XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 6259|Trả lời: 10
Thu gọn cột thông tin

[Kết cấu] Thiết kế đường BTN trên nền đường BTXM cũ

[Lấy địa chỉ]
nguyentrangktxd Đăng lúc 11/3/2014 17:17 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các bác trên diễn đàn! E hiện đang thiết kế 1 tuyến đường nâng cấp, cải tạo. Hiện trạng tuyến đường cũ là đường BTXM dày 20cm rộng 3m.
Vấn đề chủ đầu tư đặt ra cho đơn vị e là thiết kế mở rộng mặt đường ra thành 5m mặt đường, tận dụng mặt đường BTXM cũ, chỉ thảm lớp BTN dày 5cm lên trên, mở rộng 2 bên đường thì kết cấu như làm mới. Chủ đầu tư yêu cầu làm sao tiết kiệm nhất.
Vậy e mong các bác cho e ý kiến nên làm thế nào? mong ae cùng đưa ra ý kiến trao đổi

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 0.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0
  Đăng lúc 12/3/2014 08:15

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

vndc324 Đăng lúc 20/8/2021 16:49 | Xem tất
HNC-GTQN gửi lúc 17/8/2021 09:43
em cũng đang tìm hiểu về vấn đề này .
Nếu các bác đã có phương án hợp lý rồi c ...

-Kiểu này rất hay gặp trong thực tế .Đầu bài là do chủ đầu tư đưa ra , vấn đề là có làm được theo yêu cầu của chủ đầu tư  hay không lại là chuyện khác , ở đây mọi người đã tham gia ý kiến rồi , mình chỉ nêu 1 vài ý kiến :
1-Giả sử tận dụng được mặt đường BTXM đang sử dụng được sau đó thảm lên 1 lớp BT nhựa , vậy mỗi bên 1m cò lại dùng kết cấu áo đường bằng loại gì , chẳng lẽ lại là kết cấu áo đường cấp cao A1( mặt BT nhựa , móng cấp phối đá dăm ) như vậy sẽ không hợp lý vì phần mở rộng 2 bên là áo đường mềm , phần cũ là áo đường cứng khi đó độ cứng của 2 loại sẽ khác nhau khi vận hành khai thác rất khó chịu , hơn nữa do tính chất của áo đường cứng và áo đường mềm rất khác nhau đẫn tới bề mặt BT nhựa thảm đồng thời cho cả Mặt BTXM sẽ hư hóng do biến dạng không đều của 2 loại KC áo đường  . Như vậy khả năng cao là phần mở rộng sẽ dùng mặt đường BTXM

2-Muốn tận dụng áo đường cũ BTXM bạn phải rất cẩn thận , ở  diễn đàn có người đã tham gia là phải kiểm toán mặt đường cũ xem có tận dụng được không ? , vấn đề là kiểm toán cái gì để khi trình thẩm định người ta chấp nhận được chứ. Tôi được biết có công trình y như công trình bạn nêu , họ làm như thế này bạn tham khảo nhé : Trước hết bạn phải khảo sát lại hiện trạng đường cũ thật chi tiết ( Lưu lượng xe, thành phần xe, chiều dày mặt đường  Khoan mẫu để kiểm tra chiều dày và xác định cường độ chịu nén BTXM hiện tại , lớp móng đường , Mô đun đàn hồi nền đường ( bằng tấm ép cứng),  độ chặt các lớp nền . Từ kết quả cường độ mẫu khoan sẽ tính được mô đun đàn hồi của BTXM (Xem cách tính tại sổ tay TK đường tập 2 trang  201) và tra bảng ra cường độ chịu kéo uốn . Từ kết quả khảo sát dễ dàng kiểm toán lại mặt đường BTXM cũ xem có tậm dụng được không ?
3-  Việc thảm bê tông nhựa trên mặt BTXM cũ cứ cho là được đi , vấn đề là tính như thế nào với 2 loại trên , rất may trong 22TCN223-95 có đề cập đến vần đề này , đại khái là quy đổi chiều dày nhựa về  BTXM, dĩ nhiên chiều dày quy đổi sang BTXM sẽ nhỏ hơn , như vậy vấn đề đã được giải quyết
ví dụ bạn tận dụng được lớp BTXM và thảm 12cm nhựa chẳng hạn , để kiểm toán được bạn phải quy đổi lơp BT nhựa trên thành 1 lớp BTXM dày 10cm mác 300 chẳng hạn , sau đó tính toán coi lớp BTXM mặt cũ là lớp móng và tăng cường lên mặt 1 lớp BTXM có chiều dày là 10cm , vẫn đề đã được giả quyết triệt để rồi phải không ?

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

phamtrungthanh7 Đăng lúc 10/12/2014 08:18 | Xem tất
Tôi rất đồng thuận với bạn . Phương án tốt nhất và tiết kiệm nhất là : Xây dựng phần đường mở rộng lớp móng đồng cấp với mặt đường cũ xong phủ lên lớp mặt bằng BTXM toàn bộ móng cũ và mới .

tvmt82 Đăng lúc 11/3/2014 21:00 | Xem tất
đơn gian và dễ làm. thiết kế mặt đường BTN dày 5cm. tính toán bù vên cho mặt đường BTXM còn 2m kia thiết kế mới

tranphuocanh Đăng lúc 11/3/2014 22:06 | Xem tất
Cái này hơi khó, mình đi đường thấy trên Quốc lộ 1 có nhiều đoạn mặt đường BTXM đã bị nứt, hư hỏng xong nâng cấp thảm BTN lên mặt đường BTXM cũ. Mình không nắm rõ khi thảm như thế thì mặt đường BTXM sẽ xử lý ra sao, nhưng thực tế do các khe co, khe giãn mặt đường BTXM vẫn hoạt động dẫn đến mặt BTN mới thảm cũng bị co giãn theo, có đoạn phân cả thành tấm BTN, bạn bên thiết kế chắc hiểu rõ về kết cấu hơn và đưa ra giải pháp cho hợp lý, không nên tiết kiệm 1 tí mà làm hỏng cả 1 công trình khi khai thác (Còn mang tiếng chữa lợn lành thành lợn què :v).  Còn việc xử lý mặt đường BTXM làm sao trước khi thảm BTN lên, thì các anh em trên diễn đàn cho ý kiến để anh em cùng học hỏi và vận dụng./.

tvmt82 Đăng lúc 12/3/2014 00:03 | Xem tất

chỗ nào đường bị hư thì bỏ thay vào lớp cpdd bằng với cao độ mặt đường cũ lu lèn k ròi thảm BTN... chắc bạn ko phải là dân cầu đường

tranphuocanh Đăng lúc 12/3/2014 08:21 | Xem tất
tvmt82 gửi lúc 12/3/2014 00:03
chỗ nào đường bị hư thì bỏ thay vào lớp cpdd bằng với cao độ mặt đường cũ lu l ...

Nếu thay thế mặt đường BTXM bằng CPĐD thì mình không có ý kiến gì, ý mình nói là xử lý  mặt BTXM trước khi  thảm BTN lên thì xử lý như thế nào? Chứ thay thế như ý kiến của bạn thì coi như là làm lại kết cấu  mới rồi, thế thì lại đơn giản.

Đánh giá

potay bạn ròi.  Đăng lúc 12/3/2014 09:34

tvmt82 Đăng lúc 12/3/2014 09:37 | Xem tất
khi làm mới mặt đường btxm ko còn là mặt đường nữa mà là nền đường... nếu so sánh với nền cpdd thì btxm cứng hơn.....

tvmt82 trong 12/3/2014 13:03 đã trả lời thêm:
vãi..... lấy mặt đường btxm làm cos hoàn thiện nền đường

tvmt82 trong 12/3/2014 13:06 đã trả lời thêm:
bạn nguy hiểm quá
lấy mặt đường btxm làm cos hoàn thiện nền đường.

Đánh giá

hi, ý bạn là rải CPĐD lên mặt đường BTXM, rồi mới thảm BTN àh, mình chưa có kinh nghiệm thảm BTN lên mặt BTXM nên cũng muốn học hỏi tí :), thank bạn  Đăng lúc 12/3/2014 10:41

Tác giả| nguyentrangktxd Đăng lúc 13/3/2014 10:39 | Xem tất
Cám ơn các bác đã cho ý kiến. e cũng đã tham khảo nhiều phương án. cũng như 1 bác đã nói nếu thảm trực tiếp lên mặt bê tông thì liệu sẽ có hiện tượng lún tại vị trí khe lún không? rồi nếu bù vênh thì vật liệu bù vênh là gì? sao cho tiết kiệm nhất? cái nữa là tại vị trí mở rộng mới với mặt đường cũ do E đàn khồi khác nhau liệu sau này có bị nứt dọc tại vị trí nền mới và cũ không

cuong2d Đăng lúc 25/3/2014 22:55 | Xem tất
Vấn đề ở đây là CĐT muốn tiết kiệm, nhưng phương án CĐT không đảm bảo về chất lượng khi khai thác do BTXM co ngót do nhiệt độ dẫn đến bề mặt BTN sẽ nứt => hư hỏng mất mỹ quan. Ngoài ra còn dễ bị qui trách nhiệm do thiết kế, thi công, giám sát,.....
Bạn nên gải thích cho CĐT hiểu từ mặt 3m mở rộng ra 5m, mỗi bên 1m thì không nhất thiết phải phủ lên BTN mà vẫn áp dụng mặt BTXM kết cấu mới, kiểm toán mặt BTXM cũ xem còn đảm bảo bảo so với lưu lượng xe tương ứng mặt mới có đảm bảo không (nếu không đảm bảo thì buộc phải phủ lên 1 lớp BTXM cho đồng bộ với lớp dưới chứ không dùng BTN được đâu. Phương án đó là tiết kiệm nhất

HNC-GTQN Đăng lúc 17/8/2021 09:43 | Xem tất
tranphuocanh gửi lúc 11/3/2014 22:06
Cái này hơi khó, mình đi đường thấy trên Quốc lộ 1 có nhiều đoạn mặt đường BTXM ...

em cũng đang tìm hiểu về vấn đề này .
Nếu các bác đã có phương án hợp lý rồi có thể cho em tham khảo được không ạ?
Em xin kết cấu và file tính toán kết cấu được không bác
Em cảm ơn bác nhiều.
gmail của em : hoangchung@2809@gmail.com

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 22:19 , Processed in 0.194395 second(s), 24 queries .