XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1997|Trả lời: 8
Thu gọn cột thông tin

[HSDT/Hồ sơ đề xuất] [Hỏi] Tình huống đấu thầu

[Lấy địa chỉ]
xaydungmth Đăng lúc 13/11/2016 07:53 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em đang lập giá dự thầu cho một công trình nhà dân dụng 3 tầng mà có tính huống thế này nhờ các bác chỉ giúp:

Qua thăm dò thì em biết được chi phí xây dựng trong dự toán của chủ đầu tư chỉ có: 5 tỉ
Nhưng khi lập giá dự thầu,công ty em lập lên giá tận: 7 tỉ
(Khối lượng em kiểm tra lại thì: Khối lượng mời thầu=khối lượng dự toán và đúng hoàn toàn.Riêng phần khối lượng thì không sai chỗ nào cả  )

Các phần chi phí chung,thuế thu nhập tính trước,thuế Vat chúng em đều lấy % bằng dự toán.Mà khi lập giá dự thầu thì giá dự thầu lại cao hơn giá dự toán của chủ đầu tư khá nhiềuua tìm hiểu thì em biết do giá vật liệu khi lập dự toán của chủ đầu tư lấy quá thấp:
Ví dụ:
Gía cát trong dự toán chỉ có:100 000đ
Gía cát hiện tại:170 000 đ  (Cũng là giá cho vào dự thầu )

Gía Đá 1x2 trong dự toán chỉ có 200.000đ
Gía đá 1x2 hiện tại: 300 000đ (Cũng là giá cho vào dự thầu )
Và nhiều vật tư chênh giá khác,đây em chỉ đưa ra 2 ví dụ
Giờ mà bọn em đưa vào giá dự thầu:
Gía cát <Gía hiện tại=170000đ
Gía đá 1x2<Gía hiện tại=300 000đ
Thì lỗ to,vì không chỗ nào người ta bán cho nhà em cát thấp hơn giá 170 .000đ và đá 1x2 thấp hơn 300 000đ cả
Vậy giờ pải làm thế nào các bác.Lỗi là do ông lập dự toán lấy giá sai,không đúng thị trường,dẫn đến khi đấu thầu các nhà thầu đều đưa ra giá vượt lên rất nhiều so với tổng dự toán
Nếu đưa giá cao hơn nhiều thế thì trượt thầu là chắc ? Rơi vào trường hợp này phải làm sao các bác
Tư vấn dùng em

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

thaisondinh Đăng lúc 13/11/2016 13:05 | Xem tất
Chào thầu theo thực tế, lỗ thì đừng làm

Đánh giá

Đồng quan điểm! Chào thầu theo thực tế, lỗ thì đừng làm  Đăng lúc 15/11/2016 08:10

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

duan1993 Đăng lúc 13/11/2016 08:21 | Xem tất
Bạn chịu khó đọc luật nhé: Nghị định 63/2014/NĐ-CP, Điều 117, Khoản 8 nha. Mình trích ra cho bạn xem luôn này:
8. Trường hợp giá dự thầu sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch, trừ đi giá trị giảm giá (nếu có) của tất cả các nhà thầu đáp ứng yêu cầu về kỹ thuật và nằm trong danh sách xếp hạng đều vượt giá gói thầu đã duyệt thì xem xét xử lý theo một trong các cách sau đây:
a) Cho phép các nhà thầu này được chào lại giá dự thầu nếu giá gói thầu đã bao gồm đầy đủ các yếu tố cấu thành chi phí thực hiện gói thầu;
-------------------------------------

b) Cho phép đồng thời với việc các nhà thầu chào lại giá dự thầu, bên mời thầu báo cáo chủ đầu tư xem xét lại giá gói thầu, nội dung hồ sơ mời thầu đã duyệt, nếu cần thiết.
Trường hợp cho phép các nhà thầu được chào lại giá dự thầu thì cần quy định rõ thời gian chuẩn bị và nộp hồ sơ chào lại giá dự thầu nhưng không quá 10 ngày, kể từ ngày bên mời thầu gửi văn bản đề nghị chào lại giá dự thầu cũng như quy định rõ việc mở các hồ sơ chào lại giá dự thầu theo quy trình mở thầu quy định tại Điều 29 của Nghị định này. Trường hợp cần điều chỉnh giá gói thầu trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu đã duyệt thì người có thẩm quyền có trách nhiệm phê duyệt điều chỉnh trước ngày mở hồ sơ chào lại giá dự thầu nhưng tối đa là 10 ngày, kể từ ngày nhận được đề nghị điều chỉnh song phải bảo đảm trước thời điểm hết hạn nộp hồ sơ chào lại giá dự thầu;

-----------------------------------

c) Cho phép mời nhà thầu xếp hạng thứ nhất vào đàm phán về giá nhưng phải bảo đảm giá sau đàm phán không được vượt giá dự thầu sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch, trừ đi giá trị giảm giá (nếu có) thấp nhất. Trường hợp cần điều chỉnh giá gói thầu trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu đã duyệt thì người có thẩm quyền có trách nhiệm phê duyệt điều chỉnh trong thời gian tối đa là 10 ngày, kể từ ngày nhận được đề nghị điều chỉnh. Trường hợp đàm phán không thành công thì mời nhà thầu xếp hạng tiếp theo vào đàm phán. Cách thức này chỉ áp dụng đối với trường hợp gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi và chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm về tính cạnh tranh, công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh tế của dự án, gói thầu.

Đánh giá

Chưa đến giai đoạn này bạn!  Đăng lúc 15/11/2016 08:10

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Minhtuannude Đăng lúc 14/11/2016 16:02 | Xem tất
Phải xét thế này: Công trình bạn làm là vốn nhà nước?
- Đối với vốn nhà nước, bên tớ vẫn thường chào giá cát, đá theo thông báo giá (mà cát đá trong thông báo giá thì lúc nào cũng thấp) nhưng công trình vẫn có lãi (vì cái nọ bù cái kia, nhiều cái nhà nước tính rất cao)
Không biết công trình của bạn có yêu cầu gì đặc biệt không, nếu chỉ đơn giản bình thường, lập dự toán theo quy định của nhà nước mà đúng khối lượng, đúng định mức thì đảm bảo không lỗ.
Bạn nên xem xét kỹ lại xem có làm sai ở đâu không? hoặc chào giá quá cao không?
- Nếu đã xem xét kỹ và tự tin giá dự thầu mình làm là phù hợp thì tiếc gì? vì làm mà lỗ thì làm làm gì?
Bạn chuyển dự toán và dự thầu của bạn tớ xem giúp cho xem sao. Minhtuannuce@gmail.com

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
thecong1311 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

vuongxuanthuyen Đăng lúc 14/11/2016 20:23 | Xem tất
Có 3 vấn đề:
1. Dự toán dự thầu bạn chạy có chỗ nào không chính xác.
2. Giá dự toán được duyệt tất nhiên đã phải thông qua các báo giá vật tư chính của Sở xây dựng ban hành, các báo giá vật tư khác thì có thể chênh lệch 1 ít. Công trình của bạn chỉ có 5 tỷ thì thuộc loại công trình lập Báo cáo kinh tế kỹ thuật nên thời gian duyệt dự toán cũng sẽ rất ngắn, vì vậy theo mình giá vật tư không trượt giá nhiêu vây.
3. Dự toán nhà nước thì bạn đừng quan trọng nhiều lắm vào giá vật tư. Bạn cứ tính chi phí thực tế mà bạn có thể làm được với khối lượng mời thầu. Thế thôi. nếu cảm thấy lời thì bạn làm không thì thôi. Nếu bạn lấy giá vật tư thực tế bạn mua thì giá công trình sẽ độn lên rất nhiều đó. Lý do: Dự toán dự thầu là giá đã bao gồm chi phí lán trịa, chi phí chung, chi phí trực tiêp khác..... Bạn nên đọc kỹ hơn về bảng tổng hợp giá dự toán theo TT 06/TT-BXD bạn sẽ rõ hơn

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

lequangtuan1710 Đăng lúc 15/11/2016 08:06 | Xem tất
vuongxuanthuyen gửi lúc 14/11/2016 20:23
Có 3 vấn đề:
1. Dự toán dự thầu bạn chạy có chỗ nào không chính xác.
2. Giá dự to ...

Bây giờ là chi phí hạng mục chung rồi, ko còn chi phí trực tiếp và lán trại nữa bạn!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

thanhvanchi Đăng lúc 2/12/2016 14:07 | Xem tất
Theo mình.
Đối với vốn nhà nước, bên tớ vẫn thường chào giá cát, đá theo thông báo giá (mà cát đá trong thông báo giá thì lúc nào cũng thấp) nhưng công trình vẫn có lãi (vì cái nọ bù cái kia, nhiều cái nhà nước tính rất cao)
Không biết công trình của bạn có yêu cầu gì đặc biệt không, nếu chỉ đơn giản bình thường, lập dự toán theo quy định của nhà nước mà đúng khối lượng, đúng định mức thì đảm bảo không hoặc tham khảo qua mạng internet để biết thêm thông tin một số cách làm của các bạn.
Bạn nên xem xét kỹ lại xem có làm sai ở đâu không? hoặc chào giá quá cao không?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/5/2024 14:14 , Processed in 0.146025 second(s), 30 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Kiso Comsenz Inc.