XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4090|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Chuyên đề] [Trao đổi] Xây dựng mô hình iso trong quản lý dự án XD

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Như tiêu đề các bác ạ, em làm bên QLDA, được sếp phần công xây dựng mô hình iso trong Ban QLDA, thật sự là em cũng hơi mơ hồ về cụm từ ISO này trong việc xây dựng mô hình ở nơi em làm. Các bác đã làm và am hiểu cho em xin một số thông tin cũng như gợi ý giúp em được không ạ. Cám ơn các bác nhiều ạ!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

loveten4ever gửi lúc 16/3/2016 15:45
Mình cũng đang cần cái này, Sếp cũng yêu cầu làm 01 số việc bao gồm:
1. Lập sơ đồ  ...

1.Nó Giống như sơ đồ tổ chức của 1 công ty:Giám đốc,phó giám đốc, các phòng ban...
2. Mô tả chức năng của phòng ban chắc bạn rõ rồihòng nào làm công việc gì,Bản mô tả công việc.(Cái này thường được xây dựng cũng để là yêu cầu khi có tuyển dụng:phòng HCNS biết cái mà đăng tuyển,hoặc nhân viên mới vào biết được mình cần làm gì.Nghe thì thấy rất bình thường, nhưng nhiều công ty nhân viên vào không biết phải làm gì,vì không có mô tả công việc,yêu cầu cụ thể.
3.Bạn có thể viết cái quy trình theo một số tiêu chíhòng ban của bạn làm công việc gì   , nhận yêu cầu công việc từ đâu, các bước thực hiện xong một công việc được giao,cần những gì để hoàn thành công việc.ai là người làm công việc đó, thời gian để hoàn thành một công việc,sử dụng cách nào để xác nhận công việc đã hoàn thành - cái này nó giúp truy xuất được nguồn gốc của những việc chưa tốt,để mà thay đổi và điều chỉnh đúng chỗ đó.Nó cũng là hướng dẫn công việc cho mn trong phòng ban.
Đây là một số điều theo ý hiểu của mình góp ý,thân

Đề cử
fubi Đăng lúc 10/3/2015 14:08 | Chỉ xem của tác giả
Bản thân sếp bạn chưa hiểu Iso là gì nên mới bảo 1 mình bạn xây dựng mô hình iso trong Ban QLDA.

Khẳng định 1 mình bạn không thể làm được. Bởi bản chất của mô hình quản lý Iso chính là:
- Bản thân tự mỗi người, mỗi bộ phận phải tự viết quy trình về công việc của mình nôm na trả lời cho được:
+ Công việc gì?
+ Làm như thế nào? Các bước thực hiện?
+ Ai làm? Ai duyệt?
+ Làm vào thời gian nào? Khi nào xong?
+ Form mẫu để làm trong các công đoạn?

Không thể 1 người viết quy trình cho tất cả mọi người, mà bản thân tự mỗi người (người nào việc nấy), bản thân mỗi bộ phận phải tự mình mô tả và xây dựng. Sau đó duyệt và ban hành.
==> Trong quá trình thực hiện, sẽ có tra soát, đánh giá quy trình. Sau đấy sửa đổi, bổ sung cho phù hợp thực tế phát sinh.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 10/3/2015 14:43
Cám ơn anh rất nhiều ạ!  Đăng lúc 10/3/2015 14:15

3#
TrigaMark Đăng lúc 11/3/2015 17:07 | Chỉ xem của tác giả
Có lẽ ý của sếp bạn là xây dựng một bộ quy trình hệ thống quản lý chất lượng cho ban QLDA dựa trên bộ tiêu chuẩn ISO
Bạn có thể tìm hiểu và thực hiện bằng cách tìm cụm từ "quy trình quản lý chất lượng xây dựng"
Tuy nhiên  1 cá nhân sẽ không thể thực hiện hết được - bạn cần tham vấn từ nhiều bộ phận
Từ đấu thầu - giám sát - thanh quyết toán ....

4#
loveten4ever Đăng lúc 16/3/2016 15:45 | Chỉ xem của tác giả
Mình cũng đang cần cái này, Sếp cũng yêu cầu làm 01 số việc bao gồm:
1. Lập sơ đồ tổ chức Ban QLDA xây dựng hạ tầng KCN.
2. Nêu phạm vi công việc, chức năng nhiệm vụ chính của các bộ phận phòng ban.
3. Đưa ra quy trình quản lý các công việc trong Ban (cái này kiểu giống ISO)

Đang ngồi ngâm cứu mà chưa được an tâm. Mình từ trước toàn làm Nhà thầu, về Ban điều hành XD (Nhà thầu) thì làm mấy Dự án rồi. Giờ nâng lên làm CĐT thấy bối rối quá :)

Có bác nào có tài liệu hay kinh nghiệm về việc này chia sẻ cho anh em với.

Trân trọng cảm ơn

5#
loveten4ever Đăng lúc 16/3/2016 15:48 | Chỉ xem của tác giả
TrigaMark gửi lúc 11/3/2015 17:07
Có lẽ ý của sếp bạn là xây dựng một bộ quy trình hệ thống quản lý chất lượng cho  ...

Nếu chỉ là quy trình quản lý chất lượng thì đơn giản hơn nhiều. Cái này mình làm Nhà thầu hầu như Dự án nào cũng phải làm để TVGS và CĐT duyệt ( gọi sang miệng là "QA-QC plan")

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 23:55 , Processed in 0.128883 second(s), 23 queries .