XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 31241|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Xin quy cách chiều dài,cao thép trong bê tông

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình đang học làm đồ án bê tông, có vài cái thắc mắc trong đồ án như chiều cao thép nối của cột tầng trệt với tầng 2 là bao nhiêu
Thắc mắc 1: Như hình dưới đây, có phải phần thép dầm thép trên do sử dụng 2 loại thép khác nhau nên tác giả mới vẽ 1 cây trên 1 dưới đúng không.?
Thắc mắc 2: Chiều cao của thép cột tầng dưới móc lên cột tầng trên để nối cao bao nhiêu .?
Thắc mắc 3: Phần thép giữa bụng dầm nếu tăng cường thì chiều dài là bao nhiêu .?
Thắc mắc 4: Có tài liệu nào nói về mấy vấn đề này không các bạn, để mình đọc hiểu.

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
xiongkhun + 2

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
fubi Đăng lúc 10/7/2013 17:31 | Chỉ xem của tác giả
nha230587 gửi lúc 10/7/2013 10:51
+ Tôi không cần xem thuyết minh nhưng tôi khẳng định 100%.
+ Không có ai tính toán th ...

* @ chung tất cả các bạn:
- Thảo luận và tranh luận vô tư thoải mái, thẳng thắn nhưng chỉ trong trực diện phạm vi chuyên môn. Đây là văn hóa thể hiện sự chuyên nghiệp của xaydung360 khác hẳn các diễn đàn khác: "chia sẻ trên tinh thần thoải mái - người chưa biết hoặc biết mà bị sai nhầm sẽ được người biết rõ chỉ ra điều mình chưa biết hoặc biết sai - Người biết rồi thì thêm biết nữa và củng cố kiến thức của mình vững chắc".
Do đó mong các bạn tránh "đả kích cá nhân" nhau. Muốn thuyết phục người khác, chúng ta hãy cùng thuyết phục bằng chính phản biện phân tích trong kiến thức chứ không nên nói theo kiểu: "anh không biết gì, tôi nhất định đúng" nhưng thế nào đúng, tại sao sai thì không hề nêu rõ.
Cảm ơn các bạn!

I. Trở về nội dung thảo luận:
@ bạn nha230587: có lẽ những khẳng định của bạn theo mình, bạn nên xem lại vì sai nhầm hết cả rồi.
Mình sẽ phân tích từng mục mà bạn nói:

1. Ý 1:
+ Tôi không cần xem thuyết minh nhưng tôi khẳng định 100%

Ở ý này ý bạn muốn nói nhìn hình vẽ là bạn biết ngay 100% bố trí và tính thép theo "tiết diện chữ nhật đặt cốt thép kép".
Ở điểm này, mình đồng ý kiến với bạn Trungxd7: không thể nhìn vào hình vẽ mà biết được. Ngay cả bản vẽ có đầy đủ mặt cắt cũng còn không khẳng định được huống chi là bản vẽ đang thiếu mặt cắt.
2. Và cái ý thứ 2 của bạn nêu:
+ Không có ai tính toán thép ở vùng chịu nén.

Khẳng định ngay bạn cũng hiểu nhầm (rất nghiêm trọng về thiết kế kết cấu đấy). Bởi nó cũng liên quan đến cấu kiện "tiết diện chữ nhật đặt cốt thép kép hay cốt thép đơn".
Về lý thuyết:
- Tiết diện đặt cốt thép đơn: khi trong tính toán chỉ kể đến cốt thép chịu kéo, còn cốt thép đặt trong vùng chịu nén chỉ được xem là cốt thép cấu tạo.
- Tiết diện đặt cốt thép kép: khi trong tính toán kể đến cốt thép chịu kéo lẫn cốt thép chịu nén.
Đây chính là mâu thuẫn của bạn. Đã nhận định là "cốt thép kép" mà lại phản bác "Không có ai tính toán thép ở vùng chịu nén" thì đó là hiểu sai về tính toán kết cấu. Hơn nữa, nếu cốt thép kép thì đặt cả phía mặt trên dầm lẫn đặt phía mặt dưới dầm thì mới gọi là kép. (Chứ không phải bố trí 2 lớp thép cùng về 1 mặt dầm thì gọi là kép đâu)
Chính vì 2 khái niệm trên, mà khẳng điịnh không thể nhìn vào hình vẽ để nhận định 100% thiết kế đang tính theo "kép" hay "đơn" được (mặc dù với hình vẽ trên có thể khẳng định được là thép đơn). Mà phải dựa vào thuyết minh tính toán như bạn trungxd đã nói. Bởi tính toán cấu kiện đặt cốt thép "kép" và "đơn" là hoàn toàn khác nhau.

3. Ý 3 bạn nêu:
+ Không ai đi bố trí thép thành 2 lớp vì nó trùng lên nhau(phản khoa học)

Mình không biết ý bạn "phản khoa học" cụ thể là gì?
Nhưng mình hiểu ý bạn là: tính cốt thép đơn thì không ai đi bố trí thép dầm thành 2 lớp.
Nếu bạn hiểu vậy là 1 sai nhầm nữa rất trầm trọng về kết cấu và cấu tạo cốt thép trong bê tông.
Lý do:
- Lý thuyết kết cấu BTCT đã chứng minh và giảng rất kỹ rằng: trong dầm cốt thép dọc (As) có thể bố trí thành 1 hàng hoặc nhiều hàng. Tùy theo bố trí số hàng mà trong tính toán kết cấu dầm sẽ tính được giá trị a0 và h0 tương ứng khác nhau.
(bạn xem hình minh họa sẽ rõ)

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 10/7/2013 19:25

Số người tham gia 3Thưởng +6 Thanked +2 Thu lại Lý do
vanphamcong + 3 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
nobody564 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
consol + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
trungxd7 Đăng lúc 9/7/2013 23:18 | Chỉ xem của tác giả
Mình trả lởi bạn mấy thắc mắc của bạn:
1. Cây số 9 là cây tăng cường gối, nên vẽ riêng, còn cây 11 cũng là tăng cường gối nhưng chiều dài khác, đương kính khác, người ta k vẽ tròng nhau vì người đọc sẽ dễ nhầm lẫn
2.Nếu trong phạm vi đồ án, thì nối từ mặt sàn lên, mối nối so le nhau 50%, chiều dài nối từ 30d đến 45d tùy theo thiết kế tính toán, nhiều thiết kế chặt chẽ còn yêu cầu 2 mối nối sole cách nhau từ 5 đến 10d nữa. Còn chuẩn chỉ thì phải nối ở đoạn giữa cột
3. Thường phần thép tăng cường ở bụng dầm sẽ có chiều dài mỗi đầu thép cách mép dầm 1/8nhipj thông thủy của dầm, ở gối thì thép tăng cường có chiều dài mà đầu thanh thép cách mép dầm ở 1/3 nhịp thông thủy
4,tài liệu nói về vấn đề này chỉ có thể là tiêu chuẩn thiết kế bê tông tcvn 356/2005

Đánh giá

Thì đều là tăng cường cả mà Consol, còn lọt khe hay không thì còn tùy B dầm, B dầm 700 thì sao, có nói đâu, còn nếu khít quá thì hai cây kẹp sườn cũng đc chứ sao   Đăng lúc 10/7/2013 09:49
Câu 2&3 là OK, nhưng câu 3 cần thêm: chiều dài cây tăng cường bụng tối thiểu vượt cây tăng cường gối >= H dầm ở mỗi đầu (tránh trường hợp H dầm lớn)   Đăng lúc 10/7/2013 08:35
Trong một lớp thép có nhiều đk khác nhau thì xác định bằng kí hiệu đầu móc và viết chỉ dẫn chứ không thể vẽ ở vị trí khác được.  Đăng lúc 10/7/2013 08:30
Câu 1 chưa phải đâu bạn ơi, thép trên có 2 lớp tăng cường, riêng lớp 1 cả thép chủ & tăng cường đã 5 cây rồi, phải chửa khe lọt beton nữa, lớp 2 riêng mà.   Đăng lúc 10/7/2013 08:28

Số người tham gia 2Uy Tín: +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
consol + 1 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!
phucmjnh + 1

Xem tất cả

3#
nha230587 Đăng lúc 9/7/2013 23:27 | Chỉ xem của tác giả
Mình sẽ trả lời giúp bạn nhé :
1. Phần thép dầm thép trên do sử dụng 2 loại thép khác nhau nên tác giả mới vẽ 1 cây trên 1 dưới đúng không ?
+ Xin trả lời bạn là không đúng, mà là thép trên người ta đặt 5 cây (3fi18 và 2fi16) vì lý do đặt như vậy (gọi là đặt cốt kép và khi tính toán phải tính cốt kép) là do kích thước dầm không đảm bảo khoảng cách giữa các thanh thép nếu đặt 5 cây 1 hàng (không đảm bảo khoảng cách thi công, >2,5cm để vật liệu khi đổ có thể lọt qua được) nên người ta mới bố trí như vậy.
2. Chiều cao của thép cột tầng dưới móc lên cột tầng trên để nối cao bao nhiêu?
+ Xin trả lời bạn là 30d (d là đường kính thanh thép)
3.Phần thép giữa bụng dầm nếu tăng cường thì chiều dài là bao nhiêu?
+ Xin trả lời bạn là 3/5 L dầm ( L là chiều dài của dầm tính từ tim-tim) và được đặt ngay giữa dầm.
4. Có tài liệu nào nói về mấy vấn đề này không các bạn, để mình đọc hiểu?
+ Xin thưa là rất rất chi là nhiều, bạn hãy tải trên mạng về mà xem (nếu mà nhác quá nữa thì gửi mail đây mình gửi cho)

Đánh giá

Đúng rồi nhưng cần thêm ở câu 3: chiều dài cây tăng cường bụng tối thiểu vượt cây tăng cường gối >= H dầm ở mỗi đầu (tránh trường hợp H dầm lớn)   Đăng lúc 10/7/2013 08:39

Số người tham gia 2Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
consol + 1 + 1 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!
phucmjnh + 1

Xem tất cả

4#
trungxd7 Đăng lúc 10/7/2013 09:58 | Chỉ xem của tác giả
nha230587 gửi lúc 9/7/2013 23:27
Mình sẽ trả lời giúp bạn nhé :
1. Phần thép dầm thép trên do sử dụng 2 loại thép kh ...

1. Bạn chưa xem thuyết minh tình toán mà đã phán cốt kép rồi.
Theo Bạn dầm nó đặt cốt kép ở vùng nào??? Vùng chịu nén đúng không(nếu bạn cho là không phải thì đọc sách, mình k giải thích thêm). Thé hỏi bạn đầu dàm vùng chịu nén là trên hay dưới, nếu có đặt cốt kép thì phải là đặt ở dưới bụng nhé
Còn về Mấy thanh tăng cường, các bạn chưa biết chiều rộng của dầm thì biết nó lọt khe hay không à???
Nếu cả 2 loại tăng cường đó vẽ trùng vào thì các bạn phân biết được cây d16 dài hay d18 dài hơn không?

2.Còn chiều dài nối thép căn cứ nào bạn cho là 30d???
Cái này được thiết kế tình toán theo công thức nhé chứ không phải cái nào cũng 30d, thướng từ 30d dến 45d

3. Câu 3 bạn trả lời hoàn toàn sai, cây thép tăng cường nó không có chiều dài cố dịnh, mà mình phải cắt nó sao cho mỗi đầu thép cách mép dầm 1/8l, có nghĩa thanh thép này sẽ dài 6/8l bằng 3/4l nhịp thông thủy, 3/5 như bạn là nguy hiểm đó

4.Tài liệu thì chỉ có tcvn 356.2005 thôi nhé, các tài liệu khác lấy từ tc này

trungxd7 trong 10/7/2013 10:08 đã trả lời thêm:
Nhân đây mình cũng giải thích cho anh em nào chưa biết khi nào cần đặt cốt kép:
Khi momen trong dầm tính toán lớn, dấn đến phải đặt thép rất nhiều ở vùng kéo. Khi đạt đến trạng thái giơi hạn, bê tông vùng nén vỡ vụn, trong khi thép vùng kéo vẫn chưa chảy dẻo, biến dạn do vẫn còn chịu lực được. Đây chính là phá hoại giòn, phá hoại này làm cho kết cấu đổ xụp luôn mà không có bất kì một biểu hiện nứt niếc gì trước đó. Trong thiết kế người ta tránh loại phá hoại này vì sẽ không chạy kịp, không xử lí kịp
Vì thế có 2 cách:
- Tăng cường mác bê tông cho dầm
- Đặt thêm thép vào vùng nén nhằm tận dụng khả năng chịu nén thép. Khi đó sức chịu nén giới hạn của vùng nén sẽ tăng lến
Trong thiết kế bao giờ cũng phải tính cho phá hoại dẻo, tức là nứt trước, vết nứt phát triển một thời gian, sau đó mới bị phá hoại, như thế người ta mới xử lý kịp thời
Chứ còn một phát sập luôn thì đie

Số người tham gia 2Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
CUONG301190 + 1 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
vanphamcong + 3 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

5#
nha230587 Đăng lúc 10/7/2013 10:51 | Chỉ xem của tác giả
trungxd7 gửi lúc 10/7/2013 09:58
1.Cái gì mà cốt kép vơi chả không cốt kép hả bạn, bạn chưa xem thuyết minh tình to ...

+ Tôi không cần xem thuyết minh nhưng tôi khẳng định 100%.
+ Không có ai tính toán thép ở vùng chịu nén
+ Không ai đi bố trí thép thành 2 lớp vì nó trùng lên nhau(phản khoa học)
Nếu bạn nộp bài cho người ta chấm thì khi người ta chấm bạn chạy tới nhà ngồi bên giải thích em đặt vậy là do sợ thầy không biết thanh nào dài thanh nào ngắn nên em đặt vậy cho thầy biết(khỏi làm đồ án)
=> Khi chúng ta thiết kế đồ án môn học và thiết kế để thi công thì không giống nhau
+ trong thiết kế đồ án bạn tính thép sàn fi6 ra được cấu tạo => bạn chọn fi6 a200
+ nhưng khi bạn thiết kế nhà cho người ta tính thép sàn fi6 ra cấu tạo bạn có dám đặt fi6a200 không???
Xin thưa chẳng người thiết kế nào dại gì mà làm vậy (nhỡ rớt lên đầu thì có mà bóc lịch
(nguyên nhân không dám là do tính là 1 chuyện, làm là 1 chuyện)
=> Và ở đây đang là đồ án môn học thì phải làm thể hiệntheo đúng tính toán lý thuyết (không thiên về an toàn vì chẳng đi bóc lịch đâu mà sợ)

7#
trungxd7 Đăng lúc 10/7/2013 20:12 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 10/7/2013 17:31
* @ chung tất cả các bạn:
- Thảo luận và tranh luận vô tư thoải mái, thẳng thắn nhưn ...

Hoàn toàn đông ý với bác fubi , SR em là em hơi nóng khi thấy sai lầm căn bản bác ại

trungxd7 trong 10/7/2013 20:18 đã trả lời thêm:
Em thấy sai nói sai, thấy mất căn bản nói mất căn bản, sao anh lại xóa bài của em, diễn đàn không cho người nói thật hả a fubi

trungxd7 trong 10/7/2013 20:46 đã trả lời thêm:
thế sau e có phân tích là được chứ gì, mà em phân tích ở trên rồi ấy chứ

Đánh giá

Tóm lại: không viết lời chỉ trích cá nhân mà không phân tích nêu rõ lý do cho họ hiểu họ đã sai ở chỗ nào. Rất mong bạn hiểu văn hoá diễn đàn. Cảm ơn bạn nhiều!   Đăng lúc 10/7/2013 20:40
Nói thật thẳng thắn rất khuyến khích nhưng văn hoá diễn đàn (mà mình đã giải thích ở đoạn đầu bài trên) không cho phép chỉ trích cá nhân mà không phân tích rõ lý   Đăng lúc 10/7/2013 20:34

8#
huynhvietve Đăng lúc 10/7/2013 20:52 | Chỉ xem của tác giả
cho em hỏi vùng kéo 30d là tính từ tâm hay tính từ mép ra vậy

9#
 Tác giả| daish Đăng lúc 12/7/2013 11:19 | Chỉ xem của tác giả
huynhvietve gửi lúc 10/7/2013 20:52
cho em hỏi vùng kéo 30d là tính từ tâm hay tính từ mép ra vậy

Là chiều dài nối , phần chập lại đó

daish trong 12/7/2013 11:27 đã trả lời thêm:
Cũng vào vấn đề luôn.
Thắc mắc 1 :Nếu như mình muốn thiết kế an toàn, khi biết hàm lượng thép cần thì mình nên cho hàm lượng thép cao như thế nào mới bảo đảm an toàn. Giả dụ As yêu cầu = 0.9, mình nên chọn fi6a200 hay chọn như thế nào, về hàm lượng thép nên chọn theo khoảng nào mới an toàn ạ.

Thắc mắc 2:

Hình số 3 bạn chịu khó mở tab mới , cửa sổ mới để xem đầy đủ.

Như hình trên chiều dài thép mũ moment âm là 1/4 nhịp =1/4*3800= 950 ( nhưng trong hình thứ 3 thì là 1000, có phải là làm tròn cho dễ không )

Thắc mắc 3:
Khi biết được chiều dài thanh thép rồi
Phần chiều dài đặt thép mũ (moment âm)vào trong dầm là bao nhiu như hình 2 nó cách mép dầm ra 50.

Thắc mắc 4:
Ở ngoài, mình thấy họ làm luôn 2 lớp thép sàn, không thấy khi nào họ bố trí 1 lớp thép mũ kéo ra 1/4 bao giờ cả.

10#
trungxd7 Đăng lúc 12/7/2013 18:43 | Chỉ xem của tác giả
daish gửi lúc 12/7/2013 11:19
Là chiều dài nối , phần chập lại đó

mình có câu trả lời cho bạn như sau:
1. bạn chọn cứ to hơn Ás (tại vì khi tianhs toán để ra As dã qua bao nhiêu lần an toàn rồi)là được nhưng đảm bảo phải lớn hơn umin , nhỏ hơn umax. đối với sàn thì không cần nhưng với dầm thì phải kiểm tra cái này
2.đúng như bạn nói, nó làm tròn đó, mình không xem được hình nên k chắc 100%, nhưng 99% là làm tròn
3.cái mũ đặt các mép dầm bằng chiều dày lớp bảo vệ nhé, thường các thanh thép neo vào dầm đều dài tới chỉ cách lớp bảo vệ mới bẻ ke xuống
4. họ thiết kế 2 lớp vì:
- ngại cắt, không đáng là bao, dễ thi công
- tăng độ cứng cho sàn nếu là nhà cao tầng, đảm bảo sự truyển lực ngang của gió từ biên công trình vào trong vách lõi thông qua sàn, nên sàn không được biến dạng, phải cứng

11#
 Tác giả| daish Đăng lúc 12/7/2013 23:17 | Chỉ xem của tác giả
Đây là bản vẽ file của bạn khóa trước.
BV ĐỒ ÁN KC BÊ TÔNG (HC).rar (753.16 KB, Lượt tải về: 5398)

Đánh giá

Nội dung bạn đang hỏi nó giống như: đem 1 phép tính của người khác 3x15 = 48 và bạn hỏi vì sao họ lại có con số 48 nhỉ? Đúng ra phải 45 chứ?  Đăng lúc 13/7/2013 00:23
TÓM LẠI: LÝ THUYẾT CHƯA HIỂU CHỖ NÀO THÌ HỎI. ĐỪNG ĐI HỎI MẤY CÁI BẢN VẼ LINH TINH CỦA NGƯỜI KHÁC VỚI MỤC ĐÍCH ĐỂ HỌC LÝ THUYẾT như vậy.  Đăng lúc 13/7/2013 00:19
Bởi con số đó nếu không tuân theo lý thuyết chuẩn thì chỉ có tác giả mới trả lời được nó ở đâu ra.  Đăng lúc 13/7/2013 00:18
Hơi đâu bạn đi mò cái của người khác rồi thắc mắc. Người ta lỡ tính sai hết rồi bạn lại đi hỏi con số ở đâu ra thì chẳng ai biết nổi đâu.  Đăng lúc 13/7/2013 00:17
Bạn ơi! Đừng học gạo như vậy. Học như bạn là học ngọn bỏ gốc. Hay học bắt đầu từ lý thuyết. Lý thuyết vững rồi thì bạn tự biết đúng sai.  Đăng lúc 13/7/2013 00:16

12#
trungxd7 Đăng lúc 13/7/2013 08:08 | Chỉ xem của tác giả
daish gửi lúc 12/7/2013 23:17
Đây là bản vẽ file của bạn khóa trước.

Thắc mắc 1:

thế này nhé: 1/4 l kia thì l là nhịp tính toán của bản, với bản kê 4 cạnh 4 đầu ngàm với dầm như trên thì l là khoảng cách từ mép dầm tới mép dầm, ở đâu l=5000
chiều dài thép mũ không kể ke là 1/4l +neo vào dầm
neo vào dầm thường người ta phi thép đến khi chỉ còn lớp bảo vệ của dầm, dầm của bạn 200 thì neo vào sẽ là 180,185 tùy vào lớp bảo vệ dầm, còn không thì chỉ cần đủ neo theo quy định.nếu thi công thực tế người làm shop sẽ làm cách nào tư vấn đồng ý, nhưng thường là phi hết đến lớp bảo vệ
trong trường hợp trên bạn của bạn neo vào dầm là 100 rồi mới bẻ ke xuống, trong khi yêu cầu của neo thép sàn mình nhơ là tầm 25d vùng kéo(cái này kiểm tra lại tcvn 356-2005 nhé) là 200. ke có 80, có nghĩa là chiều dài neo có 180mm

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 06:42 , Processed in 0.167137 second(s), 35 queries .