XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1811|Trả lời: 14
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] về Định mức chi phí thuê tư vấn theo QĐ 957

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Hi all,
Mình đang tìm hiểu định mức chi phí về thuê tư vấn theo QĐ 957. Tuy nhiên có một điều mình chưa rõ ở đây là trong các bảng từ 1 đến 20 về Các loại định mức chi phí, chỉ có quy định về Định mức (20 tỉ, 50 tỉ, 100 tỉ...) mà không quy định đây là áp dụng cận trên hay cận dưới. Ví dụ gói thầu của mình rơi vào 150 tỉ thì sẽ áp dụng mức chi phí của Định mức 100 tỉ hay 200 tỉ. Và điều này được quy định ở đâu?
Mình xin chân thành cảm ơn

Đánh giá

Chắc chắn bạn không đọc kỹ QĐ957, và trên thư viện có file nội suy!  Đăng lúc 9/1/2015 07:36
Đọc mục 1.3 trong thuýet minh của QĐ 957 là rõ.  Đăng lúc 8/1/2015 22:30
Nội suy bạn à.  Đăng lúc 8/1/2015 22:03

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

ngalinh1991 gửi lúc 9/1/2015 08:52
Cảm ơn anh em trong diễn đàn rất nhiều. Em thực ra làm chuyên bên Thiết bị Y tế chứ k ...

Theo quyết định 957
Tại mục 2.9. Trường hợp chủ đầu tư có đủ điều kiện nănglực để kiêm nhiệm thực hiện một số công việc tư vấn trong quá trình quản lý dựán thì chí phí thực hiện các công việc tư vấn được tính bổ sung vào nguồn kinhphí quản lý dự án. Việc quản lý, sử dụng chi phí quản lý dự án và chi phí thựchiện các công việc tư vấn nói trên thực hiện theo quy định hiện hành. Trườnghợp chủ đầu tư tổ chức bộ phận chuyên trách để tự thực hiện một số công việc tưvấn trong quá trình quản lý dự án thì chi phí thực hiện các công việc tư vấnnói trên được xác định theo hướng dẫn tại Quyết định này.

Tại mục 3.1.7. Đối với các công việc thuê tư vấn chưa có địnhmức công bố tại Quyết định này như: Lập báo cáo đầu tư; Thi tuyển hoặc tuyển chọn phương án thiết kế kiếntrúc; Kiểm soát chi phí đầu tư xây dựng; Lựa chọn tổng thầu trong hoạt động xâydựng; Lập nhiệm vụ khảo sát xây dựng; Lựa chọn nhà thầu tư vấn; Giám sát khảosát xây dựng; TƯ vấn quản lý dự án; Lập, thẩm tra định mức, đơn giá xây dựngcông trình; Thí nghiệm chuyên ngành; Kiểm tra chất lượng vật liệu theo yêu cầucủa chủ đầu tư; Kiểm định chất lượng xây dựng; Chứng nhận đủ điều kiện đảm bảoan toàn chịu lực và chứng nhận sự phù hợp chất lượng công trình xây dựng; Giámđịnh tư pháp trong xây dựng; Quy đổi vốn đầu tư xây dựng và các công việc tưvấn khác thì lập dự toán để xác định chi phí hoặc vận dụng mức chi phí của cácdự án, công trình tương tự đã thực hiện. Dự toán chi phí lập theo hướng dẫntrong Phụ lục kèm theo Quyết định này

Cảm ơn bạn đã thei dõi !

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
ngalinh1991 + 1

Xem tất cả

Đề cử
fubi Đăng lúc 8/1/2015 22:39 | Chỉ xem của tác giả
ngalinh1991 gửi lúc 8/1/2015 22:11
Cám ơn @phamvana đã giúp đỡ. Nhưng bạn có thể giải thích cụ thể câu trả lời giúp  ...

1. Đọc mục 1.3 trong thuýet minh của QĐ 957 là rõ.

2. Và bản chất của quy định cách tra nội suy trong 957 xem tại đây:

http://xaydung360.vn/diendan/for ... =3346&pid=14549

ngalinh1991 + 1

Xem tất cả

2#
 Tác giả| ngalinh1991 Đăng lúc 8/1/2015 22:11 | Chỉ xem của tác giả
Cám ơn @phamvana đã giúp đỡ. Nhưng bạn có thể giải thích cụ thể câu trả lời giúp mình được không. Và mình cũng không thấy trông QĐ 957 có quy định điều này

Đánh giá

Đọc mục 1.3 trong thuýet minh của QĐ 957 là rõ.  Đăng lúc 8/1/2015 22:32
Đọc lại QĐ 957 đi Bạn. Trong đó nói rõ: nếu giá trị nằm giữa 2 ngưỡng (cận trên và cận dưới) thì nội suy tuyến tính. Vậy thôi.  Đăng lúc 8/1/2015 22:20

4#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 8/1/2015 23:10 | Chỉ xem của tác giả
Với trường hợp của bạn này ! thì khuyên bạn đi luôn vào vấn đề của bạn là bạn không rõ về cách nội suy ! vì rõ ràng bảng nào cũng quy định định mức 100 tỷ và định mức 200 tỷ , gói thầu mà bạn áp dụng là 150 tỷ thì phải nội suy rồi gì nữa !

ngalinh1991 + 1

Xem tất cả

5#
 Tác giả| ngalinh1991 Đăng lúc 9/1/2015 08:52 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn anh em trong diễn đàn rất nhiều. Em thực ra làm chuyên bên Thiết bị Y tế chứ không làm Xây dựng, nhưng về mảng của em thì chưa có nhiều quy định riêng, nên đều phải áp dụng những quy định từ thầu xây dựng sang. Và em cũng mới vào nghề nên còn có nhiều thiếu sót, mong các anh em giúp đỡ
Em mạn phép hỏi các anh em 1 vấn đề nữa. Hiện tại bên em còn phải tính 1 chi phí là chi tư vấn cho thẩm định kết quả xét thầu. Theo như điều 6.2, nghị định 85/2009/NĐ-CP có quy định mức chi này là 0,01% giá dự thầu, nhưng nghị định 63 thay thế nghị định 85 (Điều 9.5) thì lại không quy định rõ mức phí này, chỉ cho mức phí của Chủ đầu tư trực tiếp thực hiện và không quy định mức phí nếu thuê Tư vấn.
Vậy nếu em muốn thuê Tư vấn trong TH này thì phải tính phí ntn
EM xin chân thành cảm ơn!

7#
 Tác giả| ngalinh1991 Đăng lúc 9/1/2015 11:16 | Chỉ xem của tác giả
Many thanks bạn @tuandaiminh2012 đã quan tâm và trả lời câu hỏi của mình. Mình cũng đã đọc và để ý đến điều khoản này của QĐ 957, nhưng cách tính ở phụ lục hơi lằng nhằng nên mình nghĩ chỉ dành cho một vài chi phí ít sử dụng. Nhưng mức chi phí mà mình quan tâm là chi phí tư vấn Thẩm định kết quả xét thầu là một chi phí cơ bản nên mình nghĩ sẽ có công thức tính phí ở một văn bản nào đó mà mình chưa tìm thấy.
Mong được các anh em giúp đỡ
Chân thành cảm ơn!

8#
nvquang118 Đăng lúc 9/1/2015 14:10 | Chỉ xem của tác giả
ngalinh1991 gửi lúc 9/1/2015 11:16
Many thanks bạn @tuandaiminh2012 đã quan tâm và trả lời câu hỏi của mình. Mình cũng đ ...

Chi phí Thảm định kết quả xét thầu được quy định tại Khoản 5 Điều 9 của Nghị định 63/2014. Cụ thể:
"5. Chi phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu kể cả trường hợp không lựa chọn được nhà thầu được tính bằng 0,05% giá gói thầu nhưng tối thiểu là 1.000.000 đồng và tối đa là 50.000.000 đồng"

9#
 Tác giả| ngalinh1991 Đăng lúc 9/1/2015 16:43 | Chỉ xem của tác giả
nvquang118 gửi lúc 9/1/2015 14:10
Chi phí Thảm định kết quả xét thầu được quy định tại Khoản 5 Điều 9 của Nghị đ ...

Bạn xem lại khoản 7 điều 9 có quy định: "Chi phí quy định tại các Khoản 2, 3, 4, 5 và 6 Điều này áp dụng đối với trường hợp chủ đầu tư, bên mời thầu trực tiếp thực hiện. Đối với trường hợp thuê tư vấn đấu thầu để thực hiện các công việc nêu tại các Khoản 2, 3, 4, 5 và 6 Điều này, việc xác định chi phí dựa trên các nội dung và phạm vi công việc, thời gian thực hiện, năng lực kinh nghiệm của chuyên gia tư vấn và các yếu tố khác."
--> Trường hợp của mình là thuê tư vấn nên không thể áp dụng được mức tính như trên bạn ạ

Đánh giá

Chi phí quản lý dự án cũng như vậy ! có lúc là Chủ đâu tư làm có lúc thuê tư vấn ! Vậy đưa Lệ phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu +Vat = Chi phí tư vấn thực   Đăng lúc 9/1/2015 21:21

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 14:22 , Processed in 0.138920 second(s), 31 queries .