XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 976|Trả lời: 2
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Xin hỏi về duyệt chi phí điều chỉnh TK để ký PLHĐ

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Thân chào các ace trong diễn đàn!
Em mong các ace, bậc tiền bối đã thực hiện tư vấn giải đáp giúp em thắc mắc vướng mắc như sau:
Em đang lập dự toán chi phí tư vấn thực hiện  thiết kế bổ sung, điều chỉnh thiết kế BVTC. Để thực hiện công tác điều chỉnh sếp e đề nghị lập Đề cương nhiệm vụ và chi phí tư vấn điều chỉnh thiết kế trình Chủ đầu tư phê duyệt để làm căn cứ ký phụ lục hợp đồng đối với công tác thiết kế điều chỉnh.
Như vậy trước khi phê duyệt, chủ đầu tư có phải thực hiện thẩm định/thẩm tra chi phí tư vấn này hay không.
Sở dĩ e thắc mắc bởi lẽ:
Nếu theo trình tự các thủ tục pháp lý trong quá trình thực hiện gồm:
B1. Lập, trình thẩm định/phê duyệt Đề cương nhiệm vụ và chi phí tư vấn điều chỉnh
B2. Ký phụ lục hợp đồng phát sinh công việc theo Đề cương và giá trị PLHĐ theo giá trị dự toán chi phí đc duyệt B1. (giá trị G1)
B3. Thực hiện điều chỉnh thiết kế và lập tổng dự toán điều chỉnh của hạng mục. Trình thẩm định/thẩm tra, phê duyệt thiết kế và dự toán điều chỉnh.
Như vậy, tổng dự toán điều chỉnh sau khi đc duyệt có bao gồm chi phí tư vấn: điều chỉnh thiết kế.
B4. Căn cứ giá trị dự toán chi phí tư vấn tính theo Gxd điều chỉnh đã được duyệt lại tiếp tục ký phụ lục hợp đồng điều chỉnh giá của PLHĐ để làm cơ sở thanh toán PLHĐ tư vấn TK BVTC
Vậy e thắc mắc cái bước thẩm tra/thẩm định chi phí tư vấn ban đầu (bước 1) kia có bị thừa thủ tục không vì giá trị đc duyệt không có ý nghĩa gì khi thanh toán.
Trường hợp chủ đầu tư không đủ đk năng lực để thẩm định dự toán thì đi thuê tư vấn thẩm tra. Như vậy là chi phí tư vấn thẩm tra ở B1 và B3 tính toán như thế nào.
Liệu có thể bỏ qua bước thẩm tra trong B1 được không.
Rất mong nhận được sự tham vấn, thảo luận của các ACE trong diễn đàn.
Thanks!!!!

Nằm trong bộ sư tập

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
philipdn Đăng lúc 23/9/2014 15:28 | Chỉ xem của tác giả
Thông thường bên mình làm ko có bước 1 và theo mình cũng ko cần thiết (ngoài trừ một số công trình thiết kế điều chỉnh, bổ sung với quy mô thay đổi quá lớn hoặc thay đổi hoàn toàn), vì các thiết kế điều chỉnh, bổ sung thường được thực hiện dựa trên các căn cứ pháp lý có sẵn nên ko cần thiết phải thực hiện B1.
Vài lời chia sẽ cùng bạn

3#
 Tác giả| Ke_vo_tinh Đăng lúc 24/9/2014 09:22 | Chỉ xem của tác giả
philipdn gửi lúc 23/9/2014 15:28
Thông thường bên mình làm ko có bước 1 và theo mình cũng ko cần thiết (ngoài trừ mộ ...

thanks bạn đã chia sẻ.
ở đây thì có thêm ND điều chỉnh phát sinh 1 đoạn tuyến đường mới nằm ngoài chỉ giới DA. cho nên mình nghĩ phải phê duyệt bổ sung đề cương TK cho chặt chẽ thủ tục. còn vấn đề thẩm tra, phê duyệt chi phí tư vấn có cần thiết hay không. sau này giá trị đó lại bị phủ ngay bởi chi phí tư vấn điều chỉnh được tính theo giá trị Gxd bổ sung mới đc duyệt.
Mong các bạn mổ xẻ thêm

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/4/2024 00:58 , Processed in 0.100780 second(s), 23 queries .