XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4068|Trả lời: 20
Thu gọn cột thông tin

Lý do tại sao các bài giảng video của fubi chưa tiếp tục?

[Lấy địa chỉ]
fubi Đăng lúc 31/7/2013 16:59 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các bạn thân mến!

Thời gian qua có nhiều bài giảng về dự toán, về lập sơ đồ tư duy, lập trình VBa... được mình chế tác và chia sẻ. Với mình có chủ định sẽ còn tiếp tục chia sẻ nhiều video như vậy nữa bởi nguồn kiến thức kinh nghiệm trong đầu vẫn còn rất nhiều điều cần chia sẻ cho mọi người.

Nhưng tại sao các video của mình như vậy lại chưa tiếp tục?
Do duyên dẫn dắt, tôi tình cờ đọc được 1 bài viết của giapvan.net về chia sẻ khó khăn trong soạn bài giảng trực tuyến và thấy quá đúng với trường hợp của mình nên cùng chi sẻ với các bạn:

1. Soạn bài, giảng bài, biên tập

Trước khi làm các video clip bài giảng, bạn phải soạn bài, sau đó giảng bài có thu âm ghi hình, và biên tập các video bài giảng thô này thành các video clip hoàn chỉnh.

Chất lượng của việc soạn bài phụ thuộc vào kiến thức, tài liệu tham khảo, và năng lực chuyên môn của riêng bạn. Không ai có thể làm thay bạn việc này được.

Lưu ý rằng thời gian đọc, tham khảo tài liệu, bố trí nội dung, soạn bài…, tức thời gian chuẩn bị, thường lâu hơn thời gian giảng bài thực.

Chất lượng của việc giảng bài phụ thuộc trước hết vào chất lượng bài soạn, hoặc kiến thức trong đầu của bạn, sau đó là phương pháp sư phạm, như cách thức truyền đạt, phong thái, giọng nói, khả năng giữ nhịp, khả năng liên kết các mục của bài giảng, thậm chí cả ngọai hình của bạn nếu ghi hình trực tiếp kiểu truyền thống. Với việc giảng bài trên lớp, đây là một phần khó. Với việc giảng bài trực tuyến, vì không có phản hồi trực tiếp của học sinh, nên việc này còn khó khăn gấp bội.

Sau khi có các video clip bài giảng thô rồi, bạn thường phải dùng các phần mềm biên tập để có được các video clip hoàn chỉnh

2. Đưa bài giảng đến với cộng đồng
Sau khi đã có bài giảng hoàn chỉnh, bạn phải đưa được bài giảng của mình đến với cộng đồng. Cách phổ biến nhất là upload các bài giảng này lên youtube, sau đó chia sẻ các đường link đến những người quan tâm.

3. Nhận phản hồi
Sau khi đã đăng tải các bài giảng lên mạng internet, bạn cần lắng nghe các phản hồi để điều chỉnh. Lý do: khi giảng bài, bạn không có bất cứ phản hồi nào từ học viên thực để có thể điều chỉnh tại chỗ, nên bạn phải lắng nghe phản hồi sau đó để điều chỉnh về nội dung, phương pháp, các tiếp cận, thậm chí cả lỗi trong bài giảng do người học chỉ ra… để khắc phục sai sót nếu có, và rút kinh nghiệm cho các bài giảng sau được hoàn thiện hơn.

Việc tiếp nhận và xử lý các phản hồi này cũng đòi hỏi thời gian và một sự kiên nhẫn không kém gì việc soạn bài, giảng bài và biên tập bài giảng

4. Những khó khăn lường trước
Để làm quen và sử dụng thành thạo các công cụ đã nêu trên, có thể bạn phải mất một vài ngày, hoặc một vài tuần. Tuy nhiên, với những khó khăn mang tính kỹ thuật này, phần lớn chúng ta đều có thể vượt qua nếu muốn.

Theo kinh nghiệm của cá nhân tôi, khó khăn nhất là phải giảng cho máy tính chứ không phải cho những học viên thực đang ngồi trước mặt bạn. Khi giảng bài cho học viên, bạn sẽ có phản hồi ngay tức thì, và sẽ điều chỉnh tốc độ, phong cách, nội dung bài giảng… theo các phản hồi đó. Nhưng màn hình máy tính thì không thể làm được điều đó, nên chẳng còn cách nào khác là bạn phải tự dò dẫm. Với bài giảng thực trên lớp, nhịp điệu bài giảng sẽ diễn ra một cách rất tự nhiên, phù hợp nhất phong thái với bạn. Nhưng với bài giảng trên máy tính, bạn phải kiểm soát nó một cách nhân tạo và có chủ ý, sao cho bài giảng không rời rạc, buồn ngủ.

Ngòai ra, khi giảng bài trên lớp, bên cạnh nội dung bài giảng thì bạn có rất nhiều công cụ để sử dụng hỗ trợ, như động tác tay, lời nói, ánh mắt, nụ cười, khoảng lặng, phản ứng và hưởng ứng của học sinh…Những điều này làm cho bài giảng của bạn dễ dàng và trơn tru hơn rất nhiều sơ với giảng bài trên máy tính. Vì với máy tính, bạn chỉ có một công cụ duy nhất là giọng nói. Bạn phải điều khiển nó như điều khiển một dải lụa mềm xuyên suốt bài giảng, sao cho người nghe không rời rạc, chán nản và bỏ giữa chừng. Lý tưởng nhất là bên cạnh kiến thức chuyên môn thì bạn có thêm tố chất của một MC hoặc một diễn viên tấu hài. Khi đó, bài giảng của bạn sẽ hấp dẫn hơn rất nhiều.

Vì đã có kinh nghiệm giảng bài cả trên lớp và trên máy tính, nên nếu phải so sánh hai việc này thì tôi có hai so sánh sau, bạn tùy chọn cách nào dễ hình dung nhất đối với mình:

• Giảng bài trên lớp giống như khi bạn vẽ tranh với quyền được sử dụng nhiều màu sắc khác nhau. Đó là các phương tiện hỗ trợ cho bài giảng như tư thế đi lại, động tác tay, lời nói, ánh mắt, nụ cười, phản ứng và sự cộng hưởng của học sinh, thậm chí khoảng lặng…. Còn giảng bài trên máy tính, bạn giống như đang vẽ tranh với một màu duy nhất. Đó là giọng nói. Bạn có thể chọn màu xanh, đỏ, tím, vàng, đen… tương ứng với chất giọng cố hữu của mình, với các mức độ đậm nhạt khác nhau do bạn tự điều chỉnh, nhưng đó chỉ là một màu duy nhất, và là tất cả những gì bạn có thể sử dụng để vẽ.

• Khi giảng bài trên lớp, bạn được sống, được thể hiện cảm xúc với những con người thực sự đầy sinh động. Còn khi giảng bài trên máy tính, bạn phải sống và thể hiện cảm xúc với một vật thể vật lý, đó là màn hình máy tính. Điều này quả thật không dễ, đòi hỏi bạn phải rất tĩnh, rất thoát, rất trống rỗng, hoặc có hỗ trợ cảm xúc của người bên cạnh, như thể bạn đang giảng bài cho họ nghe, thì mới có thể làm tốt được.

Vẽ một bức tranh và lấp đầy các khoảng trống bằng chỉ một màu duy nhất là không dễ. Cá nhân tôi, với những bài giảng đầu tiên, tôi phải giảng đi giảng lại đến 5-7 lần, vì chỉ cần nói nhịu, nói sai, hay vấp một chỗ nào là đã có thể phải làm lại. Và chỉ khi đến bài giảng thứ 77, tôi mới tạm làm chủ được được việc giảng bài trên máy tính của mình. Vì thế, bạn cần kiên nhẫn, và đặc biệt, bạn phải thật tĩnh, thật thoát, thật trống rỗng, giống như khi thiền định vậy, thì mới có thể thực hiện hiệu quả.

Ngòai những khó khăn trên, tiếng ồn và sự phân tâm cũng là những khó khăn mà bạn cần lường trước. Đặc biệt, bạn phải nhận được sự ủng hộ của những người thân thiết nhất. Nếu không, bạn sẽ bị coi như một kẻ tâm thần, khi cả ngày chỉ ngồi lảm nhảm một mình trước màn hình máy tính mà không lo gì đến chuyện cơm áo gạo tiền.

5. Hãy đi, rồi sẽ tới

Nếu bạn có một đội ngũ hỗ trợ trong việc soạn và giảng bài thì mọi việc sẽ thuận lợi hơn rất nhiều. Khi đó, bạn không cần phải vượt qua tất cả các khó khăn một mình, mà luôn có đồng đội ở bên cạnh. Việc soạn bài, giảng bài, ghi hình, biên tập… sẽ mang tính chất công nghiệp, với những quy tắc và tiêu chuẩn chung, nên sẽ dễ dàng hơn vì luôn có điểm tựa ở phía sau bạn. Nhưng nếu bạn làm tất cả một mình, như tôi chẳng hạn, thì bạn cần lường trước những khó khăn để không bỏ cuộc.

Cũng giống như trong mọi việc sáng tạo khác, để có một tác phẩm tầm tầm thì rất dễ, nhưng để có một tác phẩm hòan mỹ thì gian khó vô cùng. Vì thế, khi gặp khó khăn, mọi việc sẽ dễ dàng hơn nếu bạn không cầu toàn. Những lúc đó, bạn phải biết bao dung với chính mình.

Đến đây, tôi viết đã khá dài, nhưng chắc chắn vẫn còn nhiều thiếu sót. Tôi hy vọng những chia sẻ này sẽ không làm bạn nản chí, mà ngược lại, sẽ giúp bạn hình dung rõ hơn các khía cạnh của việc làm bài giảng trực tuyến, để thêm quyết tâm thực hiện. Vì ít nhất, cũng đã có hơn một người mò mẫm và vượt qua.

Trước khi kết thúc, chỉ xin lưu ý bạn rằng, dù bạn làm một mình, hay với đồng đội, thì điều quan trọng nhất là bạn phải bắt đầu. Hành trình nào cũng khởi đầu bởi một bước chân. Hãy đi, rồi sẽ tới...

Và Tôi quyết định sẽ tiếp tục "Hãy đi, rồi sẽ tới..." dù biết là chia sẻ như vậy sẽ rất khó khăn. Nhưng chia sẻ hiểu biết, kiến thức chuyên nghiệp trong nghề Xd tôi đã sẵn sàng.

Thân ái!

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 1.7 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 4.3
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1
Hãy về với đội của em :)  Đăng lúc 11/11/2015 16:39
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 18/4/2015 23:52
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!  Đăng lúc 7/8/2013 08:58
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 5/8/2013 10:41
  Đăng lúc 1/8/2013 11:32

Số người tham gia 31Uy Tín: +59 Thưởng +55 Thanked +34 Thu lại Lý do
gs.xuquang + 1
DUCKAWA + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!
locpham1010 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
mr_kien + 2
hinhu + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

PTQĐ Đăng lúc 1/8/2013 09:50 | Xem tất
Em thì đã SAVE 2 bài giảng đó lại và vẫn đang đợi để có thể SAVE tiếp các bài giảng khác nữa. Mong anh sẽ mạnh khỏe và tiếp tục chia sẻ những kinh nghiệm của mình cho các thế hệ đàn em!!!!!

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 1

Xem tất cả

nvatxyzt Đăng lúc 8/8/2013 07:54 | Xem tất
Những dòng chia sẻ của anh Fubi rất tâm huyết và nhiệt tình. Rất thông cảm và mong chia sẻ để ủng hộ anh về tinh thần trong công việc và trong hoạt động của diễn đàn. Chúc sức khỏe!

homepro Đăng lúc 31/7/2013 17:42 | Xem tất
Chào Diễn đàn,

Tôi biết hiện tại (và từ trước đến giờ) Fubi đang rất bận việc cơ quan và gia đình. Chỉ trừ khi nằm giường bệnh, Fubi vẫn theo sát diễn đàn bằng những bài viết và ý kiến đầy tâm huyết. Chưa kể đến công việc hậu trường là việc tổ chức và làm sạch diễn đàn, soạn bài giảng và phần mềm tiện ích để chúng ta được cùng chia sẻ. Nhất là lúc này đây, khi Bình đang ở cao điểm của khó khăn và bận rộn, tôi rất ngạc nhiên và khâm phục sức làm việc dẻo dai, kiên trì, luôn cháy hết mình vì công việc và những người xung quanh.
Có lẽ Sự tin tưởng, ủng hộ nhiệt thành của Diễn đàn cũng như sự đam mê nghề nghiệp là nguồn năng lượng cho Fubi cháy: Cháy để lan tỏa hơi ấm tri thức và lòng đam mê!

Chúc Fubi luôn tràn đầy năng lượng!

Đánh giá

Cảm động quá! hii Thanks người anh em thân thiết của mình nha!  Đăng lúc 1/8/2013 08:39

Số người tham gia 3Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +4 Thu lại Lý do
phamkhanh15 + 2 Thật thú vị! Thanks!
Thangxd94 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
taiga1985 + 3 + 3 + 1 Cám ơn bạn đã chia sẻ!

Xem tất cả

kimthanh_jsc Đăng lúc 31/7/2013 23:54 | Xem tất
Hai video của anh fubi em xem đi xem lại hàng chục lần, thấy rằng rất dễ hiểu, chỉ có điều e biết để quay được những đoạn video như thế phải tốn rất nhiều tâm huyết (tâm huyết = thời gian+ tiền bạc+đam mê). E hy vọng một thời gian tới đây anh hãy bán phần mềm dự toán giông như của acitt , bọn em rất vui lòng mua một phần mềm mà giúp ích được công việc  lại còn được chỉ bảo tận tình về bản chất. Lúc đó chắc anh sẽ có điều kiện phát hành nhiều thêm các video khác.

fubi + 1

Xem tất cả

khachuyxd09 Đăng lúc 1/8/2013 00:13 | Xem tất
rất mong được xem những bài giảng quý báu của a

fubi + 1

Xem tất cả

tnvietbk Đăng lúc 1/8/2013 12:28 | Xem tất
rất cảm ươn anh về những chia sẻ và mong anh sơm ra những bài giảng để mọi người được học hỏi nhiều hơn.chúc anh và gia đình mạnh khỏe ,hạnh phúc

fubi + 1

Xem tất cả

TRONGTHOAI89 Đăng lúc 6/8/2013 15:20 | Xem tất
Nói thật cầm những cái nghị định thông tư lên đọc là thấy nãn rồi...nhưng k bít thì k thể làm việc vì vậy pải có nhồi nhét.có những bài giảng những sơ đồ tư duy của a Bình thì cảm thấy trở ngại đó bớt đi rất nhìu. mong a luôn có sức khỏe để có thể thực hiện những ước mo của mình.

chavi06 Đăng lúc 6/8/2013 16:14 | Xem tất
A nên tham khảo một số bài giảng của TS Lê thẩm Dương để tăng thêm tính hài hước khi giảng bài ol a nha.Chúc anh sức khỏe, vạn sự như ý...

Bokingvan Đăng lúc 11/11/2015 16:41 | Xem tất
Ca ca ko lo giữ gìn sức khỏe là em bay từ Hà Nội vào Đà Nẵng mời ca ca chén rượu chúc sức khỏe đấy

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/3/2024 16:59 , Processed in 0.161064 second(s), 25 queries .