XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2654|Trả lời: 2
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Xin Code VBA Copy các style (Heading1, Heading2..) của 1 file mẫu sang các file

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em chưa biết nhiều về VBA, mới chỉ dừng lại ở các thao tác thu chạy các Macro. Em xin nhờ các anh/chị thành thạo về vấn đề này giúp em một việc như sau:

Em cần tạo phụ lục cho nhiều tài liệu (nhiều file), em dự kiến phụ lục trong các tài liệu sẽ sử dụng 5 cấp (từ Heading1 đến Heading5). Để hoàn thành file đầu tiên, em định dạng lại chuẩn cho các Heading này (từ Heading1 đến Heading5) bao gồm các đặc tính như font chữ, căn lề.... Cũng như sau khi tạo phụ lục xong sẽ căn chỉnh chuẩn các Style phụ lục (TOP1 đến TOP5). File hoàn thành này em tạm gọi là tài liệu mẫu

Vấn đề là em muốn tận dụng các style của tài liệu mẫu này như Heading1..Heading5, TOP1..TOP5 sang toàn bộ các file khác (các file này nằm trong cùng 1 Folder với tài liệu mẫu) một cách nhanh nhất.

Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

---------
Ý em là là copy các Style như Heading1...của tài liệu mẫu để thay thế cho các Style cùng tên của toàn bộ các file khác trong cùng 1 Folder (tựa như chúng ta copy đè thay thế).

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
fubi Đăng lúc 15/3/2014 19:27 | Chỉ xem của tác giả
1. Lập trình VBA với yêu cầu này của bạn không phức tạp nhưng sẽ mất công viết code 1 chút vì hơi dài.

2. Thuật toán để lập trình như sau:

Bước 1:
- Chọn file nguồn. ==> Tiện ích sẽ tự động mở file nguồn.
Bước 2:
-  Tiện ích sẽ tự động đọc danh sách list style có sẵn trong file nguồn.
Bước 3:
- Trong list danh sách hiện ra có sẵn,  Người dùng chọn ra số style mà cần copy.
Bước 4:
- Người dùng chọn file đích (cần copy) style của file nguồn: có thể chọn nhiều file đích tùy thích (Mặc định sẽ hiện lên danh sách file cùng thư mục với file nguồn).
==> Tiện tích sẽ tự động mở các file đích.
Bước 5:
- Tiện ích tự động lần lượt tạo các style mới (nếu trùng tên thì copy đè) của file đích theo style của file nguồn đã chọn.

Việc viết code thì mình cần chút thời gian tĩnh để viết vì đang bận quá. Thân ái!

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
phuongnt + 3 + 3 + 1 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

3#
happyhouse Đăng lúc 17/3/2014 09:18 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình những tiện ích này có sẵn và không thao tác quá lâu nên mình nghĩ không nên dùng đến VBA.
Bạn thử làm cách này xem sao nhé, mình làm trong Word 2007:
B1. Bạn tạo styles định dạng hoàn chỉnh trong mục styles, lưu ý những style có phần thiết lập shortcut key - nếu bạn sử dụng thường xuyên những style đó thì nên thiết lập để tiện thao tác
B2. Bạn lưu lại những style bạn mới định dạng bằng cách vào Change Styles/Save Quick styles as, bạn chọn đường dẫn để lưu mặc định là C:\Users\tên user\AppData\Roaming\Microsoft\QuickStyles dưới dạng *.dotx - đồng thời bạn copy file này vào trong thư mục chứa các file phụ lục của bạn (phòng trường hợp qua máy khác để sử dụng).
Nếu bạn dùng style set này thường xuyên, bạn có thể chọn style này mặc định bằng cách set as default hoặc trong phần Style pane options bạn chọn New doccument based on this template.
B3. Có 2 trường hợp:
    TH1: Máy bạn thao tác đã có Style bạn thiết lập: Bạn mở file phụ lục bạn cần chỉnh style, bạn vào change style/style set chọn style bạn vừa thiết lập -> sử dụng.
    TH2: Máy bạn thao tác không có style đã thiết lập (máy khác): Bạn mở file *.dotx có trong thư mục chứa file phụ lục sau đó tiến hành lưu lại theo B2 -> máy bạn có style này -> bạn thao tác theo B3. TH1.
Hi vọng nhiêu đó đủ đáp ứng yêu cầu của bạn.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 17/3/2014 20:34

Số người tham gia 3Uy Tín: +8 Thưởng +11 Thanked +2 Thu lại Lý do
thanh.bm + 3 Đồng tình. Cảm ơn!
fubi + 5 + 5 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
phuongnt + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 2/5/2024 14:16 , Processed in 0.101990 second(s), 27 queries .