XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 23264|Trả lời: 31
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

nhờ tư vấn về nối thép.

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Tình hình là ở công trường, mình lỡ nối thép ngay chỗ bụng dầm (40d), bô hết sắt sàn, hạ đà rồi, bây giờ mà mang lên sửa lại thì ngán quá. Mình tính cho thêm 1 cây nữa nối chùm vô luôn, bên TVGS họ đồng ý nhưng vẫn thấy lo lo. không biết làm như vậy có sao không ?! anh em cho ý kiến với.

Đánh giá

Vẫn nối được, cứ yên tâm đi  Đăng lúc 11/5/2013 16:44
hôm sau bạn hỏi bạn nên nói rõ ràng và đưa hình vẽ cụ thể nếu trường hợp bạn khó miêu tả nhé, chứ nói không như bạn thì khó ai giúp bạn được nhiều đâu!   Đăng lúc 21/4/2013 12:06
Mà bạn phải căn trên cad xem đoạn nối là bao nhiêu để phần được nối trong vùng nối là 40d, chứ không phải cứ làm 80d là xong đâu  Đăng lúc 21/4/2013 08:59
Ban cứ yên tâm mà làm thế, để đảm bảo mối nối của bạn 40d trong vùng cho phép nối,(ý mình là không phải bạn nối cây trùm lên 80d là được đâu nhé  Đăng lúc 21/4/2013 08:59
và không trùng mối mối là được, sole nhé, nối trùm lên không sai nhưng chỉ tốn mối nối thôi  Đăng lúc 21/4/2013 08:57

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Từ 23#
fubi Đăng lúc 22/4/2013 14:52 | Chỉ xem của tác giả

CHỦ ĐỀ NÀY CÁC BẠN ĐANG BÀN LUẬN LẠC HƯỚNG VÀ KHÔNG CÓ MỐC CHUNG ĐỂ THỐNG NHẤT. NGUYÊN DO:

- Người thì nói phải dựa vào thực tế thi công: nối được - không nối được.
- Người thì nói phải dựa theo tiêu chuẩn: người thì nói tiêu chuẩn là không cho phép nối. Người nói là tiêu chuẩn chỉ nói là "không nên" mà thôi, do vậy vẫn được nối.
- Người thì nói là theo thực tế. Người thì nói là phải căn cứ tiêu chuẩn.
Nên mình thấy cần thiết phải chốt lại vấn đề để tránh các bạn đến sau tiếp cận thông tin khỏi bị nhiễu loạn.

TÓM TẮT:
- Đơn vị thi công khi thi công cốt thép dầm, lại nối buộc cốt thép dưới giữa bụng dầm.
==> Tư vấn giám sát không cho phép, không nghiệm thu. Bắt tháo ra làm lại.
Hỏi:
- Giám sát làm vậy đúng không? Và cách xử lý ra sao để đỡ phải tháo hết ra làm lại?

ĐÁP:
Đã nghiệm thu thì phải tuân theo tiêu chuẩn. Đúng hay chưa đúng là căn cứ trên quy định tiêu chuẩn áp dụng chứ không thể  lấy thực tế ra để nói đúng hay sai, được hay không được. Bởi thực tế kinh nghiệm thì vô chừng và chẳng có ai kiểm chứng, nó là của riêng mỗi cá nhân. Nó chỉ được sử dụng để tham khảo thêm cho cách "hành xử" trên công trường để đừng rơi vào thế "Giám sát đó chỉ biết mỗi sách vở chứ nó toàn bắt ép nhà thầu, chẳng biết tý gì về kinh nghiệm thực tế cả". Nếu ai nghiệm thu mà chỉ biết dựa trên kinh nghiệm thực tế, bỏ qua tiêu chuẩn là làm thiếu tính chuyên nghiệp nếu không muốn nói là làm ẩu tùy tiện.

Nhưng NGUYÊN TẮC BẤT DI BẤT DỊCH VẪN PHẢI LÀ:

1. Việc nối cốt thép PHẢI TUÂN THEO ĐÚNG tiêu chuẩn nghiệm thu được ghi trong hồ sơ thiết kế.
Nếu dùng tiêu chuẩn Việt Nam thì việc nối thép đọc trong tiêu chuẩn sau:
TCVN 4453-1995 Kết cấu bê tông và bê tông toàn khối - Quy phạm thi công và nghiệm thu
2. Trong tiêu chuẩn Việt Nam nói trên, việc nối chồng buộc cốt thép quy định cụ thể và RẤT RÕ TẠI điểm 4.4.1 như sau:
Không nối ở các vịtrí chịu lực lớnvà chỗ uốn cong. Trong mộtmặt cắt ngang củatiết diện kếtcấu không ni quá 25% diệntích tổng cộng củamặt cắt ngang đốivới thép tròn trơn và không quá 50% đốivới cốt thép có gờ. Việcnối buộc (nốichồng lên nhau) đối vớicác loại thép đượcthực hiện theo quy địnhcủa thiết kế.

Làm rõ:

- Các bạn phải đọc tiêu chuẩn áp dụng trên và thấy rõ ràng rằng: KHÔNG NỐI LÀ câu khẳng định chắc cú KHÔNG ĐƯỢC NỐI. Chứ không phải hiểu theo ý chủ quan của các bạn đang nói là "không nên" nên có quyền vẫn nối được.
kết luận:
- Trở lại tình huống cụ thể của chủ topic: nối thép dương ở giữa bụng dầm chữ nhật của nhà thầu là đã vi phạm: nối thép ở vị trí chịu lực lớn (trường hợp này momen giữa bụng dầm là lớn nhất rồi). Tức chiếu theo tiêu chuẩn việt nam 4453-1995 (nếu công trình này áp dụng TCVN) thì KHÔNG NGHIỆM THU LÀ ĐÚNG.
- Nhưng lỡ sai rồi thì làm thế nào?
Thì xem như cây thép nối đó bỏ đi luôn, nhét thêm 1 cây thép mới vào kéo dài qua 2 gối là xong (tất nhiên đảm bảo khoảng cách giữa các cây thép theo đúng tiêu chuẩn (đảm bảo đá bê tông đủ lọt vào khe hở giữa 2 cây thép).

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
rất kinh nghiệm ...heeeeeee  Đăng lúc 27/4/2013 10:17
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 26/4/2013 15:09
bác nói quá chuẩn,  Đăng lúc 23/4/2013 15:24

Số người tham gia 3Thưởng +2 Thanked +3 Thu lại Lý do
dangtho + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
Vinh.KC + 2
hypepol + 1

Xem tất cả

2#
hongquyen53 Đăng lúc 21/4/2013 01:00 | Chỉ xem của tác giả
Chào hypepol!
Mình thấy bạn chỉ nói là nối thép ngay chỗ bụng dầm mà  không nói rõ là đang nối thép mô men dương hay thép mô men âm? Nếu là nối thép mô men âm thì nối tại bụng là ok rùi, còn nếu là nối thép mô men dương thì làm như bạn là sai hoàn toàn đó!

Đánh giá

ngay bụng dầm thì momen dương chứ âm sao nỗi hả bạn  Đăng lúc 21/4/2013 08:43

3#
hoangptsc Đăng lúc 21/4/2013 05:55 | Chỉ xem của tác giả
Bạn cần nói rõ hơn để mọi người tư vấn cho bạn . Tốt nhất là tháo ra làm lại đi bạn , sau này có chuyện gì thỉ đi bốc l hết bạn ạh

4#
TRB.CE Đăng lúc 21/4/2013 08:48 | Chỉ xem của tác giả
Chào bạn!
Theo như lý thuyết thì:
1. Nối thép vùng kéo 30-45 d
2. Nối thép vùng nén 20-40d
Còn theo bạn nói thì nối ở bụng thì là vùng kéo, nối như bạn 40d là cũng hợp lý rồi bạn!

Đánh giá

bạn sai cơ bản rồi, thanh thép dưới không được phép nối ở bụng dầm, thanh thép trên k được nối ở cạnh dầm, trong bất cứ TH nào  Đăng lúc 21/4/2013 09:01

5#
trungxd7 Đăng lúc 21/4/2013 09:06 | Chỉ xem của tác giả
Theo quy định:
Thép momem âm được nối ở 1/2 giữa dầm, moomem dương được nối ở 1/4 hai đầu dầm (chiều dài dầm tính từ 2 mép dầm)
chiều dài đoạn nối được quy định thường là 35-40d
Neo thép vùng nén 20-25d
Neo thép vùng kéo 35-40d
Tuy nhiên cụ thể thế nào xem chỉ dẫn thiết kế có trong bộ bản vẽ thiết kế mỗi công trình
Ở trên bạn hoàn toàn có thể nối trùm lên chỗ phạm nối bằng cây thép khác nhưng phải đảm bảo:
- các mối nối mới phải so le
- phàn nối mới phải nắm trong vùng được phép nối là 40d(theo chỉ dẫn thiết kế)(có thể mối nối sẽ là 100d, 200d, nhưng nhất thiết phải có 40d nằm trong vùng nối. nếu thấy lag phí cỏ thể dùng hàn hơi cắt đi bắn sắt vụn)
Kinh nghiệm: khi thi công các bác nên đọc kĩ chỉ đẫn thiết kế, thường có tên bản vẽ là general note.dwg

trungxd7 trong 21/4/2013 09:10 đã trả lời thêm:
đây là neo thép chứ không phải nối

6#
TRB.CE Đăng lúc 21/4/2013 09:37 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 21/4/2013 09:06
Theo quy định:
Thép momem âm được nối ở 1/2 giữa dầm, moomem dương được nối ở 1/4  ...

Bạn ấy chỉ hỏi nối thép 40d ở bụng, chứ có hỏi nối 40d ngay momen lớn nhất đâu, mình chỉ tư vấn cho bạn là đoạn nối thép ở vùng chịu kéo là như thế thôi, còn nối 1/4 dầm đối với vùng chịu kéo thì ai mà không biết, sai cơ bản gì hả bạn???

Đánh giá

bụng gần giao giữa miền momen dương với momen âm thì có lớn ko? cũng bụng đấy???  Đăng lúc 21/4/2013 20:32
bụng chưa chắc momen lớn nhất, phải nói chính giữa dầm mới đúng, bạn thấy bản vẽ bạn kia đưa lên chưa mà xoắn quá vậy???  Đăng lúc 21/4/2013 11:57
ở bụng không momen duong lớn nhất là gì  Đăng lúc 21/4/2013 11:02

7#
 Tác giả| hypepol Đăng lúc 21/4/2013 10:54 | Chỉ xem của tác giả
Mình nối thanh số 1, 2 ngay chỗ chịu kéo lớn nhất, và chồng thêm 1 cây số 3 nữa, không biết làm như vầy có ảnh hưởng gì tới sự làm việc giữa BT và cốt thép hay không? mong anh em giúp đỡ, thanks.

Đánh giá

bác này tưởng nối ren được vài mối mà gọi được bọn nối ren đến :))  Đăng lúc 23/4/2013 15:32
Theo mình thì nối ko nên nối buộc nữa, mà bạn nối ren đi, tại vì nối ngay momen lớn nhất là điều ko nên, chỉ có nối ren hoặc chập 3 thanh đó lại thôi!  Đăng lúc 21/4/2013 11:56
nhưng mà đỡ mất thời gian thì cứ chập cây 3 vào, xác định mất ít sắt vụn  Đăng lúc 21/4/2013 11:05
Nếu chuẩn nhất có tiền tiêu thì bạn cắt thanh số 1 và 2 đi, để nó nằm trong miền nối thôi, rồi thêm cây 3 vao  Đăng lúc 21/4/2013 11:05
bạn nối thế là được nhưng phải đảm bảo đủ 40d trong vùng được nối, bạn không hiểu à  Đăng lúc 21/4/2013 11:04

8#
td58hp Đăng lúc 21/4/2013 14:29 | Chỉ xem của tác giả
sao bạn không căt đoạn giưa đi nối về gần đầu cột  đỡ tốn thép

9#
0978613381 Đăng lúc 21/4/2013 15:13 | Chỉ xem của tác giả
bạn phải nói cụ thể cả thanh bổ sung kia là mấy thanh, đường kính là bao nhiêu, bề rộng dầm bao nhiêu.

10#
trungxd7 Đăng lúc 21/4/2013 15:48 | Chỉ xem của tác giả
TRB.CE gửi lúc 21/4/2013 09:37
Bạn ấy chỉ hỏi nối thép 40d ở bụng, chứ có hỏi nối 40d ngay momen lớn nhất đâu, m ...

Xin trả lới bạn là không có khái niệm nối thép ở vùng chịu kéo nhé, bạn sai cơ bản đấy
Chỉ có khái niệm neo thép ở vùng chịu kéo, nén(bạn đang nhầm sang phần này)
và khái niệm nối thép ở đúng miền được phép nối,
Vậy miền được nối là gì, nó là miền mà ở đó bê tông chịu nén, với thép lớp trên đó là 1/2 đoạn giữa dầm, với thép lớp dưới là 1/4 hai đầu dầm

Đánh giá

"không có khái niệm nối thép???" xem lại điều 4.4 tiêu chuẩn 4453-1995 nhé! còn việc neo thép thì bạ hoàn toàn đúng, mình đồng ý với bạn  Đăng lúc 22/4/2013 23:11

11#
 Tác giả| hypepol Đăng lúc 21/4/2013 15:51 | Chỉ xem của tác giả
Do mình bô sắt xong hết rồi, gỡ ra làm lại tốn công lắm, cắt đi cũng vậy, với lại lúc có TVGS mình cặp thêm cây thứ 3 cho nó nhanh, vậy thôi, mình sợ là mối nối làm việc không được tốt cho lắm. thanks. dầm nhỏ thôi 200X200  sắt 14

12#
soiconkthn Đăng lúc 21/4/2013 18:01 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 21/4/2013 15:48
Xin trả lới bạn là không có khái niệm nối thép ở vùng chịu kéo nhé, bạn sai cơ b ...

khái niệm này tôi không hiểu lắm mong bạn trung xd7 giải thích
trong tcxd356/2005 bảng 36 các hệ số để xác định đoạn neo cốt thép không căng
1.Đoạn neo cốt thép
a.chịu kéo trong bê tông chịu kéo
b.Chịu nén hoặc kéo trong vùng chịu nén của bê tông
2.Đoạn nối cốt thép
a.Trong bê tông chịu kéo
b.Trong bê tông chịu nén
và trong diễn đàn kết cấu có 1 thành viên trả lời như sau :
Giả thiết khi 1 thanh thép neo trong khối bê tông thòi ra một đầu, giả định cầm đầu đó kéo : thép được gọi là đủ neo khi lực liên kết giữa thép và bê tông > cường độ chịu lực của thanh thép . Như vậy pahir xác định chiều dài neo bằng bao nhiêu khi bám vào bê tông là đủ :
Lực dính của bê tông vào kép ta xác định như sau :
Trong trường hợp chịu kéo : D x pi x l x m x Rkb > Fa x Ra
Trong trường hợp chịu nén : D x pi x l x m x Rkb + Fa x Rnb > Fa x Ra
Rút gọn :
Trong trường hợp chịu kéo :
l(neo) > [Ra/4mRkb]xD
Trong đó :
Ra : cường độ chịu kéo của thép
m : Hệ số bám dính của bê tông với thép ( tra bảng )
Rkb: Cường độ chịu cắt của bê tông
Trong trường hợp chịu nén :
l(neo) > {[Ra/4mRkb] - [Ra/4mRnb]}xD
Trong đó Rnb : cường độ chịu nén của bê tông
Công thức trên là tôi rút gọn để thấy thông số {A}xD
Vậy đối với bê tông mác càng thấp , thép cường độ càng cao thì thép neo càng phải dài và ngược lại
Thép gai và thép tròn trơn có độ bám dính khác nhau thì chiều dài neo cũng khác nhau .

Nói chung là thanh thép cần được kéo dài thêm 1 đoạn Lan 1 đoạn  mà tại tiết diện vuông góc với trục dọc cấu kiện mà ở đó chúng được tính toán với toàn bộ cường độ tính toán, một khoảng không nhỏ hơn Lan ( theo công thức trong 356)
Người ta chỉ khuyên là không nên nối ở những vị trí nguy hiểm chứ không phải là không được nối

bằng chứng là việc nối cốt thép ở chân cột
vài lời chia sẻ !

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
hypepol + 3 + 3 + 1 Cảm ơn sự quan tâm của bạn nhiều!.

Xem tất cả

13#
trungxd7 Đăng lúc 21/4/2013 18:51 | Chỉ xem của tác giả
Bê tông trong cột là chịu nén, được phép noi, nhưng mà tránh tiet dien nguy hiem là chân cột, đinh cột,nơi có momen cao, với những công trình cao tầng hay chống động đất, tải trọng ngang lớn gây momen cực lớn cho cột, vì thế chỉ những công trình thấp tầng, không yêu cầu chống động đất thì mới xuê xòa nối ở chân cột cho thợ thép dễ làm
Còn về có được nối ở vùng kéo không, bạn nói chính xác,sẽ có chiều dài nối thỏa mãn yêu cầu nhưng trong thực tế không ai đâm đàu vào vùng kéo mà nối cả, vừa tốn thép vừa nguy hiểm trong những trường hợp đạc biệt
Các bạn đi làm công trình sẽ rõ những trường hợp được nối ở đâu, như thế nào sẽ được bên tư vấn thiết kế quy định sãn, chứ không phải là bảo e vẫn làm được như thế này vẫn đảm bảo yêu cầu, và khi vẫn còn có thể có cách an toàn thì không bjo họ chon cách nguy hiểm cả
Nếu các bạn muỗn chơi trội thì hãy làm theo cách của mình xem tư vấn bql có nghiệm thu không, không ai dám chơi trò mạo hiểm cả khi vẫn còn những trò chơi an toàn,và mình cam đoan không bjo chỉ có 1 cách duy nhất là nối ở vùng kéo

trungxd7 trong 21/4/2013 18:52 đã trả lời thêm:
Vấn đề ở diễn đàn này là chia sẽ kiến thức kinh nghiệm thực tế, chứ không phải lý thuyết, lý thuyết mình ngồi nhà đọc sách cũng được

14#
soiconkthn Đăng lúc 21/4/2013 19:13 | Chỉ xem của tác giả
tải trọng ngang lớn gây momen cực lớn cho cột, vì thế chỉ những công trình thấp tầng, không yêu cầu chống động đất thì mới xuê xòa nối ở chân cột cho thợ thép dễ làm
có vẻ điều này không đúng lắm
hầu hết công trình kể cả những công trình toán toán động đất đều nối ở chân cột vì đơn giản là thuận tiện cho thi công chẳng nhẽ lại bắc giáo lên để nối ở giữa cột à.
việc nối thép ở chân cột có vẻ như là điều hiển nhiên thực tế thi công ngoài công trường
e nói thế không biết có đúng không ??

to hypepol
soiconkthn trong 21/4/2013 19:15 đã trả lời thêm:
cách nối này của bạn theo kiểu chữa cháy tôi nghĩ là hoàn toàn ok
nó giống hệt cấu tạo trong mục Nối chông cốt thép trong 356
cứ việc ôm người yêu ngủ ngon đi nhé =)))))

soiconkthn trong 21/4/2013 19:32 đã trả lời thêm:
cái này hoàn toàn sai lầm
vì nếu những cái không đúng lý thuyết và hợp lý với thực tế thì không thể trở thành kim chỉ nang để mọi người làm theo được

soiconkthn trong 21/4/2013 19:33 đã trả lời thêm:
cái này hoàn toàn sai lầm
vì nếu những cái không đúng lý thuyết và hợp lý với thực tế thì không thể trở thành kim chỉ nang để mọi người làm theo được

hypepol + 3 + 3 + 1 cảm ơn

Xem tất cả

15#
trungxd7 Đăng lúc 21/4/2013 20:05 | Chỉ xem của tác giả
thì có ai bảo là nối chồng là sai đâu, nhưng phải di chuyển doạn nối đến vùng nối,có nghĩa thanh nối chồng phải đủ dài nó sẽ bằng L/2 +2 mỗi nối với cây ngắn, L/2 +4 mỗi nối với cây dai,(để đảm bảo so le)
Mình có thể khẳng định bạn chưa từng làm một công trình chung cư cao tầng nào
bạn có thể nối ở chân, với điều kiện dùng Coupler
còn không có chuyện tư vấn để cho bạn nối ở chân cột với nối buộc đâu(những công trình nông dân làm nhà dân mình không tính)
Còn bạn bảo đó là điều hiển nhiên thì mình chỉ biêt thôi, không tranh cãi nữa

trungxd7 trong 21/4/2013 20:11 đã trả lời thêm:
Chẳng ông nào dám tiện cho thi công mà làm bừa đâu, chẳng qua khi tính toán kết cấu, với công trình k chống động đất, thấp tầng nên gió bé, tải trong ngang bé dẫn  đến momen trong cột bé, người thiết kế có thể cho phép nối ở chân cột để vừa thuận tiện vừa không ảnh hưởng tới kết cấu, có khi người thiết kế còn không quy định nối ở đâu, bạn thích nối đâu thì tùy
Nhưng nhưng công trình lớn thì k có tùy tiện thế đâu, vỡ mồn đấy,
Cái này là mình chia sẻ thôi, các bạn k đồng ý thì thôi, cũng chẳng tranh cãi làm gì:lol:lol
a hỏi cái bạn [b]soiconkthn [/b]đã đi thi công được mấy công trình rồi, bạn học khoa gì ấy nhỉ????

16#
hungdhxd Đăng lúc 21/4/2013 20:42 | Chỉ xem của tác giả
hongquyen53 gửi lúc 21/4/2013 01:00
Chào hypepol!
Mình thấy bạn chỉ nói là nối thép ngay chỗ bụng dầm mà  không nói rõ l ...

@TRB.CE : Có nhầm lẫn không bạn?
Chiều dương của moment là ngược với chiều uốn cong của dầm. Ngược lại: chiều âm của moment là chiều uốn cong của dầm.
Do đó: 2 đầu gối là moment dương  -  bụng là moment âm ( moment âm lớn hơn moment dương )
Mới ra trường chỉ có nhiêu kiến thức đó thôi ^^. Có sai thì chân thành những ai góp ý để phát triển thêm ^^

Đánh giá

KHÔNG PHÂN BIỆT CHIỀU ÂM và DƯƠNG của biểu đồ momen là ra trường được? bạn học trường nào vậy????  Đăng lúc 22/4/2013 23:21
ai bảo bạn là momen bụng lớn hơn momen gối  Đăng lúc 21/4/2013 21:24
ngược đời  Đăng lúc 21/4/2013 21:24
Bạn hungdhxd vẫn thi qua trường được với kiến thức cơ bản như thế này à...hỳ hỳ nguy hiểm đấy  Đăng lúc 21/4/2013 21:17

17#
meomeo101010 Đăng lúc 21/4/2013 20:52 | Chỉ xem của tác giả
Trong TCXDVN có 2 dòng tài liệu mà chúng ta cần lưu ý
-Quy chuẩn à quy định bắt buộc phải tuân theo
-Tiêu chuẩn :Có 2 loại...1 loại là bắt buộc..1 loại là ko bắt buộc (Chỉ khuyên là "NÊN" như thế)

Trả lời vào câu hỏi nối thép.....Theo tài liệu
+Yêu cầu bắt buộc hải nối đủ chiều dài nối để đảm bảo tính làm việc liên tục của thanh thép
+Yêu cầu không bắt buộc : Nên nối thép ở những vị trí LỰC nhỏ nhất hoặc =0

Vậy nên câu trả lời của mình là : Lý thuyết :Có thể nối thép ở bất kỳ vị trí nào miễn sao chiều dài d nối phải đảm bảo

Tuy nhiên TIÊU CHUẨN chính là ước mơ....khi thi công chúng ta cố gắng để chất lượng đạt được tiệm cận của Mơ ước là nên làm
*Cách đây 4 năm mình đi làm thì thi công thép vẫn theo cách của việt nam là dầm miền trên thì không được nối ở 2 đầu mút vì có lực cắt lớn...miền dưới thì ko được nối ở giữa vì có moomen lớn
Nhưng cách đây 2 năm..mình làm công trình thiết kế của Hàn Quốc....thì họ KHÔNG yêu cầu phải nối ở vị trí nào mà chỉ yêu cầu phải đảm bảo chiều dài nối là 1,2m với tất cả các loại đường kính....họ giải thích là nối đủ chiều dài và để thanh thép làm việc liên tục là đảm bảo....và nối dài như thế để tâm mối nối của 2 đầu thép ko bị bẻ gãy

Vậy nên nếu bạn đã chót thi công 1 dầm ko được như ý thì có thể di du....và cách sử lý đưa thêm thanh thép nữa vào mối nối...chính là để "tâm mối nối đạt vị trí ko bị bẻ gãy" như thế là đảm bảo

*Từ đây chúng ta ko tranh luận về mối nối nữa nhé

Đánh giá

Vâng hồi em làm Tây nó cũng ko yêu cầu phải nối so le...làm sướng lắm...nhưng bước tim ko đẹp nên vẫn bị lỗi thép DC  Đăng lúc 21/4/2013 21:31
Hy hy....vậy nên hãy cho đơn vị thi công 1 con đường  Đăng lúc 21/4/2013 21:29
được như vậy thì không bao giờ lo DC bạn nhỉ, sướng  Đăng lúc 21/4/2013 21:26
1,2m thì có gì mà nhiều nhỉ, 40d của việt nam đã 1m với d25  Đăng lúc 21/4/2013 21:23

hypepol + 3 + 3 + 1 bạn cố gắn giúp mình nữa nhá, mớ.

Xem tất cả

18#
hongquyen53 Đăng lúc 21/4/2013 21:06 | Chỉ xem của tác giả
Chào hungdhxd!
bạn là sinh viên đã ra trường mà hiểu sai về mô men như vậy theo mình khá là nguy hiểm đó! Bạn nên về đọc lại sách SBVL nhé, nếu không có thời gian thì câu trả lời là:
+ Mô men dương là mô men làm căng thớ dưới
+ Mô men âm là mô men làm căng thớ trên
Nguyên tắc của nối thép là không được phép nối tại mặt cắt có mô men lớn. Vì vậy, khi nối thép mô men dương thì không bao giờ được phép nối tại ngay mặt cắt giữa dầm, khi nối thép mô men âm không bao giờ được phép nối tại gối!

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
hoalexd + 1 + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

19#
 Tác giả| hypepol Đăng lúc 21/4/2013 22:01 | Chỉ xem của tác giả
Lời đầu tiên xin chân thành cảm ơn tất cả các bạn đã trả lời cho câu hỏi của mình. Mình cũng xin giải đáp vì sao mình có "nỗi lo" như vậy, thực sự về mối nối tính ra nếu mình cắt bớt đoạn giữa dầm của thanh 1 và 2 đi và lắp thanh số 3 vào thì coi như mình chuyển vùng nối về 2 phía của dầm, nằm trong đoạn L/4 - L/3. tuy nhiên mình không cắt mà để vậy nối thanh số 3 luôn, tức thì ngay giữa dầm giữa thanh số 1 và 2 sẽ có 3 thanh thép thành 1 chùm. Vấn đề ở chỗ đây: Mình nghe nói sự liên kết làm việc giữa các thanh thép nối là do tính co ngót của BT, truyền lực.. gì gì đó nói chung là thông qua lớp BT xung quanh 2 thanh thép, nhưng với trường hợp mình đưa ra thì có đảm bào làm việc tốt không? do 3 thanh thép nhập chồng vậy thì lớp BT xung quanh cũng khác đi.
to Meomeo: bạn cho mình hỏi về khái niệm "tâm mối nối không bị bẻ gãy" đi bạn mình nghe lạ lạ

Đánh giá

coi như bạn vứt thừa 2 miếng sắt vụn 1 và 2 vào bê tông, chứ có gì đâu, chỉ sợ duy nhất là nhiều thép quá thì gây phá hoại giòn thôi, với bê tông không lọt được   Đăng lúc 22/4/2013 23:45

20#
soiconkthn Đăng lúc 22/4/2013 09:28 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 21/4/2013 20:05
thì có ai bảo là nối chồng là sai đâu, nhưng phải di chuyển doạn nối đến vùng nối ...

đúng là tôi chưa làm nhà cao tầng và cũng ko phải dân chuyên thi công
cũng chưa có đủ thời gian làm n công trình như bạn
chỉ là chút chia sẻ trên diễn đàn mà thôi.
còn đầy là câu trả lời của admin
1. Việc nối cốt thép phải tuân theo tiêu chuẩn nghiệm thu được ghi trong hồ sơ thiết kế.
Nếu dùng tiêu chuẩn Việt Nam thì việc nối thép đọc trong tiêu chuẩn sau:
TCVN 4453-1995 Kết cấu bê tông và bê tông toàn khối - Quy phạm thi công và nghiệm thu
2. Trong tiêu chuẩn trên, việc nối chồng buộc cốt thép cột như sau:
- Với thép có gờ thì cùng mặt cắt k được nối quá 50% lượng thép.
- Không được nối thép tại những vị trí chịu lực lớn và chỗ uốn cong.

3. Kết luận:
==> Cột nhà dân dụng chịu lực lớn tại vị trí chân cột (sát mặt dầm) và đầu cột (dưới mặt dầm). Chịu lực nhỏ tại vị trí giữa cột (đoạn giữa 1/3 cột).
- Nhưng thực tế, nếu nối thép như vậy cực khó khăn, bởi muốn nối phải có dàn giáo, rồi phải có biện pháp chống đỡ thanh thép khỏi bị nghiêng lệch trước khi đóng ván khuôn.
Nên đa phần, người ta nối tại vị trí mặt sàn. Lịch sử thấy vẫn ổn định, tốt, vô tư.

P/s:
Các bạn có thể nhìn vào biểu đồ nội lực 1 khung thông dụng sẽ thấy rõ điều trên như hình dưới:
+ Nội lực cột tại chân cột và đầu cột là lớn nhất.
+ Nội lực dầm tại 2 đầu dầm (phần mặt dầm) và đoạn bụng dưới giữa dầm là lực lớn nhất.
Do đó k nối thép ở các vị trí này.
Lý do: vị trí đó có lực làm cho thép bị tuột nhau ra là lớn nhất.
còn đối với công trình lớn dĩ nhiên là có spec rõ ràng cho nó rồi tvgs hay nhà thầu cứ thế mà làm theo thôi.

hypepol + 3 + 3 + 1 hay quá bạn ơi, nhưng mình đi thi .

Xem tất cả

21#
 Tác giả| hypepol Đăng lúc 22/4/2013 10:10 | Chỉ xem của tác giả
Hay quá bạn ơi, nhưng chỗ nút khung giao giữa cột với dầm ấy, có mấy cái đai cột, khó thi công quá, bạn có cánh nào giúp mình không ?

Đánh giá

Vẫn phải lắp chứ sao, đai cột lắp trước  Đăng lúc 23/4/2013 15:29

22#
xaydungkim Đăng lúc 22/4/2013 11:18 | Chỉ xem của tác giả
trong dầm moment dương lớn nhất o giữa nhịp,moment âm lớn nhất tại gối.chính vì vậy theo lý thuyết thì NÊN:
-THÉP LỚP TRÊN:nối ở nhip ngoài gối L/4.
-THÉP LỚP DƯỚI:nối từ gối đến L/4.
nhưng thực tế thi công đôi khi không như chung ta mong muốn.vì vậy bạn có thể nối bất cứ chỗ nào,nhưng phải tuân theo quy phạm :nối vùng kéo 40d,nối vùng nén>=20d.

xaydungkim trong 22/4/2013 11:26 đã trả lời thêm:
tôi đọc các lời comment của cac bạn và nhận thấy các bạn phải hiểu rõ vấn đề giữa từ : NÊN,KHÔNG NÊN,CẤM
Cgúng ta ko nên nối thép ở các vùng nguy hiểm.chứ không phải là CẤM TUYỆT ĐỐI.
nối như bạn hypepol cũng được không phải lo lắng

Đánh giá

nhầm rồi bạn ơi, làm được như bạn thì làm quái gì có mẩu thép thừa nào:))  Đăng lúc 23/4/2013 15:29
hiểu vậy là sai nhầm đó bạn.  Đăng lúc 22/4/2013 14:59

hypepol + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

24#
nguyenxuan102 Đăng lúc 22/4/2013 22:56 | Chỉ xem của tác giả
cho em hỏi nhé các bác :
Momen âm tại chỗ dầm giao cột là lớn nhất => ko được nối .vậy cột của em là 1.8x0.6m . thép miền trên của em nối ngay tại cột có được ko nhỉ ( thép d20 nối 800mm ) 800<1800 thoải mái đúng ko

Đánh giá

trường hợp của bạn nêu tương đương với neo vào cột, đủ neo là được, nhưng dầm liên tục không ai làm thế  Đăng lúc 23/4/2013 15:26
hÃY ĐỌC KÝ KẾT LUẬN Ở BÀI TRÊN LÀ CÓ CÂU TRẢ LỜI RÕ RÀNG RỒI BẠN NHÉ.  Đăng lúc 23/4/2013 07:34
Vấn đề đã kết luận ở bài trên không nên hỏi lại. Thân ái!  Đăng lúc 23/4/2013 06:14

25#
nguyenxuan102 Đăng lúc 23/4/2013 17:46 | Chỉ xem của tác giả
nguyenxuan102 gửi lúc 22/4/2013 22:56
cho em hỏi nhé các bác :
Momen âm tại chỗ dầm giao cột là lớn nhất => ko được nối .v ...

cảm ơn bác trung xd7 . hi truoc em cung hoc xd7
có trường hợp mình phải dùng bởi vì lúc đề tay mình phải tính cho chẵn cây .nhịp của em là 10m thì nối vào cột là tiện nhất

nguyenxuan102 trong 26/4/2013 18:10 đã trả lời thêm:
nhiều lúc đau đầu vì cái đề tay đấy bác ạ. mình mà nắm vững lý thuyết thì nhàn. đỡ phải cãi nhau với mấy anh tvgs

Đánh giá

chuẩn  Đăng lúc 25/4/2013 21:27

26#
Vinh.KC Đăng lúc 26/4/2013 22:22 | Chỉ xem của tác giả

27#
boykts Đăng lúc 27/4/2013 21:46 | Chỉ xem của tác giả
Mình làm TV nhà cao tầng rồi , với mình ko bao giờ cho nối thép tại chân cột , như thế tự dí dái vào nồi cơm điện à, còn chủ đề của chú ji đó hỏi thì theo mình bác sai , nhug theo kinh nghiệm của mình với dầm bé tiết diện 200x300 thì bạn làm như thế củng ko đáng sợ ( Chú này hỏi ý kiến là nối như vậy rồi thấy sai và vác thêm 1 cây nửa bỏ vào bụng để mối nối thoát khỏi vùng chịu kéo ) giờ về nhà ngủ ko ngon nên hỏi anh em mình như vậy có sập nhà ko .... anh em mình trả lời cao siếu quá chú ấy lo

28#
anvuong Đăng lúc 7/5/2013 11:39 | Chỉ xem của tác giả
hypepol gửi lúc 21/4/2013 10:54
Mình nối thanh số 1, 2 ngay chỗ chịu kéo lớn nhất, và chồng thêm 1 cây số 3 nữa, khôn ...

bạn thêm cây số 3 vào là không vấn đề gì nữa rồi

29#
bulava Đăng lúc 14/6/2013 09:26 | Chỉ xem của tác giả
hongquyen53 gửi lúc 21/4/2013 01:00
Chào hypepol!
Mình thấy bạn chỉ nói là nối thép ngay chỗ bụng dầm mà  không nói rõ l ...

ở bụng sao là moomen âm dc

30#
nttxd7 Đăng lúc 14/6/2013 14:44 | Chỉ xem của tác giả
theo lý thuyết thì ko được nhưng thực tế từng làm rồi và thấy không sao cả!

Đánh giá

Hư hỏng công trình thì chục năm rồi mới biết bạn nhé. Đúng ra nối đúng thì công trình xài được 20 năm. Nối ẩu như bạn thì chỉ xài 10 năm là đứt.  Đăng lúc 14/6/2013 15:28
Dân kỹ thuật không thể nói ẩu vậy được. Bạn có sử dụng đâu mà thấy mới chả không?  Đăng lúc 14/6/2013 15:27

31#
boykts Đăng lúc 19/6/2013 12:56 | Chỉ xem của tác giả
chào bạn !

Theo như cách bạn hỏi thì mình hiểu rằng : tại bụng thép lớp dưới bạn lại cho nối thép 40d (momen dương) như vậy là sai .nhưng thực tế thi công thì vẫn đc vì TC khuyên là ko nên .sau đó bạn dùng 1 thanh thép bô thêm vào đó nhằm mục đích cho cây thép tại đoạn nối thoát khỏi vùng chịu kéo như vậy là ok rồi nhưng bạn phải cho cay thép thêm đó dài thoát khỏi 2/3 dầm thì mới thật sự ổn còn nối 1 đoạn  thì củng như ko

32#
aomathuc Đăng lúc 15/7/2013 18:25 | Chỉ xem của tác giả
mình thây bạn meomeo101010 nói đúng đó.cho mình hỏi chõ nay tí.thep neo từ dầm xuống cột là 40 cm.mà minh quên chừa đầu cột khi đổ bêtông để làm thép neo nen giờ còn neo đươc 25 cm thôi.minh xử lý bằng cách hàn thép dầm vào thép cột đoạn 25cm có được k.bạn nao biết nhiều về quy định hàn nối thép thì chi bảo dùm.minh làm nhà câp 4 thôi

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 4/5/2024 16:56 , Processed in 0.203914 second(s), 29 queries .