XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 16324|Trả lời: 19
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Hiểu rõ về: "Bảng mã", "Font chữ", "Kiểu gõ" và Th

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Tôi không hiểu sao trong cùng một Nước mà ở mỗi miền lại có cách dùng Bảng Mã và Font chữ khác nhau, Miền Bắc thì dùng Bảng Mã  TCVN3(ABC), Font ".VNI"; còn miền Nam thì dùng Bảng Mã "Vni Windows", Font "VNI.". Chi vậy ??? Tự nhiên làm khó khăn ra, dẫn đến việc sử dụng dữ liệu đồng nhất trên mọi miền là vô cùng không khả thi .

Đã có ai giống như tôi chưa, tìm thấy một mẫu văn bản (Hợp đồng, Tờ trình, quyết định, biên bản...): Luôn luôn phải đổi về cho đúng Font của mình rồi thì mới làm việc được . Chưa kể, có người đưa lên 1 mẫu văn bản cứ như con chó vừa da đốm, vừa bị ghẻ lở ...vì trong 1 văn bản có khi đoạn Cộng Hòa Xã Hội... thì là bảng mã TCVN3, xuống dưới phần căn cứ thì lại là Vni Windows, rồi tiếp tục phần nội dung là Unicode....Trời ơi, thà 1 loại bảng mã còn chuyển được nguyên văn bản, đằng này chả lẽ ngồi chuyển từng đoạn ???? Mà không chuyển thì nó ức chế lắm chịu không được.....

Thật là một sự ngớ ngẩn vô cùng, lãng phí thời gian và tiền bạc vào chuyện đổi Font là vô ích, là đi lùi với sự tiến hóa, là phân biệt vùng miền....

Tại sao chúng ta không dùng 01 Bảng mã duy nhất: UNICODE

Ưu điểm của bảng mã UNICODE (Theo Unikey là bảng mã UNICODE dững sẵn):
- Không cần cài thêm Font (Trừ khi bạn cần một vài kiểu lạ, phục vụ cho việc dùng Photoshop....). Việc này làm cho máy bạn nhẹ đến 20%, vì khi máy tính khởi động sẽ quét qua 1 lượt tất cả các Font trong máy rồi mới làm việc....
- Tất cả các máy đều có Font hổ trợ bảng mã UNICODE, như vậy việc trao đổi tài liệu, văn bản trong cả nước là thống nhất. Đúng như tôn chỉ của Bác Hồ "Thống nhất hai miền Nam Bắc".
- Chưa kể vấn đề hội nhập quốc tế sau này còn nhiều cái hay....

Đã từ rất lâu rồi, chắc cũng đã 9-10 năm nay tôi từ khi còn đi học đã sử dụng Bảng mã UNICODE để làm bài tập, thuyết trình...Cho đến khi đi làm tôi vẫn dùng bảng mã UNICODE, đến những gì tôi chia sẻ trên mạng vẫn là UNICODE, chưa một ai, chưa lần nào mọi người hỏi tôi :"Anh ơi, sao máy em đọc Font không được"; "Bạn à, cái này của bạn bị lỗi Font rồi"....

Điều tôi nói ra trên đây để chỉ cho các bạn thấy rằng. Tôi đang mong muốn được sự thống nhất toàn diện về Bảng mã, ở đây tôi muốn các bạn dùng bảng mã UNICODE. Tôi mong muốn nhưng tài liệu các bạn khi chia sẽ hoặc sử dụng từ bây giờ nên chuyển về UNICODE hết đi.

Ai đồng ý để Nhà XD360 đi theo hướng tiên phong trong việc chuẩn hóa văn bản này thì Like, Share và nêu ý kiến bên dưới nhé !!!  

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 4.2 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
Cái này thì cũng không phức tạp lắm  Đăng lúc 11/5/2013 16:42
ok bác đã đánh đúng vào tâm lý của nhân viên văn phòng chúng ta rồi đấy ! ủng hộ hết mình.  Đăng lúc 7/5/2013 11:35
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 22/4/2013 16:21
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 11/4/2013 15:21
Bác ơi công nhận là bác gãi đúng chỗ ngứa rồi.Tuy nhiên với thực tế là người ta đa phần đi coppy và nhặt nhạnh trên mạng,của người khác nên khó sửa lắm.   Đăng lúc 16/3/2013 07:53

Số người tham gia 18Uy Tín: +37 Thưởng +32 Thanked +15 Thu lại Lý do
vmphu1992 + 2 + 2 + 1
pham_m11 + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
ndunghuong + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
vcnguyen + 3
ctgttpk45 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
bibogt Đăng lúc 13/3/2013 09:56 | Chỉ xem của tác giả
Mình cũng đã tìm cái Font VNtime toát mồ hôi hột (Không phải là font: .vntime; VNItime). Kinh khủng thật!

Nếu chuyển hết tất cả tài liệu về chuẩn UNICODE thì còn gì bằng nữa. Nhưng mình thấy để chuyển tất cả các tài liệu trên thư viện về UNICODE hết thì chắc là không khả thi lắm. Vì nó quá nhiều, trong từng văn bản thì mỗi đoạn văn dùng một font khác nhau.
Chi bằng, chúng ta hướng dẫn cách chuyển font về UNICODE và Upload những font theo từng tài liệu mà thành viên tải về không đọc được (thành viên sẽ có ý kiến bằng cách comment trên chính tài liệu đó) thì sẽ khả thi hơn.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
trong mọi vấn đề sẽ sử dụng bảng mã UNICODE  Đăng lúc 13/3/2013 10:16
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Không phải chúng ta thực hiện chuyển hết, mà là chúng ta thay đổi suy nghĩ để từ nay, ngay hôm   Đăng lúc 13/3/2013 10:15

3#
jimhawkins Đăng lúc 13/3/2013 10:26 | Chỉ xem của tác giả
ước gì có phần mềm chuyển qua lại giữa các font với nhau.chứ mỗi lần chuyển phải gõ mỏi cả tay

Đánh giá

Nếu dùng Unikey, ở bất cứ cửa sổ nào nhấn "Ctrl+Shift+F6" để gọi công cụ chuyển mã !!!  Đăng lúc 13/3/2013 10:37
Dùng Unikey bấm phím tắt "Ctrl + F6" là có tính năng chuyển mã đấy.  Đăng lúc 13/3/2013 10:27

4#
atuanxd Đăng lúc 13/3/2013 10:33 | Chỉ xem của tác giả
mình rất đồng ý với ý kiến này.
lâu nay khi nhận File DT của các bạn gởi mình phải mất động tác chuyển Font về unicode mới có thể hướng dẫn thêm được.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

5#
fubi Đăng lúc 13/3/2013 10:55 | Chỉ xem của tác giả

* Topic rất thiết thực:
- Chủ đề tưởng đã cũ nhưng lại luôn luôn mới vì trên thực tế cho đến nay mình đã thấy rất nhiều tình cảnh éo le về vấn đề cùng 1 văn bản gồm "tạp pí lù" các loại bảng mã khác nhau.
- Chưa hết, tình trạng phổ biến hơn là: khi tải tài liệu về, vô số bạn hay viết hỏi: "font chữ bị lỗi, chữ loằng ngoằng không đọc được, đề nghị up lại file đi" hoặc tệ hơn là "chửi xéo": chia sẻ file đểu đề nghị ban nick.

* Nguyên nhân của các vấn đề trên chỉ đơn giản là:
- Phần đông đều không hiểu rõ và phân biệt rạch ròi về: "Bảng mã", "Font chữ", "Kiểu gõ".
Chính vì vậy, khi đứng lớp chuyên đề xây dựng, tôi thường "mở hàng" bằng bài học đầu tiên là: "Phân biệt và hiểu rõ: Bảng mã, font chữ, kiểu gõ" để đọc được và viết văn bản, file đúng chuẩn.

* Xin chia sẻ với cộng đồng đại gia đình xaydung360 về kiến thức "Phân biệt và hiểu rõ: Bảng mã, font chữ, kiểu gõ" để đọc được và viết văn bản, file đúng chuẩn như sau (mình chia sẻ theo văn phong bình dân, những người không hiểu gì về cấu trúc máy tính, IT chỉ là người sử dụng đơn thuần):

1. Bảng mã và fon chữ:
- Bảng mã: đại loại là 1 tập hợp nhiều font chữ (hay còn gọi là kiểu chữ) khác nhau.
Tức cùng 1 bảng mã sẽ có nhiều font chữ khác nhau.
- Có rất nhiều bảng mã khác nhau. Bảng mã giống như 1 phân nhóm lớn chứa nhiều font chữ cùng 1 thuộc tính (cấu trúc trong máy tính).
* Vậy có các loại bảng mã nào phổ biến và cách phân biệt font chữ thuộc bảng mã nào?:
+ Bảng mã TCVN3 (hay còn gọi là Bảng mã ABC): gồm tập hợp nhiều Font chữ (kiểu chữ) có tên bắt đầu bởi ký tự: ".Vn" hoặc ".VN":
Ví dụ: .VnTime (đây là kiểu chữ thường) và .VNTimeH (đây là kiểu chữ Hoa) v.v...
Bảng mã này trước đây phổ biến ở miền Bắc. Kèm với nó là phần mềm giúp gõ được chữ tiếng Việt trên máy tính là phần mềm ABC.
+ Bảng mã Vni:  gồm tập hợp nhiều Font chữ (kiểu chữ) có tên bắt đầu bởi ký tự: "Vni".
Ví dụ: VniHelvetica, Vni-Aptima  v.v...
Bảng mã này trước đây phổ biến ở miền Nam. Kèm với nó là phần mềm giúp gõ được chữ tiếng Việt trên máy tính là phần mềm Unikey.
+ Bảng mã Vietware X: gồm tập hợp nhiều Font chữ (kiểu chữ) có tên bắt đầu bởi ký tự: "Vn"
Ví dụ: VnArial, VnTimes New Roman..v.v...
Bảng mã này trước đây phổ biến ở miền Trung. Kèm với nó là phần mềm giúp gõ được chữ tiếng Việt trên máy tính là phần mềm Vietware.
+ Bảng mã Unicode: tập hợp nhiều Font chữ (kiểu chữ) không có các ký tự đầu tiên như các bảng mã trên. Thường do nước ngoài sáng tác.
Ví dụ: Arial, Verdana...v.v...
Bảng mã này là chuẩn quốc tế. Việt Nam đang thống nhất theo chuẩn bảng mã này. Mọi phần mềm đánh tiếng Việt trên máy tính hiện nay đều hỗ trợ tính năng để gõ được bảng mã Unicode thành tiếng Việt.

2. Áp dụng phần mềm gõ tiếng việt trên máy tính:
* Câu hỏi: Bảng mã loạn xì ngầu, font chữ nhiều loại như vậy thì gõ tiếng việt như thế nào?
* Đáp: Bạn làm các bước sau:
- B1: xem trong văn bản (word hay excel, hay bất kỳ phần mềm nào đó mà bạn cần gõ tiếng Việt vào đấy...) font chữ bạn đang chọn cho văn bản có tên là gì? Ví dụ: Arial hay VnTimes New Roman hay VniHelvetica hay .VnTime v.v...
- B2: dựa vào các ký tự nhận biết phân biệt bảng mã đã nói ở trên để biết được loại font mà bạn đang dùng cho văn bản, cho tài liệu bạn đang làm thuộc nhóm Bảng mã nào.
- B3: mở bất kỳ phần mềm gõ tiếng việt nào mà bạn đang dùng, hãy kích chọn đúng Bảng mã mà bạn đã xác định ở B2.
- B4: chọn kiểu gõ mà bạn thích. Có 2 kiểu gõ tiếng Việt phổ biến (mọi phần mềm gõ tiếng Việt đều có):
+ gõ kiểu Telex (chữ kết hợp chữ thành dấu: ví dụ AA = Â. Phổ biến ở miền Bắc và miền Trung.
+ hay gõ kiểu Vni (chữ kết hợp số = chữ có dấu ví dụ: A1 = Á). Phổ biến ở miền Nam vì hay dùng gõ vừa Tiếng Anh, vừa Tiếng Việt (gõ tiếng Anh mà 2 chữ AA liền nhau thì thành chữ Â bất tiện, nên dùng kiểu gõ Vni tiện hơn, nhưng thích gõ tiếng Việt lúc nào cũng được, không phải đặt lại chức năng phần mềm gõ tiếng Việt).
* Lưu ý: Nếu dùng font thuộc Bảng mã này, mà bạn lại kích chọn trong phần mềm gõ tiếng việt loại bảng mã khác thì không bao giờ gõ ra được chữ Tiếng Việt trong file của bạn.

3. Cách để đọc được file tiếng việt mà bạn thấy chữ loằng ngoằng:
Nguyên nhân chủ yếu:
- Máy tính của bạn không có loại font chữ mà tài liệu đã sử dụng.
1. Bước 1: Đưa con trỏ chuột vào vùng văn bản. Nhìn vào ô font chữ để xem tên của font chữ đó là gì.
2. Bước 2: dựa vào cái tên font chữ ở trên chúng ta sẽ biết được nó thuộc loại bảng mã nào (theo cách phân biệt ở trên).
3. Bước 3:
- Chọn văn bản và định dạng lại bằng bất cứ loại font CÙNG BẢNG MÃ mà trên máy tính bạn đang có. Lúc đó tiếng việt văn bản sẽ hiện ra dọc được.
- Tìm và Cài thêm các loại font Bảng mã mà máy bạn chưa có.
4. Bước 4: đọc văn bản OK thôi.

4. Thống nhất bảng mã:
- Bảng mã unicode (mà đơn cử là 2 font "Arial" và "Time New Roman") bất cứ máy tính nào cũng có sẵn. Nên nếu văn bản dùng bảng mã Unicode thì máy nào cũng đọc được.
Còn các Bảng mã Việt Nam (TCVN3, Vietware, Vni..) thì có máy cài có máy không.
- Để hội nhập quốc tế, để gửi file cho những người bạn ở nước ngoài  (họ k có font chữ tiếng Việt đâu nhé), khác vùng miền đọc được tiếng Việt dễ dàng, nên chúng ta sớm chuẩn hóa trong mọi văn bản, tài liệu, file, mail, bản vẽ... dùng toàn bộ Unicode nhé.
Đừng để tình trạng file bạn gửi đi để rồi người nhận lại mất công phản hồi: này bạn ơi, file bạn chữ loằng ngoằng không đọc được. Rồi bạn lại mất công đi giải thích hoặc lại chuyển mã... tốn thời gian lãng phí công sức tiền bạc.

Thân ái!

Số người tham gia 2Uy Tín: +6 Thưởng +5 Thanked +2 Thu lại Lý do
xuantrungluong + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
ddhauxd + 3 + 2 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

6#
jimhawkins Đăng lúc 13/3/2013 11:02 | Chỉ xem của tác giả
jimhawkins gửi lúc 13/3/2013 10:26
ước gì có phần mềm chuyển qua lại giữa các font với nhau.chứ mỗi lần chuyển phải gõ ...

h mới phát hiện ra.cảm ơn anh Bình nhiều.kaka.đỡ tốn 1 mớ thời gian cho bài thuyết minh

7#
huynhbinh Đăng lúc 13/3/2013 11:51 | Chỉ xem của tác giả
Năm 2001, Nhà nước ta cũng đã ban hành Tiêu chuẩn TCVN 6909:2001 quy định sử dụng mã UNICODE rồi đấy và để hiện thực hoá, thống nhất hoá thì Bộ Nội vụ cũng ban hành Thông tư 01/2011/TT-BNV ngày 19/01/2011 hướng dẫn thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản hành chính yêu cầu sử dụng bộ mã UNICODE rồi.Nhưng người ta vẫn theo lối mòn cũ, không chịu làm theo thôi đấy các bạn ạ.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 11/4/2013 15:23
Tôi có thắc mắc thì các bạn ấy bảo in ra đọc được là ok rồi. haizzzzzzzz. pó tay với những bạn như thế nhỉ  Đăng lúc 15/3/2013 09:27
Mặc dù công việc chính của các bạn Chuyên viên ấy là soạn thảo văn bản. Chung quy lại cũng ở cái thói làm việc và suy nghĩ hời hợt của một số phần tử.  Đăng lúc 15/3/2013 09:25
Haizz. Đến như tôi bây giờ đang tiếp xúc và làm việc với các "CHUYÊN VIÊN" quản lý nhà nước mà khi nhận file văn bản của các bạn ấy còn "tạp pí lù"   Đăng lúc 15/3/2013 09:22
Chỉ dành cho các đơn vị Nhà nước hoặc cơ quan công quyền thôi. Còn ở ngoài người ta đâu biết gì về các quy định đó đâu.  Đăng lúc 13/3/2013 13:56

8#
huynhbmt85 Đăng lúc 13/3/2013 16:56 | Chỉ xem của tác giả
MÌnh đã và đang xài UNICODE từ rất lâu rồi, trong làm việc với đối tác mình cũng yêu cầu phải là UNICODE. VN muốn tạo ra sự khác biệt nhưng khác biệt chả giống ai

9#
dinhhien1976 Đăng lúc 13/3/2013 18:51 | Chỉ xem của tác giả
Mình cũng sử dụng bảng mã UNICODE
Và khi gặp các tài liệu có nhiều loại bảng mã nhiều loại Font chữ khác nhau mình sử dụng 2 công cụ chuyển đổi về theo ý của mình.
Chứ sử dụng Ctr+Shift+F6,Ctr+Shift+F9 chỉ sử dụng với tài liệu có 1 loại bảng mã thôi, chứ có nhiều loại thập cẩm thì cũng mết lắm.Mình đã Up lên thư viện 2 ứng dụng chuyển cho Word và Excel theo link bên dưới.
http://www.xaydung360.vn/thuvien ... ad&tid=16985&extra=

Đánh giá

Đã test chỉ cần bấm ctrl+Q là xong..........  Đăng lúc 13/3/2013 19:38
Phần mềm hay anh em tải về dùng đi !  Đăng lúc 13/3/2013 19:36

Số người tham gia 2Uy Tín: +5 Thưởng +7 Thanked +2 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 5 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
trananhtu.xd + 2 + 1 Cảm ơn anh đã chia sẻ

Xem tất cả

10#
ddhauxd Đăng lúc 13/3/2013 19:45 | Chỉ xem của tác giả
Các phần mềm dự toán hiện nay cũng chưa sử dụng thống nhất bảng mã Uincode nên gây nhiều phiền toái khi trao đổi làm việc giữa các vùng miền. Việc thống nhất sử dụng bảng mã Unicode trong văn bản, phần mềm............là hợp lý

11#
Bắc Đăng lúc 14/3/2013 07:26 | Chỉ xem của tác giả
Cái này em làm thường xuyên...Dùng "ĐẢO BẢNG MÃ" có trong Unikey...hjhj

12#
ts2t6789 Đăng lúc 14/3/2013 11:28 | Chỉ xem của tác giả
Cái này theo em khi vào từng cơ quan, nên thống nhất với nhau về sử dụng font.
Công ty trước đây của em, thời gian đầu vào công ty mấy ae thống nhất luôn với nhau là dùng Unicode và quy định luôn cỡ chữ hợp lý. đỡ rắc rối không cần thiết trong quá trình làm việc.

13#
csslna Đăng lúc 14/3/2013 14:03 | Chỉ xem của tác giả
Nói đến chuyện ko thống nhất mình nhớ đến câu chuyện: Xin giấy xác nhận (đang học tại trường A, B,C ...) mà mọi nơi mỗi kiểu. Mình học ở trong Nam xin giấy xác nhận ở trong này gửi về ngoài quê miền Trung...nhưng không được. Lý do: Giấy xác nhận khác mẫu ngoài này = kết quả làm lại chạy tới chạy lui, tốn công sức và thời gian nhưng không kịp thời gian

14#
nguyenvinhok Đăng lúc 14/3/2013 17:03 | Chỉ xem của tác giả
Văn bản nhà nước ban hành dùng font Unicode. Nên bọn mình cũng chuyên theo Font này. Gửi các bạn phần mềm chuyển đổi font mình hay dùng. Khoảng 98%.
UOffice.rar (1.09 MB, Lượt tải về: 4136)

15#
tranhoe Đăng lúc 19/3/2013 11:35 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 13/3/2013 10:55
* Topic rất thiết thực:
- Chủ đề tưởng đã cũ nhưng lại luôn luôn mới vì trên th ...

+ Đính chính lại như thế này A fubi:
"Bảng mã Vietware X: gồm tập hợp nhiều Font chữ (kiểu chữ) có tên bắt đầu bởi ký tự: "VN"
Ví dụ: VNarial, VNtimes New Roman..v.v.."

+ Mình bổ sung thêm 1 loại bảng mã nữa cũng hay dùng ở miền Trung trước đây:
Bảng mã Vietware F: gồm tập hợp nhiều Font chữ (kiểu chữ) có tên bắt đầu bởi ký tự: "SVN"
Ví dụ: SVNarial, SVNarial H, SVNtimes New Roman, SVNtimes New Roman H..v.v.. Font chữ có đuôi H là thể hiện chữ hoa. Font chữ không có đuôi H là thể hiện chữ thường.

Số người tham gia 1Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 5 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

16#
nguyencuong.vna Đăng lúc 21/3/2013 16:44 | Chỉ xem của tác giả
jimhawkins gửi lúc 13/3/2013 10:26
ước gì có phần mềm chuyển qua lại giữa các font với nhau.chứ mỗi lần chuyển phải gõ ...

sử dụng công cụ của Unikey có thể chuyển cả đoạn văn bản từ font này sang font khác đó bạn tuy nhiên vẫn có thể bị lỗi VD như i -> I...

nguyencuong.vna trong 21/3/2013 16:48 đã trả lời thêm:
thông tu số: 01/2011/TT-BNV của Bộ nội vụ v/v hướng dẫn thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản hành chính đó. Trong đó nó có quy định về font chư và cách trình bày những văn bản rất cụ thể từ cỡ chữ căn dòng căn lề in thương hay in hoa .... Cơ quan của mình đang áp dụng thông tư đó.

17#
silictoong Đăng lúc 23/3/2013 09:38 | Chỉ xem của tác giả
Em thấy cách dùng Unikey là phổ biến nhưng lại khó khăn đối với những văn bản được viết bằng nhiều loại mã.
Có 1 cách đơn giản hơn để làm điều đó là dùng UOffice 2.0.Các bác tham khảo ở trang http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?11903-1-click-convert-toan-van-ban-sang-TV-Unicode-ngay-ca-Office-2013-D
Em đã dùng với loại văn bản nhiều mã và thấy rất ok.
Các bác cho ý kiến với.

18#
vudoanthap Đăng lúc 25/3/2013 08:13 | Chỉ xem của tác giả
Em đồng ý, cái này nhà nước cũng có quy định về văn bản rồi đó anh như bạn huynhbinh đã nói. Cái này bên cty em cũng có ra mẫu văn bản chung cho cty, quy đinh dùng bảng mã font unicode, thống nhất. Em cũng thích điều này mọi người làm việc khi cần lấy văn bản sửa không cần chuyển mã và không có chuyện mỗi đoạn 1 loại font.

19#
longtroc Đăng lúc 28/3/2013 19:08 | Chỉ xem của tác giả
Keke, mỗi đọn một mã font vì copy của mỗi nôi một chút

longtroc trong 28/3/2013 19:09 đã trả lời thêm:
Ctrl+Shift+f6

20#
tuphung.td Đăng lúc 11/5/2013 11:17 | Chỉ xem của tác giả
Chuyển mã Tiếng Việt bằng Unikey

Việc định dạng và trình bày bài viết bằng những phông chữ khác nhau cho thêm phần ấn tượng là việc rất thường xuyên cho những ai sử dụng máy tính, nhưng cũng khá nhiều người không quen với khái niệm mã tiếng Việt nên lắm lúc định dạng phông chữ này phông chữ nọ ngờ đâu nó thành tiếng Ả Rập lăng quăng chứ không được như ý chúng ta muốn, nguyên nhân là do ta chưa dùng đúng mã tiếng Việt dùng cho phông chữ đó, cho nên mới xảy ra hiện tượng ấy.
Thí dụ như bạn có một tài liệu lấy trên web hoặc bài viết nào đó lấy trên blog về bằng phông chữ Times New Roman hoặc Verdana hoặc Arial, tức là dùng mã Unicode. Bây giờ bạn muốn định dạng lại tài liệu ấy bằng phông chữ .vntime, như font TCVN chẳng hạn. Sau khi chọn và đổi font, bạn thấy chữ lung tung chứ chẳng phải là chữ Việt nữa. Thế thì phải làm sao bây giờ? Chẳng lẽ gõ lại văn bản từ đầu? Tất nhiên là không cần phải làm thế vì Unikey sẽ giúp ta làm chuyện đó một cách nhanh đến không ngờ, vì trong Unikey có thêm tiện ích chuyển mã Tiếng Việt bằng clipboard, thế mà lâu nay lắm khi chúng ta không để ý tới.
Đây là một tiện ích rất hay của Unikey, có thể chuyển qua lại hàng chục bảng mã tiếng Việt khác nhau mà vẫn có thể giữ nguyên định dạng như Bold hoặc Italic ở tài liệu nguồn.
Theo thí dụ trên, như bạn đã biết, tài liệu gốc dùng mã Unicode (phông chữ Times New Roman), bạn muốn chuyển sang phông chữ TCVN chẳng hạn,
Để làm được điều này, thí dụ như bạn đã mở tài liệu ấy ra trong Winword chẳng hạn, trước hết bạn nhấn Ctrl+A để chọn hết văn bản Unicode, sau đó nhấn Ctrl+C để copy những gì đã chọn vào bộ nhớ (clipboard).
Kế tiếp, bạn chạy chương trình Unikey, nếu chạy rồi thì bạn sẽ thấy biểu tượng chữ V hoặc chữ E nằm ở System tray. Bạn nhấn Ctrl+Shift+F6 để mở công cụ Unikey Toolkit ra. Trong thí dụ nêu trên, bạn chọn khung mã Nguồn là Unicode, bạn muốn chuyển sang mã TCVN thì bạn chọn khung mã Đích là TCVN, sau đó bạn nhấn nút Chuyển mã là xong, những gì đã copy trong bộ nhớ đã được chuyển mã.
Sau đó, bạn mở một trang văn bản mới trong Word, nhấn Ctrl+V để dán bộ nhớ (clipboard) vào, có thể bạn sẽ thấy các chữ lăng quăng nhưng không sao đâu, bạn cứ yên tâm chọn tất cả các chữ lăng quăng đó lại rồi định dạng thành phông chữ .vntime thế là xong. Bạn có thể định dạng thêm bớt tùy ý. Từ ví dụ này, bạn có thể chuyển từ mã này sang mã khác một cách dễ dàng, thí dụ như bạn có bài viết trong máy tính dùng phông chữ VNI, bạn có thể chuyển cái rụp sang Unicode rồi copy/paste đưa vào entry trên blog một cách rất nhanh chóng và chính xác.

tuphung.td trong 24/5/2013 11:11 đã trả lời thêm:

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 4/5/2024 03:22 , Processed in 0.208696 second(s), 26 queries .