XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 6586|Trả lời: 38
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tâm sự cá nhân] Kỹ sư làm xe ôm kiếm sống qua ngày!

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Kỹ sư làm xe ôm kiếm sống qua ngày
Thi đỗ Đại học Xây dựng với số điểm cao chót vót 28,5, đúng vào thời kỳ ngành xây dựng đang “hot”, ít có ai ngờ rằng, sau khi ra trường Đặng Quang Trung (Thủy Nguyên - Hải Phòng), lại có những lúc phải chật vật để kiếm từng bữa ăn như hiện tại.
Trúng tuyển đại học với số điểm cao, Trung khoác ba lô lên nhập học với những hoài bão về một tương lai tươi sáng. Thế nên, trong khi bạn bè quay cuồng với các hoạt động ăn chơi, bài bạc, điện tử, dẫn đến nợ môn, thi lại, học lại, thậm chí là báo nợ, trốn nợ, thì Trung chỉ chú tâm vào học hành để ra trường đúng thời hạn.
Đến khi ra trường, Trung lại may mắn xin được vào làm việc ở một công ty xây dựng lớn và rất có tiềm năng ở ngay tại Hà Nội khiến cho không ít bạn bè ghen tị.

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng
6 tháng làm kỹ sư không lương, Trung đã phải xoay sở mọi cách để có đủ tiền ăn mỗi ngày..
Thế nhưng, mới vào làm việc yên ổn được hơn 3 năm, thì công ty Trung bắt đầu bị ảnh hưởng bởi nền kinh tế khó khăn. Một vài công trình thi công bị dang dở vì không được rót vốn.
Ngay cả công trình nơi Trung đang thi công, dù không phải công trình quá lớn, nhưng suốt một năm nay chỉ làm cầm chừng, thỉnh thoảng mới có vài trăm triệu rót về để mua vật liệu, và ưu tiên trả tiền lương công nhân, vì nếu trả không đúng hẹn, họ sẽ biểu tình đập phá hoặc bỏ việc về quê. Còn Trung và những kỹ sư khác thì phải chấp nhận cho công ty nợ lương.
“Thế nhưng, nếu chỉ nợ 1, 2 tháng thì anh em còn có thể xoay sở bạn bè để sống, đằng này ... 6 tháng đi làm không lương ...” - Trung thở dài.
“Nhiều lúc quá nản, tính kiếm công ty khác để chuyển, nhưng rồi lại nghĩ, giữa thời buổi kinh tế khó khăn, ngành xây dựng gần như đóng băng thì tìm được một công ty tuyển người đâu phải là dễ, nên mình lại cố bám, vì ít ra, đây cũng là một công ty lớn.
Tuy nhiên, suốt mấy tháng trời không có lấy một đồng lương, tiền ăn thì hết, tiền thuê nhà thì nợ chằng nợ chịt. Thậm chí có những hôm nắng nóng, ở nhà bí bách, muốn đi ra ngoài đường uống cốc trà đá với bạn bè, mà xe hết xăng, trong túi không còn đủ 10 nghìn, thế là lại phải ở nhà.
Đến khi đói đến cùng cực, mình mới nghĩ ra cách kiếm tiền “lấy ngắn nuôi dài”. Đó là: “Mỗi buổi chiều, sau khi rời công trình về nhà, mình lại mang xe ra đầu ngõ, làm cái biển “xe ôm” để kiếm vài cuốc lấy tiền đổ xăng và tiền ăn mỗi tối (buổi trưa đã có công trình lo - nv)”.
“Thế nhưng, đúng là làm nghề nào thì cũng có sự khó khăn của nghề đó”- Trung kể tiếp.
“Mình mang xe ra làm xe ôm, mà mấy ông xe ôm cũ ở đó cứ liên tục hậm họe, dọa nạt... Sau cùng, mình phải nói dối là sinh viên nhà nghèo, không có tiền đóng học nên phải làm thêm, xin các anh, các chú châm chước, rồi ngoan ngoãn rời sang vị trí vắng người hơn để đậu xe thì mới được yên ổn.
Nhưng mỗi buổi tối chạy xe ôm như thế, mình cũng chỉ kiếm được đôi ba chục vì không dám nhận chạy đường xa, một phần vì xe không đủ xăng, một phần vì sợ rủi ro.
Tuy nhiên, bằng ấy tiền, cũng không đủ để sống qua ngày, nên các buổi tối sau đó, có ai thuê việc gì, mình đều nhận làm hết, có khi thì đi điểm danh hộ cho mấy ông bạn học tại chức để kiếm 5, 7 chục, khi lại nhận làm gia sư cho mấy em học sinh.
Có lần đang ngồi chờ khách xe ôm thì có người ra thuê vào khuân vác hộ ít đồ nội thất, mình cũng nhận luôn”.
“Nói chung, trong những lúc khó khăn như thế này thì mình không nề hà bất cứ việc gì để có thể sống được qua ngày” - Trung cười nói.
Theo VNN

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
nhiều công ty bây giờ thế đó bạn, bòn sức lao động của người ta rùi ko trả đồng nào  Đăng lúc 1/8/2013 13:00
thực tế là phải vậy thôi  Đăng lúc 21/5/2013 13:14
Rất hay! Thanks  Đăng lúc 21/5/2013 11:02
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 21/5/2013 09:11

Số người tham gia 2Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +2 Thu lại Lý do
xaydungkim + 1
phamchituxd108 + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
tngage Đăng lúc 19/5/2013 11:01 | Chỉ xem của tác giả
Học giỏi và làm giỏi là 2 vấn đề khác nhau. Để làm giỏi cần có kỹ thuật cao (học giỏi) và kỹ năng tốt (quan hệ tốt). Người kỹ sư dù giỏi tới đâu mà thiếu các kỹ năng mềm, quan hệ, đối xử với đồng nghiệp, bạn bè, xã hội không tốt thì cũng chỉ là kỹ sư giấy vì không ai trọng dụng người như thế cả.
Thời thế thay đổi. Bản thân cũng phải tự thay đổi...sống theo kiểu cũ chỉ có nước làm xe ôm T_T

Đánh giá

đây là do công ty chậm lương nên mới thế, gì mà các bác đã đánh giá người giỏi như thế  Đăng lúc 19/5/2013 15:49
Hoàn toàn chính xác...  Đăng lúc 19/5/2013 15:30

3#
consol Đăng lúc 19/5/2013 11:13 | Chỉ xem của tác giả
Đời là bể khổ, qua được bể khổ là qua đời...
.......

4#
nucuoi Đăng lúc 19/5/2013 20:57 | Chỉ xem của tác giả
Ở các nước phát triển thì hầu như người nào có năng lực thì ko lo gì ko được trọng dụng (tình trạng 4C5D ở họ vẫn có nhưng ko lộ liễu), còn ở vn thì khác, nếu làm trong cơ quan mà sếp là người việt thì có năng lực vẫn chưa đủ mà còn cần có các mối quan hệ. Một nỗi hổ thẹn mà ko biết bao giờ nước ta mới thay đổi được.
Như bác tngage là chưa chính xác: những SV này đâu phải là kỹ sư giấy, họ học thật và làm thật, thậm chí là làm tốt hơn khối anh 4C5D, nhưng họ ko có "các mối quan hệ" or ko biết gây dựng mối quan hệ từ sớm. Đến khi sa cơ thì phải làm mọi cách để kiếm sống thôi.
Vậy nên các SV ko nên chỉ lo học mà còn cần gây dựng các mối quan hệ rộng khắp, đôi khi ko cần nhờ vả ai cả nhưng chì cần có thông tin "nội bộ" là bạn đã có cơ may hơn nhiều người rồi. Ví dụ dễ hiểu nhé: bạn đang thất nghiệp, ngồi trò chuyện với thằng bạn đại học, trò chuyện huyên thuyên mãi thế nào màì nó lòi ra cho cái thông tin là công ty X nào đó đang cần người...thế là bạn apply và có cơ hội mới rồi đấy

5#
soixich_hp4 Đăng lúc 19/5/2013 21:30 | Chỉ xem của tác giả
Đại học chưa bao giờ là còn đường duy nhất dẫn đến thành công.
Nhưng đại học là con đường nhanh nhất dẫn đến nơi.........làm công............

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1
Đúng !  Đăng lúc 22/5/2013 01:06
Chính xác........  Đăng lúc 21/5/2013 09:53

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thưởng +2 Thanked +1 Thu lại Lý do
canhtoan + 1 + 2 + 1

Xem tất cả

6#
tngage Đăng lúc 20/5/2013 05:31 | Chỉ xem của tác giả
công ty chậm trả lương tức là công ty yếu về tài chính. Làm việc cho người không tiền, bạn dám không?

Đánh giá

Chính xác, tình hướng trên đâm lao thì phải theo lao nếu bỏ đi thì mất cả 6 tháng lương nợ kia ....  Đăng lúc 20/5/2013 09:31

7#
minhtienpk Đăng lúc 20/5/2013 08:02 | Chỉ xem của tác giả

8#
gnolxd Đăng lúc 20/5/2013 13:44 | Chỉ xem của tác giả
tngage gửi lúc 19/5/2013 11:01
Học giỏi và làm giỏi là 2 vấn đề khác nhau. Để làm giỏi cần có kỹ thuật cao (học  ...

Các bác có biết rõ việc nó thế nào đâu, mà bài báo đương nhiên nó viết có phần hơi quá đà, nó làm cho người ta nghĩ rằng cái ngành xây dựng nó vốn đã bi đát lại càng thêm bi đát.

Đánh giá

Không phải bi đát mà là quá bi đát.  Đăng lúc 21/5/2013 09:54

9#
tngage Đăng lúc 20/5/2013 23:12 | Chỉ xem của tác giả
Không quá đà đâu! Bạn tui 1 người làm thầu Ctrình nhỏ bị bể vì CĐT nợ hơn 120tr phải bán 2 xe mà vẫn còn nợ. GIờ lại đi làm thuê cho người ta để nuôi vợ con.
- 1 người khác thì công ty nợ lương hơn 6 tháng, giờ đang ngoi ngóp xin việc làm kìa! Ai nhận? tui giới thiệu giùm hắn luôn!

Đánh giá

Thất bại mới có thành công !  Đăng lúc 21/5/2013 09:56

10#
ndchien304 Đăng lúc 21/5/2013 08:19 | Chỉ xem của tác giả
Xin việc nhiều khi phải MAY MẮN nữa. Lúc xin mãi ko được, có lúc vài cty gọi đi làm
Công ty cũ của mình giảm lương >50%, nợ lương 4 tháng rồi kìa, ai cũng lo đi kiếm việc, nghỉ hàng loạt

Đánh giá

Giảm hơn 50% cơ à, sao nhiều thế bạn, nghỉ hết chưa  Đăng lúc 21/5/2013 08:40

11#
trungxd7 Đăng lúc 21/5/2013 08:50 | Chỉ xem của tác giả
Mình thấy ở trên các bạn bình luận học giỏi và làm giỏi là 2 vấn đề khác nhau, rồi thì kĩ sư giấy gì gì đó
Mình xin được góp ý thế này
- Có học giỏi thì mới làm giỏi được, học là cái gốc, bạn không học giỏi, nắm vững kiến thức, đó bạn thiết kế giỏi được, chạy dự toán, làm thầu, quản lý dự án giỏi được. Còn nói trên bình diện dân đi thi công, thì chẳng cần kiến thức mấy. Mình trước kia mới ra trường cũng đi thi công vài năm, thấy rằng thi công là việc dễ nhất, bẩn thỉu nhất, ít trí tuệ nhất trong cái ngành xây dựng. SAu đó mình mới quyết định lên phòng làm dự án...
- Các bạn học giỏi người ta có cái gốc rồi, chỉ cần học hỏi thêm giao luu trong cv, cs là ngon. Còn bạn nào không có gốc, chỉ có quan hệ, mình đảm bảo chỉ con ông cháu cha mới lên to được, không thì người khác cũng chỉ coi bạn là thằng chơi được, nhưng không dám cất nhắc bạn lên đâu
Cuối cùng mình muốn nói các bạn nên tôn trọng những người học giỏi, vì nếu không tôn trọng thì đó chính là một sự đố kị, ghen gét đó, vì bạn không giỏi bằng người ta. Và cũng chính vì sự đố kị thế nên người tài thường bị ghen gét, chứ không phải tất cả vì người ta không có quan hệ
P/S: Người giỏi cũng thường cậy mình giỏi, kiêu ngạo, bất cần, ta đây, đó là một tính xấu cần tránh, tính xấu này thường bị bạn bè đồng nghiệp xa lánh

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0 Rất hữu ích! Thanks!: 2.5
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 25/10/2013 20:20
Rất hữu ích! Thanks!: 5
Bạn nói về thi công như vậy mới được 1 nửa, nửa còn lại là vinh quang của thi công với công nghệ và biện pháp thi công đã làm nên nh   Đăng lúc 23/5/2013 14:30
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 21/5/2013 09:55

Số người tham gia 2Uy Tín: +2 Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
danghai1992 + 1
chuyangsing + 1 + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

12#
totranduong Đăng lúc 21/5/2013 10:06 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 21/5/2013 08:50
Mình thấy ở trên các bạn bình luận học giỏi và làm giỏi là 2 vấn đề khác nhau, rồ ...

Thi công là "bẩn thỉu nhất". Bạn nói vậy liệu rằng có quá đáng không? Hãy tự nhìn lại mình đi. Bởi Thi công là bộ phận không thể tách rời của nghành Xây dựng bạn ạ!

Đánh giá

Ở đây mình nghĩ bạn ấy nói bẩn thỉu theo nghĩa khác.  Đăng lúc 25/6/2013 10:45
Đúng !  Đăng lúc 22/5/2013 01:08
chuẩn cmnr. chả có cái gì là bẩn thỉu cả. mấy ông thiết kế cứ ngồi mà chém, còn ra ngoài làm được hay không là việc của anh em kĩ thuật hiện trường  Đăng lúc 21/5/2013 11:34

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
hypepol + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

13#
littledandelion Đăng lúc 21/5/2013 11:36 | Chỉ xem của tác giả
các ông làm trên phòng dự án, nói chung là hồ sơ, nhưng kĩ năng thực tế ông kém thì cũng chưa ổn. hơn nữa thường có kinh nghiệm thi công mới dc về phòng dự án hay kế hoạch làm hồ sơ, ông dc về ngay chỉ sợ là cũng con ông cháu " chú " .

14#
trungxd7 Đăng lúc 21/5/2013 17:36 | Chỉ xem của tác giả
totranduong gửi lúc 21/5/2013 10:06
Thi công là "bẩn thỉu nhất". Bạn nói vậy liệu rằng có quá đáng không? Hãy tự nhì ...

Mình nói bẩn thỉu theo nghĩa đen nhé, đừng hiểu nhầm, còn thi công công trường nó là một phần quan trọng của xây dựng.

15#
trungxd7 Đăng lúc 21/5/2013 17:38 | Chỉ xem của tác giả
littledandelion gửi lúc 21/5/2013 11:36
các ông làm trên phòng dự án, nói chung là hồ sơ, nhưng kĩ năng thực tế ông kém th ...

Hình như bạn 25t phải không, thế thì thời gian đi thi công của mình ít nhất là gấp đôi bạn đấy
Còn thời gian làm dự án chắc gấp vô cùng vì chắc bạn chưa làm bjo nên mới phán thế

Đánh giá

đọc thì ko đọc kĩ, chán cái ông này. đọc lại bài tôi đi rùi hãy nói. haizz  Đăng lúc 23/5/2013 20:26
Chú mới đi làm mấy năm mà phán các ông trên phòng dự án kĩ năng thục tế kém còn gì  Đăng lúc 22/5/2013 10:46
câu của bạn hay đấy, nhiêu ông đi làm chục năm biết gì đâu, thực tế ksxd càng thi công nhiều càng kém về kiến thức  Đăng lúc 22/5/2013 10:44
cái tôi nói ko liên quan gì đến việc đi làm lâu hay mới cả, nó là sự thật, và nhiều ông đi làm cả chục năm đó nhưng có biết cái gì đâu  Đăng lúc 22/5/2013 09:51
đó là sự thật, chả có gì là phán cả. anh nghĩ thế nào mà bảo em phán. còn thời gian làm việc gấp đôi ấy hả, điều đó nói lên điều gì đây ??  Đăng lúc 22/5/2013 09:49

16#
yaly Đăng lúc 21/5/2013 23:02 | Chỉ xem của tác giả
Rõ khổ, kĩ sư XD mà phải sống vật vờ như thế đó, cái mác KSXD kể như hết giá rồi . Nói đi cũng phải nói lại, nhiều a chàng cứ nghĩ học giỏi là làm giỏi nên đôi khi cứ sống trên mây mà không chịu sà xuống mặt đất. Với một nghành đòi hỏi nhiều kĩ năng như XD, học giỏi không có nghĩa là bạn sẽ làm giỏi, sự phức tạp, chồng chéo và đầy thủ thuật của nghành này đòi hỏi không chỉ giỏi chuyên môn mà còn phải tạo dựng được các mối quan hệ càng nhiều càng tốt. Do liên quan trực tiếp đến tiền (rất nhiều tiền) nên để sống được với nghề, ngoài các kiến thức chuyên nghành còn phải biết giao tiếp xã hội, mưu mô và cảnh giác.
Trở lại với trường hợp kỹ sư chạy xe ôm, theo thiển ý của mình anh chàng này rõ ràng là học giỏi rồi vì điểm số đã chứng minh điều đó. Để phải thất nghiệp như thế rõ ràng là anh bạn đó thiếu hẳn các mối quan hệ xã hội . Với KSXD, anh tính giỏi, vẽ giỏi không có nghĩa anh quản lý được một cái công trường, đảm bảo nó vận hành trơn tru và không xảy ra tai nạn. Khác với các nghành khác, nghành XD đòi hòi người quản lý phải quyết đoán, tháo vát, rắn mặt và nhiều thủ thuật.
Mình nhớ mãi ngày đầu tiên ngồi vào ghế của trường đại học, ông thầy nhắc đi nhắc lại: nghề này nó bạc lắm, xanh cỏ thì đến, đỏ mái thì đi, nhưng nó kiếm tiền cũng nhanh lắm.
Với 1 nghành nghề phức tạp như vậy, rõ ràng chỉ học giỏi thôi thì vào thời mạt pháp của nghành này như hiện nay, có xe để mà chạy xe ôm là còn may mắn lắm.
Muốn trụ được với nghành này phải tạo dựng được thương hiệu cá nhân và phải đủ uy tín để mỗi khi hết việc chỉ cần bấm điện thoại và nói: anh ơi, dạo này bên em hết việc, anh share cho em chút để em nuôi lính nhé. Và câu trả lời là phải ok.
Đừng khen nghèo mà học giỏi, hãy hỏi vì sao học giỏi mà vẫn nghèo.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
  Đăng lúc 31/7/2013 00:32
Nghanh XD quanh quẩn rồi cũng sẽ gặp nhau, ấn tượng tốt với mọi người sẽ luôn mang đến lợi ích cho bản thân  Đăng lúc 21/5/2013 23:30
Rất đúng ^^  Đăng lúc 21/5/2013 23:27
Xếp cũ mình cũng từng nói: "Làm việc hết mình vì công ty cũng là tạo thương hiệu cho bản thân"  Đăng lúc 21/5/2013 23:26

nguyentienson83 + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

17#
consol Đăng lúc 22/5/2013 00:34 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 21/5/2013 08:50
Mình thấy ở trên các bạn bình luận học giỏi và làm giỏi là 2 vấn đề khác nhau, rồ ...

"Còn nói trên bình diện dân đi thi công, thì chẳng cần kiến thức mấy. Mình trước kia mới ra trường cũng đi thi công vài năm, thấy rằng thi công là việc dễ nhất, bẩn thỉu nhất, ít trí tuệ nhất trong cái ngành xây dựng. "
Bạn có mấy câu sau hay, nhưng câu nêu lại trên đã làm mấy câu kia của bạn mất hết điểm...Sai lầm lớn.
1. Theo đánh giá của mình: trên 90% người thiết kế giỏi đều đã qua thi công khá lâu.
2. Trong những cuộc họp các bên để giải quyết sự cố về thiết kế tại công trường: hết 90% TVTK không xử lí tại hiện trường được vì thiếu kinh nghiệm thi công.
3. Phần ngầm ở các công trình đều khó cả về thiết kế và nhất là thi công. Nếu bạn chưa có kinh ngiệm, và phải giỏi về thi công, đố bạn làm thiết kế được (nếu bạn trả lời là đã làm rồi thì chắc chắn bạn chỉ ở vai trò họa viên...), làm dự toán báo giá và tiến độ cũng không đươc luôn.
    Ví dụ: bạn biết gì, và xử lí thế nào để thiết kế hệ soring cho cừ larsen khi bị chuyển vị mà ở công trường phải quang trắc liên tục bằng máy toàn đạc?. Bạn xử lí thế nào khi đang đổ beton mà phải ngừng vì thời tiết, sau đó làm lại thì bên CĐT yêu cầu thiết kế biện pháp thi công khắc phục sự cố trinh lên để làm tiếp,...mấy cái này mấy cậu ở văn phòng rất sợ khi thấy công văn ở công trường gừi về...!!
   Tóm lại muốn giỏi ở vị trí nào, khi bạn đã làm dân kỹ thuật thì bạn phải trau dồi cả kỹ năng và kỹ xảo. Còn như đánh giá trên của bạn thì chỉ có làm foreman,hoặc supervisier thôi, không thể làm Project Manager hoặc Site Manager được.

Mong các bạn góp ý tiếp!
...

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
nói rất chuẩn  Đăng lúc 23/5/2013 09:46
Chí ný!  Đăng lúc 22/5/2013 09:39

Số người tham gia 3Uy Tín: +8 Thưởng +7 Thanked +3 Thu lại Lý do
youme_215 + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
quoctam90 + 2 + 1 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
hypepol + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

18#
consol Đăng lúc 22/5/2013 01:05 | Chỉ xem của tác giả
yaly gửi lúc 21/5/2013 23:02
Rõ khổ, kĩ sư XD mà phải sống vật vờ như thế đó, cái mác KSXD kể như hết giá rồi ...

@yaly, gặp trường hợp này sao bạn vẫn nói ra được mấy câu chua chát thế...!!?
Mình thấy nên động viên bạn í nhiều hơn nữa.
Mình cũng là thành viên mới như bạn, và mình rất thích XD360 này, hay, giao lưu lành mạnh, chân tình,...
Nói thật với bạn, mình đây cũng 3 chìm 7 nổi với nghề XD mà nhất định vẫn yêu nghề, mình đã công tác ở hầu như mọi vị trí có trong ngành XD này, kể cả t.kế và thẩm định, nhưng rất thương những người làm thi công và luôn hãnh diện vì họ. Có thể nhờ vậy, và cũng có thể nhờ may mắn...5 năm trở lại đây mình không nghe ai gọi mình là Kts hay Ksxd nữa mà chỉ còn nghe gọi là chuyên gia KT&XD thôi, và hiện tại cuộc sống mình hoàn toàn mãn nguyện vì nghề, mặc dù kinh tế chưa thoải mái được (củng có thể do yêu nghề...!)
Tạm thời bạn hãy đọc tờ Kiến Trúc & Đời sống (số 84, trang 83), và báo Thanh Niên (số 134, trang 10D), là những bái mới nhất mà người ta đăng phỏng vấn của mình, coi như là minh chứng cho lòng yêu nghề để có được...và trước đây còn nhiều sự kiện nữa.
Các bạn đã chọn theo nghề thì hãy yêu nghề, đừng nói lá đang cố theo nghề nhé...
...

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
mong anh tiếp tục chia sẻ  Đăng lúc 1/7/2013 23:49

19#
trungxd7 Đăng lúc 22/5/2013 08:32 | Chỉ xem của tác giả
consol gửi lúc 22/5/2013 00:34
"Còn nói trên bình diện dân đi thi công, thì chẳng cần kiến thức mấy. Mình trước  ...

1. Đúng là muốn thiết kế giỏi thì thi công thực tế là bắt buộc, nhưng 95% dân thiết kế là chưa đi thi công, đi thi công rồi quên hết tinh toán, có đi xin việc TK cũng chẳng được đâu mà đòi làm
2. Kinh nghiệm thi công chỉ đẻ dễ thi công, thi công khả thi, chứ sự cố về thiết kế thì TVTK nó hoàn toán có thể xử lý tốt hơn, còn việc mấy ông thi công là kêu anh ơi a thiết kế thế này em khó làm lắm( vì chẳng có gì là không làm được với dan thi công)
3. Thi công phần ngầm topdown, botton up..., Thế trước khi thi công cần cái gì, Biên pháp thi công, ai lập, trên phòng lập, lấy ở đâu, thư viện biện pháp thiếu gì, vẽ lại cho đúng với mặt bằng thôi, người lập có hiểu không? hiểu mạnh, nó là bản vẽ chứ là gì
Bạn có đi thi công 10 năm, 20 năm đến một công trình mới cũng chẳng thể vỗ ngực ta biết tất cả được, ta đã làm tất cả, không có bản vẽ BPTC thì đó bạn làm được đấy. Còn BVBPTC đó đã được lập và duyệt qua nhiều ban, tư vấn, nên không thể nói sai được
4. Cái hệ chống cừ đó có gì khó, muốn có BP chống cừ người lập phải tính toán chịu lực của cây chống, tường cừ đó, không phải là vè ra đâu, khi nó chuyển vị quá thì chống thêm chứ còn làm gì,
Còn cái đổ bê tông ngừng thì xử lý ra sao? Che lại mà chờ hết mưa đổ tiếp, mưa lâu thì sau đó phải đổ bù, về sinh đục tẩy đổ sika liên kết chứ có gì đâu

Đánh giá

Tập hợp ở đây toàn cao thủ, em ngưỡng mộ quá  Đăng lúc 23/5/2013 09:48

Số người tham gia 2Uy Tín: +4 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
kimthanh_jsc + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
thanh868 + 1

Xem tất cả

20#
trungxd7 Đăng lúc 22/5/2013 08:33 | Chỉ xem của tác giả
Tất nhiên là đi thi công rồi thì lên phong làm mới hiểu tận gốc được, không thì cũng chỉ hiểu được 90% thôi

kimthanh_jsc + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

21#
phanle Đăng lúc 22/5/2013 09:44 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 22/5/2013 08:32
1. Đúng là muốn thiết kế giỏi thì thi công thực tế là bắt buộc, nhưng 95% dân thi ...

Bạn ơi, muốn làm tư vấn phải có kinh nghiệm thực tế. Muốn lập bản vẽ biện pháp phải hiểu rõ quy trình thực hiện ngoài các bài toán tính toán KNCL, chuyển vị ... Bạn hơi cực đoan rồi đấy! Thiếu kiến thức thực tế không thể là nhà tư vấn giỏi được và không làm nhà thầu tâm phục khẩu phục được đâu

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 2.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 2
  Đăng lúc 22/5/2013 10:02

22#
consol Đăng lúc 22/5/2013 10:29 | Chỉ xem của tác giả
".... muốn thiết kế giỏi thì thi công thực tế là bắt buộc, nhưng 95% dân thiết kế là chưa đi thi công, đi thi công rồi quên hết tinh toán, có đi xin việc TK cũng chẳng được đâu mà đòi làm"

Câu này bạn nói chính xác với thực tế...!
Thực tế số 95% bạn nói đều không đủ năng lực để được ghi tên lên 1 bản vẽ, có chăng chỉ ở ô tên "người vẽ", không biết đến khi nào mới được ghi tên ở vị trí "Chủ trì "hay "QLKT" hay "Thiết kế"...ngoại trừ bản vẽ nhà dân hoặc bản vẽ bên ME.
Còn đi làm công trình mà không phấn đấu học hỏi mọi mặt thì không nói làm gì nữa...
Đi thi công mà biết phấn đấu, học hỏi thì mấy chốc lên làm BCH, ở đó khối việc mang tính văn phòng để tiếp tục học hỏi, phát huy...
Có 1 số công trình: Sân bay QT Tân Sơn Nhất, NM Nhiệt Điện Phú Mỹ, NM Điện đạm cà Mau,...có nhiều nhà thầu nhỏ (nhỏ nhưng là tầm cở lớn trong nước) trong 1 gói thầu lớn của chủ thầu quốc tế. Nhà thầu được tuyển vào chỉ do thống nhất được đơn giá thôi (giá đơn vị ấy), còn lại nhận được hạng mục nào hôm nay, mai mốt giành thêm được hạng mục nào, rồi tháng sau nữa,...lấy được tiền đúng như ý muốn không, gây quan hệ tốt không để sau này có dự án mới được chỉ định luôn (khỏi đấu),...các cụ trên văn phòng không bao giờ làm được, mà có thông tin rồi chưa chắc làm được, chỉ ngồi đó mà lượm kết quả từ BCHCT thôi. Kể cả tách bản vẽ từ hồ sơ tổng (vì nhiều nhà thi công tham gia), thiết kế chi tiết (chủ thầu quốc tế thường có yêu cầu này), gọi là shopdrawing gì gì đó..., rồi hồ sơ hoàn công (gồm cả bản vẽ và các chứng từ), nếu bạn không onsite thì còn lâu bạn mới làm việc được với chủ thầu nước ngoài (thậm chí nó về nước mấy năm sau bạn cũng bó tay, nhưng nó vẫn không sai cho bạn kiện)

23#
trungxd7 Đăng lúc 22/5/2013 10:41 | Chỉ xem của tác giả
phanle gửi lúc 22/5/2013 09:44
Bạn ơi, muốn làm tư vấn phải có kinh nghiệm thực tế. Muốn lập bản vẽ biện pháp ph ...

thể hỏi bạn quy trình đó lấy từ đâu ra, có phải một nhóm kĩ sư giàu kinh nghiệm, cả thi công, cả tính toán thiết kế làm việc với nhau không,. Vậy là nó cũng được ghi ra sách rồi, mà đã thế thì ai cũng học hỏi được
CÁc bạn đi thi công các bạn nghĩ mình nghĩ ra biện pháp thi công ấy.
Quy trình thục hiện có trên giấy trước, sau đó mang ra thi công thử nghiệm, rồi lại sửa những chỗ không đạt
Các bạn nên suy nghĩ một cách khác quan là người thi công ở việt nam chỉ giống như quản đốc một nhóm thợ thôi
Tất nhiên là muốn giỏi thì phải trải qua thực tiễn chứng lminh lý thuyết đúng đắn, triết học dạy rồi, mình không phản đối

Đánh giá

Đăng lúc 22/5/2013 11:04

24#
thanh868 Đăng lúc 23/5/2013 09:30 | Chỉ xem của tác giả
yaly gửi lúc 21/5/2013 23:02
Rõ khổ, kĩ sư XD mà phải sống vật vờ như thế đó, cái mác KSXD kể như hết giá rồi ...

Đồng chí trong câu chuyện này cũng mới ra trường thôi mà, Tất cả đều là ở phía trước, còn phải học hỏi nhiều, ở ghế nhà trường tích lũy kiến thức cơ bản mới là khởi đầu, các bạn quên là đồng chí này làm 6 tháng không lương, cái thiết thực để tồn tại là cơm áo gạo tiền trước mắt. Ra trường anh này còn phải học nhiều làm sao mà nhảy đi làm quản lý được ...

25#
thanh868 Đăng lúc 23/5/2013 09:42 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 21/5/2013 17:38
Hình như bạn 25t phải không, thế thì thời gian đi thi công của mình ít nhất là gấp  ...

thời gian cũng là yếu tố quyêt định đến kinh nghiệm công việc, va chạm xã hội, vận dụng nhiều kỹ năng cuộc sông , tôi đi làm hơn 10 năm nay nhưng vẫn còn phải học hỏi nhiều, tôi nghĩ vấn đề chính không phải tranh luận ai giỏi ai dốt, ai hiểu nhiều ai không biết, các anh hãy nhìn lại mình xem thu nhập mình thế nào ? khả năng vận dụng cơ hợi kiếm tiền thế nào ? đã có tích lũy chưa ? nhà đang ở loại gì ? xe đang đi loại gì ? thu nhập hàng tháng có cao không ? con cái ăn học ? tiêu dùng trong tháng có thoải mái không ? THI CÔNG tại sao có người thi công cơm không đủ ăn, đầu tháng lĩnh tạm ứng cuối tháng thanh toán là hết ? người lại khen thi công là làm giàu, phát triển chậm nhưng vững chắc GIAM SAT tại sao cũng là kỹ sư giám sát thằng thì nghèo, vẫn làm vất vả, nhà thầu không hợp tác, chủ đầu tư ghét, thằng thì rủng rỉnh, làm được rất nhiều công trình, trưởng đoàn của rất nhiều công trình, CHỦ ĐẨU TƯ : thằng mài đít ở văn phòng hết tháng lĩnh lương cắp ô đi về, chơi game , than thở ít việc rồi bị đuổi , người thì năng động trong hoạt động của quản lý dự án, làm nhàn nhưng việc vẫn trôi.

26#
hypepol Đăng lúc 23/5/2013 12:06 | Chỉ xem của tác giả
cho mình mượn cái xe đi với. đi làm đến hư cã xe mà không có tiền sửa luôn nè

27#
tngage Đăng lúc 23/5/2013 12:18 | Chỉ xem của tác giả
xem ra bắt đầu có chiến tranh giữa thiết kế và thi công!

Các bác quên mất yếu tố con người trong ngành xây dựng rồi! 1 công trình chất lượng phải đảm bảo từ các yếu tố. Trong đó yếu tố con người là quan trọng nhất!
Từ khâu thiết kế đến sản xuất, đây là dây chuyền bắt buộc và phải liền nhịp. 1 khi yếu tố con người không đồng nhịp thì sẽ tạo ra sản phẩm thiếu chất lượng.

Khi mình nói học giỏi và làm giỏi là 2 vấn đề khác nhau, ý mình nói là yếu tố cá nhân người kỹ sư phải biết làm việc nhóm, có quan hệ tốt chứ 1 mình KS giỏi mà chỉ trỏ, chửi bới lung tung thì ai làm tốt cho!? Mình không có ý phân biệt người ngồi máy lạnh và người đứng nắng ngoài công trình...mong các bác hạ nhiệt!

Giữa điều kiện làm việc của người ngồi máy lạnh và người đứng nắng là 1 trời 1 vực...vì vậy các bác ngồi mát (nhưng nhức đầu) cũng nên thông cảm và chia sẻ với người đứng nắng để cùng nhau làm việc được tốt hơn

Thời tiết đang nóng...bác nào nóng quá thì rủ nhau đi nhậu cho mát! Ngồi cãi làm chi cho mệt đầu

28#
anhkaiser Đăng lúc 23/5/2013 14:13 | Chỉ xem của tác giả

29#
mucdong8x Đăng lúc 23/5/2013 16:42 | Chỉ xem của tác giả
soixich_hp4 gửi lúc 19/5/2013 21:30
Đại học chưa bao giờ là còn đường duy nhất dẫn đến thành công.
Nhưng đại học l ...

chuẩn bác ạ

30#
tienhoang8686 Đăng lúc 23/5/2013 23:13 | Chỉ xem của tác giả
vì đời là bể khổ không phải con ông chúa cha, khổ vậy đó

31#
hypepol Đăng lúc 25/5/2013 19:41 | Chỉ xem của tác giả

32#
conglamxdk11 Đăng lúc 8/6/2013 00:02 | Chỉ xem của tác giả
anh này đang chờ thời cơ như năm xưa khương tử nha ngồi câu cá đợi thời cơ đấy mà

33#
thuydungedu Đăng lúc 18/6/2013 11:20 | Chỉ xem của tác giả
Hạnh phúc nhất của một chàng trai có lẽ là được nghe Mỹ Tâm hát, được chạy trên bờ biển với Mai Phương Thúy và được lạc vào rừng với Lý Nhã Kỳ

34#
trungkslc Đăng lúc 21/6/2013 17:10 | Chỉ xem của tác giả
Bạn làm việc không có hợp đồng à? Tại sao để nợ lương nhiều thế? Bạn không được chi trả lương hàng tháng là bao nhiêu % à? Nhin rõ nguy cơ của công ty mà vẫn bám trụ không hiểu bạn nữa. có lẽ bạn mải lmf không quan sát thực tế nhỉ @@!

35#
huenguyen8981 Đăng lúc 28/6/2013 14:17 | Chỉ xem của tác giả
Mình thấy báo đăng có phần hơi quá, thời buổi này xây dựng đang khó khăn nhưng cũng không đến mức thế, có thể là bạn này không muôn đi xa, đang chờ đợi 6 tháng lương nợ kia, nhưng cũng phải xem xét, đánh giá tình hình hoặc cũng xin ý kiến sếp về tình hình tài chính của mình để tạm thời dịch chuyển công việc khác hoặc bạn đó học xây dựng cũng có thể dạy thêm, làm gia sư, or có gắng nâng cao trình độ tiếng anh để kiếm công việc tốt hơn. Nói chung là phải năng động hơn chút.

36#
thepdaitayduong Đăng lúc 9/7/2013 16:56 | Chỉ xem của tác giả
Nghề nào cũng Ok miễn sao bạn đừng làm trái pháp luật là đc, bạn mình hồi 2010, đi học 1 buổi, nửa buổi nó đứng ngay chỗ cái hẻm trọ nhà nó , cố gắng cuốc đc 7 người, thu nhập ko dưới 150k/ngày, cũng ổn phải ko các bạn...

37#
kimthanh_jsc Đăng lúc 31/7/2013 00:28 | Chỉ xem của tác giả
Đừng khen nghèo mà học giỏi, hãy hỏi vì sao học giỏi mà vẫn nghèo. Mình thích câu nói này quá

38#
hoangbk46 Đăng lúc 31/7/2013 09:01 | Chỉ xem của tác giả
Hướng cho sinh viên bây giờ là học giỏi, kiếm suất đi du học rồi đăng ký lưu trú luôn bên đó, hoặc ít nhất kiếm được bằng thạc sỹ về mới chắc chắn công việc được. Chia buồn với một nhân tài.

39#
hoat2403 Đăng lúc 13/8/2013 10:17 | Chỉ xem của tác giả
các bác chém bão ghê quá. e chỉ tập tành vào nghề đc 3 năm nhưng thiết nghĩ nghề nào nghiệp nào cũng cần sự hiểu biết,thông cảm  và trân trọng. Nếu thật sự có tâm với nghề thì dù môi trường thế nào cũng sống khỏe. Rất mong nhận đc nhiều đóng góp chia sẻ quý báu của các a c trong diễn đàn

datcx89 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 8/5/2024 23:22 , Processed in 0.248898 second(s), 43 queries .