XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1547|Trả lời: 1
Thu gọn cột thông tin

[Kế hoạch đấu thầu, Giá gói thầu] [Hỏi] về điều chỉnh giá gói thầu

[Lấy địa chỉ]
thuanktht Đăng lúc 17/3/2020 14:56 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Hiện này bên em đang thực hiện một dự án đã được phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu, tuy nhiên hiện nay BXD đã ban hành thông tư 10/2019 về công bố định mức xây dựng mới. Do vậy cần phải điều chỉnh lại giá gói thầu đã ghi trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt. theo Nghị định 32/2015 thì Chủ đầu tư phải cập nhật giá gói thầu trình đơn vị thẩm định và phê duyệt lại giá gói thầu. Tuy nhiên theo Nghị định số 68/2019 thì khi cập nhật giá gói thầu cao hơn thì chủ đầu tư điều chỉnh chủng loại, xuất xứ vật tư, thiết bị đảm bảo yêu cầu về chất lượng nhưng có giá phù hợp để không vượt tổng mức đầu tư và báo cáo người quyết định đầu tư quyết định. Như vậy các anh cho em hỏi theo nghị định 68/2019 thì chủ đầu tư có phải trình thẩm định và phê duyệt lại giá gói thầu hay không (trường hợp của em là sau khi cập nhật giá gói thầu giảm so với giá trị trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt). Khi điều chỉnh giá gói thầu thì các chi phí như QLDA, chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán, chi phí dự phòng... có phải điều chỉnh không?em xin cảm ơn

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Duahau2017 Đăng lúc 27/3/2020 16:31 | Xem tất
Vấn đề bạn hỏi mình có ý kiến trao đổi sau:
1. Trường hợp bạn xem có đúng theo khoản 1, Điều 3 TT 10/2019/BXD: "1. Dự án đầu tư xây dựng đã phê duyệt trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 68/2019/NĐ-CP và đang triển khai thực hiện thì tiếp tục sử dụng, vận dụng định mức xây dựng theo quy định tại Nghị định số 32/2015/NĐ-CP ngày 25/3/2015 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng. Trường hợp gói thầu xây dựng chưa ký kết hợp đồng sau ngày có hiệu lực của Thông tư này thì người quyết định đầu tư quyết định việc áp dụng định mức xây dựng ban hành tại Thông tư này để điều chỉnh giá gói thầu xây dựng nhưng phải đáp ứng yêu cầu tiến độ và hiệu quả của dự án.". Chữ in đậm nếu đúng thì phải điều chỉnh giá gói thầu theo TT 10.

2. Điều bạn hỏi là khoản 3, Điều 12 NĐ 68. Bạn tham khảo khoản 3, Điều 11 NĐ 68/2019: "3. Trường hợp dự toán xây dựng điều chỉnh do điều chỉnh giá theo chỉ số giá tăng so với chỉ số giá tính trong dự phòng trượt giá nhưng không làm thay đổi giá trị dự toán xây dựng đã được phê duyệt thì chủ đầu tư tổ chức điều chỉnh và phê duyệt sau khi có ý kiến chấp thuận của người quyết định đầu tư. Đối với trường hợp thuộc thẩm quyền phê duyệt của người quyết định đầu tư thì người quyết định đầu tư phê duyệt và chịu trách nhiệm về việc phê duyệt điều chỉnh của mình." Như vậy có thể thấy tinh thần NĐ 68 bất cứ điều chỉnh giá gói thầu, dự toán đều phải được người quyết định đầu tư chấp thuận nên theo tôi bất cứ thay đổi nào liên quan đến giá gói thầu (tăng hay giảm) đều thẩm định và phê duyệt lại có sự chấp thuận của người QĐ đầu tư. Khi điều chỉnh giá gói thầu thì không điều chỉnh các chi phí khác. Khi điều chỉnh dự toán xây dựng thì tất cả các chi phí QLDA, Tư vấn ....đều phải điều chỉnh.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 17/4/2024 13:19 , Processed in 0.090722 second(s), 22 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Kiso Comsenz Inc.