XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3302|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Về vấn đề khối lượng khi thanh toán

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em có 1 câu hỏi nhờ mọi người giải đáp. Do sơ suất nên em đã làm tăng khối lượng 1 công việc trong phạm vi hợp đồng đã ký (do lỗi số học, chứ thực tế thì công việc này nghiệm thu đủ). Công việc này đã được ký thanh toán từ trước, hiện tại em đang tiến hành điều chỉnh giá công trình để thanh toán lần cuối, bây giờ em muốn sửa khối lượng đó về đúng với giá trị nghiệm thu thực tế thì phải làm thế nào ạ? Mong mọi người giúp đỡ!

Đánh giá

Quyết toán là giá trị cuối cùng phải thanh toán cho nhà thầu, giá trị thanh toán cho nhà thầu chỉ là tạm thời nên khi nghiệm thu lần cuối cùng kiểm tra kỹ lại tất cả nội   Đăng lúc 11/6/2015 14:49
Theo mình nghĩ thì không sao. giờ bạn sửa lại thôi. Lần đó là thanh toán , giờ làm điều chỉnh, còn quyết toán nữa mà  Đăng lúc 11/6/2015 14:01

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
khanhlynh Đăng lúc 11/6/2015 15:38 | Chỉ xem của tác giả
viking126 gửi lúc 11/6/2015 14:06
Nhưng em muốn hỏi là cách xử lý như thế nào cho hợp lý, mình cho khối lượng đó và ...

Mình đã xử lý 1 lần, về sau công trình đã bị kiểm toán Nhà nước nhưng họ vẫn ok:
Thanh toán lần 1: KL công tác đào nền đường là A (100% KL theo hợp đồng) x Đơn giá.
Nhưng thực tế có phát sinh giảm, vì thế KL công tác đào nền đường chỉ là B (B<A).
Vì thế Thanh toán lần cuối: Mình vẫn đưa KL công tác đào nền đường là (B-A) x Đơn giá. Giá trị là âm.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 11/6/2015 16:40

Số người tham gia 2Thanked +2 Thu lại Lý do
chungtt82 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
thanh.bm + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Đề cử
hieu8282 Đăng lúc 11/6/2015 14:41 | Chỉ xem của tác giả
viking126 gửi lúc 11/6/2015 14:06
Nhưng em muốn hỏi là cách xử lý như thế nào cho hợp lý, mình cho khối lượng đó và ...

Có gì khó đâu bạn. cứ làm thanh toán đợt cuối như bình thường. Sau đó đến quyết toán thì làm lại khối lượng chuẩn lần cuối.
Nếu bên bạn đã thanh toán vượt giá trị thực thì hoàn tiền cho chủ đầu tư theo quyết toán thôi

Đánh giá

Đăng lúc 13/6/2015 07:53
  Đăng lúc 11/6/2015 16:42

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
thanh.bm + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
 Tác giả| viking126 Đăng lúc 11/6/2015 14:06 | Chỉ xem của tác giả
Nhưng em muốn hỏi là cách xử lý như thế nào cho hợp lý, mình cho khối lượng đó vào phần phát sinh với khối lượng là âm? (phần khối lượng đã làm tăng lên ạ) hay là làm bằng cách nào khác

Đánh giá

KL âm x đơn giá hợp đồng = thành tiền âm cho đơn điều chỉnh ( những hạng mục cần điều chỉnh)  Đăng lúc 12/6/2015 10:08

5#
dangquocbao12 Đăng lúc 12/6/2015 08:06 | Chỉ xem của tác giả
Quy trình thanh toán: các lần thanh toán khối lượng theo nguyên tác "Thanh toán trước, kiểm soát sau". Lần thanh toán cuối cùng thì ngược lại "kiểm soát trước, thanh toán sau" nên bạn cứ việc điều chỉnh khối lượng bằng cách "lấy khối lượng tổng nghiệm thu quyết toán - khối lượng đã thanh toán".

Đánh giá

Đăng lúc 12/6/2015 16:16

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 27/7/2024 12:57 , Processed in 0.154650 second(s), 30 queries .