XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 55554|Trả lời: 75
Thu gọn cột thông tin

Nghề Xây dựng muốn làm giàu nhanh quá dễ mà!!!!

[Lấy địa chỉ]
fubi Đăng lúc 10/5/2012 14:07 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Có 1 tâm lý phổ biến:

- Thấy giàu thì nể. Đánh giá con người qua cái dáng vẻ bề ngoài "sành điệu" của họ. Thấy họ giàu có, nhiều tiền, xe xịn thì tỏ vẻ ngưỡng mộ.
Tâm lý này thấy rất rõ qua các trang báo điện tử toàn đăng tin "đại gia" dùng hàng hiệu, dùng siêu xe... bạn bè ngồi tám 1 chút là lại bàn tán về những đại gia tiêu sang, xài sang...
Từ tâm lý đó, mà cá nhân cũng thích thể hiện "đẳng cấp" của mình bằng hiện vật họ đang sử dụng. Nào là Iphone, nào là xe máy xịn, nào là đồng hồ hàng hiệu, quần áo đều gắn mác tên tuổi hãng có tiếng... Đáng tiếc thay, có 1 câu nói rằng: "khi xã hội lấy vật chất làm thước đo con người thì cũng là lúc nền tri thức xã hội cũng đi xuống".

Và từ tâm lý này, nhiều người chuyển sang mong ước "giá như mình cũng giàu như vậy". Và mọi mục đích của họ hầu như quanh đi quẩn lại: làm cách nào kiếm được nhiều tiền 1 cách nhanh nhất.

Chính vì vậy, họ làm việc cũng có khi cật lực, nhưng lại rất mau nản khi thấy công việc đó thu nhập không thể giàu được. Họ nhìn ra những công việc khác: ôi sao nghề đó giàu thế, ôi sao thằng đó giàu thế. Ah.. do nghề của nó không như mình. Biết thế trước đây mình học nghề đó là tốt hơn không. Và họ nảy sinh tâm lý chán nghề mình đang làm. Thấy trước mắt toàn màu đen tối. Ở đây với nghề xây dựng, khi nhiều bạn thấy công việc của mình không đảm bảo "làm giàu" nhanh thì sinh ra chán nghề.

Trở lại vấn đề làm giàu và những đại gia, họ có hiểu rằng không phải ai cũng tự nhiên mà giàu đâu. Sự giàu có mà các bạn thấy ở họ ngày hôm nay thì ngầm sâu trong đó là mồ hôi, máu và nước mắt của họ (tất nhiên có cả những thất bại thảm hại) đã trải qua nhiều lần trong quá khứ. Chúng ta thấy bên ngoài dường như quá dễ dàng. Tuy nhiên, cái từ "đại gia" của họ trên thực tế lại bấp bênh, mong manh và vô thường lắm. "Lên voi xuống chó" mấy hồi nếu sự giàu có kia là bất chính. Gần đây các bạn thấy hàng loạt đại gia bị đổ vỡ, vỡ nợ... minh chứng rất rõ điều đó. Gần sát nhà mình (ở Đà Nẵng) có 1 thằng được mọi người tôn làm đại gia vì tiêu tiền như nước, ủng hộ chính quyền tiền tỷ, dùng siêu xe, gái đẹp theo đầy mặc dù đã có vợ (vợ vốn là vợ của người khác ham của bỏ chồng theo anh ta)... Rồi đùng 1 phát, công an bắt vì tội ăn trộm. Thằng đó chuyên đi ăn trộm nhà các quan chức.

Vậy giàu thế nào mới bền? Trước hết mỗi chúng ta cần hiểu thế nào là giàu có?. Bởi khái niệm đó nó sẽ khác nhau với mỗi người. Nhưng dù bất cứ thời đại nào, giàu có trên 2 bàn tay, khối óc của mình mới là làm giàu lâu bền nhất, được trọng vọng nhất. Nghề xây dựng là 1 nghề rất dễ làm giàu bằng 2 bàn tay và khối óc. Nhưng....
Nhưng không thể nóng vội ngày 1 ngày hai. Hãy sống và làm việc hết mình với nghề, tôi cam chắc 1 ngày không xa, nghề xây dựng sẽ đem lại cho các bạn tất cả sự giàu sang. Miễn là: bạn phải biết sống hết mình vì nó. Làm việc với nghề trước hết hãy từ cái tâm, niềm đam mê và khát vọng chuyên nghiệp hóa. Mỗi chúng ta phải tạo sự khác biệt chuyên nghiệp trong nghề và kiên định theo đuổi nó. Sự khác biệt mới làm nên sự thành công. Sau đó cái gì đến sẽ đến. Không tin bạn hãy thử xem...
Bạn có dám kiên định không? hay là nóng vội rồi "cả thèm chóng chán như đa số mà thôi!

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Rất thực tế và đúng với thực trạng xã hội hiện nay! Thanks!  Đăng lúc 6/7/2012 16:27
thật tiếc là mình đã bỏ phí quá nhiều thời gian vào những việc vô bổ. Bây giờ phải cố gắng đi những bước đầu tiên, nhưng thấy mình thật sự vững tin.   Đăng lúc 13/6/2012 08:07
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
  Đăng lúc 12/5/2012 10:10
Quả thật bài viết của anh rất hay!!! phải có lòng đam mê và cố gắng thì mới thành công được..  Đăng lúc 11/5/2012 22:32
  Đăng lúc 11/5/2012 10:48

Số người tham gia 41Uy Tín: +59 Thưởng +65 Thanked +44 Thu lại Lý do
baotxmtt + 2 Thực tiễn. Cám ơn!
audaica + 1 Bài hay. Cảm ơn!
vinhvippro123 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
huavancuong77 + 2 Thực tiễn. Cám ơn!
nhq.53cd7 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

taychoitapsu Đăng lúc 12/5/2012 09:28 | Xem tất
Nghề xây dựng, ở nước ngoài người ta xếp vô nghề đầu nhỏ tay chân to.
Còn ở VN thì khác, nếu bạn tham gia các công trình vốn tư nhân đừng mong giàu, muốn giàu thì phải tham gia các cộng trình vốn nhà nước
Và điều quan trọng bạn phải là xếp, xếp gì cũng được, miễn đừng xếp xó.
Làm giàu bởi hai bàn tay khối óc ư, toàn các cụ tự sướng

TamMinhNguyen Đăng lúc 10/5/2012 14:45 | Xem tất
Hãy sống và làm việc hết mình với nghề, tôi cam chắc 1 ngày không xa, nghề xây dựng sẽ đem lại cho các bạn tất cả sự giàu sang. Miễn là: bạn phải biết sống hết mình vì nó. Làm việc với nghề trước hết hãy từ cái tâm, niềm đam mê và khát vọng chuyên nghiệp hóa. Mỗi chúng ta phải tạo sự khác biệt chuyên nghiệp trong nghề và kiên định theo đuổi nó. Sự khác biệt mới làm nên sự thành công. Sau đó cái gì đến sẽ đến. Không tin bạn hãy thử xem...
Bạn có dám kiên định không? hay là nóng vội rồi "cả thèm chóng chán như đa số mà thôi!

Nền kinh tế chúng ta đang còn rất nhiều khó khăn, đặc biệt là xây dựng đang có những bước tiến rất nặng nề. Hi vọng sang năm tới bình minh sẽ lại đến và bóng tối sẽ dần xa!{:89:}

CE114-04 trong 10/5/2012 15:10 đã trả lời thêm:
Chính trong những thời điểm này ai chứng tỏ được khả năng và bảnh lĩnh thì người đó sẽ vượt qua được những khó khăn này!!!

Đánh giá

Nhưng chắc chắn: nghề Xd luôn là nghề vàng. Bởi mọi sự phát triển luôn cần hạ tầng đi trước. Nên Xd luôn là tiên phong dẫn đầu.  Đăng lúc 10/5/2012 14:58
năm 2011- 2012 và dự tính gần cuối năm 2013: kinh tế Vn rất khó khăn. Hàng ngàn doanh nghiệp giải thể. Nên khó khăn chung. XD không tránh khỏi.  Đăng lúc 10/5/2012 14:57

Số người tham gia 1Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 5 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

ACCEN_sherven Đăng lúc 10/5/2012 16:59 | Xem tất
Vấn đề anh FUBI đưa ra là tâm lý chung của những người mới vào nghề, mới đi làm hoặc đã làm lâu năm nhưng không phấn đấu để rồi ân hận và sinh ra nghĩ quẩn. Hoàn toàn đồng tình với anh: "Nghề xây dựng là 1 nghề rất dễ làm giàu bằng 2 bàn tay và khối óc, nhưng không thể nóng vội ngày 1 ngày hai".
Em xin có 1 ví dụ nhỏ để làm nổi bật vấn đề anh đưa ra thế này:
Có bao giờ các kỹ sư tự hỏi: "có công cụ nào để giúp công việc tiến hành nhanh chóng, chính xác hơn". Có nhiều cách, tìm tòi trên mạng, sử dụng những gì người ta đã xaay dựng trước hoặc tự tạo công cụ cho mình. Cả 2 cách này đều cần nhiều thời gian mới hoàn thiện được:
1. Sử dụng các công cụ có sẵn: Autodesk có 36 phần mềm chuyên về xây dựng, không chỉ riêng autocad. Trong đó dân dụng, thủy lợi, hạ tầng, cơ khí....mỗi loại có sơ sơ 4 phần mềm hỗ trợ. để thành thạo mỗi phần mềm thì bạn mất khoảng 1 năm cày cuốc ==> Trở thành kỹ sư biết áp dụng công cụ lao động bạn cần 5 năm (trong đó có thêm ít nhất 1 năm hoàn thiện khả năng tư duy cũng như chuyên môn kỹ thuật). Sau 5 năm đó, bạn có thể thực hiện trong 1 ngày những công việc mà bạn từng thực hiện trong 1 tuần với độ chính xác cao hơn nhiều. Lúc đó sẽ có nhiều người cần tới bạn, chỉ sợ bạn không đủ sức để nhận việc mà thôi. Vấn đề là bạn có đủ kiên nhẫn và nghị lực để HỌC trong 5 năm ấy không?????
2. Tự tạo công cụ lao động: Muốn là được việc này, bạn cần học thêm những chuyên môn khác ngoài chuyên môn về XD. Ví dụ: anh fubi viết phần mềm dự toán, ngoài nắm chắc về dự toán xây dựng công trình, còn phải nắm chắc về lập trình VB và excel....Muốn làm được điều đó, tôi tin thời gian bỏ ra cũng không nhỏ hơn như cách 1 đâu.
Đường học của 1 kỹ sư từ khi lấy bằng tới lúc GIỎI NGHỀ không có điểm dừng. Mỗi ngày là 1 điều mới. Nắm được điều này, cố gắng, kiên trì, học hỏi liên tục bạn sẽ GIỎI và khi giỏi rồi thì tất cả sẽ trở nên đơn giản.... :)

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 26/4/2013 01:54
Bài viết rất hay! thanks  Đăng lúc 20/10/2012 15:31
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Quá hay luôn!!  Đăng lúc 2/8/2012 15:18
  Đăng lúc 11/5/2012 05:00

Số người tham gia 9Uy Tín: +20 Thưởng +21 Thanked +10 Thu lại Lý do
phamkhanh15 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
dinhtanco + 1 + 2 + 1 em cũng mới vào nghề, nhiều khi cũ.
akatos + 2 + 2 + 1
laterit82 + 3 + 3 + 1 Viết rất hay. Thanks!
tieuvutru + 3 cảm ơn đã mang đến niềm tin

Xem tất cả

Bắc Đăng lúc 11/5/2012 10:52 | Xem tất
Có một dạo mình thấy học xây dựng lâu quá..khoảng 10 năm học + đi làm mới gọi là ổn ổn => nản => ko tập trung khi học => đứng núi này trông núi nọ, học xd mà trông sang kinh tế => buồn chán, cái j cũng muốn nhưng ko biết làm gì trc sau, cuối cùng chẳng làm gì cả. HẬU QUẢ: Nhìn lại thời gian qua nhanh quá, cũng đã 9 năm trôi qua, trong tay chẳng có gì, kiến thức thì mai một, tất cả là vì trong khi mọi người hành động, thì mình chỉ ngồi nghĩ, than vãn, ăn mày dĩ vãng...
Cuối cùng cũng đi đến quyết định: Phải thay đổi! Dù muộn nhưng nếu cứ thế này cả đời chẳng làm đc gì cả!

Đánh giá

Xây dựng, rồi kinh tế, rồi...mù mịt không biết thế nào luôn. Có điều, sau 1 thời gian tưởng 'vô ích' đó, ta lại nhận ra được con đường đúng đắn nhất!   Đăng lúc 2/8/2012 15:21
Chia sẻ quan điểm với Bạn. giống mình quá, hì hì.  Đăng lúc 26/7/2012 23:47
Bắt đầu không bao giờ muộn. Thà làm trễ còn hơn không bao giờ làm.  Đăng lúc 11/5/2012 15:30

Số người tham gia 3Uy Tín: +11 Thưởng +11 Thanked +3 Thu lại Lý do
mom4587 + 3 + 3 + 1
dinhhien1976 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

doannghia2011 Đăng lúc 12/5/2012 10:15 | Xem tất
Đã làm xây dựng thì khó mong đến làm giàu nhanh chóng, nhưng nghề này của mình hướng đến cái ổn định.
Vì ngành xây dựng đã có từ lâu đời rồi nên tất cả mọi thứ đều có barem, giá cả cụ thể: tư vấn bao nhiêu, thiết kế bao nhiêu, thẩm tra bao nhiêu, giá nhân công, vật tư thế nào... không chệch đi đâu được. Còn như những ngành công nghệ mới mẻ thì người ta tự định giá cho sản phẩm của mình nên họ có thể kiếm tiền một cách nhanh chóng.
Ở Việt Nam do đặc thù là các công trình vốn nhà nước quản lý lỏng lẻo mà thủ tục lại rối rắm nên có tình trạng bị khai thác điểm này để làm lợi cho một số người. Nhưng cách này cũng có nhiều rui ro lắm chứ không phải sung sướng gì đâu.
Theo mình thấy thì các anh em là trong nghề này dù không giàu có gì nhưng cũng có thu nhập khá thoải mái, vẫn ăn nhậu và chơi bời suốt ngày mà có hề hấn gì đâu. Chỉ có cái là cuối tháng chưa tới ngày lãnh lương thường hay than vãn chút thôi nhưng có lương rồi thì sẽ vui vẻ ngay thôi mà.

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thu lại Lý do
dangocbich + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

ACCEN_sherven Đăng lúc 12/5/2012 11:03 | Xem tất

Nếu cho rằng xây dựng là nghề "đầu nhỏ chân tay to" thì không bao giờ có được các công trình lớn trên thế giới bạn ạ. Cái mà bạn nêu chỉ là 1 thực trạng nhỏ ở VN mà thôi. Ngay từ thời Cổ đại, để xây được các kim tự tháp, phải có những người nghiên cứu từ khâu chuẩn bị mặt bằng đến dựng mô hình thiết kế . Mà những người ĐƯỢC làm việc đó là ai? Là những thầy tư tế - những người được coi là CÓ TRÍ TUỆ nhất trong xã hội thời đó
   Làm xếp thì cũng phải có người làm, dù là người làm thuê nhưng nếu GIỎI thì tôi tin lúc nào cũng có người trọng vọng và cần đến bạn :)

Số người tham gia 6Uy Tín: +15 Thưởng +15 Thanked +6 Thu lại Lý do
phamkhanh15 + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
mom4587 + 3 + 3 + 1
longtape07 + 1 + 1 + 1 Đồng tình. Thanks!
thuyduongcpr + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
fubi + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

Tác giả| fubi Đăng lúc 12/5/2012 16:14 | Xem tất
taychoitapsu gửi lúc 12/5/2012 09:28
Nghề xây dựng, ở nước ngoài người ta xếp vô nghề đầu nhỏ tay chân to.
Còn ở VN th ...

1. Về nghề xây dựng:
Có lẽ bạn không phải là dân xây dựng chính gốc khi nói rằng: "nghề đầu nhỏ tay chân to".
Bạn nghĩ xây dựng là nghề của những người công nhân chân tay lao động nắng gió sao? Vậy còn đội ngũ những kiến trúc sư, kỹ sư xây dựng... những người đã vô cùng sáng tạo để làm ra những công trình tuyệt tác trên khắp hành tinh này thì bạn để đâu rồi bạn nhỉ?
Mà kể cả trường hợp bạn nghĩ nghề XD 1 cách thiển cận, nhỏ hẹp như vậy thì câu bạn nói "đầu nhỏ, tay chân to"thì bạn có biết không, bạn đang xúc phạm đến mọi người rồi đó. Trong đó có thể có cả những người thân xung quanh bạn.
Mỗi người 1 hoàn cảnh sống khác nhau, tuy làm lao động chân tay nhưng rất nhiều người trong số họ có đầu óc còn trên khối người quyền cao chức trọng đó bạn. Nói 1 cách rộng hơn, tổ tiên ông bà, thậm chí ba mẹ chúng ta đều không phải xuất phát từ tầng lớp lao động chân tay đó sao. Là người Việt Nam, gốc gác chúng ta đều xuất phát cùng chung 1 nền nông nghiệp lao động chân tay đó bạn. Điều này chắc bạn biết rõ đúng không.

Bạn nói:
"ở nước ngoài người ta xếp vô nghề đầu nhỏ tay chân to"

thì tôi cam chắc bạn chưa hề sống ở nước ngoài, và cũng chưa hề biết nước ngoài nghĩ về nghề xây dựng như thế nào. Mà nếu có ở nước ngoài nào đó mà bạn đã thấy họ có suy nghĩ trên thì tôi cam chắc nước đó là 1 nước man rợ, lạc hậu. Bạn có biết khi bạn lấy suy nghĩ của mình mà gắn kết cho người khác nói như vậy là tội lắm thay.

Còn ở Việt Nam, bạn có biết ngành xây dựng là 1 trong những ngành lấy điểm đầu vào thuộc loại cao trong các ngành không?
Bạn có biết ở Việt Nam, dân xây dựng nổi tiếng là những con người thông minh, cần cù, nhạy bén, chịu khó, chịu khổ không?
Nếu không thông minh, nếu không có đầu óc thì làm gì có ngôi nhà bạn đang ở, làm gì có con đường bạn đang đi, làm gì có những cây cầu tuyệt đẹp, làm gì có những con đập để có dòng diện thắp sáng nhà bạn và những tòa nhà cao chọc trời cho bạn trèo lên đó thượng ngoạn cảnh quan?

Bạn có nghe bài hát: "Bạn đời ơi bạn có nghe chăng niềm vui của những người vừa dọn đến ngôi nhà mới mà chúng tôi vừa xây xong". Đó là niềm tự hào của những anh chị em ngành xây dựng đó bạn biết không: niềm tự hào hạnh phúc thật giản đơn vậy đó.

2. Còn về việc làm giàu bởi nghề xây dựng bởi chính bàn tay và khối óc:
Bạn cũng lại rất không phải khi nói rằng
"Làm giàu bởi hai bàn tay khối óc ư, toàn các cụ tự sướng

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng
"

Vậy bạn có biết hiện nay, rất nhiều bạn bè tôi đang làm cho công ty 100% vốn tư nhân lương tháng 9.000USD ngay tại Đà Nẵng không? Họ không thèm nhận bất cứ phong bì nào của nhà thầu, họ chỉ biết làm đúng phận sự bằng chính cái đầu, bàn tay của họ đó bạn.
Tôi thông hiểu cho bạn chắc môi trường làm việc của bạn không được thuận lợi nên bạn có những suy nghĩ thiển cận như vậy. Hoặc tệ hơn (tôi không mong điều đó là sự thật) là do chính bản thân bạn và những người cùng nghề xây dựng quanh bạn không chịu đầu tư cho công cụ "lưỡi gươm nghề nghiệp" của mình đủ sắc bén mà thậm chí ngày càng cùn đi nên cơ hội việc làm của các bạn đã luôn bấp bênh chứ chưa nói gì đến chuyện làm giàu là xa vời lắm thay.

Kết luận lại vấn đề:
1.  Mong bạn đừng có ý xem thường những người lao động chân tay. Bởi công sức họ đóng góp cho xã hội và ngay cả cho chính gia đình bạn không hề nhỏ đâu. Đừng kỳ thị họ, bởi biết đâu ngày mai con cái bạn, người thân gia đình bạn cũng là 1 trong số họ đấy.

2. Nghề xây dựng muốn làm giàu bằng bàn tay và khối óc của mình là 1 kết quả thực tế hiển nhiên, sự thật khách quan đã và đang diễn ra. Đội ngũ những người XD làm giàu bằng chính năng lực của họ nhiều lắm. Chỉ là do bạn thiếu may mắn chưa gặp họ đấy thôi.
Và chìa khóa để mở ngưỡng cửa để bạn đến được và sánh bước cùng họ, chỉ có 1 cách duy nhất: hãy luôn cố gắng nỗ lực hết mình "mài sắc thanh gươm kỹ năng nghề nghiệp" một cách nguyên nghiệp nhất thì điều mà bạn cho là "tự sướng" ấy sẽ xảy ra ngay trước mắt thôi. Nhưng muốn được vậy, mong bạn trước hết hãy biết yêu lấy nghề xây dựng và sống tất cả đam mê với nó
.

Chúc bạn tâm luôn bình an để có cái nhìn luôn được rộng mở! Thân ái!
Nếu có gì nói chưa phù hợp mong bạn đại xá cho!

Đánh giá

9.000USD/tháng =>180.000.000t. Ối trời. a Fubi phân tích ra mới vỡ nhẽ. A Fubi bao nhiêu tuổi và bao nhiêu năm trong nghề rồi. Có thể chia sẻ với e vài điều về nghề?   Đăng lúc 22/5/2012 11:10
Vẫn là tư duy rất SƠ ĐỒ TƯ DUY, rõ ràng, mạch lạc...thanks a fubi..Chắc anh Fubi lương cao lắm..hihi  Đăng lúc 14/5/2012 08:54

Số người tham gia 5Uy Tín: +13 Thưởng +13 Thanked +5 Thu lại Lý do
duongquan + 3 + 3 + 1 rất thích câu " biết yêu lấy ngh.
longtape07 + 1 + 1 + 1 Viết rất hay. Thanks!
thuyduongcpr + 3 + 3 + 1 Viết rất hay. Thanks!
mom4587 + 3 + 3 + 1
TamMinhNguyen + 3

Xem tất cả

tngage Đăng lúc 13/5/2012 20:30 | Xem tất
- Tham gia công trình vốn NN có thể làm giàu nhanh chóng, tuy nhiên phải có máu liều và đặc biệt, phải bết rút chân trước khi.....chìm tàu. Cụ thể, những vụ XYZ đã xảy ra, và không ít người đứng đầu và tai sai (kỹ sư) phải nhận kết quả => làm giàu cho kẻ khác! (Là ai, bạn tự hiểu!) Tốc độ làm giàu ở đây nhanh, nhưng tỉ lệ thất bại cũng cao. Giống như đánh đề vậy Tỉ lệ thắng cao hơn xổ số, nhưng cái giá phải trả cao hơn. Nhóm năng lực ít, nhưng "gian" thì nhiều thường lao vào nhóm này nhằm làm giàu nhanh chóng. Thậm chí mở công ty ra, nhận đấu thầu xong, bán thầu. Công trình vừa làm xong => giải thể công ty...hạ cánh an tòan. Chiêu này thường thấy nhanh nhản... Chiêu khác là cá lớn.....thôi miễn bàn...đã là cá lớn thì giàu chắc rồi!

- Tham gia công trình công nghiệp: muốn làm giàu, phải có vốn lớn => miễn bàn

- Tham gia công trình dân dụng: làm giàu chậm, nhưng phải vững chắc về kỹ thuật. Không sợ chết yểu, chỉ sợ thiếu năng lực. Người thiếu năng lực ít dám lao vào nhóm này do tỉ lệ thất bại với chất xám kém là rất cao. Bắt đầu từ những công trình nhỏ, thậm chí chỉ sử lý sự cố. Sau đó nhận XD công trình thật sự, có bảo hành, kiểm tra bảo trì công trình => tạo dựng uy tín, từ đó đi lên. Nhóm này đòi hỏi phải có chất xám cao, trình độ quản lý của người kỹ sư, kiến trúc sư (bổ xung bằng các kiến thức về quản lý kinh tế, các chiêu, bài để giảm các lọai chi phí...v.v...mình không nói cụ thể do vấn đề nhạy cảm và dài dòng). Nhóm này ăn bền, sống dai, phát triển bền vững...nhưng lại chậm làm giàu hơn so với nhóm đầu tiên. Ở vai trò là người KTS, KS thì đầu tiên phải tập sự, tức là làm "tay sai" cho người khác. Sau khi có mối quan hệ do tư vấn thiết kế + kỹ năng quản lý + tài chính (gom góp hoặc hùn vốn) + khả năng kêu gọi và giữ nhân công có tay nghề cao tách công ty, ra mở công ty riêng.

Tóm lại, việc làm giàu nhanh chậm tùy thuộc vào việc bạn "gan" hoặc "gian" và có chất xám to, nhỏ hay không. Vậy bạn tham giam gia nhóm nào? Đó là việc chọn lựa của bạn. Mình có con đường định hướng riêng nên cũng miễn bàn luôn. Tuy nhiên, sống trên đời nên có chữ "ĐỨC". Đừng để đi đến đâu cũng phải cúi đầu nghe người khác "chửi" về "sản phẩm" do mình làm ra. "Gian" nhiều quá thì con cái coi thường, ỷ lại, sống thiếu đạo đức noi gương theo "cha ông"...đó là qui luật nhân quả (theo đạo Phật) hay quan hệ giữa nguyên nhân và kết quả (hoặc hậu quả).... Mình không theo đạo Phật, nhưng thấy qui luật này đúng vào rất nhiều trường hợp rồi....và hậu quả thì về với bàn tay trắng: "tan nhà nát cửa". Dù tài sản còn, nhưng nhà thì lạnh lẽo, chỉ có con vợ nhỏ nằm chờ "thời" để hưởng thành quả lao động của bạn thôi!

tngage trong 13/5/2012 20:36 đã trả lời thêm:
@taychoitapsu
Chắc bác cũng tự sướng với 2 "bàn tay cụt" và "1/2 cái đầu bị thiếu"! Cố gắng đừng để bị đột quỵ nhé!

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 26/4/2013 16:39

Số người tham gia 6Uy Tín: +14 Thưởng +14 Thanked +7 Thu lại Lý do
anhnamktxd + 2 Bài hay quá. Cảm ơn!
xuyengtvt + 1
thanhnhan011 + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
thieunam.xd + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Thanks!
mom4587 + 3 Bài hay quá. Thanks!

Xem tất cả

TRB.CE Đăng lúc 14/5/2012 17:11 | Xem tất
Trước hết là bài viết Anh rất hay! Có niềm đam mê là có tất cả...câu này em nghe nhiều rồi, nhưng Anh fubi ơi! em mới ra trường năm ngoái, tới tháng 5 năm nay rồi mà xin việc hơn chục nơi vẫn không được, không phải do em quá yếu nhưng mới ra trường em chỉ cần 1 cơ hội để chứng minh bản thân mình...khó nuốt quá anh ah! Bạn bè đa số có ô dù, làm chỗ quen thì nhiều, còn em thì cày cọc trên chiếc xe máy đi nốp đơn ròng rã cuối tháng 6 năm ngoái tới đây. Ra trường với đầy nhiệt huyết nhưng nhìn lại khoảng đường thất nghiệp này em thấy bắt đầu đam mê của mình thuyên giảm...nhưng đọc bài viết của Anh thì em có thêm động lực. Nhưng Anh cho em hỏi dù thời gian Anh rất bận: để tạo sự chuyên nghiệp thì mình bắt đầu từ đâu? theo sơ đồ tư duy do mình lập ra chăng? vì cái này mới đánh thức ý tưởng trong ta thôi! Mong Anh chỉ bảo thêm!!! CÓ MỘT CHÚT THANG VÃNG Ở TRÊN MONG ANH ĐỪNG TRÁCH!!!

TRB.CE trong 14/5/2012 17:18 đã trả lời thêm:
Như Anh fubi nói chắc năm sau...lựa cơm gát mắm thôi!!!

nhancorp1409 Đăng lúc 15/5/2012 09:39 | Xem tất
Bài viết anh quá hay. Nhất định ngành xây dựng sẽ lại thịnh vượng và anh em ta sẽ có nhiều cơ hội mà làm giàu thôi. Cố lên!

duylink098 Đăng lúc 15/5/2012 15:49 | Xem tất
Tương lai thì em ko biết nhưng nghe các bác nói nhất là bác FuBi. nói cái gì cũng làm cho người ta suy nghĩ lai. Thanks Bác Fubi

nguyendokt Đăng lúc 15/5/2012 21:54 | Xem tất
CE114-04 gửi lúc 10/5/2012 14:45
Nền kinh tế chúng ta đang còn rất nhiều khó khăn, đặc biệt là xây dựng đang có nh ...

Khi nền kinh tế gặp khó khăn thì điều chúng ta cần làm đó là đầu tư cho giáo dục,trau dồi các kiến thức để hoàn thiện mình, và khi nền kinh tế khởi động trở lại đó chính lúc mình có thêm nhiều cơ hội khi bản thân đã trang bị thêm được nhiều ''Vũ khí''. Cảm ơn anh Fubi vì những chia sẽ quý báu.

kiki Đăng lúc 16/5/2012 08:26 | Xem tất
tất cả mọi người đều có khả năng làm GIÀU. và có nhiều cách để làm giàu - có nhiều sách hướng dẫn làm giàu nên không bàn cách gì để giàu nhưng điều quan trọng là bạn phải có 1% MAY MẮN bạn sẽ GIÀU. ( đó là bí mật của những người GIÀU được đút kết thành kinh nghiệm. thân mến chào các bạn.

lcdanhktxd Đăng lúc 28/5/2012 19:37 | Xem tất
Các bạn nếu có thời gian rỗi thì hãy đọc tác phẩm " Tam Quốc Chí thời @" chỉ có 23 chương nhưng đầy lý lẽ, cách nhìn, tư tưởng. Nói chung rất hay. Rất phù hợp với mọi người để phát triển bản thân và tầm nhìn của mình. Nhớ đọc nhé

phongxmen1983 Đăng lúc 4/6/2012 16:48 | Xem tất
Đúng đấy các bạn ah! Mọi người cùng phải cố gắng để hướng tới tương lai tốt đẹp hơn!
Chúc mọi người thành công!

minhduc350 Đăng lúc 19/6/2012 16:18 | Xem tất

mydien2708 Đăng lúc 20/6/2012 10:21 | Xem tất
Vấn đề này rất rộng, thiết nghĩ làm nghề nào cũng phải có tâm, có trình độ. Thực tế thi công không thể đáp ứng được 100% so với TK. Nếu có trình độ và kinh nghiệm thì có thể đánh giá được CV này làm 70% thôi, công việc kia phải 98% ... thì chất lượng CT vẫn đảm bảo

giapxd Đăng lúc 20/6/2012 10:27 | Xem tất
Tôi thực sự rất yêu nghề xây dựng. Nhưng mục tiêu của tôi là làm giàu bằng con đường khác. Làm ruộng các bạn ạ. Vì sắp tới đất nước chúng ta phải nhập khẩu gạo rồi. Các bạn cứ xây nhà, đường...đi. Các bạn cứ phát triển không bền vững đi. Sau này con cháu các bạn không có tiền để làm cơm cúng các bạn đâu

donga Đăng lúc 22/6/2012 09:42 | Xem tất
Cam on bac FUbi, bai viet rat hay va y nghia.

Đánh giá

Bài viết của anh Fubi làm cho Tôi cảm thấy có niềm tin ở tương lai rất nhiều, đó cũng là động lực để tôi phấn đấu tại thời điểm hiện tại. Cảm ơn anh rất nhiều! Ch   Đăng lúc 20/10/2012 15:53

Số người tham gia 2Uy Tín: +5 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
buiquangart + 3 + 3 + 1 Viết rất hay. Thanks!
ddhauxd + 2 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

arcngo Đăng lúc 25/6/2012 15:23 | Xem tất

khunglongbee Đăng lúc 4/7/2012 19:45 | Xem tất
Cảm ơn các bạn . vào đây mình đã định hướng cho mình những cv sắp tới.

dungvo375 Đăng lúc 5/7/2012 02:19 | Xem tất

hoangxaydung Đăng lúc 8/7/2012 13:36 | Xem tất
Mình cũng có quan điểm như bạn.Mình nghĩ mỗi người chọn một nghề cho mình,chúng ta chọn nghề xây dựng va chúng ta nên hết lòng cho sự lụa chọn của mình.Sự giàu có là tổng hợp nhiều yếu tố mà.Nghề xây dựng của chúng ta nếu sống,làm việc hết mình đủ ăn là không khó…hi..hi..còn khi có cơ hội thì giàu cũng không lâu - cái này anh em tháy rõ mà.Chung ta có kiến thức sẵn sàng đáp ứng mọi yêu cầu của công việc thì cơ hội sẽ đến thôi.Anh em mình lo gì không có nhà 3 tầng,xe 4 bánh chứ.hi..hi..(Hoàng Nam-Hải Phòng)

Đánh giá

Đăng lúc 11/7/2012 11:08

Số người tham gia 1Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do

Xem tất cả

h3lm81 Đăng lúc 9/7/2012 13:23 | Xem tất
Công nhận chúng ta phải yêu nghề thôi, Love forever

Đánh giá

Không chỉ riêng Nghề xây dựng mà làm cái gì, nghề gì ? Muốn giỏi, muốn thành công đều phải xuất phát từ: Đam mê, yêu nghề.  Đăng lúc 9/7/2012 14:09

tianhbox Đăng lúc 9/7/2012 19:37 | Xem tất
Có nhiều con đường để về đích. Đội khi mình cũng muốn đi con đường như mọi người khác nhưng không thể. Tốt nhất là lựa chọn cho mình một hướng đi phù hợp mình bởi vì không ai cũng giống ai.

hien.business Đăng lúc 11/7/2012 09:29 | Xem tất
Bài viết thật hay, sếp của em làm trong nghề xây dựng cũng có những phẩm chất ấy. Phải có tâm, niềm đam mê, niềm tin và sự sáng tạo thì thành công sẽ tới.

adin999 Đăng lúc 16/7/2012 00:18 | Xem tất
Lần đầu tham gia dd xd360
bài viết bổ ít quá
@: hy vọng tâm lấp đầy bả ngã

phieubongthao Đăng lúc 20/7/2012 11:33 | Xem tất
Bài viết hay quá! dù là con gái nhưng e thích xây dựng nên chọn học xây dựng, không phải để làm giàu mà đó là lý tưởng của e ấp ủ từ nhỏ, (mặc dù hiện giờ e chỉ mới là sinh viên) ... Like bài viết quá!

phieubongthao trong 20/7/2012 16:06 đã trả lời thêm:
hay

mattroido2000 Đăng lúc 21/7/2012 14:15 | Xem tất
CÁm ơn, bầu nhiệt huyết của em tưởng đã nguội, giờ hình như đã ấm lại đôi chút.

dangocbich Đăng lúc 26/7/2012 23:56 | Xem tất
ACCEN_sherven gửi lúc 12/5/2012 11:03
Nếu cho rằng xây dựng là nghề "đầu nhỏ chân tay to" thì không bao giờ có được các ...

Đúng là nếu là làm sếp thì OK đấy, còn xếp thì còn phải xem đã.
với lại, 01 cơ quan thì có mấy sếp nhỉ. chắc không nhiều.
Như mình thấy có cơ quan nhà nước:
1. Làm trưởng phòng mà có dự án còn ổn.
2. Làm phó cho sếp trưởng mà không được lòng sếp trưởng, thì cũng ngồi hết tháng ăn lương.
Trong mấy phó, chắc cũng chỉ có 01 sếp phó  được lòng sếp trưởng "nhất" là khả quan. Số phó còn
lại cũng ... chờ hết tháng.
3. Nếu nhìn vào mô típ đó, xin hỏi có "ngán" không khi: "Nếu không có ngày mai".
Tóm lại: làm gì "ăn chắc mặc bền là tốt nhất", cho thanh thản. Để còn thời gian chuẩn bị cho ... kiếp sau.

dangocbich trong 27/7/2012 00:08 đã trả lời thêm:
Triết lý sống của bác fubi rất sâu. Thấm chất "phật giáo", lại rất hiểu rõ nhân tình thế thái nữa.
Bác là tấm gương sáng để anh em noi theo, học hỏi. Bớt thời gian nghĩ đến chữ "giàu sang";
ai chưa có cái này mà  nghĩ cái này là khổ lắm đó. Em cũng thế, nên ... em biết !

dangocbich trong 27/7/2012 00:09 đã trả lời thêm:
Triết lý sống của bác fubi rất sâu. Thấm chất "phật giáo", lại rất hiểu rõ nhân tình thế thái nữa.
Bác là tấm gương sáng để anh em noi theo, học hỏi. Bớt thời gian nghĩ đến chữ "giàu sang";
ai chưa có cái này mà  nghĩ cái này là khổ lắm đó. Em cũng thế, nên ... em biết !

thaituanqb Đăng lúc 3/8/2012 02:54 | Xem tất
Muốn làm giàu ở bất kỳ nghề nghiệp nào cũng phải có : Tâm - Tầm - Tài - Tiền

nguyentrungxd Đăng lúc 3/8/2012 10:10 | Xem tất
Cảm ơn bác vì bài viết rất hay. mình cũng đồng tình với bác. Nhưng bữa nay tìm 1 kỹ sư xây dựng dễ gấp trăm lần tìm 1 thợ nề xây dựng. nên cũng hơi khó khăn trong việc làm giàu. Chỉ có những người thực sự giỏi thì được.

i.will.comback Đăng lúc 4/8/2012 08:24 | Xem tất
Bài viết sao mà nhiều cái giống em thế, em cũng đang định học cái bằng kinh tế để thay đổi vận mệnh đây, nhưng khi đọc bài này rồi em lại phải suy nghĩ thêm

duc2407 Đăng lúc 7/8/2012 09:49 | Xem tất
Làm giàu khó không, câu trả lời là tùy thuộc vào mỗi người, ai cũng có cơ hội làm giàu nhưng quan trọng người đó có đủ kiến thức, đủ khả năng, đủ sự nhẫn nại khi khó khăn để nắm bắt cơ hội đó hay không thôi. Mà cơ hội đối với mỗi người không phải như nhau nên làm giàu khó không là một câu hỏi mà khi đi đến cuối cùng của cuộc đời thì mỗi người mới trả lời được câu hỏi đó cho mình. Nhưng chắc chắn để làm giàu thì mỗi người phải biết yêu nghề yêu công việc mình làm, có kiến thức và có đủ sự nhẫn nại

nguyenkhiem1812 Đăng lúc 8/8/2012 10:28 | Xem tất
anh fubi ơi. em mới vào làm xây dựng em lên bắt đầu từ đâu. em đang làm phòng kế hoạch mà chẳng biết gì về xây dựng. Mong anh giúp em với

thanh.bm Đăng lúc 8/8/2012 10:47 | Xem tất
nguyenkhiem1812 gửi lúc 8/8/2012 10:28
anh fubi ơi. em mới vào làm xây dựng em lên bắt đầu từ đâu. em đang làm phòng kế ho ...

Đầu tiên bạn hãy đọc bài này nhé:
Con đường để trở thành Chuyên gia Quản lý Dự án

lilyfor Đăng lúc 7/12/2012 14:06 | Xem tất
Theo ý kiến cá nhân của em, phàm làm việc gì dù nhỏ hay lớn đến đâu chăng nữa thì cũng cần phải có thời gian, chúng tuân theo qui luật của thiên nhiên, vạn vật trong vũ trũ bao la thì cũng cần có thời gian tiến hóa, không thể một sớm một chiều là có thể thay đổi được. Làm giàu không khó nhưng không dễ chút nào, không thể theo đuỗi sự giàu có một cách mù hoán mà quên đi việc giàu có đó có bền vững hay có ích không?. Hãy theo đuổi sự ưu tú, sự hoàn thiện trong nhân cách ứng xử, bản lĩnh và tinh tường trong công việc thì thành công sẽ tự đến, không cần phải chạy theo nó như hình với bóng!. Khi thành công trong công việc, hạnh phúc trong cuộc sống thế có phải là sự giàu có thật thụ không?.

buiquangart Đăng lúc 20/12/2012 12:01 | Xem tất
donga gửi lúc 22/6/2012 09:42
Cam on bac FUbi, bai viet rat hay va y nghia.

trong cuoc song hien nay.lam bat cu nghe gi cung vay.ma nghe xay dung thi can phai co tam voi nghe.co gang trao doi va hoc hoi kinh nghiem.dac biet la phai co duc.minh tin cuoc song se tot dep

Dunghuce48 Đăng lúc 16/7/2014 15:40 | Xem tất

hoangnam90 Đăng lúc 18/7/2017 11:31 | Xem tất
chỉ có tham nhũng cắt xén thì mới nhanh giàu chứ làm gì cũng phải có công sức bỏ ra, chăm chỉ lao động mới có thành quả nhất là vất vả như ngành xây dựng

hoangnamphat Đăng lúc 18/10/2017 10:25 | Xem tất

NinhManh195 Đăng lúc 5/7/2020 01:58 | Xem tất
00H50 phút. Mễ trì. Nam Từ Liêm. Hà Nội. 05/07/2020.
Làm kỹ sư kiểm toán XDCB được 1 năm. trong túi còn 3 nghìn đồng. Em cảm ơn anh đã định hướng lại nghê nghiệp cho em

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 7/7/2020 12:25

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 06:38 , Processed in 0.279442 second(s), 39 queries .