XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8794|Trả lời: 69
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Giao lưu] Dành cho anh em sinh viên mới ra trường

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Bài được thanh.bm sửa lúc  16/10/2012 14:22

Đọc báo mạng bây giờ chán quá toàn là những việc vớ vẩn hôm nay mới thấy được 1 bài hay coppy để anh em đọc nhé:
                                "Ở Hà Nội thất nghiệp là chuyện thườngPhải làm sao đây để kiếm một việc làm nơi hàng năm có vài chục nghìn sinh viên ra trường và không chịu về quê? Trong khi đó kinh tế khó khăn, các công ty doanh số giảm và cũng đang cắt giảm nhân sự...
> Đau khổ vì thất nghiệp, không có tiền đi đám cưới
Gần đây tôi có đọc vài bài viết về việc thất nghiệp của sinh viên mới ra trường và cách các bạn tìm việc. Tôi có một số điều muốn chia sẻ với các bạn như sau.
Sinh viên mới ra trường, thất nghiệp là chuyện bình thường
Hàng năm, trung bình một trường đại học có khoảng vài nghìn sinh viên ra trường. Tính riêng ở Hà Nội lại có vài chục trường đại học, chưa kể cao đẳng, trung cấp, các trường dạy nghề.
Có đến hơn nửa số sinh viên ra trường bám trụ lại Hà Nội. Tính sơ sơ như vậy cũng thấy rằng mỗi năm có khoảng vài chục nghìn sinh viên ra trường. Nguồn cung lao động cực nhiều, trong khi cầu lao động rất ít.
Kinh tế suy thoái, các công ty doanh số giảm, còn đang cắt giảm nhân sự, cần chi tuyển thêm người, đặc biệt là những sinh viên mới ra trường, kinh nghiệm gần như là con số 0.
Số công ty tăng lên không đáng kể, cầu ít, cung liên tục tăng mạnh, vì thế thất nghiệp là chuyện quá bình thường.
Đừng kêu ca
Tôi thấy rất nhiều sinh viên mà ở hội thảo, talkshow nào cũng giở cái điệp khúc “doanh nghiệp toàn tuyển những người có kinh nghiệm, mà sinh viên mới ra trường thì lấy đâu ra kinh nghiệm?”.
Xin nhắc các bạn rằng, kinh nghiệm hay không là ở các bạn, các bạn có chịu tích lũy hay không mà thôi. Sinh viên có khá nhiều thời gian trống và kinh nghiệm được tích lũy khi các bạn làm những công việc làm thêm, phát tờ rơi, kinh doanh đa cấp, gia sư...
Tất cả đều giúp các bạn có kinh nghiệm, vậy sao phải suốt ngày kêu ca khi mà chính các bạn không chịu tích lũy kinh nghiệm cho chính bản thân mình?
Đừng kén cá chọn canh
Tôi gặp nhiều bạn khá “chảnh”, tự cho mình là có năng lực, chê lương thấp, chê doanh nghiệp nhỏ và nghĩ rằng mình giỏi như này thì phải làm công việc nào nó “tương xứng” như là lương cao, công ty nước ngoài, công ty lớn.
Hãy nhớ rằng năng lực không thể hiện ở số điểm bạn đạt được ở trường đại học và càng không phải do bạn tự thấy mình có năng lực. Đó là một khái niệm trừu tượng nhưng lại được đo lường rất cụ thể khi bạn làm việc. Xin nhấn mạnh từ LÀM, chứ không phải NGHĨ, không phải NÓI.
Lương cao? Mới ra trường, kinh nghiệm còn thiếu, kỹ năng còn yếu thì đừng đòi hỏi lương cao. Nếu bạn là chủ doanh nghiệp, bạn có sẵn sàng trả lương cao cho những người như vậy không?
Thăm dò ý kiến
Công việc của bạn hiện nay thế nào?  98%
Ổn định
Bấp bênh
Tôi đang thất nghiệp

Suy nghĩ trên quan điểm Marketing
Nếu coi năng lực làm việc của cá nhân là sản phẩm, doanh nghiệp là người mua, bản thân là người bán thì sinh viên mới ra trường là một sản phẩm mới tung ra thị trường. Có quá nhiều đối thủ cạnh tranh, nên hãy là “sản phẩm tốt” nếu bạn muốn người mua sẽ chọn sản phẩm của bạn.
Một sản phẩm tốt không bao giờ lo ế hàng và sản phẩm nhiều khuyết điểm thì không thể bán được chứ đừng nói đến bán được với giá cao. Giá của sản phẩm ở đây chính là lương bạn nhận được.
Nếu bạn không phải là tài năng xuất chúng thì hãy cho người mua biết bạn có sự khác biệt mà nhà tuyển dụng nên cần.
Đừng ngồi đấy mà kêu ca, đừng tự cho mình cái quyền chảnh và kén cá chọn canh. Hãy tự hoàn thiện bản thân như cách hoàn thiện sản phẩm. Sinh viên mới ra trường, còn quá trẻ để tiếp bước. Hãy cứ lăn xả, khổ trước thì sướng sau và cái sướng đó mới bền lâu.
Hy vọng và chúc các bạn thành công, để ai cũng là một “sản phẩm” tốt trên thị trường.
Mr Lity"

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0 Tuyệt vời! Cảm ơn!: 2.5
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 9/1/2013 22:04
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 0
hay lam  Đăng lúc 19/11/2012 23:06
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
Hãy tự hoàn thiện bản thân như cách hoàn thiện sản phẩm. Sinh viên mới ra trường, còn quá trẻ để tiếp bước. Hãy cứ lăn xả, khổ trư   Đăng lúc 16/11/2012 15:23
Rất ý nghĩa! Thanks  Đăng lúc 17/10/2012 09:54
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 16/10/2012 14:24

Số người tham gia 27Uy Tín: +52 Thưởng +51 Thanked +23 Thu lại Lý do
hason91 + 2 + 1 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
tranghuyen510 + 2 + 1
hoangmit + 2 + 2 + 1 Thật thú vị! Thanks!
ronaldor9 + 2 + 1 + 1
bigfour + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
hoanghakx Đăng lúc 16/10/2012 10:01 | Chỉ xem của tác giả
Đã một thời sa lầy như thế. Và sự thực thì từ khi ra trường được 2 năm chuyển 3 chỗ làm hiện giờ lương đang thấp hơn cả lúc vừa bảo vệ tốt nghiệp xong xin được việc ngay khi đang chờ nhận bằng. Giai đoạn này quá khó khăn cho cả những người đang đi làm chứ đừng nói mới ra trường đi xin việc. Tạm thời chấp nhận làm một công việc nào đó để tự nuôi sống mình và tích lũy cơ hội khi thị trường việc làm ấm trở lại thôi.

3#
lanthas Đăng lúc 16/10/2012 12:34 | Chỉ xem của tác giả
Bài được lanthas sửa lúc  16/10/2012 12:35

Bác nhảy thế là còn ít, em ra trường mới được 7 tháng mà đã làm đến tận 4 chỗ, chỗ nào chế độ ko ưng ý là nhảy, và công ty hiện nay đang em làm lương gấp đôi nơi em làm lúc mới ra trường

Đánh giá

Đâu phải cứ nhảy là lương cao, còn phụ thuộc vào chuyên môn, và quan trọng nhất là phải biết tận dụng, Còn muốn có vị trí thì đừng đứng núi này trông núi kia...   Đăng lúc 2/12/2012 08:01
Nhưng phải công nhận rằng. Muốn lên lương nhanh thì phải chuyển, nhạy việc.  Đăng lúc 16/10/2012 14:25
Quá lợi hại. mình ra trường đi làm 3 năm nhưng chỉ chuyển đúng 1 lần. Do cty xây dựng nợ lương.  Đăng lúc 16/10/2012 14:25

4#
cetuananh Đăng lúc 16/10/2012 15:55 | Chỉ xem của tác giả
Bài được cetuananh sửa lúc  16/10/2012 15:56
hoanghakx gửi lúc 16/10/2012 10:01
Đã một thời sa lầy như thế. Và sự thực thì từ khi ra trường được 2 năm chuyển 3 c ...

Bạn nói rất đúng. Mình ra trường năm 2008- ra trường 6.8tr, chuyển 4.7tr, chuyển 3.2tr... Nhân tiện đây bạn nào biết ở ĐN chỗ nào tuyển kỹ sư thiết kế hạ tầng, thủy lợi báo cho anh em biết với nhé.

Đánh giá

Mình 6tr (được tăng lên 6,8tr) - 8,5tr - 5tr. Giờ chả xin được việc mà nhảy nữa.  Đăng lúc 18/10/2012 15:10

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
hoanghakx + 1

Xem tất cả

5#
tuananhre Đăng lúc 16/10/2012 17:36 | Chỉ xem của tác giả
đâu phải cứ nhảy là tốt.nhảy có 2 loại nhảy.nhảy để bay cao bay xa +lương bổng tốt hơn hoặc nhảy vì cảm thấy áp lực và mình không đủ sức làm

6#
kancute Đăng lúc 17/10/2012 16:38 | Chỉ xem của tác giả
ai cũng vậy thôi. mình  xác định mới ra trường chẳng có gi để mất hết nên làm tất cả mọi việc không vi phạm pháp luật va không hổ thẹn với lương tâm là đc và cố gắng trau dồi kiến thức , học thêm ... đê tìm cơ hội phát triển bản thân.

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
dohainamxd + 1 + 1 + 1

Xem tất cả

7#
chuyangsing Đăng lúc 17/10/2012 22:57 | Chỉ xem của tác giả
Nhảy việc nhiều cũng không tốt, nếu xét thấy gắn bó với công ty thì hãy nên làm việc ở chỗ cũ ít nhất 1 năm để có kinh nghiệm đã, sau khi xem xét được mất khi tới chỗ mới. Chỗ nò mới cũng phải mất ít nhất 6 tháng để tạo những mối quan hệ. Như vậy các bạn chưa có gì mà đã nhảy việc thì không sao, nhưng đã có chút quan hệ và kinh nghiệm thì nên cân nhắc cho kỹ, trước khi ra biển lớn thì thuyền phải tốt cái đã, thuyền nan thì nguy cơ đắm rất cao...
Hiện nay, các DN xây dựng đều khó khổ như nhau, nợ lương từa lưa, CV ít, người đông...đi đâu cũng thế thôi.
Mấy lời cùng các bạn.

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
ddhauxd + 1 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

8#
quyson Đăng lúc 17/10/2012 23:14 | Chỉ xem của tác giả
các bạn nên làm ở 1 cty nào đó 1 thời gian ít nhất là 1 năm để học hỏi kinh nghiệm và tôi luyện thêm thì      
con đường thành công sau này của bạn sẽ dễ dàng hơn

9#
ddhauxd Đăng lúc 18/10/2012 16:20 | Chỉ xem của tác giả
Tình hình kinh tế suy thoái, nhiều ngành khó khăn chứ không riêng gì ngành xây dựng. Giai đoạn này đi xin việc rất khó, ai đã có công việc thì cố gắng phát huy và giữ ổn định, trau dồi thêm kiến thức lúc rảnh rỗi để phát triển nghề nghiệp chờ thời cơ thôi

10#
tngage Đăng lúc 18/10/2012 21:28 | Chỉ xem của tác giả
Bài được tngage sửa lúc  18/10/2012 21:31

Kinh nghiệm có từ lúc học sẽ là một điểm nhấn của SV mới ra trường.
Việc học tuy rằng phải cắm đầu học. Đề án phải cắm đầu làm. Tuy nhiên, kinh nghiệm thật sự có từ cái tâm của chính bạn. Mình xin chia sẻ 1 số chìa khoá giúp các bạn SV mới ra trường đạt sự thăng tiến (dù mình chưa ra trường, chưa làm kỹ sư)

1/ Bạn có muốn làm hay không, có muốn học hỏi hay không?
Câu chuyện này mình kể, không gì ngoài mục đích chia sẻ. Không có yếu tố "tự sướng"....
Khi học trung cấp xây dựng, 2 học kỳ đầu với quan niệm 5 như 10, 4 như 0 do tin tưởng sự làm việc của cán bộ lớp cũng là người trong TTXD cùng quận...và kết quả có 4-5 môn gì đó phải thi lại lần 2 mới đậu. Sau đó mình phát hiện ra rằng họ chỉ dùng tiền quỹ lớp để lo cho chính họ. Thế là cuộc chiến bắt đầu. Anh em trong lớp cũng cùng chung số phận cùng nhau...không đóng tiền quỹ. Từ đó, mình bắt đầu học bằng sức mình, học thật sự. Không nghỉ buổi nào. Vấn đề gì không biết thì cứ thẳng thắn hỏi thầy. Thậm chí có lần thầy tức mình mắng mình, mình không nhớ rõ từng chữ như ngụ ý là mình châm chọc thầy và...coi chừng nha em! Cuối cùng thì thầy cũng hiểu bằng việc nêu thắc mắc đó, mình đã đạt điểm 9,5 môn Kết Cấu xây dựng trong kỳ thi tốt nghiệp vừa qua. Tuy không đạt tối đa, nhưng nó là điểm cao nhất khoá vừa học vừa làm. Lớp mình là lớp bị giáo viên chú ý nhất do có 1 số học sinh "lăn tăn, vớ vẩn" do không muốn bỏ công, cũng chẳng muốn bỏ tiền, tính tình thì thuộc hàng "trời ơi đất hỡi" thưa gửi lung tung...
Trong quá trình thực tập tốt nghiệp, mình cố gắng theo công trình. Có những buổi khuya công trình đổ bê tông (bê tông trạm trộn) từ 0h khuya đến 2-3h sáng mình vẫn cố gắng theo. Kết quả là mình đạt được sự nể phục của các anh kỹ sư, người giúp việc cho giám sát công trình (giám sát là Phó giám đốc). Từ sự nắm bắt công nghệ thi công đến bàn luận về kết cấu đã khiến cho người khác tin tưởng, không coi thường (mình làm TTXD công tác trong tổ trật tự, không phải trong công tác kiểm tra xây dựng).
Với sự bổ túc kiến thức từ lớp Đại học ngành XD DD&CN mà mình đang theo học, trong cơ quan bây giờ thậm chí có người hỏi thăm ý kiến mình về chỉnh sửa kết cấu cho nhà đang thi công do kỹ sư xây dựng định vị móng sai. Mình đã đưa ra 2 phương án và để cho người đó lựa chọn. Từ đó, "hữu xạ tự nhiên hương".... mình đạt được sự tin tưởng của ban chỉ huy, phân công đi kiểm tra về giá. Dẫu rằng công việc mới chẳng liên quan gì đến xây dựng, tuy nhiên do tính chất phối hợp các ngành khác và có Sở Tài Chính đi theo đoàn kiểm tra, cho nên việc gửi niềm tin cho người đại diện cơ quan đi phối hợp là việc quan trọng. Niềm tin tưởng từ cơ quan mà mình đạt được từ đó. Nhưng mình yêu thích vẫn là xây dựng do kiến thức thực tế mình học được từ lý thuyết rất nhiều.

2/ Bạn có chấp nhận khó khăn gian khổ hay không?!
Có câu: "Vạn sự khởi đầu nan", bạn muốn lên tới đỉnh cao thì phải leo từ dưới leo lên! Dĩ nhiên sẽ có nhiều yếu tố gây cản trở bạn, nhưng quan trọng là bạn có dám vượt khó hay không?! Nếu không vượt nổi, tức là bạn còn yếu! Đừng trách người khác, hãy ráng học hỏi thêm! Có câu: "Cần cù bù ngu dốt", bạn hãy cố gắng làm việc cần cù dù cho đó là công việc xoàng nhất vì bạn mới ra trường như chú chim vừa biết bay, chưa có thể chở hàng trên vai như người khác được đâu! Kinh nghiệm vài năm sẽ chứng minh, nhắc lại kiến thức mà bạn đã học, dù là 1 câu ngắn trong bài giảng trên lớp! Sự học hỏi trong giao tiếp sẽ giúp bạn trưởng thành hơn về nhiều mặt...

3/ Phải biết lắng nghe, phải biết thắc mắc!
Khi người khác góp ý hay la mình về việc gì đó thì đó là lúc người khác muốn giúp mình trưởng thành hơn, hoàn thiện hơn. Đừng bao giờ cãi vì cái "tôi" nhỏ bé bên trong bạn không bao giờ bằng kinh nghiệm sống của những người đi trước! Khi không biết hoặc gặp vướng mắc thì bạn nên hỏi người mà bạn cho là thân nhất. Thậm chí phải đứng nghe người ta chửi rủa vì mang tiếng là kỹ sư mà chẳng biết gì! Nhưng cái lợi sau đó là sự chỉ bảo tận tình và sự quan tâm của người khác đối với mình.

4/ Đức tính thẳng thắn, trung thực, khách quan luôn là yếu tố quyết định!
Dù cho bạn có làm hay, làm nhanh, làm giỏi đến đâu, nhưng nếu bạn là người xảo quyệt, lừa dối, qua mặt người khác bằng thủ đoạn thì khoảng 80% là bạn được cân nhắc ở lại vị trí cũ! Hãy sống trung thực, nhưng đừng quá cứng nhắc trong công việc! Nghe hơi mâu thuẫn nhưng lại có thật đó! Việc ai người đó làm, đừng xen vào việc người khác khi người ta không cần đến mình! Bạn có thể báo cáo sự việc với sếp, với tổ trưởng, đội trưởng nhưng đừng bao giờ xía vào việc người khác trừ khi bạn là sếp của họ!

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 4.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 3
  Đăng lúc 9/1/2013 08:42
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 25/12/2012 21:28

Số người tham gia 4Uy Tín: +12 Thưởng +10 Thanked +4 Thu lại Lý do
miko252 + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Thanks!
thanhphamtan + 3 + 3 + 1 Viết rất hay. Thanks!
xuanmanh212 + 3 + 1 + 1
ngocoanh91 + 3 + 3 + 1 cảm ơn anh về bài viết!

Xem tất cả

11#
anhchinh.hp Đăng lúc 19/10/2012 14:38 | Chỉ xem của tác giả
học xây dựng ra chắc ko có ai sợ thất nghiệp hay làm trái ngành đâu nhể
ko làm kỹ sư làm tạm thợ xây cũng là xd mà

Đánh giá

um, thợ xây thì có gì, chát chít lih tinh là xong mà. chứ học mấy cái kia thì còn daif2. hic  Đăng lúc 25/12/2012 14:50
chưa chắc đâu anh. bjo sinh viên ra trường mà làm thợ xây thì cũng phải học nhju lắm.  Đăng lúc 20/10/2012 13:00

12#
tuananhre Đăng lúc 25/10/2012 07:35 | Chỉ xem của tác giả
buồn lắm mọi người ơi!lúc ra trường cũng là lúc mình mất người yêu.đây như là căn nhà của mình,mong mọi người hãy cho mình một điểm tựa

Đánh giá

ngôi nhà :D , vậy thì chúng ta pải cùng xây thôi, cao cao mãi.......... ))))))  Đăng lúc 25/12/2012 14:52
buồn làm gì, cái gì ko phải của mình là của người khác hehe  Đăng lúc 21/12/2012 09:27
Cố lên bạn,nam nhi chí ở bốn phương mà!  Đăng lúc 7/11/2012 15:20

13#
Duman Đăng lúc 26/10/2012 17:13 | Chỉ xem của tác giả
Ra trường cungx là lúc bỡ ngỡ,như chim mới ra ràng không định hướng,ai cũng muốn cố gắng nhưng Chẳng biết bắt đầu tung đâu.Rất cần có sự tư vấn của người có kinh nghiệm.
Đó là sự góp ý chân thành từ các tiền bối đi trước
Em rất mong nhận được những lời khuyên chân thành nhất
Thank các bác nhiều

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
TrvNguyen + 1

Xem tất cả

14#
nobita1988 Đăng lúc 27/10/2012 11:45 | Chỉ xem của tác giả
Bài được nobita1988 sửa lúc  4/11/2012 01:12

MỌI SỰ CỐ GẮNG ĐỀU ĐƯỢC TRẢ LỜI BẰNG KẾT QUẢ THỰC TẾ.KHÔNG AI CHO KHÔNG AI CÁI GÌ CẢ MÀ CŨNG CHẲNG CÓ CÁI GÌ TỰ ĐẾN VỚI MÌNH MỘT CÁCH DỄ DÀNG.

Đánh giá

Không ai cho không ai cái gì ! cái gì nó cũng có giá phải trả!  Đăng lúc 7/11/2012 15:21

Số người tham gia 1Thưởng +3 Thu lại Lý do
thanhphamtan + 3 Viết rất hay. Thanks!

Xem tất cả

15#
tngage Đăng lúc 27/10/2012 20:45 | Chỉ xem của tác giả
tuananhre gửi lúc 25/10/2012 07:35
buồn lắm mọi người ơi!lúc ra trường cũng là lúc mình mất người yêu.đây như là c ...

người yêu là người để yêu, không phải là người cung cấp tất cả cho bạn. Hãy tự đứng vững bằng nghị lực, tâm sức của mình vào công việc.... Khi điều kiện đến, sẽ có nhiều người khác tốt đẹp hơn....
Việc người yêu đến, người yêu đi là bình thường. Quan trọng là 2 người có hợp hay không, đã có người quyết định ra đi tức là không hợp rồi!

Đánh giá

đúng là kinh nghiệm của ng đi trước :)  Đăng lúc 25/12/2012 14:54

16#
holachica Đăng lúc 29/10/2012 02:56 | Chỉ xem của tác giả
tngage gửi lúc 18/10/2012 21:28
Bài được tngage sửa lúc  18/10/2012 21:31

Kinh nghiệm có từ lúc học sẽ là một điể ...

Hay quá anh ạ

17#
tuananhre Đăng lúc 29/10/2012 16:45 | Chỉ xem của tác giả
tngage gửi lúc 27/10/2012 20:45
người yêu là người để yêu, không phải là người cung cấp tất cả cho bạn. Hãy tự ...

cảm ơn anh rất nhiều!biết là như vậy nhưng mà mình vẫn thấy tiếc những gì đă qua anh ah!

Đánh giá

Quá khứ là kinh nghiệm, hiện tại là đấu tranh, tương lai là của mình.  Đăng lúc 29/10/2012 19:35

18#
vuongvovuong Đăng lúc 1/11/2012 12:28 | Chỉ xem của tác giả

19#
tuananhre Đăng lúc 3/11/2012 20:24 | Chỉ xem của tác giả
tuananhre gửi lúc 29/10/2012 16:45
cảm ơn anh rất nhiều!biết là như vậy nhưng mà mình vẫn thấy tiếc những gì đă qua ...

buồn lắm anh ơi

Đánh giá

thì thui chúc em hạnh phúc bên người mà mình vẫn yêu  Đăng lúc 3/11/2012 21:51
buồn vậy sao?? hjc.  Đăng lúc 3/11/2012 21:43

20#
nobita1988 Đăng lúc 4/11/2012 01:08 | Chỉ xem của tác giả
Bài được nobita1988 sửa lúc  4/11/2012 01:10

BÂY GIỜ CON GÁI NÓI THẾ NÀY.
" CHỒNG EM ÁO RÁCH EM THƯƠNG, CHỒNG NGƯỜI ÁO GẤM EM THEO CHỒNG NGƯỜI.."
CỨ CỐ GẮNG  MỌI CHUYỆN SẼ TỐT ĐẸP

21#
xuanmanh212 Đăng lúc 4/11/2012 14:20 | Chỉ xem của tác giả
Rất bổ ích ! ý nghĩa ! Hãy truyền Kinh nghiệm nhiều hơn nữa các anh nhé !
Thanks !

22#
tsl Đăng lúc 7/11/2012 14:40 | Chỉ xem của tác giả
khi bắt đầu học xây dựng thì em nghĩ đây là một ngành mà mình có thể kiếm ra việc làm dễ dàng, giờ nge mấy bác nói vậy thì em cảm thấy áp lực quá, cần phải nổ lực nhiều hơn nữa trong công việc học tập và cả trau dồi kỷ năng mềm, chỉ có như thế mình mới có một nền tảng tốt khi ra trường được
mong cho diển đàn của chúng ta còn phát triển mạnh và bền vững trong tương lãi để những sinh viên trẻ như chúng em có cơ hội hoc tập những kinh nghiệm quý báu!!!!!!!!
cám ơn tất cả mọi người!!!

23#
doanminhanh Đăng lúc 7/11/2012 15:10 | Chỉ xem của tác giả
Đầu tiên là phải trang bị cho mình những vũ khí lợi hại nhất. Không phải ai ra trường cũng thất nghiệp, cũng khó khăn, cũng không kiếm được tiền. Vấn đề bạn phải là người hiểu biết, đa năng, cái gì cũng lam được tự dưng cơ hội việc làm sẽ nhiều hơn. Ví dụ, ngoài kiến thức trong trường được học bạn tư học thêm nhiều thứ. Học ngành dân dụng nhưng có thể thiết kế cả đường, thủy lợi ...( đương nhiên là kèm theo biết các phần mềm phục vụ các công viêc trên). Biết về Quản lý dự án, có thể học giỏi ngoại ngữ... Tôi cam đoan với bạn bạn vẫn sẽ có rất nhiều cơ hội kiếm tiền đó!

24#
tsl Đăng lúc 8/11/2012 02:36 | Chỉ xem của tác giả
cám ơn anh vì đã bỏ thời gian để dành lời khuyên cho em!!!
giờ em đã có thêm một động lực nữa để học tập!
thanks!!

25#
nguyenminhson54 Đăng lúc 11/11/2012 12:57 | Chỉ xem của tác giả

26#
dinhtoanxd3 Đăng lúc 26/11/2012 08:45 | Chỉ xem của tác giả
mọi người cố giắng đi hê...tui cũng ra trường như các bác trước thôi..

27#
duc2407 Đăng lúc 28/11/2012 14:53 | Chỉ xem của tác giả
Em cũng vừa ra trường xong đang loanh quanh chờ việc

28#
Mr.Puc Đăng lúc 5/12/2012 21:48 | Chỉ xem của tác giả
Làm xây dựng muốn phát triển lâu dài và bền vững, phải có nghững con người đi tiên phong sống hết mình vì nghề không vu lợi ích cá nhân.
Sinh viên mới ra trường đâu phải học trong trường giỏi thì ra làm giỏi và ngược lại,phải chấp nhận nhận lương tương ứng với năng lực của mình đừng ham vu lợi,bạn cứ làm lương tương đối đủ sống nhưng bù lại bạn học được rất nhiều ...cái học đó sẽ là món tiền khổng lồ của bạn sau này...cứ tin mình nói đó là sự thật.

29#
canhtoan Đăng lúc 12/12/2012 13:49 | Chỉ xem của tác giả
Vấn đề là chủ doanh nghiệp không trả lương cho các bạn học những gì, mà trả lương cho bạn làm những gì cho họ.

30#
tieurua_cd Đăng lúc 15/12/2012 04:14 | Chỉ xem của tác giả
Nhảy k xa nên lọt hố té là chak rui
Nên lương từ cao thành thấp hoặc ngược lại.

31#
tranhungdao12a3 Đăng lúc 15/12/2012 07:36 | Chỉ xem của tác giả
Các bạn trẻ mới ra trường vào thời điểm này thì công việc quả là một vấn đề khó khăn. Theo quan điểm của tôi thì các bạn nên bắt đầu từ công việc nhỏ nhất. Một doanh nghiệp không cần phải quá to lớn làm gì.
Hãy bắt đầu từ doanh nghiệp nhỏ mà môi trường tốt và minh bạch. Hãy chọn doanh nghiệp mà nguời chủ biết bạn làm gì và không làm được gì.

32#
vumanhcuong Đăng lúc 15/12/2012 10:48 | Chỉ xem của tác giả
đúng vậy học ngành xây dựng dân dụng theo mình là một ngành đa năng kĩ sư cần phải biết về nhiều vấn đề như điện nước thông gió chiếu sáng thậm chí là về phong thủy vì vậy cần phải liên tục trau rồi kiến thức
BỘ LÔNG LÀM ĐẸP CON CÔNG HỌC VẤN LÀM ĐẸP CON NGƯỜI

33#
miko252 Đăng lúc 25/12/2012 14:57 | Chỉ xem của tác giả
Đừng kêu ca
Tôi thấy rất nhiều sinh viên mà ở hội thảo, talkshow nào cũng giở cái điệp khúc “doanh nghiệp toàn tuyển những người có kinh nghiệm, mà sinh viên mới ra trường thì lấy đâu ra kinh nghiệm?”.
Xin nhắc các bạn rằng, kinh nghiệm hay không là ở các bạn, các bạn có chịu tích lũy hay không mà thôi. Sinh viên có khá nhiều thời gian trống và kinh nghiệm được tích lũy khi các bạn làm những công việc làm thêm, phát tờ rơi, kinh doanh đa cấp, gia sư...
Tất cả đều giúp các bạn có kinh nghiệm, vậy sao phải suốt ngày kêu ca khi mà chính các bạn không chịu tích lũy kinh nghiệm cho chính bản thân mình?
   hay thật đấy ^^

Đánh giá

Nói vậy thôi bạn, đi phỏng vấn cũng chả ai bảo những điều ấy,  Đăng lúc 26/8/2015 17:03

34#
lanthas Đăng lúc 25/12/2012 15:38 | Chỉ xem của tác giả
miko252 gửi lúc 25/12/2012 14:57
Đừng kêu ca
Tôi thấy rất nhiều sinh viên mà ở hội thảo, talkshow nào cũng giở cái đ ...

Chả có doanh nghiệp nào quan tâm đến mấy cái kinh nghiệm đi phát tờ rơi, gia sư, kinh doanh đa cấp... cả, các doanh nghiệp về thương mại, tài chính thì họ còn để ý chứ kỹ thuật thì chỉ quan tâm đến kinh nghiệm chuyên ngành thôi.

35#
miko252 Đăng lúc 25/12/2012 16:04 | Chỉ xem của tác giả
kiểu như là kĩ năng mềm ấy, chứ kinh nghiệm chuyên ngành thì đương nhiên là paỉ có r. tưởng bắt lỗi đc mình ak :p

36#
tngage Đăng lúc 25/12/2012 17:42 | Chỉ xem của tác giả
Kỹ thuật chuyên ngành ví như cốt thép, kỹ năng mềm có thể xem như bê tông
- Cốt thép không không có bê tông bảo vệ thì cũng bị gỉ hoặc ít người sử dụng do chi phí cao.
- Bê tông không cốt thép thì chắc các bạn cũng biết rồi...

37#
dvhoang1995hn Đăng lúc 13/8/2013 13:19 | Chỉ xem của tác giả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 18:50 , Processed in 0.189229 second(s), 24 queries .