câu hỏi: Làm giàu đã quá muộn chăng?

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 4.0
Anh Bình viết hay quá. Thiết nghĩ, mọi việc do tâm mình mà ra hết. Làm gì thì làm, chớ có kêu ca, than vãn, bi quan... Làm được hết mà bạn ơi.!  Đăng lúc 14/8/2012 20:35
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 3
  Đăng lúc 23/5/2012 13:33
  Đăng lúc 23/5/2012 09:46

Số người tham gia 8Uy Tín: +21 Thưởng +18 Thanked +7 Thu lại Lý do
ddhauxd + 2 + 2 + 1 Viết rất hay. Thanks!
mom4587 + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Thanks!
dangocbich + 3 Đồng tình. Thanks!
huyicc_gt + 3 + 3 + 1 Thật thú vị! Thanks!
laterit82 + 1 Bài hay quá. Thanks!

Xem tất cả

6#
ACCEN_sherven Đăng lúc 23/5/2012 09:58 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình nghĩ thì "CHƯA MUỘN ĐÂU".!!! Anh em xây dựng còn nhiều điều phải học lắm :). Thử nghĩ xem, ở nước ngoài, có những công trình từ thiết kế tới thi công chỉ 1 tháng là xong. Còn ở Việt Nam thì sao?????? Liệu kỹ sư Việt Nam đã đủ tầm để làm vậy chưa????? Khoan hãy nghĩ tới việc "TẠO RA ĐIỀU GÌ ĐÓ" mà nghĩ tới việc "ỨNG DỤNG THẾ NÀO" trước tiên đã

Số người tham gia 1Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 5 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

7#
 Tác giả| Bắc Đăng lúc 23/5/2012 10:53 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 23/5/2012 09:15
Đúng đó bạn Bắc. Nếu hỏi thì đại đa số sẽ hô hào khẩu hiệu: "cứ cố lên!" "Hế ...

Mục tiêu là giàu như Bill thì có là quá muộn a nhỉ...:))..
Đùa thôi thực ra e chỉ muốn đủ giàu để sống thôi...nhưng sao cứ nhìn những người nhiều tiền mà bằng tuổi mình là lại chạnh lòng...haizzz

Bắc trong 23/5/2012 10:53 đã trả lời thêm:

Đánh giá

Nếu bạn suy nghĩ: nhiều tiền nhằm để có hạnh phúc là vọng tưởng sai lầm đó.  Đăng lúc 23/5/2012 11:10
Quan trọng bạn muốn sống hạnh phúc hay là muốn sống có nhiều tiền?  Đăng lúc 23/5/2012 11:09

8#
fubi Đăng lúc 23/5/2012 11:35 | Chỉ xem của tác giả

Hạnh phúc không phải là có nhiều tiền

- Hiện tại thì công ty mình làm theo sản phẩm, lương mỗi tháng tạm ứng cho nhân viên ...

Nhiều người lầm tưởng rằng họ có thể giải quyết tất cả mọi vấn đề nếu có tiền, nhưng họ không nhận thức rằng chính tiền của và sự nghiệp cũng mang theo những vấn đề của nó. Riêng "tiền của" không thể giải quyết tất cả mọi khó khăn. Nhiều người không bao giờ biết như vậy, và xuyên qua suốt kiếp sống họ tận dụng mọi năng lực để cố gắng tích tụ "điều này" và "điều nọ". Ðến khi đã đạt được rồi họ cảm thấy rằng bao nhiêu đó cũng chưa làm họ thỏa mãn, mà còn phải tích tụ thêm nữa những "điều này" và những "điều nọ" khác. Trong thực tế, càng được nhiều họ càng muốn có thêm và như thế không bao giờ họ an vui hay biết là đủ.
Khi ta đánh mất một vật gì, lời khuyên sau đây sẽ đem đến ta một niềm an ủi lạ thường:
"Ðừng nói rằng cái này là của anh, và cái kia của tôi,
Chỉ nói cái này đến với anh, cái kia đến với tôi.
Như vậy chúng ta có thể không luyến tiếc cái ánh sáng đang phai mờ.
Của tất cả những vật rực rỡ vinh quang mà ngày mai sẽ không còn nữa".
Tài sản không phải là cái gì để ta giấu cất một nơi rồi lại tiếp tục đi tìm thêm nữa. Nó phải là cái gì để ta sử dụng hầu đem lại hạnh phúc cho ta và cho kẻ khác. Nếu bạn trải qua suốt cuộc đời để bấu víu vào tài sản, sự nghiệp mà không nghĩ đến bổn phận đối với người khác thì có thể một ngày kia, khi đến lúc, bạn sẽ phải ra đi với tâm hồn đầy lo âu sợ sệt và bỏ lại tất cả trên thế gian này. Bạn sẽ không thể hưởng thụ tài sản mà bạn đã khó nhọc dành dụm.
"Tài sản sự nghiệp sẽ ở lại sau khi bạn ra đi. Người thân và gia quyến sẽ đưa bạn đến phần mộ. Nhưng chỉ có những hành động tốt và xấu của bạn trong kiếp sống sẽ theo bạn qua thế giới bên kia".
Nhiều việc mà ta ước vọng bao nhiêu là sẽ đem lại hạnh phúc thì sẽ làm cho ta thất vọng bấy nhiêu khi đạt được nó. "Có nhiều tiền!", nghe chừng như là một cái gì tuyệt diệu! Còn gì tốt đẹp hơn? Nhưng khi đã đạt được rồi, có thể ta cảm thấy rằng chính nó đem lại cho ta những lo âu mới, như việc phải sử dụng nó bằng cách nào, làm sao để gìn giữ nó, hoặc nữa, có thể nó dẫn dắt ta đến những hành động điên rồ.
Người nhiều tiền của bắt đầu thắc mắc tìm hiểu xem bạn bè của mình có đánh giá mình bằng chính giá trị riêng của mình hay chỉ bằng tiền của mình đang có. Ðây cũng là một hình thức phiền muộn thuộc về tinh thần. Và luôn luôn có tình trạng nơm nớp sợ mất cái gì đã có. Cái "có" nầy có thể là tiền của hay một người thân. Như vậy, khi ta thành thật nhìn rõ vào bên trong cái mà ta gọi là "hạnh phúc" chúng ta thấy rằng đó chỉ là một ảo ảnh lững lờ hiện ra trong tâm mà không bao giờ chúng ta nắm lấy được, không bao giờ trọn vẹn, không bao giờ đầy đủ, hoặt ít nhất nó cũng mang theo tính chất sợ sệt, sợ mất đi.
Tiền của chỉ trang trí cho căn nhà của bạn, không thể trang trí cho chính bạn. Chỉ có những phẩm hạnh cao thượng của bạn mới có thể làm cho bạn trở nên đẹp. Y phục chỉ làm đẹp xác thân của bạn chứ không làm đẹp bạn. Chỉ có tác phong trong sạch và thanh cao của bạn mới trang trí cho bạn mà thôi.
Phương pháp áp dụng để tạo hạnh phúc phải là một phương pháp vô hại, không đụng chạm đến quyền lợi của bất cứ ai. Thọ hưởng hạnh phúc bằng cách gây đau thương cho một người hay một chúng sanh khác thì không có nghĩa lý gì. Ðức Phật dạy:
"Hạnh phúc thay! Những ai nuôi mạng sống của mình mà không gây tổn hại đến ai".
"Hạnh phúc là một loại nước hoa mà ta không thể rót lên trên mình người khác, và cùng lúc, khỏi đánh rơi một vài giọt trên mình ta".
Có lẽ bạn không thể thay đổi thế gian để cho nó thích ứng với ý muốn của bạn, nhưng bạn có thể biến cái tâm trí của chính bạn để mưu tìm hạnh phúc.
Trích từ Nhẹ gánh lo âu

Nhẹ gánh lo âu
nhe_ganh_lo_au.pdf (176.42 kB)

Bạn có lo âu không? Bạn có cảm thấy khốn khổ không? Nếu có, hãy chăm chú đọc quyển sách nhỏ nầy. Những dòng chữ sau đây đã được viết ra cho bạn và cho những ai còn mãi lo âu về những điều không đáng lo - lo suốt đời, lo đến chết!
Thay thái độ, đổi cuộc đời
thay_thai_do_doi_cuoc_doi.pdf (202.86 kB)

Có thể trong một khoảnh khắc nào đấy, bạn có cảm giác rằng, sự khó khăn hay thử thách trong công việc đang đeo bám bạn, nó làm bạn mệt mỏi, buồn phiền, cô độc, lẻ loi khiến bạn muốn buông xuôi tất cả. Cũng có thể ngay lúc này đây, bạn đang lâm vào một tình thế cực kỳ nan giải hay thậm chí là tệ hại. Nhưng cho dù bạn đang ở trong những hoàn cảnh nào, tôi vẫn tin chắc rằng bạn có đủ sức mạnh để chọn cho mình một thái độ sống đúng đắn. Chẳng có một việc gì diễn ra quá dễ dàng, nhưng tôi tin là bạn sẽ làm được.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Triết lý sống của anh thật thoải mái, em cũng đang đi theo  Đăng lúc 21/6/2012 21:25

Số người tham gia 2Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +2 Thu lại Lý do
mom4587 + 3 + 3 + 1
dangocbich + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

9#
fubi Đăng lúc 23/5/2012 11:40 | Chỉ xem của tác giả

Tiền và tổ ấm: Có dễ đi cùng nhau?

Xin chia sẻ với các bạn 1 tâm sự của 1 "sếp" nghề xây dựng "thành đạt và giàu có":

Hay nói đúng hơn thì "vật chất nuôi sống tình yêu". Từ suy nghĩ rất thực tế ấy, tôi - người đàn ông được giao trọng trách trụ cột gia đình - sau khi lấy vợ, đã lao đầu vào công việc, cả ngày chỉ biết kiếm tiền và kiếm tiền. Đến khi có tiền rồi, thậm chí là nhiều tiền, nhìn lại thì thấy tổ ấm của mình đang đứng chênh vênh trên bờ vực thẳm: vợ hỏng, con hư. Đau đớn, chán chường, tôi nhận ra cây hạnh phúc không chỉ được nuôi dưỡng bằng tiền. Nhưng tất cả dường như đã muộn...

Tôi sinh ra và lớn lên trong một gia đình công chức vùng ven ngoại thành Hà Nội, bố mẹ đều là giáo viên. Gần 40 năm về trước, đồng lương của người theo nghề giáo chỉ ba cọc ba đồng, bố mẹ vất vả lắm mới nuôi được ba anh em tôi ăn học thành người. Tôi vẫn nhớ như in, cứ 3 giờ sáng, khi anh em tôi còn say giấc, thì bố mẹ đạp xe sang tận thị xã lấy các đồ khô về bán ngoài chợ. Nào là khoai tây, hành khô, cá mắm, tép riu...

Ngày đó học sinh tiểu học mới chỉ phải học một buổi một ngày chứ chưa phải học cả ngày như bây giờ, bố mẹ dạy xong buổi sáng, buổi chiều lại mang đồ ra chợ bán, kiếm thêm thu nhập trang trải cho cuộc sống lúc nào cũng túng thiếu. Những bữa cơm độn khoai, độn sắn, cơm ít sắn nhiều và sự vất vả nhọc nhằn của bố mẹ như một động lực cho cả ba anh em tôi cố gắng học tập và trở thành người có ích cho xã hội.

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Là anh cả trong gia đình, tôi luôn cố gắng học giỏi để làm gương cho các em. Bố mẹ cũng định hướng nghề nghiệp cho tôi khi tôi học hết phổ thông, nhưng định hướng của bố mẹ không trùng hợp với sở thích của tôi. Dù không thật sự thích con trai mình phải lăn lộn theo những công trình nhưng bố mẹ cũng tôn trọng và chiều theo khả năng và ước mơ của tôi: trở thành kỹ sư xây dựng tương lai, để "đi xây những ngôi nhà cao, cao mãi..." và tôi cũng hi vọng với ngành này, tôi có thể kiếm thu nhập khá báo đáp công ơn bố mẹ và lo cho gia đình nhỏ sau này của mình. Sau năm năm, tôi đã là một kỹ sư xây dựng trẻ, với lòng nhiệt huyết và say mê, tôi đi theo những công trình dọc chiều dài đất nước. Và trong những chuyến đi ấy, tôi gặp và yêu em - một cô gái xứ Nghệ dễ thương với giọng nói ngọt ngào.

Sinh ra và lớn lên trên miền quê nghèo khó, quanh năm nắng và gió ấy, em luôn mong mình được sống một cuộc sống mới, không còn phải quẩn quanh với cái nghèo đeo bám nữa. Tôi yêu em bởi sự phấn đấu ấy, khi em quyết tâm học hành tới nơi tới chốn để thoát ly, và sự cố gắng đã không phụ lòng em, em xin vào làm trong phòng Văn hóa huyện. Gặp và yêu tôi, người con trai Bắc, em nói nguyện cả cuộc đời làm hậu phương cho tôi. Tôi từng yêu biết bao nhiêu người con gái có tấm lòng thủy chung ấy, tự nhủ sẽ làm việc thật nhiều, thật cố gắng để mang lại cho em một cuộc sống khá giả, một hạnh phúc trọn vẹn, có biết đâu em đã phản bội lại tình yêu và niềm tin của người chồng chỉ suốt ngày kiếm tiền lo cuộc sống đủ đầy cho em...

Tôi đưa em về Bắc, về vùng ven ngoại thành Thủ đô năm tôi 27 tuổi. Lúc đó, tôi chưa có gì trong tay để làm chỗ dựa vững chắc cho em. Nhưng bố mẹ thương con, cả đời tích cóp, dành dụm, ông bà xây cho hai vợ chồng tôi một ngôi nhà nhỏ. Những ngày tháng hạnh phúc cũng trôi qua khi cuộc sống còn khó khăn, đứa con trai đầu lòng ra đời khiến gia đình lại càng thêm eo hẹp về kinh tế. Tôi vẫn đi theo những công trình nhưng tiền lương của người kỹ sư trẻ không thể đủ để trang trải cho gia đình nhỏ của tôi. Thương vợ, thương con phải sống tằn tiện, tôi cố gắng làm việc nhiều hơn. Tôi biết nếu cứ theo đuổi mãi cái niềm đam mê của mình thì không thể thay đổi cuộc sống hiện tại. Đúng khi đó, gặp lại một người bạn thân hồi cấp ba, chúng tôi bàn với nhau mở công ty riêng. Thông qua các mối quan hệ, sẽ có nhiều dự án xây dựng mà chúng tôi sẽ là chủ đầu tư.

Hướng làm ăn mới làm tôi hứng thú vì tin rằng không lâu nữa, khi công ty có uy tín, nguồn thu nhập sẽ cao hơn để vợ con có cuộc sống thoải mái hơn. Thế là tôi lao đầu vào việc tìm hiểu thị trường xây dựng trong nước, các dự án, các mối quan hệ. Ba năm sau, công ty đã đi vào hoạt động ổn định và uy tín, bằng công sức và mồ hôi, chúng tôi khai thác được ngày càng nhiều những dự án lớn, mà số tiền đầu tư lên đến hàng tỷ đồng. Điều đó cũng đồng nghĩa cuộc sống của gia đình tôi dễ thở hơn trước, số tiền vay nợ khi chung vốn mở công ty cũng được trả dần dần rồi hai năm sau cũng hết. Những ngày ấy, khi con mới lên bốn tuổi, dù công việc khiến tôi đôi khi mệt mỏi nhưng niềm vui, hạnh phúc của vợ và con trai là động lực thúc đẩy tôi cố gắng hơn, những mệt mỏi dường như tan biến hết.

Tôi làm việc hăng say hơn, những chuyến công tác dài ngày cứ thường xuyên trong tuần, trong tháng, và bản thân tôi cũng đóng góp cho thành công của công ty cũng nhiều hơn. Với nguồn thu nhập khá, vợ chồng tôi giúp đỡ bố mẹ, các em và tính chuyện xây nhà lầu, mua xe hơi. Khi con trai 10 tuổi, tôi đã vững về kinh tế, vợ con muốn gì tôi đều chiều theo, với ý nghĩ bù đắp những năm tháng khó khăn trước đây. Tôi vẫn giữ nguyên suy nghĩ có tiền mới đảm bảo được hạnh phúc nên dù kinh tế đã ổn định nhưng tôi vẫn tham công tiếc việc. Tôi luôn tin mình làm tất cả vì vợ con, vì hạnh phúc sau này của cả gia đình nên không nghĩ có một ngày vợ phản bội, con trai được chiều quá hóa hư.

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Tôi sẽ mãi bằng lòng và tự hào về sự phấn đấu vượt bậc của mình nếu không có ngày, cô giáo chủ nhiệm và Ban giám hiệu nhà trường nơi con tôi học có giấy triệu tập vì cháu lười làm bài tập, hay gây sự đánh nhau và luôn khoe “nhà có tiền”, thầy cô giáo trong trường nhắc nhở thì cháu không hề tiếp thu. Tôi ngã ngửa, vừa giận, vừa lo cho tương lai của con. Thường ngày do công việc bận rộn, tôi không quan tâm tới việc học hành của con mà tất cả đều trông cậy vào bàn tay vợ. Nếu chỉ có vấn đề của con trai thì mọi chuyện còn nhẹ nhàng. Một ngày, tôi bàn với vợ sinh thêm em bé.

10 năm qua, vợ chồng tôi thống nhất, khi điều kiện kinh tế khá giả hơn thì mới sinh thêm để con không phải khổ. Khi tôi nói với vợ nên có thêm con, thì vợ tủm tỉm cười (cái nụ cười tủm tỉm như thật đó đến bây giờ tôi vẫn thấy bực mình): "Vợ chồng mình vỡ kế hoạch được gần một tháng rồi, em định nói với anh mà thấy anh bận quá". Tôi hân hoan trong niềm vui sướng, thấy yêu vợ hơn biết bao khi vợ luôn mang tới cho tôi những bất ngờ hạnh phúc. Nào ngờ, một hôm, mời đối tác làm ăn ra quán cafe, tôi bắt gặp vợ tôi đang lả lơi trong vòng tay của một người đàn ông đầu trọc bụng phệ.

Không muốn tin vào mắt mình rằng người đàn bà ấy là người vợ bao năm má ấp tay kề nhưng tôi không thể phủ nhận cái sự thật phũ phàng đang diễn ra ngay trước mặt. Và đau đớn hơn, khi tôi hỏi, vợ tôi đã thừa nhận mình ngoại tình từ rất lâu, bởi tôi cứ đi công tác ngày này qua tháng khác mà nhu cầu sinh lý của người phụ nữ gần 40 lại vô cùng mãnh liệt. Những lời nói ong ong bên tai, trời đất như sụp đổ khi tôi biết, cái thai đang lớn dần trong bụng vợ cũng không phải là giọt máu của tôi. Tôi tìm tới rượu để quên đi nỗi bất hạnh của mình. Nhưng càng uống lại càng tỉnh, càng đau. Phải làm sao đây khi có tiền, thậm chí nhiều tiền, tôi cũng không giữ được hạnh phúc? Ước gì thời gian quay trở lại để tôi thay đổi suy nghĩ thiếu chín chắn của mình...

Theo Đời Sống Gia Đình

Đánh giá

Hay quá anh ah  Đăng lúc 21/6/2012 21:24
Hay thật . bài học quá đắt giá. Hy vọng các a em xd không phải trải qua hoàn cảnh thế này!  Đăng lúc 29/5/2012 00:01
hjxxx..có nhiều người vào đời lâu rồi mà cũng ko học đc ấy chứ  Đăng lúc 24/5/2012 08:12
Nếu người mới vào đời không học được thì đúng như tiêu đề "Đã quá muộn"  Đăng lúc 23/5/2012 21:35
  Đăng lúc 23/5/2012 15:52

Số người tham gia 5Uy Tín: +9 Thưởng +9 Thanked +5 Thu lại Lý do
mom4587 + 3 + 3 + 1
dangocbich + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
luongkt92 + 1
minhco08 + 2 + 2 + 1 Viết rất hay. Thanks!
thanh.bm + 1 Viết rất hay. Thanks!

Xem tất cả

10#
recycle90 Đăng lúc 23/5/2012 20:09 | Chỉ xem của tác giả
Cuộc đời vốn là mộng, say mộng hay tỉnh mộng cũng là mộng mà thôi....

Đánh giá

mộng mộng thực thực, biết là mộng nhưng vẫn muốn say trong cơn mộng  Đăng lúc 24/5/2012 11:46
Tôi thích các suy nghĩ của bạn =)) Cuộc đời giống như giấc mộng vậy, chỉ là giấc mộng này nó hơi dài mà thôi.  Đăng lúc 24/5/2012 07:21

11#
tranhungdao12a3 Đăng lúc 24/5/2012 00:50 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 23/5/2012 11:40
Xin chia sẻ với các bạn 1 tâm sự của 1 "sếp" nghề xây dựng "thành đạt và giàu có":
...

Phần lớn các gia đình phát triển theo xu hướng này thì đều có kết  quả như thế cả.
Nhiều người luôn nghĩ rằng có thể mua được mọi thứ bằng tiền, bằng rất nhiều tiền. Điều này hoàn toàn không đúng, vì có rất nhiều thứ có tiền cũng không mua được. Không phủ nhận rằng tiền bạc là rất quan trọng trong cuộc sống. Để giữ lửa cho mái ấm gia đình đâu phải chỉ có đi làm và mang thật nhiều tiền về là được. Phụ nữ vẫn mãi là phụ nữ thôi, cái họ cần là cái tình, một bờ vai, một chỗ dựa.
Vị sếp trong câu chuyện này quả thật là phải nhận một trái đắng! Người vợ trong câu chuyện này mình thấy cũng chẳng ra gì cả, ngay cả việc chồng làm ăn đi biền biệt có khó khăn, trăn trở cũng không chia sẻ với chồng để anh ta biết điểm mà dừng đằng này lại tìm một bờ vai khác, để tan nát một gia đình. Âu cũng là gieo nhân nào thì gặt quả ấy!
Câu chuyện như một lời nhắn nhủ tới những ai đã, đang và sẽ có gia đình hãy biết dung hòa giữa gia đình và công việc để giữ lửa cho tổ ấm gia đình.

Đánh giá

Đăng lúc 24/5/2012 08:17

12#
TamMinhNguyen Đăng lúc 24/5/2012 09:11 | Chỉ xem của tác giả
1. - Với bạn thế nào là giàu?
Giàu tức là có nhiều tiền, nhiều của cải, một người được xem là giàu trong thời xưa là: 1 vợ 2 con, nhà 3 lầu, xe 4 bánh. Tuy nhiên thời nay giàu đã khác, giàu khi và chỉ khi biết chịu chơi, đi xế xịn, xế khủng.
Nhưng đó là giàu vật chất, liệu như thế có đủ?

2. - Và với bạn giàu có có đem lại hạnh phúc cho bạn không?
Vấn đề này lại liên quan đến giàu cả về tinh thần. Khi có nhiều tiền đời sống đầy đủ, lẽ ra đời sống gia đình có thể tốt đẹp và đầy đủ. Tuy nhiên, ở đây lại nói đến việc giàu có giữ được mình không? Hay lại tìm đến những ham muốn khác.

3. - Mục tiêu cuộc sống của bạn là gì? Hay nói cách khác: bạn sống để làm gì?
Theo em, sống để mang lại niềm vui cho chính mình và những người xung quanh. Tuy nhiên nếu như thế cũng chưa đủ, vì nếu chỉ như thế mà không kiếm tiền thì cũng không được. Đâu ai chỉ vui mà sống được đâu. Thê cho nên có lẽ ở đây cần phải có sự hài hòa giữa vật chất và tinh thần

Đánh giá

Đăng lúc 24/5/2012 10:18

Số người tham gia 3Uy Tín: +6 Thưởng +9 Thanked +2 Thu lại Lý do
mom4587 + 3 + 3 + 1
vanlieu2509 + 3 Viết rất hay. Thanks!
anhca21 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

13#
vudangtuyen Đăng lúc 25/5/2012 06:35 | Chỉ xem của tác giả
Đúng là cuộc sống khó khăn thật nhưng hãy cố gắng lên

14#
phanle Đăng lúc 4/6/2012 16:41 | Chỉ xem của tác giả
1. W. Buffet, B. Gates vài trăm năm mới sản sinh một người nên không nên bi quan khi mình chưa bằng họ.
2. Tâm đắc câu mod fubi từng trích dẫn : Khi giá trị vật chất trở thành thước đo cuộc sống thì tri thức xã hội đã xuống cấp (đại ý, không nhớ chính xác 100%). Cuộc sống còn nhiều giá trị đáng quý và đáng thụ hưởng không thua gì vật chất, nếu không muốn nói là hơn.
3. Kinh nghiệm thực tế bản thân : khi đủ "nội công" để nắm bắt được thời cơ (và đương nhiên có thời cơ để nắm bắt), quỹ thời gian chỉ cần không quá 2 năm để tích lũy tài sản đủ sống thoải mái đến cuối đời (đương nhiên không phải cuộc sống "vương giả", xài chân dài $2,500 ).

Đánh giá

Khi nào bác thành Đại Gia cho em ké mấy em chân dài với nhé he....he....  Đăng lúc 20/6/2012 08:41

15#
 Tác giả| Bắc Đăng lúc 4/6/2012 16:48 | Chỉ xem của tác giả
phanle gửi lúc 4/6/2012 16:41
1. W. Buffet, B. Gates vài trăm năm mới sản sinh một người nên không nên bi quan khi mìn ...

Anh có thể chia sẻ bí kíp 2 năm của a được ko ạ?

16#
Trần Hiền Đăng lúc 4/6/2012 19:03 | Chỉ xem của tác giả
Hey......tặng a 1 đoạn trích tâm sự trong trang facebook của e nè:
:"Có thể bây giờ ta ko có gì : tiền bạc , công danh , sự nghiệp . Và có thể ta sẽ bị kẻ khác coi thường bởi địa vị thấp kém trong xã hội . Không có tiền mà đáng xấu hổ đến thế sao?????????? . Đầy kẻ có tiền mà vẫn phải ra đường đứng như những kẻ vô gia cư , thiếu văn hóa đó thui . Ta ko buồn nếu như vật chất ta quá thiếu thốn , mà chỉ thấy buồn bởi cách đối xử của những con người có học thức mà thiếu lịch sự , thiếu tôn trọng người khác thui . Đừng nhìn vẻ bề ngoài , hình thức thể hiện ra bên ngoài mà đã đánh giá người khác là người thế nào . Có khi những người đói rách , lang thang ngoài đường lại là những người có lối sống cao đẹp đó , họ biết yêu thương , san sẻ nhau bởi vì cuộc sống khó khăn đã tạo nên giá trị tốt đẹp trong con người họ . Họ biết chia sẻ cho nhau từng miếng cơm , manh áo rách .Tuy người ta nghèo về vật chất , nhưng tình cảm của họ thực sự giàu và phong phú .Trên thế gian này nhiều người trở nên giàu có , thành con người hoàn hảo cũng là nhờ cuộc sống quá khó khăn đã đưa họ đến bến bờ thành công . Họ học ở trường đời nhiều hơn là ở đại học , bởi vì chỉ có sự đời mới tác động đến suy nghĩ của họ . Giúp họ nhận được giá trị nhân văn đích thực trong cuộc sống . Có thể bây giờ ta nên chấp nhận ta là kẻ bất tài , vô dụng,nhưng rùi sau này ta sẽ cố gắng thực hiện những ước mơ,hoài bão của chính mình . Chỉ cần ta ko hề nản chí trước cuộc sống quá thiếu thốn thui.............."

E thấy nhiều người con trai bắt đầu thành công hơn ở tuổi 30 trở đi mà..Không nên so sánh quá nhiều với những người nước ngoài thành công từ 15-20 tuổi làm gì , như thế càng khiến mình bị ảnh hưởng , nhụt ý chí , rùi lại rơi vào tình trạng khủng hoảng tinh thần , tự kỉ luôn đó . hj..
Họ giàu , thành công mặc kệ họ chứ . Mình chậm 1 chút biết đâu lại vững chắc , học hỏi nhiều kinh nghiệm ở các thế hệ đi trước mà.
hey!..Cố lên . chiaki!

kitty_bht_18191 trong 4/6/2012 19:06 đã trả lời thêm:
"Đừng tự hào mình nghèo mà học giỏi. Hãy tự hỏi sao giỏi mà vẫn nghèo ??..."

Đánh giá

Hi, cho a địa chỉ FB của em! Thanks  Đăng lúc 20/6/2012 16:23

17#
 Tác giả| Bắc Đăng lúc 5/6/2012 08:47 | Chỉ xem của tác giả
kitty_bht_18191 gửi lúc 4/6/2012 19:03
Hey......tặng a 1 đoạn trích tâm sự trong trang facebook của e nè:
:"Có thể bây giờ ta k ...

thanks e (..Ngày xưa e có xem phim Nữ tiếp viên hàng không của Nhật ko? Có diễn viên Chiaki đó..hồi đó bọn a nói nhiều thành cửa miệng lun...hjhj

Đánh giá

Cố lên Chiaki !  Đăng lúc 5/6/2012 16:04

18#
phanle Đăng lúc 5/6/2012 11:54 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 4/6/2012 16:48
Anh có thể chia sẻ bí kíp 2 năm của a được ko ạ?

Tiết kiệm để tích lũy vốn đầu tư (bản thân mình thời điểm đó là Nhà thầu) + Đầu tư khôn ngoan (bản thân mình thời điểm đó đầu tư chủ yếu vào đất nền dự án) + Thời vận (bản thân mình may mắn đầu tư trước khi có 2 cơn sốt giá đất lớn) = Thành công (bản thân mình tự cảm thấy đủ để dưỡng già, không có nhu cầu thành "đại gia" )

19#
Trần Hiền Đăng lúc 5/6/2012 17:32 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 5/6/2012 08:47
thanks e (..Ngày xưa e có xem phim Nữ tiếp viên hàng không của Nhật ko? Có diễn viê ...

hì.hì..e xem 1 bộ phim của Nhật Bản hồi còn bé tí xíu à . Không nhớ tên phim là gì nữa....Mỗi lần cô bé trong phim đó gặp khó khăn gì thì cũng hô to 1 khẩu hiệu :"Cố lên!chiaki"..thế là kể từ đấy , câu nói đó ăn vào tâm thức e như 1 thói quen thường ngày. Bất cứ nơi nào,bất cứ nơi đâu,gặp điều gì buồn hay mệt mỏi , e đều hô to từ đó lên ,như tự an ủi,động viên chính mình..Và e cũng thường động viên bạn bè xung quanh như thế mà.

20#
 Tác giả| Bắc Đăng lúc 6/6/2012 07:43 | Chỉ xem của tác giả
kitty_bht_18191 gửi lúc 5/6/2012 17:32
hì.hì..e xem 1 bộ phim của Nhật Bản hồi còn bé tí xíu à . Không nhớ tên phim là g ...

đó là phim nữ tiếp viên hàng không đó..hjhj..hồi nhỏ bọn a xem suốt

21#
tieuvutru Đăng lúc 8/6/2012 10:32 | Chỉ xem của tác giả
Giàu sớm --> lo âu sớm --> già sớm --> bệnh tật sớm --> chết sớm. Hihi

tieuvutru trong 20/6/2012 16:10 đã trả lời thêm:
M@trix good

Đánh giá

Bác này hài vãi: Nghèo mãi -> đói ăn mãi -> Lo âu mãi -> Rồi thì cũng thành cái gì đó mãi mãi.......... he....he....  Đăng lúc 20/6/2012 08:46

22#
vudangtuyen Đăng lúc 24/6/2012 17:19 | Chỉ xem của tác giả
Từ vấn đề cuộc sống lại chuyển qua điện ảnh rồi

23#
duc_knight Đăng lúc 25/6/2012 09:50 | Chỉ xem của tác giả

24#
penandocuto Đăng lúc 12/7/2012 16:11 | Chỉ xem của tác giả
tôi thấy đừng có đi tin mấy cuốn sách dạy làm giàu! chỉ là làm giàu cho mấy tay viết sách, hơ hơ hơ
tôi cũng đồng cảnh ngộ y chang chủ thớt đi lanh quanh hết nơi này đến nơi kia, rồi cũng thế. thấy tốt nhất là tích lũy vốn, đợi cơ hội. vì đã từng gặp cơ hội, nhưng tiếc là lúc ấy ko có vốn. đành nhìn nó trôi qua

Đánh giá

Nếu xem các sách dạy làm giàu thì sẽ kết luận được: MUỐN LÀM GIÀU HÃY VIẾT SÁCH DẠY CÁCH LÀM GIÀU. hee  Đăng lúc 12/7/2012 16:19

25#
trandat1987 Đăng lúc 20/7/2012 14:11 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 23/5/2012 09:15
Đúng đó bạn Bắc. Nếu hỏi thì đại đa số sẽ hô hào khẩu hiệu: "cứ cố lên!" "Hế ...

Em tò mò không hiểu bác Fubi năm nay bao nhiêu tuổi, có đến 70 không nhỉ. Hiiii, em thấy bác có suy nghĩ sâu sắc quá và rất đúng. Em tự hỏi phải trăng chúng ta nên coi đời mình như 1 hình tròn với 4 góc là 4 khía cạnh chủ đạo của cuộc sống. Một góc là gia đình hạnh phúc, con cái ngoan ngoãn, một góc là tiền bạc vật chất, góc khác là tình cảm bạn bè quan hệ xã hội còn góc cuối cùng là địa vị danh vọng. Nếu bạn mải mê kiếm tiền vì bạn đang kiếm được nhiều mà (hiii) thì bạn xẽ không có nhiều thời gian dành cho gia đình con cái. Lúc này đấy góc tiền bạc vật chất trong hình tròn của bạn bị lệch đi (nó lồi ra) còn góc gia đình con cái của bạn nó lõm vào. Tương tự như thế với cá khía cạnh khác trong cuộc sống, bạn mải chơi với nhiều bạn bè nhưng xẽ mất thời gian cho công việc....
   - Vậy có lẽ chúng ta nên cố gắng làm sao cho vòng tròn đó đừng méo quá là tốt nhất, hi vọng tất cả anh em xây dựng mình được như vậy.
  - Phật có câu đời là bể khổ phải không bác, các bác nên quẳng gánh lo đi mà vui sống.
Chúc bác Fubi sức khỏe và hạnh phúc còn tiền chác là giàu giàu rồi nhỉ hiiiiiiiii

Đánh giá

Thông tin Bác fubi trên 80 là có thật. Tôi chắc chắn vì đã chúc thọ bác í 2 lần rồi. :D :D  Đăng lúc 19/12/2013 09:00
bậy nào. Bác ấy mới 50 mươi thôi. Mới cưới vợ bé năm 2011 xong.  Đăng lúc 20/7/2012 15:19
Bạn trandat1987 ơi, bác Fubi mới có 80 thôi bạn ah, nhưng nhìn bác còn trẻ lắm,  Đăng lúc 20/7/2012 14:27

26#
hoedt Đăng lúc 24/7/2012 11:13 | Chỉ xem của tác giả
hi, mình lại thấy mọi người đang bàn luận xa rời vẫn đề mà chủ thớt đưa ra hoặc là bạn chủ thớt đưa ra vấn đề quá xa vời với những gì mình đang có.
Các bạn cứ bình luận thế nào là giàu, nhưng bản thân lại đang là người nghèo thì quả là không phù hợp.
Khoan hãy nói về những hệ lụy khi người ta giàu về vật chất, tiền bạc. Nhưng nếu bạn nghèo về nó thì bạn sẽ chẳng thể thực hiện được bất kỳ sự giàu có nào. Đừng nói là tôi nghèo về tiền nhưng tâm hồn tôi đẹp, tôi có thể làm thế này thế kia tôi vẫn có thể hạnh phúc...
Hạnh phúc thế nào thì còn do từng người lựa chọn, mỗi người có một thang hạnh phúc cho riêng mình, không thái quá vượt quá xa với mặt bằng xã hội là được.
Nói đi nói lại thì yếu tố vật chất vẫn là một yếu tố cơ bản quyết định chất lượng cuộc sống con người. Nếu bạn ko có nó, hoặc có nó quá thấp so vs mặt bằng (hay còn gọi là nghèo) thì đừng nói chuyện giàu có về bất kỳ khía cạnh nào.
Nhưng tôi tin dân xây dựng thì hok nghèo được, còn giàu đến đâu, hạnh phúc thế nào là do ta lựa chọn.
Chúc mọi người vượt qua năm khó khăn của ngành, vững bước và đạt đc nhiều sự giàu có trong tương lai.

Số người tham gia 2Uy Tín: +5 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
thanh.bm + 3 + 1 Viết rất hay. Thanks!
fubi + 5 + 5 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

27#
tngage Đăng lúc 25/7/2012 01:37 | Chỉ xem của tác giả
mình cứ tự coi mình nghèo để làm bàn đạp tiến lên....
Nhà cũ của mình cải tạo từ 1 nhà vệ sinh công cộng mà ra (xây từ thời Pháp). 3 anh em gom góp lại xây nhà vừa ở, vừa nuôi chim yến...người ngòai nhìn vào => khá ra. Tuy nhiên mình vẫn xác định: còn nghèo...
Nguyên nhân:
- Kiến thức chưa cao (nghèo tri thức), bằng cấp chưa có...
- Xe mình chưa thay mới (xe Tàu khựa mua từ năm 2002 đến giờ)
- Nhà riêng chưa có...
- Xe hơi chưa mua...
Theo triết học Mác-Ănghen thì vật chất quyết định ý thức, ý thức cải tạo vật chất để phục vụ con người tốt hơn. Vì vậy mình quyết định đầu tư ý thức: tích cóp từng đồng lương để học Đại học => làm ra của cải vật chất nhiều hơn...

Ráng nâng cao năng lực bản thân sẽ tạo ra sức cạnh tranh cao => làm nhiều hơn => kiếm tiền nhiều hơn thôi!

28#
vanloi.tv Đăng lúc 17/8/2012 09:14 | Chỉ xem của tác giả
" Đời thay đổi khi chúng ta thay đổi" hi,,,không sợ nghèo chỉ sợ mình không giữ được khát khao làm giàu

29#
recycle90 Đăng lúc 20/8/2012 14:04 | Chỉ xem của tác giả
đọc lại bài này lại nhớ đến câu hói của a Bill " Sinh ra trong nghèo khó không phải là lỗi của bạn, mà chết đi trong nghèo khó thì đích thực đó là lỗi của bạn "

30#
quitter_man Đăng lúc 21/8/2013 15:01 | Chỉ xem của tác giả
Các câu chuyện rất hay! cảm ơn tất cả mọi người!

31#
suadienlanh.edu Đăng lúc 30/8/2013 10:56 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình thấy thì ai cũng muốn phấn đấu để cho cuộc sống của mình ngày càng dư dả. Nhưng khi đã đạt được thì lại thấy cảnh chồng ngoại tình, vợ ngoại tình, con cái hư hỏng. Tại sao vậy nhỉ. Họ đến với nhau vì tình yêu. Đứa trẻ sinh ra cũng từ tình yêu. Lòng tham của con người có thể nói là vô tận, luôn muốn chinh phục những cái xa vời. Nhưng khi mất đi cái bên cạnh thì hối tiếc. Có sự chia sẻ, cảm thông, tin tưởng thì cái hạnh phúc đơn giản của 1 gia đình mới không mất đi. Vậy thì cần lắm những cái nắm tay, những cái ôm, nụ cười, cảm thông. Nhưng ai làm được

32#
Vinh.KC Đăng lúc 30/8/2013 12:46 | Chỉ xem của tác giả
Giàu nghèo có số. Biết đâu ngày mai bác ra đường vấp phải vali tiền thì sao

33#
ctythhhducchien Đăng lúc 30/8/2013 13:10 | Chỉ xem của tác giả
Hãy cứ cố gắng hết sức nếu có thể bạn ạ
ko có gì là muộn hết

34#
Tuannguyenminh Đăng lúc 19/12/2013 03:30 | Chỉ xem của tác giả
Khi bạn được sinh ra và lớn lên nguyên vẹn và trọn vẹn đã là điều hạnh phúc rồi!thành công thực sự là khi bạn hiểu được mình là ai?và cần phải làm gì đối với những người xung quanh ;Đừng quá ham tiền vì lúc có tiền cũng là lúc bạn mất đi những thứ giá trị tương đương hoặc thậm chí lớn hơn tiền!Bạn đang là người có hạnh phúc đấy!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 5/5/2024 21:12 , Processed in 2.439140 second(s), 46 queries .