XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 5640|Trả lời: 8
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

kỹ năng trình bày văn bản - có phải đã bị bỏ quên????

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Đây có lẽ là kỹ năng mà dân xây dựng yếu nhất nhưng lại xem thường nhất, nếu bạn hỏi 1 sinh vên xây dựng về cách thức trình bày văn bản và kỹ năng sử dụng MS Word thì chắc chắn ít nhất 80% sẽ trả lời không biết và nếu có biết thì kỹ năng cực kém. Tôi học 5 năm trong trường ĐH Thủy Lợi Hà Nội, các môn chuyên ngành các thầy dạy rất kỹ nhưng kỹ năng để làm việc thì lại rất mơ hồ: năm đầu tiên học ngôn ngữ lập trình Pascal, đến năm cuối mới được học về AUTOCAD trong khi những đồ án từ năm thứ 3 đã cần vẽ trên CAD (nếu vẽ tay, các thày giáo không chấp nhận...???) còn word và excel thì tuyệt nhiên không có. Cuối cùng tới lúc sinh viên ra trường, đi làm thì mới tá hỏa đi học hoặc học 1 cách chắp vá, viết thuyết minh, tờ trình, đơn từ... thì mỗi người 1 phách, không theo 1 quy chuẩn nào cả.
  "CHUYÊN NGHIỆP" - đó là mục tiêu mà chúng ta theo đuổi, nhưng chuyên nghiệp thế nào khi ta coi thường những cái nhỏ nhất. Tôi có may mắn được nói chuyện với anh FUBI, được anh ấy chỉ bảo rất nhiều khiến tôi phải suy nghĩ, tự nhìn lại mình, nhìn lại tất cả các sản phẩm của mình và thấy xấu hổ với những gì mà ngày trước tôi tự hào: thuyết minh thì nham nhở, lúc thế này, lúc thế khác, các văn bản gửi cho các cơ quan Nhà Nước thì chẳng theo 1 quy phạm nào cả, tóm lại, thông qua bộ hồ sơ của mình, tôi thấy mình không có tính chuyên nghiệp nào cả. Thật đáng buồn!!!!
  Ngày hôm qua, tôi chia sẻ tâm sự này với 1 người bạn (anh ấy hiện đang công tác bên sở nội vụ), và anh ấy đã đưa cho tôi file quy định về thể thức trình bày văn bản của bộ nội vụ ban hành và bảo rằng: "nếu muốn chuyên nghiệp, hãy chuyên nghiệp từ cái nhỏ nhất, dễ nhất đã". Tôi cho rằng đó là 1 lời nhắc nhở chân thành và nghiêm khắc, cám ơn người bạn của tôi, anh đã giúp tôi thực hiện điều mà bấy lâu nay tôi nhớ nhưng vẫn chưa làm được: "hãy làm tốt nhất những việc nhỏ nhất"
  Xin chia sẻ với các bạn vài dòng tâm sự cùng file mà anh ấy đã gửi tôi. Chúc các bạn may mắn và thành công!!

01TT-BNV.pdf

980.1 KB, Lượt tải về: 2012

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 4.0
Rất hữu ích! Thanks!: 1.0
Rất hữu ích! Thanks!: 1
  Đăng lúc 19/11/2013 10:53
Hữu ích lắm! Thanks!: 3
  Đăng lúc 29/8/2012 21:23
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Cái này từ lúc mới vào làm em đã thành thạo rồi! Vì gặp cái ông bên văn phòng hay sửa dấu chấm dấu phảy quá, em tự ái nên đọc thu   Đăng lúc 7/3/2012 14:03
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
  Đăng lúc 7/7/2011 11:37

Số người tham gia 15Uy Tín: +25 Thưởng +28 Thanked +15 Thu lại Lý do
thanhlong06ql + 2 Thật thú vị! Thanks!
doviet1188 + 1
dinhmanh125 + 1 + 1 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
hoaphunghoang + 2 + 2 Bài hay quá. Cảm ơn!
ksnhanhuynh + 3 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
xuanquy Đăng lúc 7/7/2011 10:46 | Chỉ xem của tác giả
Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm Modern Language Association . Hiện tại đây là chuẩn trình bày văn bản của thế giới và nó cũng được ứng dụng trong việc trình bày văn bản , báo cáo , nghiên cứu khoa học cho các chương trình học thạc sĩ, tiến sĩ, của các trường nước ngoài tại Việt Nam. Video hướng dẫn sử dụng MLA cho word. http://www.youtube.com/watch?v=1PRb6557EmI

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
K biết tiếng Anh nên...bó tay  Đăng lúc 13/8/2012 10:29
  Đăng lúc 7/3/2012 14:03
  Đăng lúc 7/7/2011 10:48

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
ACCEN_sherven + 3 + 3 + 1 chia sẻ tuyệt vời, thank bạn xuanquy.

Xem tất cả

3#
fubi Đăng lúc 7/7/2011 10:50 | Chỉ xem của tác giả

Rất tâm đắc với bạn ACCEN_sherven

Tôi cũng rất tâm đắc với vấn đề của bạn ACCEN_sherven nêu ra. Và tôi cho rằng kỹ năng viết văn bản là 1 trong số kỹ năng quan trọng số 1 để trở thành 1 kỹ sư ngành Xd giỏi nghề, chuyên nghiệp, đẳng cấp và mới xứng đáng làm lãnh đạo.
Dưới đây là bài viết về nội dung này:
http://www.xaydung360.vn/diendan/forum-redirect-goto-findpost-ptid-943-pid-2635.html

bạn ACCEN_sherven rất chuẩn: "Hãy làm tốt nhất những việc nhỏ nhất" và đây là 1 trong số bí kíp nếu muốn thành công và thành danh trong nghề XD.

Đánh giá

Đăng lúc 19/11/2013 10:54
Giờ nhiều công ty theo Iso + các đơn vị nhà nước đều quy định hết mấy cái đó (từ thời TT 55/2005..).  Đăng lúc 7/7/2011 13:27

4#
tranhungdao12a3 Đăng lúc 7/3/2012 12:21 | Chỉ xem của tác giả
ACCEN_sherven gửi lúc 7/7/2011 10:06
Đây có lẽ là kỹ năng mà dân xây dựng yếu nhất nhưng lại xem thường nhất, nếu bạn ...

Không chỉ dân xây dựng mà hầu hết sinh viên ra trường là đều kém khoản văn bản này đó! dân xây dựng yếu khoản này là đúng rồi!
Đôi điều chia sẻ với bạn, việc xuất một văn bản đúng chuẩn thì cũng không khó lắm! cái khó ở đây là trình bày nội dung văn bản thế nào để mà bên nhận được hiểu được điều mà bên ra văn bản đề cập đến. Xuất một văn bản nghệ thuật nó không khác gì cầm súng ra đánh trận cả. Xuất văn bản phải đứng trên vai của người ký đó! Vì phần lớn các văn bản là do nhân viên soạn theo ý của sếp nên khi soạn đứng trên vai trưởng phòng nó khác, vai giám đốc nó khác, vai chủ đầu tư, nhà thầu cũng khác nhau; tùy từng loại văn bản khác nhau, mục đích khác nhau thì văn phong nó cũng khác.
Để soạn được văn bản tốt, thì người soạn thảo ngoài kỹ năng nghiệp vụ, kinh nghiệm, thì tư duy và kỹ năng viết là cực kỳ quan trọng. Rất tâm đắc câu nói "hãy làm tốt từ những việc nhỏ nhất của bạn".

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Rất hữu ích! Thanks!: 1.0
  Đăng lúc 19/11/2013 10:54
  Đăng lúc 8/3/2012 19:51
cái này cách nhanh nhất là đọc nhiều!  Đăng lúc 7/3/2012 14:04

5#
tngage Đăng lúc 7/5/2012 01:07 | Chỉ xem của tác giả
Tui thì Word, Excel, Cad đều xài ok, chỉ có điều thầy bắt làm đề án viết tay. Viết thì dài, mỗi lần sửa từ ngữ phải xóa hoặc xé bỏ....hix....
Nhóm mới học ĐH thì Cad là vấn đề lớn. Bản thân tui vừa học TCXD do cơ quan cử đi học, vừa học ĐH xây dựng DD&CN ở ngòai (tự túc), cho nên bắt buộc phải vẽ thôi. Lúc đầu nhìn giao diện CAD chỉ biết cười =.=' Sau đó tốn vài trăm, nhờ thầy dạy CAD dạy riêng ở nhà thầy hướng dẫn thì biết vẽ sơ sơ. Sau đó làm đề án tốt nghiệp TCXD thì vẽ cứng và hẳn ra. Nguyên nhân:
- Sử dụng các lệnh thông dụng thường xuyên.
- Tham khảo các bản vẽ mẫu nhà của TKS để biết thêm về cách thiết kế, từ đó, biết thêm được những chi tiết mình còn thiếu hoặc sai trong bản vẽ của mình.
1 kỷ niệm đáng nhớ là mình thiết kế nhà phố thông tầng, sau đó nghe lời thầy hướng dẫn, làm nhà lệch tầng để "né" cái vụ tính tóan sàn liền kề, nhưng sau đó chạy trời không khỏi nắng T_T. Bảo vệ xong, nhìn lại bản vẽ cũ trước khi quăng vào bao rác thì thấy... thiết kế nhà thông tầng lại tính theo ô sàn đơn được {:98:}
Tức sặc máu...nhưng nhờ đó lại biết cách tính sàn liền kề, áp dụng vào đề án BTCT 1 bên ĐH...

Đánh giá

Đăng lúc 19/11/2013 10:55

6#
thanhwb Đăng lúc 13/8/2012 10:09 | Chỉ xem của tác giả
Word, Excel, trình bầy văn bản....không phải là bị bỏ quên mà theo mình nói một cách chính xác là đại đa số chúng ta quá coi thường nó, chúng ta tưởng những cái đó chúng ta đã làm được và rất dễ để tự học vì bản thân ai cũng biết dùng Word, excel...nhưng biết dùng và dùng tốt lại hoàn toàn khác, chúng ta tưởng biết mà thực sự chỉ biết một lượng rất "tầm thường", chúng ta đọc và tìm hiểu về nó một cách hời hợt.
Nếu để nói về một phần mềm mang lại hiệu quả và cải thiện năng suất lao động nhất thì có lẽ phải kể đến Excel, vâng xin thưa cùng 1 công việc và cùng làm trên excel có người làm cả tuần nhưng cũng có người chỉ là một Click chuột trong chớp mắt. Còn Autocad? Vâng nó quan trọng nhưng điều quan trọng của cad không phải như một số người nghĩ là "biết dùng bao nhiêu lệnh?" bạn cứ thử nghĩ lại và đếm xem thực sự bạn dùng bao nhiêu lệnh trong Autocad? Số lệnh bạn thường xuyên dùng liệu có đếm hết các đầu ngón tay? Điều quan trọng là tư duy thiết kế, cách vẽ và quản lý bản vẽ, layer một cách khoa học.
Mình đã khuyên bạn bè nhiều lần, hãy để ý đến Excel nhưng khổ nỗi, họ cứ nghĩ họ biết rồi....để rồi mỗi lần gặp lại các bảng tính của họ là một bảng tính lộn xộn, tạp phế lù, lem nhem....

7#
HatinhPro Đăng lúc 8/10/2012 22:59 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn tất cả các anh chị đã chia sẽ những kinh nghiệm tưởng như nhỏ nhặt này, nhưng hết sức quan trọng........... xin cảm ơn!!!!

8#
thangxd.tsc Đăng lúc 9/10/2012 02:23 | Chỉ xem của tác giả

9#
ts2t6789 Đăng lúc 9/10/2012 14:47 | Chỉ xem của tác giả
hehe, mang tính thời sự đây. Trường em thì ngay năm 3 có được học Cad và Sap tuy nhiên chỉ cưỡi ngựa xem hoa, muốn làm được đồ án buộc phải về nhà cày rất nhiều. Và đặc biệt muốn ra ngoài làm được thì phải chịu khó đi học nghề. Bản thân em ngay trong năm 4 may mắn được đi học nghề bên ngoài (công ty trả 500k/tháng) nên trình độ Cad tăng nên đáng kể. Lúc mới ra trường thì vớ ngay được cái thông tư 01TT như ở trên. Nên về mặt tờ trình, công văn, văn bản cũng ổn ổn rồi các bác ạ.
Nói chung là còn phải học nhiều.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 16/6/2024 18:53 , Processed in 0.190138 second(s), 35 queries .