XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 36318|Trả lời: 103
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

(Hỏi) 99% Hiểu sai Mức lương trong Thông tư 01/2015/TT BXD

[Lấy địa chỉ]
1#
fubi Đăng lúc 21/8/2015 09:47 | Xem tất
PhuongTran289 gửi lúc 21/8/2015 09:13
Đầu tiên bạn phải tìm hiểu : Nghị định 103/2014/NĐ-CP ngày 11 tháng 11 năm 2014 của c ...

Các bạn thân mến!

Thông tư số 01 của Bộ Xây dựng ban hành về lương nhân công xây dựng đã khiến không ít các đồng nghiệp, đơn vị "đâu cái điền" = điên cái đầu vì thấy nhân công bị giảm so với trước khá nhiều. Vậy thực chất ra sao? Có ảnh hưởng gì không?

Mình khẳng định, những đồng nghiệp nào lăn tăn như ở trên là hoàn toàn chưa hiểu gì về nội dung Thông tư 01 cả.
Mình chia sẻ bản chất gốc NGUYÊN TẮC - NGUYÊN LÝ - TINH THẦN của thông tư 01 như sau (còn câu cú, quy định cụ thể các bạn đọc lại toàn vẹn Thông tư 01 từ đầu đến cuối sẽ NGỘ RÕ những điều mình chia sẻ dưới đây):

1. Đối tượng áp dụng Thông tư này:
Đối tượng áp dụng của Thông tư này là toàn bộ cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình, các dự án (DA) sử dụng vốn nhà nước, trong đó bao gồm cả những DA thực hiện theo hình thức đối tác công tư (PPP).

2. Nguyên tắc căn bản cũng như phương pháp xác định đơn giá nhân công      
Việc áp dụng Thông tư cần bảo đảm các nguyên tắc cơ bản quy định tại Điều 3 của Thông tư và phù hợp Nghị định Quản lý chi phí đầu tư xây dựng, cụ thể như:
- đơn giá nhân công xây dựng được xác định phải phù hợp với trình độ tay nghề theo cấp bậc công nhân (7 cấp bậc thợ) trong hệ thống định mức dự toán xây dựng công trình; phù hợp với mặt bằng giá nhân công xây dựng trên thị trường lao động của từng vùng của địa phương (nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định); phù hợp với đặc điểm, tính chất công việc của nhân công xây dựng; đáp ứng yêu cầu chi trả một số khoản chi phí thuộc trách nhiệm của người lao động phải trả theo quy định như bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và một số khoản phải trả khác.

3
. Mức lương công bố trong phụ lục của Thông tư chỉ để tham khảo:

Tại Khoản 1, Điều 5 thông tư này yêu cầu UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chỉ đạo việc tổ chức, xác định đơn giá nhân công để công bố làm cơ sở lập, quản lý chi phí đầu tư xây dựng. Như vậy, mỗi tỉnh buộc phải có trách nhiệm điều tra giá nhân công trên địa bàn tỉnh theo từng vùng (4 vùng). Sau khi có các kết quả điều tra, tính được đơn giá nhân công riêng của tỉnh, nếu thấy đơn giá nhân công điều tra được phù hợp với mức lương công bố trong Thông tư này thì có thể áp dụng mức lương công bố của Thông tư, nếu kết quả điều tra đơn giá nhân công khác với mức lương công bố trong Thông tư này thì phải công bố đơn giá nhân công theo kết quả điều tra.

4. Bản chất của Thông tư 01: chỉ  hướng dẫn nguyên tắc tính và phương pháp tính đơn giá nhân công. Còn UBND tỉnh, thành phố phải có trách nhiệm chỉ đạo cơ quan chuyên môn, thường là Sở Xây dựng, chủ trì công tác điều tra và xác định đơn giá nhân công xây dựng trên thị trường địa bàn tỉnh, sau đó lấy kết quả bình quân để công bố.

5. Nhiều người cho rằng, cách tính theo
T
hông tư này làm giảm chi phí nhân công đến 25% so với cách tính trước đây:
Hiểu vậy là sai.
Lý do: Bản chất là
Theo Luật Xây dựng mới ban hành và các Nghị định của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng, chi phí của công trình nào cũng phải tính đúng, tính đủphù hợp với mặt bằng giá thị trường nơi xây dựng công trình.
==> Còn việc chi phí giảm hay không giảm so với cách tính trước đây, chưa thể khẳng định được. Có thể vì cách tính chưa đúng. Hơn nữa, giá thị trường lên xuống, biến động là bình thường. Quan trọng nhất là phải xác định giá phù hợp với mặt bằng giá thị trường xây dựng.

==> Địa phương nào không chịu khảo sát nhân công thị trường thực tế tại địa phương mà NGỒI PHÒNG LẠNH "bốc thuốc" - copy nguyên xi Thông tư 01 là lỗi của cá nhân thực thi vô trách nhiệm, yếu kém và sai tinh thần thông tư 01 mà thôi.
Còn so với trước đừng so làm gì. Bởi chắc gì trước đây tính đã đúng. Thậm chí tính dư thừa so với thực tế thị trường (để các bên A-B còn có cái chia nhau).

6. Mong muốn:
Rất mong các cá nhân TRỰC TIẾP tham mưu thực thi Thông tư 01 tại các cơ quan quản lý Nhà nước tại các Tỉnh thành cần hiểu rõ, hiểu đúng và chịu khó RA NGOÀI PHÒNG LẠNH - KHẢO SÁT NGHIÊM TÚC GIÁ CẢ THỊ TRƯỜNG NHÂN CÔNG TẠI ĐỊA PHƯƠNG + CẬP NHẬT THEO DÕI THƯỜNG XUYÊN BIẾN ĐỘNG THỰC TẾ để công bố áp dụng đúng với tinh thần TT 01.
LÀM ƠN LÀM PHƯỚC ĐỪNG NGỒI 1 CHỖ QUAN LIÊU COPY CẮT DÁN NGUYÊN XI TT01 RỒI BẮT BÀ CON ÁP DỤNG sai xa rời thực tế thị trường.
(tự nghiên cứu và tổng hợp thông tin từ nhiều nguồn)

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 24/6/2016 11:44
  Đăng lúc 21/5/2016 14:59
rất ý nghĩa, cảm ơn vì sự chia sẻ đáng quý này!  Đăng lúc 16/5/2016 20:55
  Đăng lúc 28/9/2015 07:42
Rất hữu ích  Đăng lúc 10/9/2015 22:03

Số người tham gia 23Thanked +41 Thu lại Lý do
quickie0708 + 2 Thích bài này! Thanks!
binhvui69 + 2 Bài hay. Cảm ơn!
nguyenngocvi + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
zero0201 + 2 Thích bài này! Thanks!
azelulovelly + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
fubi Đăng lúc 21/8/2015 11:55 | Xem tất
khanhthuy138 gửi lúc 21/8/2015 11:29
"Lập luận của bạn tự thân đối kháng nhau. Do đó không thuyết phục được."  ...

TT01 nói về "Đơn giánhân công trên thị trường". Vậy cần phải hiểu rõ "Đơn giá nhâncông trên thị trường" là gì?

*Đây là câu trả lời:
Bộ Xây dựng có hướng dẫn cụ thể tại văn bản số 907 ngày 08/05/2014 về việcxác định tiền lương nhân công để lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng côngtrình. Trong văn bản nêu rõ: Đơn giá nhân công trên thị trường là mức giá nhâncông cho một công việc được xác định trên thị trường một khu vực hoặc địaphương nhất định. Mỗi công việc sẽ có các mức giá nhân công khác nhau. Đơn giá nhân công trung bình trên thị trường cho một côngviệc là trung bình số học các đơn giá nhân công khác nhau có trên thị trường.

==> Bạn lập luận rằng (qua ví dụ): địa phương bạn tính "trên giấy"ra 1 con số đơn giá nhân công. sau đấy bạn so với "lương tháng" của 1ông anh vợ (hoặc của 1 công ty nào đấy) tại địa phương bạn và thấy gần nhau nên bạn nhận định rằng: TÍNH"TRONG PHÒNG LẠNH" NÓ ĐÃ PHẢN ÁNH ĐÚNG THỰC TẾ ĐÓ CHỨ!!!

==>Bạn phân tích chưa đúng 2 điểm:
1. Bạn làm ngược quy trình: bạn cho rằng trước hết tính “phòng lạnh làm chuẩn”. Còn thực tế biết đâu mà lần(với lý do bạn nêu là vì khó mà biết thực tế). Đem so sánh 1 -2 người nhân công thực tế (hoặc của 1 công ty nào đấy) thấy gần gần thế là cho rằng tính “phòng lạnh” đã đúng (cách của bạn nếu trúng thực tế chỉ chẳng qua do "hú họa").
Trong khi tinh thần TT01 là lấy số liệu khảo sát nhân công thị trường thực tế làm cơ bản và hàng đầu.

2. Theo như ở trên mình phân tích dẫn chứng rồi: lương 1 cá nhân nhân công hoặc của 1 công ty không thể ĐẠI DIỆN CHO"Đơn giá nhân công trên thị trường"theo đúng TT01 nói đến.
p/s:
- Diễn đàn chúng ta đang hướng đến sự chuyên nghiệp. Còn bạn cho rằng: nói vậy chỉ  là "chém gió", là vô ích, là thực tế chẳng ai làm đúng được như tinh thần yêu cầu của TT01 thì mình cho rằng  là điều bi quan và không nên ở đây.
- Vì chủ đề mình đang nói đến và muốn chia sẻ là: HIỂU ĐÚNG-  LÀM ĐÚNG TINH THẦN VÀ QUY ĐỊNH CỦA THÔNG TƯ 01.
Còn thực tế tùy từng tư duy, từng địa phương có làm nổi hay không là việc riêng của cá nhân cụ thể (địa phương cũng là quy về cá nhân người làm thực thi mà thôi)  chứ k phải chủ trương của Chính Phủ ta, của BXD là cho phép tính nhân công trên giấy bất chấp thực tế thị trường. Xin đừng đánh đồng như vậy!
Kinh tế thịi trường không nên tư duy theo kiểu: "vì thực tế tôi không khảo sát được giá nhân công thực tế  (vì k biết phương pháp nào tin cậy) nên tôi cứ mặc kệ tính trên giấy cho xong". => cách làm này là duy ý chí và đi ngược tinh thần, bản chất của TT01.

* Vì không muốn loãng chủ đề nên ở chủ đề khác cá nhân mình sẽ chia sẻ cách thức và phương thức để lấy được số liệu phản ánh đúng giá nhân công thực tế trên thị trường chứ k phải số khai láo. Mọi việc đều làm được rất đơn giản thôi. Chỉ chẳng qua là có chịu làm và có kinh phí để làm hay không đó mới là vấn đề.
Cảm ơn rất nhiều!
Thân ái!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
trong bài thì nói thằng em vợ, ở đánh giá thì nói ông anh vợ. số liệu đúng là không đáng tin cậy  Đăng lúc 28/9/2015 21:34
Mình k phủ nhận bạn đâu. Mà là trao đổi nội dung: "địa phương nào chỉ tính nhân công trên giấy không khảo sát thực tế là sai tinh thần TT01."   Đăng lúc 21/8/2015 12:35
Bác xoáy vào vị trí để phủ nhận cái toẹt nội dung đã thảo luận là hơi ép người  Đăng lúc 21/8/2015 12:31
Chuyện ông anh vợ đấy là 1 ví dụ, là để khẳng định ở 1 số trường hợp địa phương đã nêu ra là đúng, như vậy sẽ có 2 luồn trái chiều.  Đăng lúc 21/8/2015 12:31
Ờ thì bác đúng.  Đăng lúc 21/8/2015 12:28

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
dinhvanviet + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

3#
fubi Đăng lúc 25/8/2015 09:25 | Xem tất

Bài này xaydung360 cũng đã tổng hợp phân tích tại đây:

http://xaydung360.vn/diendan/for ... tid=16869&pid=69884

Các địa phương cứ bị tâm lý xưa cũ là BXD trói buộc nên đọc hiểu sai nhầm TT01 mà thôi. Trong khi nhiệm vụ của các địa phương là: khảo sát giá thị trường và công bố nhưng lại k chịu làm mà copy nguyên xi TT01 rồi la làng thấp với chả cao.

Đánh giá

Đồng ý với tinh thần của TT01 và theo bài viết of anh Bình. Tuy nhiên chẳng ai dám cầm đèn chạy trước ô tô đâu anh Bình ạ.  Đăng lúc 30/8/2015 22:34

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/5/2024 05:01 , Processed in 0.144653 second(s), 29 queries .