XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 58997|Trả lời: 20
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Cách tính toán ảnh hưởng của nổ mìn tới Bê tông.

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình đang tìm hiểu biện pháp thi công hầm theo công nghệ NATM, quy trình sau mỗi bước đào sẽ tiến hành phun bê tông để gia cố và tăng cường tính chống đỡ của đá. Sau khi kết thúc quá trình phun thời gian T sẽ tiến hành khoan nổ mìn bước tiếp theo. Mình muốn tìm hiểu thời gian T này sẽ tính theo cách nào để tác động của nổ mìn không ảnh hưởng tới chất lượng của bê tông phun. Bài toán đưa ra là so sánh cường độ bê tông sau thời gian T và tác động của nổ mìn. Cường độ bê tông phun sau thời gian T ta sẽ tính được, bạn nào biết cách tính tác động của nổ mìn tới bê tông có thể cho mình tài liệu or chỉ mình cách tính được không. Thanks all.

Đánh giá

em chú ý: tiêu đề cần tuân thủ nội quy, đã sửa : [Hỏi]   Đăng lúc 12/12/2014 07:21

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
bqhung2006 Đăng lúc 12/12/2014 07:27 | Chỉ xem của tác giả
em xem thử: TinhToanThuocNo.pdf (424.02 KB, Lượt tải về: 19, Giá: 2 điểmThưởng)

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Ok sư huynh. Em sẽ chú ý hơn :D  Đăng lúc 12/12/2014 11:17

3#
 Tác giả| mrkhoai Đăng lúc 12/12/2014 13:01 | Chỉ xem của tác giả

Sư huynh còn tài liệu nào nữa không ah, em có hỏi qua các anh đi trước nhưng hiện tại vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng và thuyết phục  

4#
bqhung2006 Đăng lúc 12/12/2014 13:22 | Chỉ xem của tác giả
mrkhoai gửi lúc 12/12/2014 13:01
Sư huynh còn tài liệu nào nữa không ah, em có hỏi qua các anh đi trước nhưng hiện t ...

Anh không chưa kinh qua việc nổ mìn, tài liệu trên anh tìm trên google gần giống ý em. Nên kiến thức về việc này chưa đủ giúp em! a sẽ tìm nếu có tiếp sẽ gửi cho em!

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
mrkhoai + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

5#
 Tác giả| mrkhoai Đăng lúc 12/12/2014 17:33 | Chỉ xem của tác giả
bqhung2006 gửi lúc 12/12/2014 13:22
Anh không chưa kinh qua việc nổ mìn, tài liệu trên anh tìm trên google gần giống ý em ...

Thanks sư huynh. Bài toán về nổ mìn thì có nhiều yếu tố, khối lượng, khoảng cách, cách bố trí sơ đồ nổ,.... tài liệu sư huynh gửi em mới chỉ xét 1 yếu tố là nổ 1 vị trí và khoảng cách, thời gian trong hạn định để tìm ra khối lượng thuốc nổ phù hợp thôi huynh ah. E cũng đang tìm hiểu, e đã hỏi cả người một số người nước ngoài nhưng vẫn chưa có câu trả lời xác đáng. E nghĩ hình như đang thi công theo cảm tính

Đánh giá

Vâng, em gõ nhầm. NATM = new australian tunnel method. Công nghệ thi công hầm mới của Aó anh ah.  Đăng lúc 12/12/2014 18:35
hình như là công nghệ NATM mới đúng chứ? (công nghệ của Áo)  Đăng lúc 12/12/2014 18:28
Em đang tìm tài liệu để tính toán tác động của nổ mìn để tính thời gian cần thiết sau khi phun bê tông để nổ mìn. E có hỏi các sếp, các sếp cũng chưa trả lời đượ   Đăng lúc 12/12/2014 18:27
Cảm ơn Fubi. Hiện tại thi công hầm theo công nghệ ANTM thì khoảng cách giữa bê tông và nổ mìn khoảng 40cm.  Đăng lúc 12/12/2014 18:25
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Bạn đọc giáo trình: "Đào chống lò" sẽ có tính chi tiết thuốc nổ.  Đăng lúc 12/12/2014 18:21

6#
fubi Đăng lúc 12/12/2014 18:49 | Chỉ xem của tác giả
mrkhoai gửi lúc 12/12/2014 17:33
Thanks sư huynh. Bài toán về nổ mìn thì có nhiều yếu tố, khối lượng, khoảng cách,  ...

Nếu là công nghệ NATM thì bản chất không phải là nổ mìn khoảng cách gần bê tông vòm đã đổ hơn so với phương pháp thông thường mà là khác nhau cơ bản ở chỗ:
- Vỏ hầm xưa là tính đất đá trên vòm là tải trọng tác dụng lên vòm.
- Trong khi công nghệ NATM thì xem đất đá trên vòm là 1 phần của kết cấu chống đỡ vòm  chứ k phải tải trọng tác dụng lên vòm nữa.

Còn việc nổ mìn hay khoan chỉ là biện pháp thi công mà thôi. Với nổ mìn thì nếu sát kết cấu mới dổ thì bản chất là dùng biện pháp nồ mìn nào đấy phù hợp sao cho tácđoộng của mìn chỉ giới hạn trong phạm vi cần phá đá chứ không chấn động lan sang kết cấu Bê tông.

==. Cái bạn cần là: lựa chọn phương pháp nổ mìn phù hợp và tính toán KL số lỗ, chiều dài lỗ mìn, kl thuốc nổ phù hợp.
Nếu đúng vậy thì giáo trình nổ mìn phá đá đã có tính toán kiểu này nhiều rồi.

7#
 Tác giả| mrkhoai Đăng lúc 12/12/2014 19:40 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 12/12/2014 18:49
Nếu là công nghệ NATM thì bản chất không phải là nổ mìn khoảng cách gần bê tông v ...

Vâng, thanks a đã góp ý.
- Công nghệ thi công hầm cũ là khoan nổ đào đá và dựng vì, lưới thép không cần phun bê tông để chống sạt trượt, đá rơi và đảm bảo an toàn là chính. Sau đấy sẽ thi công khoan nổ bước đào tiếp theo.
- Công nghệ thi công NATM không để cho lớp đất đá đào bị mỏi mà sẽ tận dụng phần đá bề mặt như một phần kết cấu chống đỡ. Sau mỗi bước khoan nổ từ 1-3 m, sẽ dừng lại để dựng vì, lắp lưới thép nếu cần thiết phụ thuộc điều kiện địa chất,  phun bê tông lên bề mặt hầm(bắt buộc). Sau đấy sẽ tiến hành khoan nổ bước đào tiếp theo bác ah, việc e đang thắc mắc ở đây là cần tính toán với lượng thuốc nổ, biện pháp, ... thì thời gian để cường độ bê tông phun đạt yêu cầu để không ảnh hưởng bởi tác động của nổ mìn.

Đánh giá

được thời gian T hợp lý nhất anh ah. Vừa không ảnh hưởng chất lượng bê tông vừa đẩy nhanh tiến đô. Thanks anh.  Đăng lúc 13/12/2014 05:51
được tác động của nổ mìn. Gọi thời gian T để cường độ bê tông đạt cường độ >= tác động của nổ mìn nên phải tính được tác động của nổ mìn để tính [b   Đăng lúc 13/12/2014 05:49
Còn bài toán hiện tại là đã có lượng thuốc nổ (ví dụ phải nổ được bước đào 1m) và khoảng cách (khoảng 40cm). Phải tính thời gian để cường độ bê tông đủ chịu   Đăng lúc 13/12/2014 05:46
Thanks a Fubi. giáo trình tính toán theo: đã có lượng thuốc nổ, tính khoảng cách để không bị ảnh hưởng và ngược lại có khoảng cách và tính lượng thuốc nổ.   Đăng lúc 13/12/2014 05:43
K ảnh hưởng chấn động hỏng kết cấu bt đã đổ. Giáo trình tính toán đã có rồi. Ý mình là vậy,  Đăng lúc 12/12/2014 20:02

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 30/4/2024 05:29 , Processed in 0.133081 second(s), 33 queries .