XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1164|Trả lời: 9
Thu gọn cột thông tin

[Thẩm định- Phê duyệt thầu] [Hỏi] Có phải tổ chức đấu thầu lại?

[Lấy địa chỉ]
mynk0209 Đăng lúc 21/9/2020 19:53 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Kính chào các anh chị em trong diễn đàn.
Hiện mình có tình huống như sau xin ý kiến góp ý từ các anh chị em.
- Tháng 11/2016: CĐT ra QĐ phê duyệt TKBVTC-Tổng dự toán cho dự án X.

- Tháng 12/2016: CĐT tổ chức mời thầu gói thầu thi công xây lắp - gói thầu thuộc dự án X.

- 04/1/2017: Có kết quả xếp hàng nhà thầu. Theo đó nhà thầu P có thứ hạng cao nhất.
- 09/1/2017: CĐT ra quyết định phê duyệt TKBVTC điều chỉnh. Trong đó có điều chỉnh một số hạng mục công việc thuộc phạm vi gói thầu xây lắp kể trên.
- 19/1/2017: CĐT ra quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu. Nhà thầu P trúng thầu, 2 bên tiến hành thương thảo và ký hợp đồng với nhà thầu P.

Tình huống xảy ra: Ngày 09/1/2017 CĐT có điều chỉnh TKBVTC ,thay đổi thiết kế và quy mô gói thầu, lúc này chưa có QĐ phê duyệt kế quả lựa chọn. Nhưng ngày 19/1/2017 vẫn ra QĐ phê duyệt kết quả và ký hợp đồng với nhà thầu P.
Vậy: Việc CĐT thực hiện như vậy, có trái quy định hay không? Thời điểm đó có phải tổ chức đấu thầu lại không? Nếu không, có thể dẫn chứng cơ sở nào để giải trình, bảo vệ với các cơ quan kiểm toán có liên quan.

Cảm ơn các anh chị em.
Mong nhận được sự hồi đáp trợ giúp.
Nếu có nhầm chủ đề mong được các mod lượng thứ và đặt lại giùm đúng chỗ.

Trân trọng cảm ơn,


www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 27/9/2020 01:20 | Xem tất
Câu hỏi này đơn giản:

1. Hủy thầu không?

Trả lời:
- Hủy hay không thù tuân thủ đièu kiện được hủy thầu theo quy định của luật đấu thầu:
Theo quy định tại Điều 17, Luật đấu thầu năm 2013 số 43/2013/QH13 về các trường hợp hủy thầu
"Điều 17. Các trường hợp hủy thầu

1. Tất cả hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất không đáp ứng được các yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

2. Thay đổi mục tiêu, phạm vi đầu tư đã ghi trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

3. Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu không tuân thủ quy định của pháp luật về đấu thầu hoặc quy định khác của pháp luật có liên quan dẫn đến nhà thầu, nhà đầu tư được lựa chọn không đáp ứng yêu cầu để thực hiện gói thầu, dự án.

4. Có bằng chứng về việc đưa, nhận, môi giới hối lộ, thông thầu, gian lận, lợi dụng chức vụ, quyền hạn để can thiệp trái pháp luật vào hoạt động đấu thầu dẫn đến làm sai lệch kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư."
TRường hợp bạn nêu rơi vào trường hợp 2 nên sẽ buộc hủy thầu do thay đổi quy mô.



Câu hỏi: Nhà thầu đã tham gia khi bị hủy thầu thì xử lý sao?

Điều 18. Trách nhiệm khi hủy thầu

Tổ chức, cá nhân vi phạm quy định pháp luật về đấu thầu dẫn đến hủy thầu theo quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 17 của Luật này phải đền bù chi phí cho các bên liên quan và bị xử lý theo quy định của pháp luật.


Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
mynk0209 + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

cuongbeewy Đăng lúc 23/9/2020 12:00 | Xem tất
Điều chỉnh TKBVTC nhưng có làm thay quy mô đầu tư dẫn đến thay đổi dự toán thì phải đấu thầu lại chứ. Nếu không sau này khối lượng làm việc khác với khối lượng đã mời thầu và dự thầu thì làm sao được thanh toán.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| mynk0209 Đăng lúc 24/9/2020 11:33 | Xem tất
cuongbeewy gửi lúc 23/9/2020 12:00
Điều chỉnh TKBVTC nhưng có làm thay quy mô đầu tư dẫn đến thay đổi dự toán thì ph ...

Nếu đấu thầu lại, nhà thầu đã trúng thầu sẽ như thế nào? Họ có quyền kiện không? Khi mà họ đã tuân thủ theo đúng HSMT ban đầu và trúng thầu.
Còn thực ra, khi triển khai thi công thì không ngại. Họ sẽ thi công theo TKBVTC phê duyệt và ký PLHĐ điều chỉnh tương ứng.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

nvquang118 Đăng lúc 28/9/2020 15:53 | Xem tất
Tình huống đơn giản và bác Fubi đã kết luận chuẩn rồi.
Cơ mà sao chủ đầu tư triển khai lủng củng thế chứ. cái gì đẻ trước, cái gì đẻ sau thì cân nhắc chứ ai lại đẻ vỡ kế hoạch thế kia.
Mọi thứ án tại hồ sơ rồi, bút sa là kiểu gì gà cũng toạch. đã trót chửa và đẻ rồi. Vấn đề là cơ quan có thẩm quyền giải quyết có cho nhau cơ hội sửa ko để mang ra bàn và tính

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 28/9/2020 22:52

Số người tham gia 2Thưởng +5 Thanked +3 Thu lại Lý do
mynk0209 + 2 Thực tiễn. Cám ơn!
fubi + 5 + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| mynk0209 Đăng lúc 29/9/2020 12:58 | Xem tất
nvquang118 gửi lúc 28/9/2020 15:53
Tình huống đơn giản và bác Fubi đã kết luận chuẩn rồi.
Cơ mà sao chủ đầu tư triể ...

Thực tế, CĐT vẫn ký hợp đồng 19/1/2017 với nhà thầu P rồi, QĐ phê duyệt điều chỉnh TKBVTC ngày 09/1/2017 thì vẫn thế. Bây giờ, có thể ký PLHĐ điều chỉnh dựa trên QĐ phê duyệt ngày 09/1 kia cho hợp đồng ngày 19/1 này ko?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

nvquang118 Đăng lúc 5/10/2020 11:57 | Xem tất
mynk0209 gửi lúc 29/9/2020 12:58
Thực tế, CĐT vẫn ký hợp đồng 19/1/2017 với nhà thầu P rồi, QĐ phê duyệt điều chỉ ...

Mấu chốt là khi ban hành QĐ điều chỉnh TK BVTC đã làm thay đổi về nội dung, phạm vi, quy mô, phương án xây dựng, tiên lượng khác không còn phù hợp so với nội dung trong HSMT đã được phê duyệt và phát hành.  Bác Fubi đã phân tích rồi đó bạn. Theo quy định là đủ điều kiện hủy thầu theo nội dung Điều 17, Luật ĐT nhưng CĐT ko dừng thầu mà tiếp tục phê duyệt KQ LCNT, ký HĐ.
Chủ đầu tư nên kiểm tra cân nhắc nội dung này trước khi quyết định về thủ tục điều chỉnh TK BVTC. Mọi thay đổi về thiết kế, phạm vi công việc (nếu có) thì nên được thực hiện trước thời điểm đóng thầu (đủ điều kiện thời gian làm các thủ tục phê duyệt điều chỉnh thay đổi nội dung HSMT, gia hạn thời gian chuẩn bị HSDT). Tỉnh táo thì nên lùi thủ tục phê duyệt điều chỉnh TK BVTC sau khi phê duyệt KQ LCNT. Khi ký kết HĐ xong xuôi rồi thì trên cơ sở nội dung điều chỉnh TK BVTC đã được duyệt điều chỉnh, các bên thương thảo, ký kết PLHĐ triển khai bình thường

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| mynk0209 Đăng lúc 5/10/2020 15:54 | Xem tất
nvquang118 gửi lúc 5/10/2020 11:57
Mấu chốt là khi ban hành QĐ điều chỉnh TK BVTC đã làm thay đổi về nội dung, phạm  ...

Xin cảm ơn. Mình hiểu vấn đề này. Đang tìm cách tháo dỡ cùng CĐT bạn ah. Vì thực tế mọi thứ đã y án rồi.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

HanhThuan Đăng lúc 12/3/2021 11:40 | Xem tất
mynk0209 gửi lúc 5/10/2020 15:54
Xin cảm ơn. Mình hiểu vấn đề này. Đang tìm cách tháo dỡ cùng CĐT bạn ah. Vì thực ...

Làm đẹp hồ sơ, cẩn thận tội thông đồng đó bạn. CĐT sai lè lè ra rồi đấy, quản lý dự án mà thế a

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 14/4/2024 05:03 , Processed in 0.113595 second(s), 24 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Kiso Comsenz Inc.