XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1417|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Chuyên đề] điều cần thiết để có thể ứng tuyển vào vị trí giám sát thi công xây dựng

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Xin chào các bạn!
Sắp tới mình có kế hoạch phỏng vấn tại Ban QLDA của dự án bất động sản dân dụng ở HN (tòa nhà hỗn hợp 29 tầng). Mình chưa có nhiều kinh nghiệm về thi công và cũng ít làm về thiết kế, từ trước đến giờ mình chỉ làm thủ tục đầu tư dự án. Vậy xin các bạn có kinh nghiệm chia sẻ cho mình những điều cần thiết để có thể ứng tuyển vào vị trí giám sát thi công xây dựng, nếu được hướng dẫn chi tiết thì càng tốt. Cảm ơn các bạn rất nhiều!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
happyhouse Đăng lúc 29/5/2014 16:21 | Chỉ xem của tác giả
Mình đồng tình với ý của a Fubi, tuy nhiên cũng xin góp ý thêm với bạn như sau:
1. Bạn cần đọc và nắm rõ các kiến thức về giám sát công trình - bạn có thể tìm và đọc sổ tay giám sát thi công xây dựng để tích lũy thêm.
Đối với các công tác trong xây dựng, hầu hết đều có tiêu chuẩn thi công nghiệm thu vì vậy bạn cần nắm rõ tiêu chuẩn để thi công đúng quy trình và giám sát để đảm bảo chất lượng. Trong tiêu chuẩn sẽ ghi rõ hồ sơ nghiệm thu cần những gì, bạn cứ theo đó mà làm.
2. Theo NĐ 15/2013 Quản lý chất lượng xây dựng công trình có ghi rõ trách nhiệm của CĐT, TVGS, nhà thầu thi công - bạn nên đọc để biết được trách nhiệm của mình tùy thuộc vào vị trí bạn làm việc.
3. Tùy thuộc vào vị trí bạn làm việc họ yêu cầu những kỹ năng gì:
Nếu yêu cầu ra detail thép - bạn cần có kỹ năng vẽ autocad tốt + đọc bản vẽ tốt + nắm rõ tiêu chuẩn thi công  BTCT (để chọn chiều dài neo, nối, vị trí neo nối cho phù hợp).
Nếu yêu cầu tính khối lượng - bạn cần đọc hiểu bản vẽ tốt + excel tốt + kiên nhẫn và cẩn thận
Nếu yêu cầu làm dự toán hoặc kiểm tra dự toán - bạn cần biết kiểm tra kl + làm dự toán + biết cách áp dụng các hệ số, hiểu về định mức... và một số kĩ năng khác.
Nếu yêu cầu giám sát công trường - bạn cần đọc và hiểu bản vẽ tốt, hiểu các tiêu chuẩn về thi công nghiệm thu, nắm rõ biện pháp thi công, kỹ thuật thi công, an toàn lao động, và kỹ năng mềm là nghệ thuật giao tiếp với CĐT - TVGS - Công nhân...
Về giám sát hoàn thiện: bạn cần nắm bắt các tiêu chuẩn TCVN 5674 Công tác hoàn thiện trong xây dựng - Tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu, hay TCVN 303-2006 Công tác hoàn thiện - thi công và nghiệm thu...và một số tiêu chuẩn khác.
Trên đây là một vài dẫn chứng yêu cầu công việc, tùy trường hợp cụ thể mà đòi hỏi có thêm những kiến thức và kỹ năng khác.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 29/5/2014 16:39

2#
ngocanh1983 Đăng lúc 29/5/2014 14:36 | Chỉ xem của tác giả
Nếu bạn không có đàn anh dẩn vào Ban thì hơi khó khăn đấy?kinh nghiệm phải chỉ dẩn thực nghiệm thì mới hiệu quả?ở đây nói với bạn cũng không hiệu quả lắm?(giống như sách vở)

3#
fubi Đăng lúc 29/5/2014 15:32 | Chỉ xem của tác giả
điều cần thiết để có thể ứng tuyển vào vị trí giám sát thi công xây dựng:

- Bạn phải am hiểu về kỹ thuật thi công. Có hiểu biết cơ bản về tiêu chuẩn thi công nghiệm thu các công tác phổ biến (kết cấu BTCT, xây, trát, bả, sơn, lát, ốp..) và nhất là công tác kết cấu nền móng (móng cọc khoan nhồi, móng cọc ép...)
- Bạn phải biết phạm vi, quyền hạn, và quy định quản lý chất lượng theo nghị định số 15 quản lý chất lượng xây dựng công trình.

Nếu 2 nội dung trên mà bạn mơ hồ, khó lòng mà người ta tuyển bạn.

5#
hsxrd Đăng lúc 29/5/2014 17:07 | Chỉ xem của tác giả
Nếu bạn ứng tuyển vào vị trí giám sát thi công xây dựng thì các câu phỏng vấn chủ yếu sẽ xoay quanh các vấn đề hiện trường, làm thế nào để giám sát đảm bảo chất lượng: tuân theo quy trình thi công và nghiệm thu rồi. Tất nhiên bạn chẳng thể thuộc được hết các mã hiệu tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu, mà cũng chẳng ai hỏi bạn về các mã hiệu đâu. Nên đầu tư kiến thức vào các vấn đề quan trọng trong thi công nhà cao tầng: phần móng, xử lý cọc thế nào, phần hầm lưu ý cái gì, lên phần thân phải chú ý thép cột buộc ra sao, làm sao để cho các cột đúng tâm, kiểm soát độ nghiêng của công trình thế nào, công tác bê tông kiểm soát như thế nào, công tác đảm bảo an toàn lao động và vệ sinh môi trường ra sao ... nói chung là rất nhiều thứ không thể nói hết được, nhất là đối với bạn dân văn phòng ra làm hiện trường.
Còn sau này khi đã vào được rồi thì cứ theo quy trình thi công, nghiệm thu mà thực hiện thôi.

6#
giacmohoa Đăng lúc 29/5/2014 22:21 | Chỉ xem của tác giả
Lúc mới vào ban QL dự án người ta chỉ hỏi mình một số vấn đề thôi. Bạn đã từng làm việc gì rồi, ở vị trí nào, có những kinh nghiệm gì rồi... Rồi hỏi một số tình huống. Nói chung, thời gian đầu vừa vào cho ngồi đọc tài liệu cả tháng trời.

7#
cuong2d Đăng lúc 29/5/2014 23:24 | Chỉ xem của tác giả
Cái này nói ra dông dài và lý thuyết lắm. Nhưng tóm gọn lại bạn phải hiểu ý nghĩa của việc " Giám sát thi công xây dựng" là như thế nào, quyền hạn của TVGS đến đâu thì sẽ làm được thôi.
Có nghĩa là bạn đi giám sát nhà thầu thi công làm có đúng hồ sơ thiết kế được phê duyệt không. Cách họ làm có đúng qui trình, qui phạm thi công hiện hành không. Sản phẩm làm ra đạt yêu cầu không, nếu không đạt thì xử lý ntn....vv. Và việc gì thì nằm trong quyền hạn cho phép bạn tự xử lý, việc nào cần phải báo cáo Chủ đầu tư xử lý. Việc làm như thế nào để tránh bị thanh tra sờ gáy....
P/s: Khi nhà thầu thi công đưa phong bì thì có nên nhạn hay không?..........

8#
 Tác giả| vutuanninh Đăng lúc 30/5/2014 11:50 | Chỉ xem của tác giả

rất cám ơn bạn đã cho mình ý kiến nhé

vutuanninh trong 30/5/2014 11:55 đã trả lời thêm:
Cám ơn bạn rất nhiều!
Quả thật những gì bạn đã chỉ ra cho mình rất hữu ích, còn thời gian trước khi phỏng vấn mình sẽ ôn lại kt theo đề cương của bạn!
Chúc bạn luôn mạnh khỏe, có thật nhiều thành công trong cuộc sống nhé!

vutuanninh trong 30/5/2014 11:57 đã trả lời thêm:
cảm ơn bạn! những điều bạn nói rất thực tế, mình sẽ nghiên cữu những vấn đề đó
chúc bạn mạnh khỏe và thành công trong sự nghiệp nhé!

vutuanninh trong 30/5/2014 14:00 đã trả lời thêm:
cám ơn bạn nhiều nhé, vấn đề có nhận phong bì hay ko mình thấy hứng thú nhất đấy!
chúc bạn mạnh khỏe và luôn nhận đc nhiều phong bì nhé!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 18:04 , Processed in 0.115164 second(s), 27 queries .