XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 79906|Trả lời: 245
Thu gọn cột thông tin

Mức lương chung của Xây dựng chúng ta và làm gì để nâng cao thu nh ...

[Lấy địa chỉ]
fubi Đăng lúc 24/9/2011 09:34 | Xem tất |Chế độ đọc
Trên cơ sở góp ý của bạn Hùng, mình xin nổ phát súng đầu tiên bằng 1 chủ đề "NÓNG" và luôn thời sự:
1. Chủ đề này để chúng ta biết với nhau mức lương trung bình hiện tại của anh chị em xây dựng chúng ta đang là bao nhiêu? Để từ đó mỗi người tự nhủ thầm bằng lòng với chính mình và hướng tới tương lai để phấn đấu mức thu nhập cao hơn.
2. Nhưng bí quyết để thu nhập cao hơn bằng chính nghề xây dựng thì phải làm gì?
3. Trên cơ sở thu nhập, Xây dựng chúng ta đã "chi tiêu" như thế nào?

Mời các bạn đồng nghiệp cùng tham gia!
Chọn 1Khảo sát, Có tất cả 513 người đã tham gia
9.75% (50)
22.22% (114)
30.60% (157)
22.42% (115)
9.16% (47)
3.12% (16)
2.73% (14)
Bạn thuộc nhóm người dùng không có quyền tham gia khảo sát

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 1.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1
  Đăng lúc 20/4/2017 13:57
Cái này phụ thuộc vào mức lương từng vùng, năng lực, vị trí đảm nhận...chứ không chung chạ được  Đăng lúc 22/4/2016 19:59
haiz  Đăng lúc 15/1/2013 08:41
Hữu ích lắm! Thanks!: 1
  Đăng lúc 2/11/2012 09:19

Số người tham gia 20Uy Tín: +9 Thưởng +9 Thanked +26 Thu lại Lý do
Tuananh26061993 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
lehuy2811 + 1 Thích bài này! Thanks!
vanai + 2 Thật thú vị! Thanks!
heromoonlight1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
toinguyen115 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Tác giả| fubi Đăng lúc 24/9/2011 09:55 | Xem tất
Trả lời fubi Bài mới

Đại đa số chúng ta giống nhau 1 điểm:

- Ai cũng thích sức khỏe, mong ước sức khỏe, chúc nhau sức khỏe: nhưng lại lười tập thể dục, thậm chí chẳng bao giờ tập. Tệ hơn, bia rượu vô tội vạ (đặc biệt là XD chúng ta). Tiếp khách: nhậu. Làm công trình xa nhà: nhậu. Vô mánh: nhậu. Buồn: nhậu. Vui: nhậu...
Hệ quả: rất nhiều người gan nhiễm mỡ, men gan cao...

- Ai cũng thích thu nhập cao, thích nhà to, xe đẹp: nhưng lại lười năng động. Chỉ làm theo người khác bảo. Mà ít tư duy tìm tòi, chủ động. Đi làm bận rộn không nói, những khi có thời gian thì chỉ tranh thủ đi chơi và nhậu. Thời gian dành cho việc nâng cao năng lực bản thân, tích lũy kiến thức thì lại lười. Ai cũng biết rằng, thu nhập cao thường dành cho những người giỏi việc. Mà giỏi việc thì phải nhanh nhạy, biết chủ động, biết tích lũy kiến thức. Muốn vậy phải dành thời gian cho nó. Nhưng thời gian chúng ta lại dành cho: "phỏm học", "rượu học", "cafe học", "tivi học", "Giường học"...

Chúng ta mới chỉ dừng lại nhu cầu là thích. Ví như bạn ngồi chơi và nghĩ vẩn vơ: "nếu úp mặt vào chậu nước - thì chắc chắn chúng ta sẽ cần thở" Nhưng đó mới chỉ là nghĩ thôi. Nó chưa CẢM được cái tha thiết cháy bỏng để dẫn đến hành động.
Nghĩa là thích thì chưa đủ. Mà cái thích đó phải cháy bỏng để buộc bạn phải hành động. Hành động cũng phải mãnh liệt. Nó giống như bạn đang thật sự úp mặt vào chậu nước (không phải đang nghĩ nữa mà đang úp mặt thật). Đến 1 giây phút, mọi tâm trí, mọi tư duy, mọi giác quan của bạn chỉ tập trung vào 1 ý chí và hành động duy nhất: "hãy ngẩng mặt lên khỏi chậu nước để thở". Và mọi nỗ lực của bạn liền hành động vì điều đó dù có bất kỳ ai đang cố nhấn đầu bạn xuống bạn cũng tìm cách thoát ra để thở.
Nếu như mong muốn sức khỏe, mong muốn thu nhập cao của bạn cũng cháy bỏng như vậy thì tôi tin rằng kiểu gì bạn cũng sẽ tập trung vào hành động. Mà đã hành động cháy bỏng thì chắc chắn thành công!

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 2.7 Hữu ích lắm! Thanks!: 3.6
Rất hữu ích! Thanks!: 3.9 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 2.5
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.9
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 12/11/2018 14:07
hay lắm bạn.rất thực tế với nghề xd luôn..  Đăng lúc 1/7/2017 11:21
  Đăng lúc 20/4/2017 14:00
  Đăng lúc 27/10/2016 09:19
  Đăng lúc 17/8/2016 07:41

Số người tham gia 43Uy Tín: +70 Thưởng +66 Thanked +51 Thu lại Lý do
Tuananh26061993 + 2 Thích bài này! Thanks!
donhxt + 2
dinhmanhbk08 + 2 Thích bài này! Thanks!
congkhapham + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
honghien216 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

quochung.tran Đăng lúc 27/9/2011 08:11 | Xem tất
1. Chủ đề này để chúng ta biết với nhau mức lương trung bình hiện tại của anh chị em xây dựng chúng ta đang là bao nhiêu? Để từ đó mỗi người tự nhủ thầm bằng lòng với chính mình và hướng tới tương lai để phấn đấu mức thu nhập cao hơn.

-> Ý của anh Bình ở đây rất hay, tuy nhiên chỉ áp dụng cho các công ty có đầu tư chất xám hoặc các công ty nước ngoài, sự phấn đấu của cá nhân sẽ được công ty nhìn nhận, giá trị của sự phấn đấu sẽ được trả một cách xứng đáng

-> Em thích ý này, nhưng em đang chờ anh Bình chia sẻ

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
nghĩ mà không biết làm?  Đăng lúc 15/1/2013 08:46
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
chuẩn, điều Mr Bình nói thì ai cũng biết, nhưng nếu điều anh nói là đúng nghĩa là dân xd đa phần chỉ biế   Đăng lúc 15/1/2013 08:45

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| fubi Đăng lúc 27/9/2011 15:32 | Xem tất

Xét cho cùng mức lương chung trong ngành Xd Việt Nam chúng ta không phải là thấp so với mặt bằng chung xã hội. Nếu chưa muốn nói cao là đằng khác. Nhưng so với các ngành thời thượng thì có lẽ chưa bằng: ngân hàng, tài chính.
Nhưng mỗi chúng ta cũng nên tự nhủ rằng: "Nhìn lên mình chẳng bằng ai, nhìn xuống thì thấy ai cũng hơn mình"..
Như vậy dễ bề có khí thế phấn đấu. Dễ nuôi cho mình khát vọng cháy bỏng để từ đó mới có hành động tốt.

Vậy làm cách nào (hành động) để có thể gia tăng thu nhập so với hiện tại bằng nghề xây dựng?

Câu hỏi ngắn nhưng câu trả lời dễ hay khó lại tùy thuộc vào chính bản thân bạn.

Hãy bắt đầu hành trình khám phá tiềm năng của mỗi chúng ta bằng những câu hỏi sau:

.... để nghĩ đã...

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 20/4/2017 14:04
trình nói thế này chắc anh em ở đây nhiều người phải lên cỡ GS rồi Bình à, nhưng đời đâu đơn giản vậy  Đăng lúc 15/1/2013 08:47
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
  Đăng lúc 27/9/2011 17:27

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
thanhmaunguye93 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

xuanthuycd Đăng lúc 28/9/2011 23:50 | Xem tất
Mức lương thì nhìn chung thì cũng cao thật!! Nhưng chưa đủ sống. Hiện tại như bản thân tôi thu nhập 6t/tháng. Cung không đủ cầu, thiếu trước hụt sau, nhiều khi thấy nản> Cũng bởi bão giá, lạm phát quá cao. Rất mong chờ ý kiến hay của anh.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

huynhbmt85 Đăng lúc 29/9/2011 09:18 | Xem tất
Bây giờ với mức lương 6tr thì chỉ là vừa đủ sống nếu biết tằn tiện. để nói là cao thì cao như thế nào!
công sức chúng ta bỏ ra có xứng đáng với thu nhập mang về hay không?
nếu bỏ ít công sức mà thu nhập lớn nhơn, thì đó gọi là cao. còn nếu công sức bỏ ra < thu nhập mang về thì gọi là thấp.

vậy thấp hay cao phụ thuộc vào năng lực , công sức mà mỗi chúng ta bỏ ra so với thu nhập mang về. Do đó mọi sự so sánh đều khập khiễng.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 27/10/2013 09:03
6tr 1 tháng thì "cạp đất mà ăn à"; vợ con ai lo  Đăng lúc 15/1/2013 08:49
Nói ra hơn buồn cho ngành XD hiện nay, cty XD khó khăn công việc không có lấy đâu ra mà trả cho xứng đáng công sức AE kỹ thuật đây! HI  Đăng lúc 10/11/2012 09:31
Nói rất chính xác. Cao hay thấp là: so giá trị công sức chúng ta tạo ra so với thu nhập chúng ta được trả. Thanks!  Đăng lúc 29/9/2011 10:49

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

ndchien304 Đăng lúc 29/9/2011 10:49 | Xem tất
Trả lời xuanthuycd Bài mới

Nếu không có ngoại ngữ tốt, giai đoạn này ở TpHCM nghành xây dựng (nhất cầu đường) đi kiếm việc > 6tr + làm ở HCM + cty có môi trường làm việc tốt cũng khó và đòi đủ thứ chứng chỉ,  về năng lực.

Nghành xây dựng thì dễ xin việc hơn các nghành khác ,nhưng để làm giàu thì chắc chỉ làm sếp (rất khó) hoặc làm gian dối (cực dễ vào nhà đá)

Hy vọng ngày mai trời lại tối

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 3.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.0
  Đăng lúc 1/7/2017 11:22
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
khoai nhỉ  Đăng lúc 20/4/2017 14:07
Rất hữu ích! Thanks!: 3
  Đăng lúc 3/8/2013 08:46
thằng bé âm thầm đi vào ngõ cụt...=)))))))))))))  Đăng lúc 6/5/2013 16:22
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Mấy anh bình luận vừa thâm sâu vừa vui. Thanks  Đăng lúc 3/8/2012 09:38

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
taoteching + 1 + 1 + 1 hay

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

mom4587 Đăng lúc 20/12/2011 11:51 | Xem tất
Em có thằng bạn mới ra trường đi làm lương cứng được 6tr, nhưng nó hay nhận chạy dự toán cho các công ty ngoài nên mỗi tháng thu nhập cũng trên 10tr.Em nghĩ đấy là 1 cách để tăng thu nhập :):)

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 3.0
bây giờ kỹ sư còn thừa nhiều.xây dựng bão hòa.khó kiếm được công việc làm thêm như vậy lắm  Đăng lúc 16/11/2014 14:20
  Đăng lúc 3/8/2013 08:47
Thực tế thì chân trong chân ngoài chỉ là giải pháp trước mắt, lấy ngắn nuôi dài. quan trọng vẫn là phải định hướng được mình sẽ đi về đâu.  Đăng lúc 6/5/2013 16:25
Một cách rất hay, nhưng hiện nay thi klhó lắm. Các Cty XD đang khó khăn, không có việc mà làm, AE kỹ thuật toàn ngồi chơi xơi nuớc a! hi  Đăng lúc 10/11/2012 09:33

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
tranxuanphuong + 1 + 1 + 1

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

minhluong Đăng lúc 27/12/2011 21:20 | Xem tất
nhu e muốn thay đổi cũng chả biet sao.dang lam ở cty mới.giờ đang sap têt mấy cty nắm chỗ nhược này ép lính dữ lắm .suốt ngày làm quần quật.văn phòng cung mình.công trường cũng mình.báo giá cũng mình.di xin xỏ cđt cũg mình bị hạch sách đủ thứ,... mà lương 4tr k có phụ cấp xăng xe di động gì ráo.cty cũ thì nợ mấy tháng chưa thấy nhúc nhích gì.nhận vẽ hay bốc dự toán thì nguoi ta hối.tói lúc xong "qua cầu gió bay".lâu lâu hên thì còn có vớt lại được chút cháo còn hơn k làm thêm.hix.hổm rày đám cưới nhiều quá các anh ạh.còn bao nhiêu thứ phải chi tiêu.đôi khi muốn đi giao lưu tạo mối quan hệ cũng k được, cơm ăn còn k đủ no nữa mà.hix.đêm về gác tay lên trán.nghẫm lại buồn cho đời anh xây dựng.lúc trước nao nức ngày đầu tiên trúng tuyển thế nào giờ nó ngược lại hết.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3.0
trình độ bác như vậy mà có 4tr thì e thấy quá là thấp ạ  Đăng lúc 18/5/2016 21:05
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3
  Đăng lúc 3/8/2013 08:48
bây giờ nó thế đấy bạn ak, thời thế thế thời  Đăng lúc 29/4/2013 20:58
Bạn làm nhiều việc này mà có 4tr thì có lẽ không đáng, nên tìm một công ty khác để làm thì hay hơn.  Đăng lúc 15/10/2012 07:44
Mình đăng ký thử tìm việc mà 1 tháng 24h.com.vn có 10 người vào xem (còn chưa chắc là 10 công ty xem) , careelink thì 1 công ty xem =)))  Đăng lúc 28/12/2011 15:26

Số người tham gia 3Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +3 Thu lại Lý do
George.DT + 1 Việc không lấy được tiền bọn em .
tuandragon + 1 Hoàn cảnh A giống tôi quá.HI
mucchap + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| fubi Đăng lúc 29/12/2011 10:56 | Xem tất
minhluong gửi lúc 27/12/2011 21:20
nhu e muốn thay đổi cũng chả biet sao.dang lam ở cty mới.giờ đang sap têt mấy cty nắm ch ...

Xin được chia sẻ với tình trạng của bạn. Đúng là rơi vào hoàn cảnh gặp phải kẻ làm ăn chụp giật thì mình thật là xót xa. Hối cho đã, làm xong lại xù không trả tiền công hoặc bớt tới bớt lui là chuyện thường ngày ở VN. Mới đây tôi cũng bị xù độ gần 40 triệu cũng vì kiểu làm ăn ấy. Nhưng tự nhủ thầm để phước cho người thân. Xem như giúp họ để đỡ mệt đầu.
Với công việc của bạn, nếu cơ quan bóc lột  tàn bạo như vậy thì tốt nhất nên tìm cơ hội khác. Đừng vương vấn và đừng tự ti rằng mình khó xin việc khác.
Hãy đi tìm doanh nghiệp thích hợp và nộp hồ sơ. Gặp trực tiếp giám đốc để xin, đừng gặp phòng tổ chức làm gì chờ đợi mất thời gian. Hãy mạnh dạn, đừng chờ đợi trên mạng hay chờ người ta tuyển dụng. Cứ vào GẶP NGAY GIÁM ĐỐC nộp và trình bày xin việc. CHỈ ĐƯỢC CHỨ KHÔNG BAO GIỜ MẤT: bởi cùng lắm thì họ không nhận thì như lúc ban đầu mình chưa nộp hồ sơ mà thôi, chẳng mất mát gì cả. Tôi đã sử dụng cách này nhiều lần rồi. Và lần nào cũng thành công. Bởi các vị Giám đốc rất ấn tượng với những người tự tin như vậy.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Rất hữu ích! Thanks!: 3.5
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 4.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Thường thì lễ tân nhận hồ sơ xin việc rồi mới chuyển cho phòng nhân sự. Muốn gặp Giám đốc thì phải có lí do chính đáng, phải qua lễ tân khai báo trước. Và thường l   Đăng lúc 19/10/2015 08:49
anh fubi nói rất hay.nhưng liệu mấy người may mắn được gặp trực tiếp xếp như vậy?rồi mấy người được ngồi trình bày với xếp khi nói là mình đến để xin việc.khó lắ   Đăng lúc 16/11/2014 14:26
  Đăng lúc 15/10/2014 08:50
Rất hữu ích! Thanks!: 5
rất hay, mình cũng đã từng xin việc kiểu vậy!!!  Đăng lúc 11/7/2014 10:12
Rất hữu ích! Thanks!: 4 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 4
  Đăng lúc 11/7/2014 09:58

Số người tham gia 8Uy Tín: +6 Thưởng +7 Thanked +10 Thu lại Lý do
manhsxdth + 2
phap_tran + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
titanic007 + 2 Thích bài này! Thanks!
huyanh90 + 1 + 1 + 1
daicapmu + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

zizpo_hetxang Đăng lúc 7/3/2012 21:57 | Xem tất
Tình trạng các công ty như bạn minhluong thì mình thấy rất nhiều. Ở Đà Nẵng cũng chẳng khá hơn tý nào.
"Vậy làm cách nào (hành động) để có thể gia tăng thu nhập so với hiện tại bằng nghề xây dựng?
Xin chia sẽ về ý nghĩ của em
Nếu mà để tăng thu nhập trong giai đoạn hiện tại thì đúng là khó và tương lai cho anh em ngành xây dựng đặt biệt là cầu đường và thủy lợi thì quá khó.
Mặt dù bạn là một người giỏi bạn xin vào công ty lớn nhưng với su thế hiện tại các nguồn đầu tư công đã chấm hết trong năm ngoái và năm nay ,nếu công ty không tìm được việc thì....
Hành động để tăng thu nhập thì chỉ có trường hợp bạn gặp một người xếp anh minh và giỏi quan hệ.
Gặp một quý nhân. vidu anh fubi chẳng hạn gợi ý một ý tưởng hay để vượt qua cuộc khủng hoảng kinh tế cho anh em ngành xây dựng.

zizpo_hetxang trong 7/3/2012 21:59 đã trả lời thêm:
vào mấy công ty lớn mà không hẹn trước thì không gặp được các xếp đâu anh bình ơi. hiiiiiii

zizpo_hetxang trong 7/3/2012 22:04 đã trả lời thêm:
một ý kiến hay để đi xin việc

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

hoangtungvl2 Đăng lúc 3/4/2012 16:48 | Xem tất
   Em làm trong 1 cty cổ phần, vốn ít, công trình nhỏ, lại làm sửa chữa cải tạo, công việc vất vả, CDT là đơn vị nhà nước quản lý máy móc. khó khăn chồng chất khó khăn. từ ngày về cty được 2 năm, lương bọn em trung bình có 4,6tr...làm sao để sống trên đất "Hà lội" này đây ta!!!
   Nhưng!!! đã chọn nghề này là phải yêu lấy nó. mềnh ko giàu về vật chất nhưng cũng phải trở thành tỷ phú về tri thức. he he. Cứ cố gắng rồi sẽ được bù đắp xứng đáng....cố lên anh em nhé!

Đánh giá

lương kỹ sư xây dựng thời buổi kinh tế khó khăn chán quá, thiếu trước hụt sau,thấy mà nản  Đăng lúc 4/4/2012 11:17
tỷ phú về tri thức cũng khó khăn đấy bạn.  Đăng lúc 3/4/2012 17:03

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

tankhanh2005200 Đăng lúc 4/5/2012 17:20 | Xem tất
mom4587 gửi lúc 20/12/2011 11:51
Em có thằng bạn mới ra trường đi làm lương cứng được 6tr, nhưng nó hay nhận chạy d ...

Chính xác.
Ngoài công việc đang làm ở Cty, sử dụng tất cả các mối quan hệ, nhận tất cả các việc thuộc về XD (VP thôi). Về chịu khó thức khuya, ko bài, ít nhậu, trong vòng 01 năm nhìn lại :"sao thu nhập mình cao quá".

Đánh giá

Nghe thấy viễn tưởng xa xôi quá :(  Đăng lúc 19/10/2015 08:51

Số người tham gia 2Uy Tín: +1 Thanked +3 Thu lại Lý do
titanic007 + 2 Thích bài này! Thanks!
nguyenhien916 + 1 + 1 Viết rất hay. Thanks!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

tngage Đăng lúc 13/5/2012 21:20 | Xem tất
dù đang chập chững ngắm nghé lĩnh vực XD (đang học), nhưng cũng thấy các bác "yêu nghề" như yêu vợ vậy! Chúc các bác hạnh phúc. Hi vọng 1 ngày nào đó vào công trình kiểm tra, gặp được 1 bác trong diễn đàn, dẫn đi nhậu giao lưu luôn

Đánh giá

Suốt ngày gặp nhau là Nhậu, chịu suy nghĩ của mấy bác này. đừng làm hư hỏng bọn trẻ  Đăng lúc 29/8/2015 08:10
ông này chắc sướng không chịu được hay sao mà lại lao đầu vào xd?  Đăng lúc 15/1/2013 08:54

Số người tham gia 3Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +3 Thu lại Lý do
mcphan12ht + 1 Thích bài này! Thanks!
peemeson + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
fubi + 5 + 5 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

akay_arch Đăng lúc 20/7/2012 22:31 | Xem tất
Diễn đàn http://www.xaydung360.vn hợp lý trong vấn đề share tài liệu. Còn những chủ đề như này này nên đưa sang các diễn đàn khác. ace vào đây là để học hỏi nhau về kiễn thức cần bổ khuyết. Chứ không nên chém gió vấn đè muôn thủa của Xh. Ai nào thu nhập như nào kệ họ.

p/s từ BQT:

1. diễn đàn xd360 có văn hóa riêng. Không dùng những câu từ "nặng" đối với 1 nhóm đối tượng hay xã hội. Nên BQT sửa lại 1 số từ nhạy cảm của bạn. Thanks!
2. Chỉ nói đến mức lương đường đường chính chính. Mức lương thể hiện năng lực chất xám thật sự. Còn "lậu" thì không phải ai cũng có, và không chuyên nghiệp và chính thống đâu bạn. Lậu thì vô chừng, lúc có lúc không. Nên ở đây không nói đến lậu.
Rất thực tế đấy bạn!

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 0.0
chuyện anh em chia sẽ với nhau , dù ko là công việc thì cũng pải cho ng ta thư giãn , hoặc động viên anh em xd mình cố lên .cái đó cũng khá quan trọng đấy  Đăng lúc 29/4/2013 21:02
Mỗi người 1 hoàn cảnh sống, năng lực khác nhau. Không thể lấy khả năng mình đi áp đặt cách sống vào người khác.  Đăng lúc 21/7/2012 11:00
Nhưng lại có ích cho nhiều người khác. Mục đích chủ đề đúng như bạn vantham đã nêu. Hơn nữa đây là Trang diễn đàn. Trang thư viện là Trang riêng.  Đăng lúc 21/7/2012 07:07
Hữu ích lắm! Thanks!: 0
Vấn đề luôn có 2 mặt. Nên nghĩ thoáng như bạn vantham đó bạn. 1 chủ đề có thể không có ích cho người này, nhưng lại có ích cho nhi   Đăng lúc 21/7/2012 07:04
Chỉa sẻ tài liệu chỉ là 1 mục nhỏ thôi. Tôi từng nói "Hãy xem, tham ra... cùng đánh giá". Đừng nghe tiếng mà đoán chương trình.  Đăng lúc 20/7/2012 23:12

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

vantham Đăng lúc 20/7/2012 22:53 | Xem tất
akay_arch gửi lúc 20/7/2012 22:31
Diễn đàn http://www.xaydung360.vn hợp lý trong vấn đề share tài l ...

Hiii,
Có đôi dòng với ông anh. Chủ Topic đưa ra vấn đề rất thực tiễn, đó là tâm tư nguyện vọng của bao nhiêu con người:
3. Trên cơ sở thu nhập, Xây dựng chúng ta đã "chi tiêu" như thế nào?

Theo ông anh
chỉ hợp lý trong vấn đề share tài liệu. Còn những chủ đề như này này nên đưa sang các diễn đàn khác. ace vào đây là để học hỏi nhau về kiễn thức cần bổ khuyết. Chứ không nên chém gió vấn đè muôn thủa của Xh. Ai thu nhập như nào kệ họ.

Vậy ông anh Share tài liệu để làm gì ? có phải là bổ sung kiến thức để củng cố vị trí đang nắm giữ. Hay là tôi chỉ cần kiến thức mà không cần tiền. Thu nhập của thèn nào thì kệ thèn đó. Chả quan tâm => Share tài liệu để làm gì ?
Mục đích của các diễn đàn là nơi giao lưu, học hỏi, chia sẻ kinh nghiệm. Nơi để chúng ta có thể giải bày những tâm sự, những khúc mắt trong công việc, cũng như cuộc sống mà cá nhân chúng ta không thể, hay có thể giải quyết mà chưa hợp lý. Nhiều người thì sẽ đưa cho ta một hướng đi, một cách giải quyết tố hơn.
Vậy  Topic" làm gì để nâng cao thu nhập không đáng để chém gió sao ?" đó không phải là "của xã hội" mà là"của mỗi cá nhân".
Unlike

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
  Đăng lúc 23/7/2012 08:24
1. "học hỏi nhau về kiễn thức cần bổ khuyết" chứ không phải là nơi để than vãn. 2. "Share tài liệu để làm gì ?" là để củng cố ý 1  Đăng lúc 21/7/2012 23:32
  Đăng lúc 21/7/2012 09:56
Quan topic mới thấy KS xây dựng lương vẫn ở mức trung bình. Làm thế nào để được vào top trên 20 triệu/ tháng...?  Đăng lúc 20/7/2012 23:13

Số người tham gia 4Uy Tín: +10 Thưởng +10 Thanked +4 Thu lại Lý do
phamkhanh15 + 1 Thích bài này! Thanks!
ksnhanhuynh + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
fubi + 5 + 5 + 1 Đồng tình. Thanks!
thanh.bm + 2 + 2 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

hochoi.com Đăng lúc 23/7/2012 11:03 | Xem tất
fubi gửi lúc 24/9/2011 09:55
Trả lời fubi Bài mới

cảm ơn anh fubi nha,nhờ đọc bài này của anh mà em đã tĩnh.bài viết quá hay.Hỡi những ai còn mê ngủ hãy tĩnh giấc đi nào chúng ta hãy hành động vì một tương lai cao đẹp nào.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

tngage Đăng lúc 4/8/2012 02:05 | Xem tất
Mình chưa làm KS nên chưa tham gia bình chọn. Tuy nhiên mình nên góp thêm ý kiến này.
Đã mang tiếng là KS, chúng ta phải có những yếu tố sau:
- Có kiến thức chuyên ngành
- Có kiến thức cơ bản, nâng cao để phục vụ công việc thực tế...nói cách khác là kinh nghiệm thực tế
- Có tinh thần học hỏi
- Có khả năng lắng nghe, phân tích, tổng hợp các yếu tố trong khi giao tiếp
- Có khả năng quyết đóan
- Có khả năng chịu trách nhiệm
- Có tinh thần làm việc theo nhóm
- Chuyên cần
Các yếu tố không nên có:
- Chạy theo bè phái, từ đó tự cao, dễ sa ngã, buông lơi chuyên môn
- Làm việc không có kế họach, bài bản
- Tự cao, không bổ sung, cập nhật kiến thức, công nghệ
- Chỉ làm việc solo...cái này nhiều anh lập dị hay mắc phải!

Mới học xong lớp bồi dưỡng TTXD xong, thấy sắp ra Luật Xử Lý Vi Phạm Hành Chính mới với các điều khỏan khắc khe hơn, xử phạt cũng NẶNG hơn rất nhiều:
-  Đối với công ty, có thể phạt đến gấp 4 lần so với hiện tại.
- Việc tước chứng chỉ hành nghề cũng sẽ xảy ra như cơm bữa do cấp huyện có thể ra quyết định
- Thẩm quyền của TTXD được mở rộng, dù là cộng tác viên cũng có quyền xử phạt tại chỗ đến 500.000
   Sắp tới, đội ngũ TTXD được nâng cao về chuyên môn:
- Yêu cầu tối thiểu phải có bằng trung cấp xây dựng (đối với cộng tác viên). Lượng người không đáp ứng được sẽ trở về làm Quản lý trật tự đô thị như xưa...
- Phải qua các lớp bồi dưỡng nghiệp vụ do Sở XD tổ chức.
- Lượng thanh tra viên cũng sẽ tăng lên do số lượng tham gia học Đại học (tự túc) sắp ra trường.
- Có sự chỉnh đổi về cơ cấu tổ chức TTXD, sắp tới sẽ tách TTXD và Đội quản lý trật tự ra. Không còn làm việc "theo yêu cầu" của UBND như: phạt xe, bốc hốt bán hàng rong..v.v.... nữa.
  Thời gian cụ thể mình chưa biết, nhưng theo mình, thời điểm chín muồi là 2013, chậm nhất là vào đầu năm 2014. Lúc này sẽ là lúc các bác kỹ sư XD thể hiện trình độ chuyên môn, tính chuyên nghiệp của mình trong việc XD, tránh để bị phạt. Tình trạng "đi cửa sau" sẽ giảm rất nhiều do sự quản lý tập trung của Sở XD (không như hiện nay do UBND huyện, xã quản lý chính). Chính vì vậy vai trò của KS XD sẽ được nâng cao hơn.

Theo mình. KS XD có năng lực không phải chỉ riêng các khỏan như: tính tóan kết cấu, tổ chức thi công, an tòan lao động, kiểm tra chất lượng công trình..v.v... mà còn phải giám sát rất chặt trong khâu thi công, đề xuất các biện pháp thi công kịp thời, tránh để xảy ra sự cố tại công trình về con người cũng như tài sản (mức phạt sẽ rất nặng, cao nhất đến 2tỷ đối với tổ chức, 500tr đối với cá nhân)... Chính vì vậy, giám sát công trình sẽ có uy hơn (dĩ nhiên năng lực phải cao hơn)...
  "Cái khó mới ló cái khôn"
  Việc nâng cao năng lực bản thân nên thực hiện từ bây giờ. Có như vậy, KS XD sẽ được trọng dụng hơn (dĩ nhiên lương sẽ cao hơn)....

Trả lời thêm:
Đầu tư cả dây chuyền công nghệ cả chục triệu USD, chẳng lẽ lại không dám làm dây chuyền xử lý nước thải? Xem ra chuyện khó tin!
Không xử lý nước thải => xử phạt => bắt xử lý => tái phạm => rút phép => dây chuyền nghỉ miệt mài....có ai kinh doanh thật mà dám làm như thế không? 2 tỷ dư sức trả lương 1-2 tháng tùy nhà máy lớn nhỏ....và dĩ nhiên là chẳng ai bỏ 2 tỷ ra để "đùa" cả!

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Đầu tư một dây chuyền công nghệ lớn hơn 2 tỷ nhiều!  Đăng lúc 14/8/2012 16:11
Phạt 2 tỷ chả thấm vào đâu! Với dự án không xử lý chất thải nguy hại môi trường, sức khỏe con người thì 2 tỷ chưa đủ răn đe!  Đăng lúc 14/8/2012 16:10
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 14/8/2012 15:59

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
ngocthikt07 + 2

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

quangthienca Đăng lúc 6/9/2012 08:47 | Xem tất
hoangtungvl2 gửi lúc 3/4/2012 16:48
Em làm trong 1 cty cổ phần, vốn ít, công trình nhỏ, lại làm sửa chữa cải tạo, công ...

bây h mấy công ty nhỏ lại dễ sống hơn cty lớn điển hình như công ty mình đang làm việc tuy nhỏ nhận nhiều công trình sửa chữa hoặc xây dựng mới mấy công trình nhỏ thôi nhưng lãi sau thuế là rất cao(trừ đi cả chi phí cho các pác cđt của nhà nước)

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

phanky1987 Đăng lúc 8/1/2013 15:13 | Xem tất
fubi gửi lúc 24/9/2011 09:55
Trả lời fubi Bài mới

Những điều anh nói đúng đến đa số hiện thực của em bây giờ, trước khi đọc bài này em cũng đang phải ngồi suy nghĩ lại chính mình. Đúng là " phải ngẩng mặt lên khỏi chậu nước để thở ". Em cảm ơn anh vì bài viết!

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

chuyangsing Đăng lúc 8/1/2013 16:43 | Xem tất
Bài được chuyangsing sửa lúc  8/1/2013 16:43

Nhìn bảng thống kê của bác Fubi nhận thấy:
Đa số mức lương của anh em XD dưới 7tr/tháng
Từ 7tr/tháng đến <=15tr/tháng chiếm chỉ hơn 17%
Lớn hơn 20tr/tháng quá ít.
Những con số này do các member của 4rum bỏ phiếu, phản ánh mức thu nhập TB chung của anh em làm nghề XD trong thời điểm này.
Mặc khác, nó phản ánh số anh em trẻ làm việc trong ngành khá nhiều. Ngành XD không màu mỡ như những năm trước đây.
Mật ít, ruồi nhiều, đào tạo tràn lan, phá giá...làm cho chúng ta quá khó khăn trong việc kiếm thêm thu nhập.
Giải pháp vi mô và vĩ mô của chính phủ lẫn doanh nghiệp có giúp anh em ta thoát khỏi cái kiểu làm việc chỉ ăn lương? Làm thêm thì không có việc, giá bèo...?

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 4.0
Rất hữu ích! Thanks!: 3 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3
  Đăng lúc 18/6/2014 09:21
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 21/4/2013 21:59
  Đăng lúc 15/1/2013 08:55

Số người tham gia 3Uy Tín: +7 Thưởng +5 Thanked +3 Thu lại Lý do
hosy0909 + 1 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
phamchituxd108 + 3 + 2 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
cuongden37 + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

csslna Đăng lúc 9/1/2013 09:36 | Xem tất
minhluong gửi lúc 27/12/2011 21:20
nhu e muốn thay đổi cũng chả biet sao.dang lam ở cty mới.giờ đang sap têt mấy cty nắm ch ...

Gắng mà cày sâu quốc bẫm đi bạn ah, trường kỳ kháng chiến nhất định thành công!!!!

nguyenvietbkhcm trong 9/1/2013 09:45 đã trả lời thêm:
Bảo thủ trì trệ, ko chịu tiếp xúc cái hay, cái mới, bao giờ mới tiến bộ được??? Buồn cho bạn!!!

nguyenvietbkhcm trong 9/1/2013 09:45 đã trả lời thêm:

nguyenvietbkhcm trong 9/1/2013 09:49 đã trả lời thêm:
Nói đi cũng phải nghĩ lại - xem mình đã và đang làm được gì chưa? Mình nghĩ chỉ số ít làm việc có năng lực, đem lại thu nhập cho công ty nhận lương ko như ý, còn lại đa số các công ty đều trả mức lương đúng với năng lực cống hiến của mỗi nhân viên!!! :handshake

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

ndunghuong Đăng lúc 15/1/2013 09:00 | Xem tất
nguyenvietbkhcm gửi lúc 9/1/2013 09:36
Gắng mà cày sâu quốc bẫm đi bạn ah, trường kỳ kháng chiến nhất đi ...

cứ mơ đi; bản chất của xã hội này là người bóc lột người; mà ví dụ ở cái đất ha nội: ks nhiều như lợn con, cung nhiều hơn cầu, chỉ các tổng mạnh + dn nước ngoài là thực hiện tốt, còn lại toàn đi bóc lột người lao động thôi

Đánh giá

còn cái bóc lột đó là số ít.những cty ko có tương lai như vậy ko nên cống hiến.nên off tìm đại dương mới đi bạn  Đăng lúc 3/9/2013 18:59
bạn nói thế nào ấy chứ...bạn thử đặt mình vào vị trí người sử dụng lao động chưa...bạn nghĩ xem cái giá họ trả đúng vs năng lực của bạn chưa?  Đăng lúc 3/9/2013 18:57

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

tngage Đăng lúc 18/1/2013 01:00 | Xem tất
Khách sạn chỉ cần phủ 1/3 số lượng phòng đã có lời "chút chút" rồi. Vào dịp lễ, tết, phòng không bao giờ dư do các em "đú đởn" nhiều (Trích nguyên văn lời của 1 chủ khách sạn trong quận 1)

Muốn nâng tầm XD thì bản thân KSXD phải tự nâng cao chất lượng của bản thân mình trước, sản phẩm chất lượng cao hơn sẽ cho giá thành cao hơn, lương cao hơn. Hãy nhìn lên chứ đừng nhìn xuống, thi nhau phá giá rồi sản phẩm làm ra "què, cụt", lương thấp..v.v..vòng lẩn quẩn biết bao giờ thoát ra được!?
Tại sao có nhiều chủ nhà sẵn sàng bỏ tiền ra thuê những công ty có danh tiếng XD để thi công căn nhà của họ, trong khi giá cả lại cao hơn?! "Tiền nào của nấy" vẫn còn đúng bác à! Quăng giá cho thấp, thi công ẩu, tự hạ danh tiếng của mình thôi!
1 số nhiều công ty XD vừa mới tư vấn sơ sơ đã thoái lui với chủ đầu tư. Trong khi đó, giai đoạn tư vấn chính là giai đoạn bước đầu lấy lòng tin của khách hàng. Chính vì vậy có rất nhiều cơ hội kiếm tiền đã bị bỏ lỡ vào tay của các công ty khách chuyên nghiệp hơn!
Lối suy nghĩ chủ quan, ta đây luôn luôn đúng cần được thay đổi, vì nó là nguyên nhân giúp chúng ta có đồng lương eo hẹp

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 11/7/2014 10:33
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 16/1/2014 20:41
bác nói đúng ồi  Đăng lúc 3/9/2013 19:01

Số người tham gia 2Uy Tín: +6 Thưởng +5 Thanked +2 Thu lại Lý do
mr.akirasi + 3 + 2 + 1
ndchien304 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

xaydungTLI Đăng lúc 26/2/2013 15:02 | Xem tất
Thu nhập cao hay thấp tùy thuộc vào nhiều yếu tố. Theo mình thì những yếu tố dưới đây quyết định thu nhập của bạn:
1. Trình độ năng lực làm việc
2. Tình hình kinh tế chung
3. Sự phát triển của công ty nơi làm việc
4. và một số yếu tố khác

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

phanthanhnhut16 Đăng lúc 29/4/2013 23:29 | Xem tất
các bác cho em hỏi vậy sinh viên mới ra trường thì có thể làm dc việc gì, em thấy hầu hết đều cần có kinh nghiệm nhưng sinh viên mới ra trường thì làm gì có kinh nghiệm, chỉ biết chút chút về lý thuyết, các bác chỉ giúp em là đi con đường từ thấp đến cao như thế nào. thanks!!!!!

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

tngage Đăng lúc 7/5/2013 23:33 | Xem tất
phanthanhnhut16 gửi lúc 29/4/2013 23:29
các bác cho em hỏi vậy sinh viên mới ra trường thì có thể làm dc việc gì, em thấy hầ ...

phải tự hỏi bạn có thể làm được việc gì?! Đừng hỏi chung chung là SV mới ra trường làm được việc gì!
1 chỉ dẫn nho nhỏ: Trong suốt các đề án môn và đề án tốt nghiệp, bạn thích, hiểu rõ, làm tốt nhất là phần nào...học xong bạn muốn làm gì phù hợp với kỹ năng của mình?

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thu lại Lý do
phanthanhnhut16 + 1

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

hoanghhong Đăng lúc 7/5/2013 23:51 | Xem tất
phanthanhnhut16 gửi lúc 29/4/2013 23:29
các bác cho em hỏi vậy sinh viên mới ra trường thì có thể làm dc việc gì, em thấy hầ ...

Sinh viên mới ra trường đa số đều chưa thể làm được gì ngoại trừ một số người trong thời gian còn là sinh viên đã tham gia làm thêm đúng với nghề mình đang học. Cho nên mới ra trường thì cố gắng làm tốt tất cả các công việc được giao, hảy cố gắng hoàn thiện và tích lũy dần kinh nghiệm. Đừng thấy việc khó mà từ chối. Sau một thời gian bạn sẻ nắm bắt được công việc và cách thức làm việc thôi. Chúc bạn sớm thành công!

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thu lại Lý do
phanthanhnhut16 + 1

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

cetuananh Đăng lúc 9/5/2013 09:51 | Xem tất
Mình nghe nói mức lương ở Hà Nội, Sài Gòn thường rất cao, nghe đâu 5-6 triệu là tép riu, chủ yếu là từ 8tr trở lên, trung bình là 10tr.  Đúng không các bác Hà nội, Sài gòn????Còn hiện nay mình ở Đà Nẵng mức lương thấp. Bạn bè thiết kế mình thấy đc 4-5tr là kinh lắm rồi (Kinh nghiệm 4-5 năm). Nhân tiện đây có bạn nào ở Đà Nẵng biết đc mức lương trung bình của anh em xây dựng tầm bao nhiêu không?? Để mình còn biết mà chạy đôn chạy đáo. Nếu ko mình cứ yên vị nhà nước này vậy....!???

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

gnolxd Đăng lúc 9/5/2013 10:28 | Xem tất
HN cũng thế thôi, mình xem mấy đứa bạn mình cũng chỉ được <7tr. Mình cũng chỉ được có 6tr. Bjo không có việc các công ty XD chỉ là làm để duy trì, lấy đâu sản lượng mà trả lương cao được.XD đang khó khăn phải chấp nhận thôi.

Đánh giá

Tình hình có vẽ bi đát nhỉ?? biết khi nào mới khá được đây, hy vọng là gần thôi.  Đăng lúc 9/5/2013 11:02

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

53vl25308 Đăng lúc 15/5/2013 10:13 | Xem tất
tình hình chung rất chi là bi đát cho hầu hết các ace đang làm trong linh vực xây dựng....việc thì ít hoặc không có dẫn tới lương thấp, nợ lương...không biết là khi nào tình hình mới thay đổi được đây !!!

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

cetuananh Đăng lúc 15/5/2013 10:26 | Xem tất
http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-h ... ay-go-lam-roi!.html

Tình hình kinh tế gay go lắm rồi!
TT - Đó là nhận xét của Phó chủ tịch nước Nguyễn Thị Doan tại phiên họp ngày 14-5 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, khi nghe các báo cáo của Chính phủ và Ủy ban Kinh tế, Ủy ban Tài chính - ngân sách về tình hình kinh tế - xã hội và thu ngân sách những tháng đầu năm 2013.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

hoat2403 Đăng lúc 19/8/2013 13:53 | Xem tất
Ai đi làm mà chẳng muốn tăng lương và thăng tiến. Không đơn thuần chỉ là vấn đề thu nhập hay một vị trí tốt hơn, đó chính là bằng chứng cho thấy giá trị con người bạn đã thật sự tăng lên. Vậy, điều cốt lõi không phải là làm cách nào để tăng lương và thăng tiến, mà là làm cách nào để tăng được giá trị bản thân. Bạn nên nắm và vận dụng một qui luật quan trọng: thu nhập của bạn sẽ tăng theo giá trị mà bạn tạo ra. Nhiều người vẫn lầm lẫn rằng, người có chuyên môn cao thì sẽ tạo ra được giá trị cao, và họ lao vào trau dồi chuyên môn trong khi lại bỏ qua rất nhiều yếu tố quan trọng và cần thiết khác.
Giá trị bản thân = Giá trị bạn tạo ra x Thời gian cung cấp giá trị x Qui mô cung cấp giá trị.
Công thức này cho thấy, để nâng cao giá trị bản thân, bạn phải không ngừng trau dồi chuyên môn, nâng cao những kỹ năng mềm, và đem lại giá trị cao nhất cho công ty.

Giá trị bạn tạo ra: Giá trị không phải là cái bạn tự gán cho mình, mà là do người khác cảm nhận về bạn. Người ta cảm nhận giá trị của bạn qua 3 điều: những gì bạn làm được, những gì bạn giúp người khác làm được, và những gì bạn lan tỏa ra xung quanh.

Thời gian cung cấp giá trị: Đừng lầm tưởng bất cứ việc gì bạn làm cũng tạo ra giá trị. Dù cho bạn có "cắm đầu cắm cổ" làm với tất cả nhiệt tình thì cũng chẳng đem lại ý nghĩa nếu đó không phải là công việc bạn phải làm và được trả lương để làm. Nếu bạn được kỳ vọng ở việc thiết kế những ấn phẩm độc đáo cho công ty, thì chẳng những bạn không có điểm nào cho việc tiếp cận khách hàng mà có khi bạn còn âm điểm bởi không tập trung vào công việc chính của mình. Bạn cần phải biết sếp mình mong đợi điều gì nhất nơi bạn, rồi hãy dành thời gian để tập trung vào công việc giúp mang lại giá trị đó. Khi bạn tập trung vào công việc mang lại càng nhiều giá trị, giá trị của bạn sẽ càng cao.

Qui mô cung cấp giá trị: Một mình bạn, dù có "cày" hết sức thì đến một lúc nào đó bạn sẽ không còn sức lực hay thời gian để tăng thêm giá trị của mình được nữa. Bất cứ ai cũng có một giới hạn. Chìa khóa cho vấn đề này nằm ở việc tăng qui mô cung cấp giá trị. Có nghĩa là bạn phải giúp những người khác có thể làm công việc giống như mình, xây dựng một hệ thống làm việc tạo ra kết quả với số lượng tăng lên gấp nhiều lần. Làm được điều này, bạn sẽ bước lên một vị trí cao hơn, và dĩ nhiên phần thưởng sẽ xứng đáng hơn.
st
- Điều cuối cùng theo e là nói thì dễ- làm mới khó

Đánh giá

Đăng lúc 18/6/2014 09:25
Hay, nhưng quả thật ko phải đơn giản; làm và chia sẽ kinh nghiệm cho người khác có lẽ còn xa lạ với người Việt Nam chúng ta...  Đăng lúc 21/10/2013 14:11

Số người tham gia 7Uy Tín: +12 Thưởng +12 Thanked +8 Thu lại Lý do
phamkhanh15 + 2 Thật thú vị! Thanks!
toinguyen115 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
dungkd412 + 3 + 3 + 1
doancd4 + 3 + 3 + 1
hosy0909 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

hosy0909 Đăng lúc 10/12/2013 15:53 | Xem tất
hoat2403 gửi lúc 19/8/2013 13:53
Ai đi làm mà chẳng muốn tăng lương và thăng tiến. Không đơn thuần chỉ là vấn đề  ...

em lưu lại lời của anh để phấn đấu !

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

bomviet Đăng lúc 7/1/2014 20:22 | Xem tất
2 năm rùi mà tình hình lương bổng vẫn thế nhỉ
đa số là lương từ 5-7 triệu/ tháng
hầy, em bây giờ thấy lương ít mà ổn định là thích à

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

ngoctuanxd Đăng lúc 8/1/2014 12:51 | Xem tất
NHIỀU CTY NỢ LƯƠNG QUÁ.HAY TIN VÀO NGÀY MAI TUOI SÁNG HƠN CHO NỀN XD NƯỚC NHÀ

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

TokyoNhat Đăng lúc 16/1/2014 10:19 | Xem tất
Mình đi làm tính ra được 3 năm kinh nghiệm từ khi còn sinh viên, còn khi ra trường mới đc 2 năm, lương giờ chỉ tầm hơn 4 tr, nhưng đc cái tiền nhà mất ít, 5 tháng hết có hơn triệu nên chi phí cũng giảm được nhiều.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

tngage Đăng lúc 17/1/2014 19:37 | Xem tất
tngage gửi lúc 13/5/2012 21:20
dù đang chập chững ngắm nghé lĩnh vực XD (đang học), nhưng cũng thấy các bác "yêu ng ...

Vì có duyên ấy mà!
Giờ làm đô thị rồi! Quyết định ở lại địa phương chịu khổ thay vì "lên" Sở
....cũng nhờ cái "duyên" ấy mà giờ đỡ khổ...hì hì...mai mốt sẽ đỡ cực...
cái "duyên" này không dính dáng gì đến công việc! Đừng suy nghĩ lung tung mà nhức cái đầu!

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

mr.akirasi Đăng lúc 17/1/2014 23:30 | Xem tất
Mấy bác kĩ thuật xây dựng dù sao cũng sáng sủa hơn anh em bên kinh tế xây dựng và quản lí dự án chúng em..................................................:'(:'(:'(

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

phamthohoa Đăng lúc 15/3/2014 20:18 | Xem tất
cảm ơn anh fubi. topic hữu ích cho mọi người có cái nhìn tổng quan về công việc của mình và biết mình đang ở mức nào để tiếp tục phấn đấu

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

tuanttks Đăng lúc 26/6/2014 18:03 | Xem tất
Lang thang vào đây thấy nói về chủ đề này mình buồn. lương it hay nhiều là 1 phần, phần nữa là công ty không có tiền trả lương. Tôi làm công ty nợ lương đến nay là 10 tháng rồi các bác ạ. Giờ muốn nghĩ việc tìm chổ khác cũng khó khăn, nghỉ rồi không biết có đươ trả lương hay không........... Bao nỗi lo cho ngành xây dựng

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
công ty nợ 10 tháng mà vẫn còn xoay sở và làm việc được, vậy add cũng cố gắng lắm !  Đăng lúc 11/2/2015 16:17

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

mrkhoai Đăng lúc 11/7/2014 12:51 | Xem tất
Về lâu về dài mình thấy làm Đơn vị thi công là bền nhất dù thời gian đầu khá mệt và nhàm chán. Làm chủ đầu tư và Tư vấn được vài công trình dễ mà thất nghiệp rồi đến lúc 30-40 tuổi hết việc thì khó xin lắm, lúc đấy làm lính thì ko muốn làm, làm tướng thì rất ít nơi nhận trừ người giỏi thật sự. Nên các bác làm đvtc nên cô gắng lên 30-40 tuổi ít nhất cũng trưởng phòng. phó giám đốc ngon hơn nữa là giám đốc, chỉ huy trưởng thì ổn định hơn người khác rất nhiều. Quan điểm của mình là làm CĐT or TVGS chỉ được trước mắt nếu công ty không chuyên và không mạnh                       

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

singapore Đăng lúc 11/7/2014 14:45 | Xem tất
Nếu có điều kiện, đi làm thi công dễ kiếm $$$ hơn.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

George.DT Đăng lúc 12/8/2014 14:53 | Xem tất
fubi gửi lúc 29/12/2011 10:56
Xin được chia sẻ với tình trạng của bạn. Đúng là rơi vào hoàn cảnh gặp phải kẻ l ...

Cảm ơn bác ạ. Em cũng tự tin vác hồ sơ xin việc gặp giám đốc. Kết quả giờ em có 2 ông anh giám đốc vừa là anh vừa là bạn
Ra ngoài mấy anh em làm với nhau, nhận cũng nhiều việc. Làm cũng nhiều thứ. Cũng có tiền, cũng bị quỵt. Để an ủi anh em tự bảo với nhau: "Mình làm tình nghĩa"

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

thanvanmung Đăng lúc 27/9/2014 11:12 | Xem tất
Chia sẻ với chủ topic anh em xây dựng chúng ta hiện nay nói chung là đang gặp khó khăn, trước mình cung trong trường hợp như chủ top giờ thì tạm gọi là khá khẩm hơn tí, khuyên bạn là buồn thì buồn nhưng cứ hãy phấn đấu tìm kiếm cơ hội tốt hơn nhé. Mong bạn sớm ổn nhé

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

ngocdung289 Đăng lúc 14/10/2014 09:33 | Xem tất
Ngành xây dựng nếu làm ở cơ quan nhà nước mà không có cơ hội thăng tiến thì lương bèo lắm. Em phải nhảy ra làm cho công ty nước ngòai thì mới đảm bảo thu nhập được. Tuy vất 1 tý nhưng cũng xứng đáng với công sức của mình

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

thanhtungxd1902 Đăng lúc 12/11/2014 16:00 | Xem tất
lĩnh vực nào cũng vậy không riêng gì xây dựng.người tài luôn biết nghĩ ra mọi cách để có thể kiếm ra thật nhiều tiền.quan trọng nhất vẫn phải có trình độ chuyên môn,ngoài ra khả năng nhạy bén và giao tiếp ngoài xã hội cũng vô cùng quan trọng,đó là những yếu tố mấu chốt để tạo nên thành công.đôi khi người giàu chưa chắc đã giỏi,và người giới chưa chắc đã giàu.chung quy lại để thành công thì còn nhiều yếu tố làm.thực tế thì nghề xd rất dễ kiếm tiền nếu biết vận dụng kiến thức chuyên môn vào đúng chỗ.quan trọng là mình có phát huy được điểm mạnh của mình hay không thôi,người tài ắt sẽ thành công.........

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

hoangngoctuan Đăng lúc 17/11/2014 13:46 | Xem tất
Chỉ tính đơn giản, 1 ông thợ xây tay nghề cao, lúc nào cũng làm không hết việc, thu nhập đảm bảo tầm 300.000/ ngày là ít nhất. Kỹ sư thì thu nhập cũng vậy, trừ các trường hợp do may mắn hay quan hệ hay này nọ không tính. Còn lại bạn giỏi kỹ năng gì cũng có thể có thu nhập cao từ kỹ năng đó được, nếu không thì là do bạn chưa giỏi nên cần tích lũy thêm. Tôi khẳng định điều đó, bạn có thể kiểm chứng xung quanh bạn. Chưa thấy ai giỏi mà không có thu nhập cao.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
nhmdangki + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

vansynb Đăng lúc 28/2/2015 08:28 | Xem tất
George.DT gửi lúc 12/8/2014 14:53
Cảm ơn bác ạ. Em cũng tự tin vác hồ sơ xin việc gặp giám đốc. Kết quả giờ em có  ...

Ông anh này may mắn nhỉ.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

nguyenchau0102 Đăng lúc 2/3/2015 00:11 | Xem tất
fubi gửi lúc 29/12/2011 10:56
Xin được chia sẻ với tình trạng của bạn. Đúng là rơi vào hoàn cảnh gặp phải kẻ l ...

Anh fubi nói rất hay! Phải lỳ + liều và ++ bản lĩnh. Thực tế nhiều người đi cầm hồ sơ trên tay đi vào công ty xin việc còn mắc cở

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 14:20 , Processed in 0.382738 second(s), 53 queries .