XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2169|Trả lời: 6
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Bài học cuộc sống- Tinh Thần] Mục đích cuộc đời bạn là gì?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Tôi tin chắc một điều rất nhiều người trong số chúng ta đã từng đặt câu hỏi: vũ trụ này xuất phát từ đâu? Loài người sinh ra từ đâu?.... Và trong số những câu hỏi ấy, chắc sẽ cũng có câu hỏi liên quan đến cá nhân mỗi người: con người sinh ra để làm gì? Cụ thể hơn: Mục đích ta tồn tại trên cõi đời này để làm gì? Và ngắn gọn hơn là: Mục đích cuộc đời ta là gì?

Tôi cũng đã từng có những câu hỏi như vậy, cũng đã từng đi tìm câu trả lời. Và cho đến nay, có lẽ vẫn khát khao tìm câu trả lời mặc dù tôi đã và đang có câu trả lời cho riêng mình.

Mục đích cuộc đời ta là gì?

Câu hỏi nghe chừng quá đơn giản nhưng thật sự không dễ trả lời. Quán sát thế giới nhân sinh quan, chúng ta dễ dàng nhận thấy 1 điều rất phổ biến trong cuộc sống này: mục đích con người ta là kiếm tiền. Kiếm thật nhiều tiền với những lý do nghe chừng rất hợp lý: để nuôi bản thân, để làm giàu, để giúp đỡ gia đình, để thỏa mãn nhu cầu vật chất và nhu cầu hưởng thụ...
Với mục đích như vậy, con người ta luôn hoạt động như 1 cỗ máy: nhỏ thì cố gắng học hành, nghe lời ông bà ba mẹ thầy cô, lớn lên lại tiếp tục dùi mài "kinh sử" để thi vào trường đại học với 1 ngành học mà theo xu thế xã hội sau này sẽ dễ kiếm việc làm và lương cao, an nhàn... Hầu như vắng bóng thấy chọn học là vì niềm đam mê nào đó. Và rồi sau đó đi làm, lại tiếp tục cặm cụi "làm ngày không đủ tranh thủ làm đêm" cốt cũng để kiếm thật nhiều tiền hơn. Và trong vòng xoáy đó, họ nhận thấy muốn có nhiều tiền phải có chức vụ, hoặc đứng trên người khác. Họ tìm đủ mọi cách để cố leo lên được cái ghế mà theo họ "Người trong e sợ, người ngoài chắp tay". Hệ quả tâm họ luôn bất an. Lúc nào cũng quanh đi quẩn lại: "tiền... tiền... quyền....tiền". Khi không thỏa mãn được mục đích, họ sinh ra oán trách cuộc đời bất công, oán trách người khác nhẫn tâm. Thấy người có quyền họ muốn kết thân và hãnh diện khi được đứng kề bên. Thấy người có tiền họ vị nể và tôn sùng. Thế giới truyền thông cũng cổ súy cho tư tưởng lấy đồng tiền làm thước đo con người theo kiểu: "Đừng tự hào nghèo mà học giỏi, hãy tự hỏi học giỏi sao mà vẫn nghèo". Rồi ngẫm mà xem: mọi xích mích giữa con người với nhau cũng đều xuất phát liên quan đến tiền và quyền. Vậy phải chăng tiền đã làm cho con người ta đau khổ? Đã vậy sao lại chọn nó làm mục đích cuộc đời. Có lẽ họ nghĩ rằng tiền sẽ đem lại hạnh phúc. Và bản chất cuối cùng theo tôi, mục đích của loài người nói chung: là tìm kiếm sự hạnh phúc. Và phương pháp thực hiện để đạt hạnh phúc theo suy nghĩ thông thường là: phải có thật nhiều tiền. Chính vì vậy, đi đâu, ngồi đâu nói chuyện với nhau thì kiểu gì người ta cũng bàn nhau cách làm sao cho có tiền lớn và giàu nhanh nhất. Họ có biết đâu: trên con đường họ chọn, để có nhiều tiền như mong muốn, họ luôn gặp trắc trở, đau khổ. Vậy tại sao không bằng lòng với những gì mình đang có, hãy quan tâm đến những người xung quanh, hãy sống biết phụng sự, hãy để tâm mình được bình an nội tại?

Vậy bạn thử nghiệm xem: Mục đích cuộc đời ta là gì?

Riêng tôi: tôi chọn cách làm người phụng sự ngay trong chính nghề mà mình đã chọn làm nghiệp, nghề mà mình đã đam mê theo đuổi khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Phương pháp tôi lựa chọn chính là chia sẻ tất cả những gì mình biết và làm tất cả những gì trong hết khả năng mình để đem lại nguồn đam mê nghề XD, truyền cảm hứng chuyên nghiệp trong nghề đến với cộng đồng xây dựng Việt Nam thân yêu.

Tôi có kỹ năng, tôi có kinh nghiệm, tôi có ý tưởng. Nhưng thực chất nó không phải của tôi. Nó là của cộng đồng, của những người đi trước mà tôi hấp thu được. Mà không phải của mình thì đừng ảo tưởng giữ nó cho riêng mình. Tôi sẽ tiếp tục chia sẻ những ý tưởng IT hóa trong công việc XD bằng những sản phẩm cụ thể trong thời gian tới. Tôi đã từng đi tìm những người bạn đồng hành cùng tôi thực hiện ý tưởng này. Tôi đã có con đường, biết rõ nó và tôi đã đang có những người bạn đồng hành, chúng tôi sẽ đi và hiện thực hóa trong thời gian sớm nhất.

Sẽ có bạn hỏi: nói điều này để làm gì. Đơn giản: tôi cần nhiều hơn những người bạn đồng hành. Sức mạnh của cộng đồng chính là sức mạnh của xaydung360. Bạn muốn giàu có ư? Với Tôi đơn giản lắm: hãy đam mê với nghề và sống làm người phụng sự. Tôi có nhiều ý tưởng trong nghề XD sẽ đem lại nhiều tiền, tôi có thể chia sẻ với các bạn điều đó, nhưng rất tiếc: mục đích của tôi không phải vì tiền. Nhưng tôi đã ngộ: "người có công trời không phụ" như 1 quy luật tất yếu tự nhiên. Để duy trì diễn đàn lâu dài, nâng cao chất lượng hiệu quả xã hội cho xaydung360 1 cách bền vững, tôi sẽ biến những ý tưởng thành hiện thực không trì hoãn nữa. Và tôi đang cần những bạn đồng hành cùng tôi thực hiện những ý tưởng này.
Mục đích cuộc đời bạn là gì?

Nếu cùng mục đích với tôi và nếu bạn có kỹ năng, hoặc đơn giản hơn bạn có ý tưởng, hoặc có kế hoạch vậy xin hãy tham gia cùng tôi để cộng đồng XD Việt Nam sớm tiếp nhận được những sản phẩm hữu dụng thật sự trong công việc: giúp làm việc thông minh hơn, đừng làm chăm chỉ hơn!
Hãy cùng xaydung360 bắt tay ngay thực hiện những ý tưởng bạn đang có. Điều đó sẽ giúp cộng đồng sớm được hưởng lợi ích và bản thân bạn cũng tự nhiên được nhận lại những gì xứng đáng nhất theo 1 quy luật tự nhiên: "người có công trời không phụ".

Phải chăng Mục đích cuộc đời bạn chỉ đơn giản là 1 chuỗi vòng quanh "CƠM ÁO GẠO TIỀN"?
Thân ái!

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0 Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Anh ơi bản chất của con người sinh ra là để tồ tại mà, vậy nên mụch đích của cuộc đời là để tồn tại, sống, sống tự do và làm những gì mà mình thích !   Đăng lúc 12/9/2013 18:22
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 26/7/2013 11:18
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 22/7/2013 08:09

Số người tham gia 16Uy Tín: +45 Thưởng +45 Thanked +16 Thu lại Lý do
tuanminh669 + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
ksnhanhuynh + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
lamduyhanh + 3 + 3 + 1
aochoangden + 3 + 3 + 1 Bài viết rất hay và cảm động, cả.
ck18tuan + 1 Thật thú vị! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
HatinhPro Đăng lúc 22/7/2013 08:07 | Chỉ xem của tác giả
Câu hỏi tưởng đơn giản nhưng không hề đơn giản chút nào.
Bản thân em, nói thực đến bây giờ chưa có 1 mục đích gì lâu dài cả, nghĩa là chỉ sống như vậy thôi. Thời đi học, cố gắng học giỏi, lúc đi làm cố gắng kiếm tiền... tuy nhiên thấy mọi thứ rồi cũng qua đi. "Con người từ khi mới sinh ra, đã mang trong mình một hành trang mà đích đến cuối cùng là nấm mồ của mình".
Giàu chưa chắc sướng, nhưng nghèo chắc chắn là khổ. Tiền không phải là mục đích, nhưng muốn đạt được mục đích phải cần có tiền.
Cảm ơn anh fubi rất nhiều, chúc anh thành công trên con đường đã chọn vì sự chuyên nghiệp của Xây dựng Việt Nam nói chung và www.xaydung360.vn nói riêng.
Bản thân em, cũng mong đóng góp nhiều thứ cho xã hội, muốn xã hội càng ngày càng phát triển, nhưng cũng bất lực vì kiến thức nghèo nàn, tài sản thì chưa nuôi nổi bản thân, lấy gì ra mà giúp đỡ người khác chứ.
P/s luôn song hành cùng www.xaydung360.vn.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 23/7/2013 08:07
Mình thấy bạn đang chia sẻ rất nhiệt tâm trên xaydung360 đấy chứ. Đó cũng là 1 cách giúp đỡ người khác rất ý nghĩa và đáng trân trọng đó chứ.  Đăng lúc 22/7/2013 08:36

Số người tham gia 3Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +3 Thu lại Lý do
ck18tuan + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
emc2 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
fubi + 5 + 5 + 1 Cảm ơn sự quan tâm của bạn nhiều!.

Xem tất cả

3#
taiga1985 Đăng lúc 22/7/2013 09:59 | Chỉ xem của tác giả
Mục đích cuộc đời bạn là gì. Đúng vào lúc này bản thân tôi cũng có những suy tư như vậy. Có câu nói như thế này: "Có thực với vực được đạo" nhưng mới chỉ đúng một chiều. Vì cũng có câu nói rằng: "đạo là đường". Nếu không có đạo tức là không có những định hướng đường lối thì rất khó để tạo ra của cải vật chất và tinh thần. Vậy với tôi mục đích cuộc đời là đạo là tìm ra được đường lối đúng đắn để đi. Điều này không hề dễ dàng (với tôi cũng mới chỉ bắt đầu...) vì trong cuộc sống hôm nay có quá nhiều mối bận tâm, lo toan.. Nhưng đến đây, tôi xin chia sẻ cho các bạn đôi điều tôi đã được nghe từ một người đáng kính: Rằng những gì mà mình giữ lại thì sẽ mất những gì ta cho đi thì chẳng mất đi đâu tí nào thật là lạ nhưng các bạn cứ nghĩ mà xem.. con người ta khi chết đi có mang theo được thứ gì nhưng chỉ có những gì cống hiến cho đời mới còn mãi. Hãy nhìn lại mình!.. Để bình an luôn đồng hành với ta trên mỗi bước đường đời. Và bạn sẽ thấy được rằng khi ta sống là "Người phụng sự" với tinh thần chia sẻ (như anh fubi đã nói) thì cuộc đời sẽ đẹp biết bao. Và xin chúc cho diễn đàn xaydung360 luôn là sân chơi hữu ích cho cộng đồng xây dựng Việt Nam với định hướng phát triển đúng đắn trên tất cả các mặt.

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 5 + 1 Cảm ơn sự quan tâm của bạn nhiều!.

Xem tất cả

4#
mr.akirasi Đăng lúc 22/7/2013 10:27 | Chỉ xem của tác giả
Hãy có mục đích để biết bạn phải làm gì,với tôi tiền là cần đấy nhưng hơn hết đó là hạnh phúc,được sống làm việc mà mình thích,được yêu thương và thỏa mãn nhu cầu của cuộc sống........Thực tế cho thấy chỉ có "tiền" "thật nhiều tiền" mới là chìa khóa mở toan cánh cửa bên trên cho cuộc đời bạn.......;P;P;P;P

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 23/7/2013 07:51

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 1

Xem tất cả

5#
luuhaiphong Đăng lúc 22/7/2013 11:44 | Chỉ xem của tác giả

Khiếm khuyết !

Có một vòng tròn rất tự hào về thân hình của mình, tròn một cách hoàn hảo đến từng milimét. Thế nhưng, một sáng nọ thức dậy, nó bỗng thấy mình mất một góc lớn hình tam giác. Buồn bực, vòng tròn tìm mảnh vỡ hình tam giác bị mất. Vì không còn hoàn hảo nên nó lăn rất chậm chạp.
               Nó bắt đầu ngợi khen những bông hoa dại đang tỏa sắc bên đường. Nó tâm tình cùng sâu bọ. Nó tận hưởng ánh sáng mặt trời ấm áp. Vòng tròn tìm được nhiều mảnh vỡ nhưng chẳng mảnh nào vừa cả. Nó lại tiếp tục tìm kiếm. Một ngày kia nó tìm được một mảnh hoàn toàn vừa khít. Nó sướng đến run người. Giờ đây nó lại hoàn hảo như xưa. Nó ghép mảnh vỡ kia vào rồi lăn đi. Nhưng, ơ kìa? Sao nó lăn nhanh đến thế, nhanh đến nỗi các bông hoa nhòe đi trong mắt nó, tiếng chuyện trò thì bạt đi trong gió. Vòng tròn nhận ra thế giới xung quanh nó trở nên khác hẳn khi nó lăn quá nhanh. Nó bèn dừng lại, đặt mảnh vỡ bên đường rồi chầm chậm lăn đi!...
              Bài học cái vòng tròn tặng chúng ta là: Thật kỳ lạ khi người ta mất đi một cái gì đó lại thấy mình hoàn hảo. Một người có tất cả mọi thứ trên đời lại là kẻ nghèo túng. Bạn sẽ không biết thế nào là ước mơ, là hy vọng, là nuôi dưỡng vì một ngày mai tốt đẹp hơn. Bạn sẽ không bao giờ biết cảm giác sung sướng khi có ai đó yêu thương bạn và cho bạn cái bạn tha thiết mong muốn! Cuộc sống không phải là cái bẫy để chờ chúng ta sa vào rồi kết tội. Cuộc sống có chút gì đó như mùa bóng, khi đội mạnh nhất cũng có thể bị thua và đội yếu nhất cũng có những giây phút huy hoàng. Mục đích của chúng ta là thắng nhiều hơn bại. Hãy biết chấp nhận sự bất toàn là một phần tất yếu của con người.

Đôi điều tâm sự!

Đánh giá

Đăng lúc 25/7/2013 07:32

Số người tham gia 3Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +3 Thu lại Lý do
DangvietHai + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
fubi + 1

Xem tất cả

6#
DangvietHai Đăng lúc 22/7/2013 14:39 | Chỉ xem của tác giả
XIN CHIA SẺ VƠI MỌI NGƯỜI BÀI VIẾT NÀY VÀ MONG CHO TẤT CẢ CHÚNG TA AI CUNG TÌM ĐƯỢC MỤC ĐÍCH CỦA CUỘC ĐỜI MÌNH. "NGOẢNG LẠI CUỘC ĐỜI NHƯ GIẤC MỘNG, ĐƯỢC THÀNH BẠI MẤT HÓA HƯ KHÔNG", HÃY SỐNG SAO CHO SAU NÀY KHI NHẮM MẮT XUÔI TAY KO PHẢI XÓT XA ÂN HẬN VÌ NHỮNG NĂM THÁNG SỐNG HOÀI SỐNG PHÍ!

5 điều hối tiếc nhất lúc sắp lìa trần
Đừng sống để một mai bạn phải nói 'Giá như'!
Một nữ y tá người Úc tên Bronnie Ware đã có nhiều năm chuyên chăm sóc người bệnh ở thời kỳ 12 tuần cuối của cuộc đời họ. Qua đó cô đã có cơ hội ghi lại những điều mà người bệnh còn hối tiếc trước khi nhắm mắt. Cô nhận ra rằng khi người sắp qua đời được hỏi có điều gì trong cuộc đời mà họ hối hận vì đã không làm khác đi, đã có một số câu trả lời rất phổ biến trong tâm lý chung của con người ở giai đoạn này mà cô có thể tổng kết lại thành năm điều và viết thành cuốn sách cùng tên: “5 điều hối tiếc nhấ lúc sắp lìa trần”.

Đã không có câu trả lời nào đề cập đến sự ham muốn về tình dục hay những cú nhảy bungee mạo hiểm. Dưới đây là năm điều hối tiếc phổ biến nhất của những người sắp chết, mà Ware đã ghi lại:

1. Giá mà tôi có đủ can đảm để sống một cuộc sống đúng với bản thân mình, chứ không phải là cuộc sống mà những người khác mong đợi ở tôi

“Đây là niềm hối tiếc phổ biến nhất. Khi con người ta nhận ra rằng cuộc đời của họ đang gần đến điểm kết thúc, ngoảnh nhìn lại, thật dễ dàng để nhận ra có bao nhiêu giấc mơ đã trôi đi mà chưa thành hiện thực. Hầu hết mọi người đã không tôn trọng thậm chí chỉ một nửa giấc mơ của mình và giờ đây họ phải ra đi trong suy nghĩ rằng điều này hoàn toàn do những gì họ đã lựa chọn, hoặc không lựa chọn. Sức khỏe mang lại một sự tự do mà rất ít người nhận ra, cho đến khi họ không còn có nó được nữa”.

2. Giá mà tôi đã không làm việc một cách cật lực

“Điều hối tiếc này này đến từ tất cả các bệnh nhân nam mà tôi chăm sóc. Họ đã bỏ lỡ tuổi trẻ của con cái họ cũng như sự đồng hành của người bạn đời. Phụ nữ cũng có nhắc đến điều hối tiếc này, nhưng vì hầu hết họ đến từ thế hệ cũ, họ đã không cần phải là trụ cột gia đình. Tất cả những người đàn ông mà tôi đã chăm sóc đều hối hận một cách sâu sắc rằng họ đã chi tiêu quá nhiều cuộc sống của họ để chạy đua với công việc”.

3. Giá mà tôi có đủ can đảm để bộc lộ cảm xúc của mình

“Nhiều người phải ức chế cảm xúc của mình để giữ hòa khí với những người xung quanh. Kết quả là, họ phải tự nén mình xuống sống một cuộc sống tầm thường và không bao giờ trở thành người mà họ đã thực sự có khả năng trở thành. Nhiều căn bệnh phát triển liên quan đến sự cay đắng và oán giận mà họ đã phải ôm trong người”.

4. Giá mà tôi giữ liên lạc với bạn bè của tôi

“Thường thì họ sẽ không thực sự nhận ra những lợi ích đầy đủ của những người bạn cũ cho đến những tuần cuối cùng của cuộc đời, và không phải lúc nào cũng có thể tìm lại được bạn bè. Nhiều người đã bị kẹt trong cuộc sống riêng của họ đến nỗi đã để những tình bạn vàng trôi đi theo năm tháng. Đến cuối đời họ cảm thấy rất ân hận bởi đã không dành đủ thời gian và nỗ lực để chăm chút cho tình bạn của mình. Tất cả họ đều nhớ đến những người bạn của mình khi họ đang hấp hối”.

5. Giá mà tôi để cho bản thân mình được hạnh phúc hơn

“Đây là một niềm hối hận phổ biến đến mức ngạc nhiên. Nhiều người cho đến phút cuối cùng mới nhận ra hạnh phúc chính là một sự lựa chọn cho cuộc sống. Họ bị kẹt trong những mô hình và thói quen cũ. Cái gọi là “sự dễ chịu” của sự quen thuộc đã lấn át đời sống tinh thần cũng như thể chất của họ. Sự sợ phải thay đổi đã khiến họ phải giả vờ với mọi người xung quanh và với chính bản thân họ, rằng họ đang rất mãn nguyện, nhưng thực ra, ở sâu bên trong, họ thèm được cười hết mình và có được lại sự khờ dại”.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 4.0
Rất hữu ích! Thanks!: 4
  Đăng lúc 19/2/2014 10:01
Suy nghĩ..  Đăng lúc 26/7/2013 11:21

Số người tham gia 5Uy Tín: +10 Thưởng +9 Thanked +5 Thu lại Lý do
vu282909 + 1 + 1 + 1
ck18tuan + 3 + 3 + 1 Thật thú vị! Thanks!
taiga1985 + 3 + 2 + 1 Cám ơn bạn đã chia sẻ!
AnBinhNguyen + 3 + 3 + 1 Hay quá! Cám ơn
fubi + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

7#
thuydungttq Đăng lúc 22/7/2013 15:45 | Chỉ xem của tác giả
Mục đích của cuộc đời chúng ta không chỉ đơn giản là được khỏe mạnh, sống lâu, trở nên giàu sang, có học vị hoặc có nhiều bạn bè. Với những mục đích như thế thì chẳng có cái nào là mục đích tối thượng của cuộc đời. Dù có được khỏe mạnh hay không, giàu hay nghèo, có học vị hay không... mục tiêu tối thượng của ta chính là đem lại lợi ích cho những chúng sinh khác. Mục đích của con người đang sống này, của hợp thể thân và tâm này, là đem lại lợi ích cho người khác, sử dụng thân, khẩu, ý của mình để đem hạnh phúc đến cho những người khác.

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
taiga1985 + 3 + 3 + 1 Cảm ơn sự chia sẻ của bạn!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 6/5/2024 01:46 , Processed in 0.125981 second(s), 34 queries .