XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 18013|Trả lời: 12
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Hỏi về cách xác định thi công các loại móng và phương pháp đào móng.

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Anh chị cho em hỏi là cần những thông số nào mà ta có những biện pháp đào và thi công móng à.
Em nghĩ đây là kiến thức cơ bản của dân xây dựng ( em bên KTXD ) nhưng em vẫn còn mơ hồ và mong lung về vấn đề này ạ.
Em cũng search và tham khảo 1 số tài liệu trên web nhưng thấy họ giải thích có thấy lang mang và dùng ngôn từ khoa học quá.
Em hỏi là :
Khi thi công có mấy cách đào đất, đựa vào đâu để áp dụng các cách đào đó ( em thấy có đào độc lập , đào dãy , nhưng không biết khi nào nên áp dụng các kiểu đào này )
Thi công móng thì có : Móng đơn , móng băng , móng cọc... ( nhiều loại móng nữa nhưng em nghĩ phổ biến thì 3 loại này).
Vậy em hỏi 3 khái niệm 3 loại móng này là sao ạ ( có hình minh họa càng tốt ạ ).
Điều kiện nào để áp dụng thi công 3 loại móng.
PS: trong định mức 1776 em chỉ thấy có công tác đào móng băng và đào móng cột, trụ, hố kiểm tra chứ không thấy công tác đào móng đơn ở đâu.
Em là sinh viện, vẫn còn mơ hồ và các công tác thi công này lắm ạ, mong các anh chị giúp đõ với ạ.

Đánh giá

Bạn tìm quyển giáo trình thi công cơ bản bên thư viện về đọc sẽ có đầy đủ các thắc mắc của bạn  Đăng lúc 19/10/2012 10:16

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
nguyenhaita Đăng lúc 19/10/2012 11:07 | Chỉ xem của tác giả
Bài được nguyenhaita sửa lúc  19/10/2012 11:12

Bài được nguyenhaita sửa lúc  19/10/2012 11:11

Bài được nguyenhaita sửa lúc  19/10/2012 11:09

mình vẽ sơ bộ 2 loại móng băng  và móng đơn còn móng cọc là ép cọc xong đổ móng lên trên

Số người tham gia 4Uy Tín: +7 Thưởng +7 Thanked +4 Thu lại Lý do
tongochuy + 1 Thực tiễn. Cám ơn!
nguyenlongquan + 1 + 1 + 1
BeLongTo + 3 + 3 + 1
PINPO + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

3#
 Tác giả| BeLongTo Đăng lúc 19/10/2012 13:39 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn anh , em phần nào cũng hình dung được hình dạng của nó như thế nào rồi, nhưng mà điều kiện áp dụng thì chưa rõ lắm.Cụ thể áp dụng dựa trên những thông số kĩ thuật nào ạ.
Em qua bên thư viện tìm rồi mà sao không thấy gì hết.
Lên mạng tìm thì nó cứ nói chung chung như : móng đơn áp dụng cho các công trình   tải trọng vừa và  nhỏ như: nhà cấp 4 , nhà dân dụng.... móng cọc thì áp dụng cho các công trình lớn, tải trọng lớn, công trình công cộng...

Đánh giá

Bạn học năm mấy?  Đăng lúc 19/10/2012 15:21

4#
vudoanthap Đăng lúc 19/10/2012 14:08 | Chỉ xem của tác giả
Bài được vudoanthap sửa lúc  19/10/2012 14:09

Bạn nhìn trên hình của bạn nguyenhaita thì sẽ thấy là móng băng người ta sẽ đào thành dãy (hay rãnh cũng được). Móng đơn thì ngươi ta đào độc lập trong trường hợp đất thừa giữa các hố móng >=80cm, nếu nhỏ hơn 80cm thì người ta đào nốt chỗ còn thừa bạn nhé, cái này tùy thuộc vào biện pháp thi công móng đưa ra. Còn đào ao sẽ áp dụng cho trường hợp móng bè hay móng băng giao thoa mà đất thừa giữa các dãy đào nhỏ hơn 80cm. Bạn chịu khó xem thêm trong sách hoặc giáo trình về kỹ thuật thi công bạn sẽ  biết. P/s: do không có nhiều thời gian nên không up hình nên cho bạn xem được.

5#
Bắc Đăng lúc 19/10/2012 14:45 | Chỉ xem của tác giả
BeLongTo gửi lúc 19/10/2012 13:39
Cảm ơn anh , em phần nào cũng hình dung được hình dạng của nó như thế nào rồi, nh ...

Quái lạ..Kinh tế xây dựng thì kinh tế xây dựng...chẳng lẽ ko học bộ môn Nền móng bao giờ???

6#
boy_abc10 Đăng lúc 19/10/2012 15:24 | Chỉ xem của tác giả
Bài được boy_abc10 sửa lúc  19/10/2012 15:25

Em chỉ có định nghĩa các loại móng thôi,anh xem tham khảo coi:
"       Móng tự nhiên: Là các loại móng đã được hình thành trong tự nhiên mà không cần phải tác động, đào bới, gia cố, bản thân nó đã đủ khả năng chịu lực cho công trình; do công trình năm trên địa điểm có đất cứng, rắn chắc hoặc các loại công trình đơn sơ (nhà tranh, nhà lá, nhà sàn, lều...), móng không phải chịu nhiều tải trọng.
        Móng đơn: là móng đỡ một cột hoặc một cụm cột đứng sát nhau có tác dụng chịu lực.
        Móng băng: có dạng một dải dài, có thể độc lập hoặc giao nhau (cắt nhau hình chữ thập), thuộc loại móng nông, là những móng xây trên hố đào trần, sau đó lấp lại, chiều sâu chôn móng khoảng dưới 3m, một số trường hợp có thể sâu 5m, dùng dể dỡ tường hoặc hàng cột.
        Móng bè: trải rộng dưới toàn bộ công trình để giảm áp lực của công trình lên nền đất. Đây là một loại móng nông, được dùng chủ yếu ở nơi có nền đất yếu, sức kháng nén yếu dù không hay có nước hoặc do yêu cầu cấu tạo của công trình.
       Móng cọc: Là các loại móng gồm có cọc và đài cọc, dùng để truyền tải trọng của công trình xuống lớp đất tốt đến tận sỏi đá nằm ở dưới sâu. Người ta có thể đóng, hạ những cây cọc lớn xuống các tầng đất sâu, nhờ đó làm tăng khả năng chịu tải trọng lớn cho móng. Ngày nay thường sử dụng cọc nhồi bê tông."

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
tongochuy + 1 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

7#
 Tác giả| BeLongTo Đăng lúc 19/10/2012 15:25 | Chỉ xem của tác giả
Dạ hồi trước em không thích học môn này lắm , sau này lên các năm về cuối thì lại thấy nó quan trọng mất rồi.
tài liệu với kiến thức hồi trước cũng như thoáng qua. Với lại khái niệm thì cứ lang mang dài dài.
hình minh họa không có.
Nên em mới lên đây hỏi ạ .
Cảm ơn các anh chị bây giờ em hình dung các loại móng ra sao rồi nhưng mà không biết điều kiện áp dụng móng như thế nào ?.
Móng băng , móng đơn , móng cọc dùng với loại công trình nào, có tiêu chí hay thông số kỹ thuật nào để xác định loại móng mà sẽ thi công không ạ ? ( em nghĩ là có nhưng cụ thể sao thì em chưa rõ , mong các anh chị chia sẽ kinh nghiệm )

Đánh giá

Do tính toán thiết kế quy định sẽ dùng móng nào là hợp lý nhất tùy theo điều kiện địa chất và mặt bằng thi công thực tế.  Đăng lúc 21/10/2012 12:39

8#
boy_abc10 Đăng lúc 19/10/2012 15:26 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 19/10/2012 14:45
Quái lạ..Kinh tế xây dựng thì kinh tế xây dựng...chẳng lẽ ko học bộ môn Nền móng b ...

Kinh tế xây dựng nhưng vẫn phải học mà a .còn nhiều môn khác bổ trợ cho lắm

9#
quyson Đăng lúc 21/10/2012 09:01 | Chỉ xem của tác giả
BeLongTo gửi lúc 19/10/2012 15:25
Dạ hồi trước em không thích học môn này lắm , sau này lên các năm về cuối thì lại  ...

thế thì e phải tìm hiểu từ đầu định nghĩa MÓng là cái gì và để làm gì? từ đó e sẽ hiểu

10#
fubi Đăng lúc 21/10/2012 12:58 | Chỉ xem của tác giả
boy_abc10 gửi lúc 19/10/2012 15:24
Bài được boy_abc10 sửa lúc  19/10/2012 15:25

Em chỉ có định nghĩa các loại móng th ...

Bạn bị mất căn bản trong kiến thức ở trường. Học xây dựng đều có học môn căn bản: NỀN VÀ MÓNG Trong giáo trình có hình minh họa và mô tả rất rõ rồi bạn.
Hãy đọc giáo trình sau hiểu ngay tức khắc: http://dc304.4shared.com/doc/8HF9f0L5/preview.html

Để tìm hiểu nhanh thì bạn xem hình sau:

1. MÓNG ĐƠN:

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

2. MÓNG BĂNG:

3. MÓNG BÈ:

4. MÓNG CỌC:
A. Cọc đóng BTCT:

Đánh giá

cái này e kiếm trên mạng..trong giáo trình của bọn e k có định nghĩa về mấy cái móng đó..thank a đã nhắc nhở  Đăng lúc 21/10/2012 13:22

11#
huynhminhtuyen Đăng lúc 21/10/2012 21:25 | Chỉ xem của tác giả
thi công thi ko pải trên sách vở mà pải từ thực tế áp lại trên sách vở
học nhiều cách giải quyết ở thục tế ban sẽ tốt hơn

12#
 Tác giả| BeLongTo Đăng lúc 22/10/2012 08:54 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 21/10/2012 12:58
Bạn bị mất căn bản trong kiến thức ở trường. Học xây dựng đều có học môn căn b ...

cái link mà anh fubi gửi sao em đọc thấy nó bị lỗi font chử nhỉ ?

Đánh giá

Máy bạn thiếu font.  Đăng lúc 22/10/2012 09:00

13#
Bắc Đăng lúc 22/10/2012 09:26 | Chỉ xem của tác giả
Bạn tìm quyển Nền móng của Nguyễn Hồng Quân về đọc nhé! Giáo trình của trường mình đấy.Đủ hết!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 8/5/2024 03:27 , Processed in 0.117523 second(s), 27 queries .