XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1787|Trả lời: 16
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[HSDT/Hồ sơ đề xuất] [ Hỏi ] về lập giá thầu,biện pháp thi công

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các tiền bối cho em hỏi,em mới vào ngề nên còn lơ mơ.Lần đầu tiên làm hồ sơ thầu.Em đưa ra mấy tình huống này nhờ các tiền bối chỉ giáo em ít đường:
1.Về lập giá thầu
_Em vừa được xếp giao 1 bộ hồ sơ mời thầu,xếp nói em lập giá thầu.Nhưng ở khối lượng mời thầu nó lại ghi theo kiểu tổng hợp:
ví dụ : -cột bê tông cốt thép c1 (kích thước 0,4x0,3x3,2 )
_khối lượng:2 cột
(Tức là nó không đưa ra khối lượng cốt pha,cốt thép,bê tông mà nó gộp lại luôn giờ bắt mình chia ra để lập giá dự thầu)

giờ mình pải làm ván khuôn,cốt thép,bê tông rồi tổng hợp lại để được đơn giá cho cột bê tông đó..rất là phức tạp
các bác cho em hỏi đáng lẽ hồ sơ mời thầu nó phải đưa ra khối lượng cụ thể từng phần 1 chứ tại sao lại làm tổng hợp thế..làm khó người lập dự thầu...
có pải người làm hồ sơ mời thầu sai không hả các bác..hay buộc mình pải tự luận để lập đơn giá
2.Về thuyết minh biện pháp thi công và bản vẽ thi công

em thấy thế này nếu mà tự mình ngồi nghĩ và viết ra thuyết minh và vẽ ra bản vẽ biện pháp thi công thì có lẽ không biết bao giờ cho xong

nên em muốn hỏi em đi copy thuyết minh,bản vẽ thi công trên mạng rồi về chỉnh sửa,thêm bớt cho hợp lý liệu có ổn không các bác.
chứ mà ngồi tự làm không biết đến tết năm nào cũng chưa xong
có bác nào làm hồ sơ thầu nhiều rồi không ? các bác có hay copy rồi chỉnh sửa hay tự làm hết à.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
neostanley Đăng lúc 27/10/2016 06:53 | Chỉ xem của tác giả
Bạn phải nói rõ hồ sơ dự thầu bạn lập là dạng nào: Vốn ngân sách hay vốn tư nhân
- Vốn ngân sách: Cái này thường nó sẽ có bảng tiên lượng đầy đủ chứ không phải tiên lượng tổng hợp. Và chạy theo dự toán là chính, thỉnh thoảng với phải TT. Về Thuyết minh và BPTC của công trình vốn ngân sách thì như đi thi, tức là hồ sơ mời thầu yêu cầu cái gì thì phải trả lời cái ấy, đếm mục ăn tiền, thiếu mục nào là tạch luôn. Cái này thường phải tự làm là chính và thường là đẹp hồ sơ, không cần chính xác với thực tế sau này
- Vốn khác: Tiên lượng thường là tổng hợp đầu việc, mình phải chiết tính ra từng khối lượng nhỏ rồi tổng hợp lại. Bây giờ toàn làm kiểu này. Nên câu bạn hỏi là hồ sơ có sai không, xin thưa là không sai tẹo nào.
Về bptc của vốn này: Copy cái chung chung cũng được. Nhưng phải nêu biện pháp chuẩn, ít nhưng chuẩn với thực tế sau này thi công.
Đây là những khẩu quyết và chân kinh của làm thầu. Chúc bạn thành công!

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
tienmyksxd + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
zaska + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

Đề cử
 Tác giả| manhtrongha1991 Đăng lúc 27/10/2016 13:13 | Chỉ xem của tác giả
neostanley gửi lúc 27/10/2016 08:57
Tức là các chi tiết thi công thì tương đối giống nhau. Còn lại một số cái thì ph ...

rất là cảm ơn nhưng chia sẽ của bác rất bổ ích
bác cho em hỏi thêm tí được không ạ
về bản vẽ biện pháp thi công thì mình phải làm tất cả,tức là có phần nào là phải có bản vẽ biện pháp thi công phần đó,hay mình chỉ chọn lọc những cái chính à
và bãn vẽ biện pháp thì công thì bố cục ( tức những phần chính ) gồm những gì bác
nhờ bác giúp đỡ

3#
anhluoc Đăng lúc 27/10/2016 07:10 | Chỉ xem của tác giả
Mình thì chưa có kinh nghiệm nhiều về món này nhưng theo mình :
1. Về giá : Như trường hợp mời thầu trên của bạn là giá GỘP. Nguyên tắc thì không có gì sai hết, chẳng qua là lâu nay chúng ta cứ làm theo truyền thống, theo lối mòn cũ nên gặp một vấn đề biến tướng đi một chút (bản chất vẫn vậy) là loạn lên.
Để tính giá gộp như trên, bạn cứ tính bình thường giá VK, BT, CT ... để thi công đc theo khối lượng mời thầu xem hết Tổng là bao nhiêu, xong lấy tổng đó chia ngược lại khối lượng là ra đơn giá cho khối lượng Gộp. Nôm na nó giống như bạn mua vải may quần ( bình thường cứ tính vải riêng, tiền công riêng, bây giờ không tính ra từng thứ mà tính luôn thành phẩm là cái quần) vậy thôi.
Người ta còn ra giá cho luôn hẳn một công trình đó là hợp đồng trọn gói đó thôi.
2. Thuyết minh và biện pháp thi công :
Thông thường, chi tiết biện pháp các công tác chính của công trình thì giống nhau ( bê tông, vk, ct, xây, trát, ốp lát, atld, vsmt...)  nên làm đi làm lại thì cũng như nhau.
Cái khác chủ yếu là mỗi công trình có một Tổng mặt bằng khác nhau, nó ảnh hưởng đến biện pháp bố trí tổng mặt bằng và phân đợt, phân đoạn thi công , kế hoạch cung ứng vật tư, thiết bị, quản lý tiến độ. Mà những cái này thì ai làm quen sẽ mất rất ít thời gian.
Với nhà thầu chuyên nghiệp, họ đã có hẳn cả thư viện các hồ sơ dự thầu của các loại công trình. Do vậy khi có kế hoạch đấu thầu ctrinh mới thì chỉ việc lôi ra, thay tên đổi họ, thêm mắm thêm muối cho phù hợp với yêu cầu của hồ sơ mời thầu chứ ai mà ngồi làm bài bản lại từ đầu thì chỉ có mà công trình người ta làm xong rồi có khi mình còn chưa làm đc hồ sơ.
Khi đã có một ông chuyên Modify Biện pháp kỹ thuật rồi thì các ông còn lại tập trung làm giá, rà soát lại khối lượng ( mặc dù khi đấu thầu vẫn theo KL mời thầu nhưng vẫn phải tìm ra những sai lệch KL để làm việc với CĐT về phần này), báo cáo tài chính... để sao cho nó đáp ứng đúng theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu. Đặc biêtj chú ý và nhai cho kỹ các yếu tố mà nếu sai lệch thì sẽ bị loại trực tiếp, không thì những cái khác tốt đến mấy cũng thành công cốc. Tất nhiên để trúng thầu thì còn rất nhiều yếu tố mà không thể nói đc, luật bất thành văn mà. Ý kiến cá nhân, mong đc chia sẻ của anh em !

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
hiepquang + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

4#
 Tác giả| manhtrongha1991 Đăng lúc 27/10/2016 07:34 | Chỉ xem của tác giả
neostanley gửi lúc 27/10/2016 06:53
Bạn phải nói rõ hồ sơ dự thầu bạn lập là dạng nào: Vốn ngân sách hay vốn tư nhân
...

thank bác,về bản vẽ thi công thì mình cũng xin rồi sửa cũng được chứ bác
chứ ai ngồi mà vẽ chi tiết được hê

5#
 Tác giả| manhtrongha1991 Đăng lúc 27/10/2016 07:35 | Chỉ xem của tác giả
anhluoc gửi lúc 27/10/2016 07:10
Mình thì chưa có kinh nghiệm nhiều về món này nhưng theo mình :
1. Về giá : Như trườ ...

cảm ơn bác
làm cái giá gộp này thì khó khăn cho người lập giá thầu hơn

6#
neostanley Đăng lúc 27/10/2016 08:57 | Chỉ xem của tác giả
manhtrongha1991 gửi lúc 27/10/2016 07:34
thank bác,về bản vẽ thi công thì mình cũng xin rồi sửa cũng được chứ bác
chứ ai n ...

Tức là các chi tiết thi công thì tương đối giống nhau. Còn lại một số cái thì phải làm như Tổng Mặt Bằng, mặt bằng, mặt cắt thi công...

8#
PAPAY Đăng lúc 27/10/2016 15:31 | Chỉ xem của tác giả
manhtrongha1991 gửi lúc 27/10/2016 13:13
rất là cảm ơn nhưng chia sẽ của bác rất bổ ích
bác cho em hỏi thêm tí được khôn ...

1/CÔNG TRÌNH GỒM NHỮNG HẠNG MỤC CHÍNH NÀO LÀ PHẢI LÀM HẾT NHA BẠN Ví dụ thi công hạng mục thoát nước dọc là cống BTLT sẽ gồm các bản vẽ BPTC sau:
- BV tổng MB thi công cống
- BV đào móng cống
- BV đổ BT lót hoặc lắp đặt gối cống
- BV lắp đặt ống cống BTLT
- BV hoàn thiện như: đắp đất bằng đầm cóc hoặc máy
2/ Hiện nay đa số khối lượng là mời gộp, tuy làm vất vả nhưng sau nay thanh tra kiểm toán khỏe hơn cho công ty bạn

9#
enkeykk Đăng lúc 27/10/2016 15:51 | Chỉ xem của tác giả
cứ đọc hồ sơ mời đi bác nhé. hỏi gì trả lời thế thôi hí hí

10#
 Tác giả| manhtrongha1991 Đăng lúc 27/10/2016 18:38 | Chỉ xem của tác giả
PAPAY gửi lúc 27/10/2016 15:31
1/CÔNG TRÌNH GỒM NHỮNG HẠNG MỤC CHÍNH NÀO LÀ PHẢI LÀM HẾT NHA BẠN Ví dụ thi công h ...

Rất là cảm ơn bạn đã chia sẽ,cho mình hỏi thêm tí,ví dụ như bạn nói
BV tổng MB thi công cống
- BV đào móng cống
- BV đổ BT lót hoặc lắp đặt gối cống
- BV lắp đặt ống cống BTLT
- BV hoàn thiện như: đắp đất bằng đầm cóc hoặc máy
mấy bản vẽ này thì mình lấy mẫu có sẵn rồi sửa,chứ ai mà ngồi vẽ được phải không bác

11#
PAPAY Đăng lúc 28/10/2016 06:58 | Chỉ xem của tác giả
manhtrongha1991 gửi lúc 27/10/2016 18:38
Rất là cảm ơn bạn đã chia sẽ,cho mình hỏi thêm tí,ví dụ như bạn nói
BV tổng MB  ...

ừh. toàn copy chỉnh sửa cho phù hợp với công trình của mình là được. Ví dụ: đào hố móng gặp nước ngầm thì copy hình máy bơm nước bỏ vào, còn đào khô thì bỏ hình máy bơm đi. Không ai bắt bẻ phải vẽ từ đầu đến cuối. Chuẩn bị cho mình 1 thư viện rồi cứ mỗi lần đấu thầu lấy ra mà dùng

12#
neostanley Đăng lúc 28/10/2016 07:27 | Chỉ xem của tác giả
PAPAY gửi lúc 28/10/2016 06:58
ừh. toàn copy chỉnh sửa cho phù hợp với công trình của mình là được. Ví dụ: đào ...

Bác này làm việc mà tư tưởng như sinh viên. Mỗi công trình có hình dạng, kích thước, giải pháp kỹ thuật khác nhau thì làm sao mà hình vẽ giống nhau được.

13#
mthnghean Đăng lúc 28/10/2016 13:12 | Chỉ xem của tác giả
neostanley gửi lúc 28/10/2016 07:27
Bác này làm việc mà tư tưởng như sinh viên. Mỗi công trình có hình dạng, kích th ...

thế khi làm dự thầu ở phần bãn vẽ thi công bác vẽ hết à
cho em hỏi bác tự nghĩ vẽ ra hay có mẫu sẵn rồi vẽ lại cho đúng kích thước à

14#
neostanley Đăng lúc 28/10/2016 14:16 | Chỉ xem của tác giả
mthnghean gửi lúc 28/10/2016 13:12
thế khi làm dự thầu ở phần bãn vẽ thi công bác vẽ hết à
cho em hỏi bác tự nghĩ v ...

Thực tế như thế nào thì mình thể hiện như vậy chứ. Khi học ở trường đại học đã học cơ bản về cách thể hiện rồi. Toàn bộ hồ sơ dự thầu của mình đều vẽ theo thực tế sau này thi công.

15#
mthnghean Đăng lúc 28/10/2016 14:25 | Chỉ xem của tác giả
neostanley gửi lúc 28/10/2016 14:16
Thực tế như thế nào thì mình thể hiện như vậy chứ. Khi học ở trường đại học đ ...

thế thì khó quá bác nhỉ,bao nhiêu cái bản vẽ cơ mà,làm biết bao giờ cho xong.
thường bác làm bãn vẽ mất nhiều thời gian không

16#
neostanley Đăng lúc 28/10/2016 14:32 | Chỉ xem của tác giả
mthnghean gửi lúc 28/10/2016 14:25
thế thì khó quá bác nhỉ,bao nhiêu cái bản vẽ cơ mà,làm biết bao giờ cho xong.
thư ...

Thời gian vẽ mất tương đối nhiều. Khoảng 5-6 ngày cho một công trình vốn ngân sách và 2-3 ngày cho một công trình vốn khác. Ở công ty tôi có bộ phận chuyên nghiệp làm về Biện Pháp, Giá, Hồ sơ. Còn hồi mới ra trường tôi phải làm cả khối lượng, cả biện pháp, cả giá trong 15 ngày. Tuy nhiên cái gì cũng có giá của nó, sẽ trưởng thành rất nhanh.

17#
mthnghean Đăng lúc 28/10/2016 18:51 | Chỉ xem của tác giả
neostanley gửi lúc 28/10/2016 14:32
Thời gian vẽ mất tương đối nhiều. Khoảng 5-6 ngày cho một công trình vốn ngân sách ...

Làm cả khối lượng, cả biện pháp, cả giá trong 15 ngày công trình lớn không bác ? bao nhiêu tỉ
thế làm sao kịp được a

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 27/7/2024 11:45 , Processed in 0.115239 second(s), 23 queries .