XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2296|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Tư vấn ép cọc bê tông

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các bác, em chuẩn bị xây nhà, có vấn đề này muốn hỏi các bác, em định xây nhà có 1 tầng bán hầm, 3 tầng nổi và 1 tầng tum trên diện tích đất là 90m, mặt tiền là 6.75m, em định ép cọc ( không có khoan thăm dò địa chất, vì nhà dân thì chả mấy ai làm cái đó), em muốn hỏi các bác là giờ cứ theo thiết kế, gọi bên ép cọc vào họ em cho hay phải thế nào, đất chỗ nhà em ngày xưa là đất ruộng, giờ nó mới thành khu đô thị Thượng Thanh, Long Biên, mấy nhà quanh đó thì không có ai ép cọc cả, nên em cũng chả biết thế nào, nhưng muốn yên tâm cho cái nhà của mình nên em vẫn muốn làm, còn 1 vấn đề nữa là khi ép cọc mình ép từ mặt đất hay đào hầm rồi mới ép, cám ơn các bác đã trả lời em, em chả xây nhà bao giờ nên cũng chả biết thế nào mong các bác thông cảm và tư vấn...

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
  Đăng lúc 9/3/2015 10:48
Để bài này không bị BQT Xóa, Bạn phải thực hiện theo nội quy post bài: http://xaydung360.vn/diendan/-xd360-siet-chat-viec-post-bai-tren-dien-dan-va-thu-vien-14070-1-1.html  Đăng lúc 8/3/2015 20:00

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
kshaivp Đăng lúc 9/3/2015 08:18 | Chỉ xem của tác giả
Nói thật là nếu giờ ngồi phán cho bạn thì nó vô cùng, mà bạn đã làm nhà, đã làm đến ép cọc rồi thì còn tiếc gì mấy triệu mà không thăm dò địa chất.Nhỡ may 1 tầm cọc 7m là đủ nhưng có khi địa chất bên dưới nó yếu cọc 7m vẫn không đủ phải 2 tầm cọc 5m thì sao? cũng có khi không cần ép cọc cũng nên.( theo kinh nghiệm của mình đã từng làm ở khu đó thì đối với nhà của bạn làm hai tầm cọc 5m là thoải mái ok).Nhưng đấy là các công trình lân cận mình từng làm thôi.vì vậy mình khuyên chân thành là bạn nên thăm dò đ/c hoặc cũng có thế làm theo cách sau: thuê mấy ông công nhân đào thử 1 cái hố rộng tầm 1m xuống sâu khoảng tầm 1m-1.5m xem nền đất bên dưới rồi quyết định.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
  Đăng lúc 9/3/2015 10:47

3#
 Tác giả| ghhn Đăng lúc 9/3/2015 08:57 | Chỉ xem của tác giả
kshaivp gửi lúc 9/3/2015 08:18
Nói thật là nếu giờ ngồi phán cho bạn thì nó vô cùng, mà bạn đã làm nhà, đã làm ...

Cám ơn bác, nhà em làm hầm thì kiểu gì chả phải đào xuống tầm mấy m, thế khi ép thì mình đào hầm xong mới ép hay ép từ trên mặt thế bác, thanks...

4#
kshaivp Đăng lúc 9/3/2015 10:50 | Chỉ xem của tác giả
ghhn gửi lúc 9/3/2015 08:57
Cám ơn bác, nhà em làm hầm thì kiểu gì chả phải đào xuống tầm mấy m, thế khi ép  ...

Nếu ép trước rồi đào thì bạn mất thêm mấy m cọc dẫn, nếu đào xong rồi ép thì không phải mất tiền cọc dẫn. cái này do mình tự quyết định.

5#
interpol Đăng lúc 9/3/2015 13:14 | Chỉ xem của tác giả
kshaivp gửi lúc 9/3/2015 10:50
Nếu ép trước rồi đào thì bạn mất thêm mấy m cọc dẫn, nếu đào xong rồi ép thì kh ...

Chắc bạn đã thiết kế có số lượng cọc và sức chịu tải của cọc rồi, giờ cần chiều dài cọc. Bạn dự trù cọc dài bao nhiêu, bạn làm 1 cọc (1 cọc thôi) rồi đem ép, coi ép hết cọc đã đến sức chịu tải chưa:
   1. Nếu ép đủ tải theo tải thiết kế mà chưa hết cọc thì ngưng (có thể hôm sau ép lại cọc đó với tải thiết kế nó có xuống nữa không). Từ đó đã có chiều dài cọc để ép -> đúc cọc tải chổ hoặc mua cọc theo chiều dài đó.
   2. Nếu chưa bạn phải nối thêm cọc để ép tiếp, ép cho đến tải thiết kế. rồi làm như trường hợp 1.
   Trường hợp có bán hầm thì dùng cách ép âm (tức là chiều cọc mình ép xuống bằng mặt đất, đơn vị ép cọc sẽ có cọc sắt ép lên đầu cọc bê tông xuống đến cao độ thiết kế, nhớ tình phần đập đầu cọc, rồi họ sẽ nhổ cái cọc sắt lên để ép cho cọc sau). Còn bạn đào trước thì mặt bằng không bằng phẳng và chắc chắn sẽ gây khó khăn cho cho việc ép cọc.

6#
 Tác giả| ghhn Đăng lúc 9/3/2015 14:55 | Chỉ xem của tác giả
interpol gửi lúc 9/3/2015 13:14
Chắc bạn đã thiết kế có số lượng cọc và sức chịu tải của cọc rồi, giờ cần c ...

Thanks bác đã trả lời em, thú thực em là dân kế toán, nên nói về xây dựng em chả biết gì cả, làm như bác vậy là đơn vị ép cọc họ sẽ phải chịu trách nhiệm làm cho mình những việc đó hả bác, hay mình phải yêu cầu họ????

7#
interpol Đăng lúc 9/3/2015 15:26 | Chỉ xem của tác giả
ghhn gửi lúc 9/3/2015 14:55
Thanks bác đã trả lời em, thú thực em là dân kế toán, nên nói về xây dựng em chả  ...

Họ làm theo yêu cầu của mình chứ đâu có chịu trách nhiệm gì. Nhưng thường bên ép cọc quen địa hình khu vực, nên họ cũng thường bao hết cho mình về chiều dài cọc theo tải trọng thiết kế mình đưa ra (dĩ nhiên là họ đã tính hệ số an toàn cao rùi, không bao giờ bị lỗ). Có nhiều nhà thầu ép cọc từ là kỹ sư xây dựng nên họ có thể tư vấn cho bạn. Nhưng việc thiết kế thì bạn vẫn phải phải thuê thiết kế, họ chịu trách nhiệm.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 2/5/2024 15:04 , Processed in 0.125868 second(s), 27 queries .