XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1924|Trả lời: 14
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[HỎI] Phát sinh trong hợp đồng trọn gói

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
e có trường hợp này mong mọi người tư vấn giúp ak:
Hình thức hợp đồng của e là trọn gói và khi thi công có phát sinh khối lượng ngoài hợp đồng.
Theo điều số 12 Nghị định số12/2009NĐ-CP  thì Khi có khối lượng phát sinh ngoài thiết kế… Khối lượng phát sinh được chủ đầu tư hoặc người quyết định đầu tư chấp thuận, phê duyệt là cơ sở để thanh toán, quyết toán công trình”.
Còn theo luật mới thì tại khoản 4, Điều 93 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ về điều chỉnh giá và khối lượng của hợp đồng quy định: “Trường hợp có phát sinh chi phí hoặc thay đổi tiến độ thực hiện thì hai bên phải báo cáo cấp có thẩm quyền quyết định và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng để làm cơ sở thực hiện".
Như vậy trường hợp của e có cần báo cáo người quyết định đầu tư quyết định không?????

Đánh giá

TH bạn là phát sinh KL ngoài HĐ,còn Khoản 4,Điều 93 là phát sinh chi phí.  Đăng lúc 29/2/2016 17:22

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
fubi Đăng lúc 7/4/2015 16:05 | Chỉ xem của tác giả
trungphi123 gửi lúc 7/4/2015 15:51
Cái em phê duyệt trước hiệu lực của Luật xây dựng thì em phải áp dụng 63 chứ anh?  ...

Mình đã chia sẻ rõ rồi mà bạn không chịu khó đọc kỹ để biện luận:
- Luật đấu thầu + Nghị định số 63 chỉ có phạm vi áp dụng để lựa chọn nhà thầu, không dùng để quản lý chi phí: kho bạc thiếu hiểu biết về luật nên mới nói lằng nhằng như vậy hoặc họ cố tình "Bắt chẹt" vòi vĩnh với những CĐT thiếu hiểu biết kỹ càng về luật định.
- Quản lý chi phí phải dùng Luật xây dựng và các văn bản hướng dẫn luật XD.

Tuy nhiên dù kho bạc bên bạn có "củ chuối" thì cũng dễ dàng thôi: bạn nói họ bằng câu chữ:
"cấp có thẩm quyền" mà bạn trích trong nghị định 63 trường hợp này chính là CHủ đầu tư chứ k phải người QĐ đầu tư là xong. Bởi NĐ 63  không hề quy định gì cụ thể về "cấp có thẩm quyền" phê duyệt phát sinh là ai? Chỉ có Luật xây dựng + Nghị định quản lý chi phí mới quy định cụ thể.

p/s:
- Bạn nói Kho bạc đọc kỹ điều 1-2 của Luậtđấu thầu và nghị định 63 để biết phạm vi áp dụng của chúng chứ đừng phán và hiểu sai lệch lung tung beng như vậy.
- Kho bạc đang nói theo cách: "râu ông nọ cắm cằm bà kia" đó.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Quản lý chi phí phải dùng Luật xây dựng và các văn bản hướng dẫn luật XD  Đăng lúc 25/6/2015 13:03
Thanks anh fubi nhìu nha  Đăng lúc 7/4/2015 16:20

Đề cử
tiennova Đăng lúc 7/4/2015 13:44 | Chỉ xem của tác giả
Hợp đồng trọn gói, mà có phát sinh khối lượng ngoài hợp đồng hợp lý nếu không vượt tổng mức đầu tư thì chủ đầu tư được quyền phê duyệt. Sau đó thỏa thuẩn ký kết phụ lục hợp đồng bổ sung.
Còn trường hợp vượt tổng mức đầu tư thì phải báo cáo người quyết định đầu tư quyết định.

Đánh giá

Cho mình hỏi bạn : TMĐTgồm : CPXD; CPQLDA; CPTV, CP khác; dự phòng =2.6 tỷ chi phí XD : 2,35 tỷ. giờ phát sinh thêm 150 tr thì có vượt TM ko?  Đăng lúc 25/6/2015 07:50

3#
Bắc Đăng lúc 7/4/2015 13:45 | Chỉ xem của tác giả
Theo Thông tư 08/2010/TT-BXD về Hướng dẫn phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng, Điều 2. Nguyên tắc điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng có ghi: "2. Khi điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng (giá hợp đồng sau điều chỉnh) không làm vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì chủ đầu tư được quyền quyết định điều chỉnh, trường hợp vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì phải báo cáo Người quyết định đầu tư cho phép."

Như vậy bạn xét xem có vượt tổng mức đầu tư hay không nhé!

4#
 Tác giả| trungphi123 Đăng lúc 7/4/2015 13:55 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 7/4/2015 13:45
Theo Thông tư 08/2010/TT-BXD về Hướng dẫn phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng xây d ...

Vượt thì nói làm j nữa? Đằng này không vượt nhưng theo điều 93 mình nói trên đó thì quy định phải báo cáo cấp có thẩm quyền oy? Bạn đọc kỹ oy tư vấn chứ mình đang thắc mắc chỗ này quá??????

Đánh giá

Câu hỏi của bạn có nêu là không vượt tổng mức không mà bạn nói là mình đọc không kỹ? Vậy thôi mình không đủ trình độ tư vấn cho bạn đâu..thông cảm nhé!   Đăng lúc 7/4/2015 15:34

5#
fubi Đăng lúc 7/4/2015 15:33 | Chỉ xem của tác giả
trungphi123 gửi lúc 7/4/2015 13:55
Vượt thì nói làm j nữa? Đằng này không vượt nhưng theo điều 93 mình nói trên đ ...

Nghị định 63 dùng để lựa chọn nhà thầu. Không dùng để quản lý chi phí.

Nội dung bạn nêu thuộc phạm vi quy định của Luật xây dựng nhé. Cụ thể bạn xem trong Nghị định 32/2015/NĐ-CP ngày 25/3/2015 là rõ (có hiệu lực vào ngày 10/5/2015):
Điều 31. Quyền và nghĩa vụ của chủ đầu tư
1. Chủ đầu tư có các quyền sau đây:
a) Quyết định phương pháp xác định tổng mức đầu tư. Điều chỉnh cơ cấu các khoản mục chi phí trong tổng mức đầu tư nhưng không làm vượt tổng mức đầu tư đã được phê duyệt;
b) Điều chỉnh và phê duyệt dự toán xây dựng công trình điều chỉnh không làm vượt dự toán xây dựng công trình đã phê duyệt;

Tuy nhiên, dự án bạn đã phê duyệt trước đây nên vẫn sử dụng quy định cũ  tại Nghị định số 112/2009/NĐ-CP như các bạn khác đã nêu ở trên.

Nghị định 32/2015/NĐ-CP ngày 25/3/2015
Điều 37. Xử lý chuyển tiếp
1. Dự án đầu tư xây dựng phê duyệt trước ngày Nghị định này có hiệu lực nhưng chưa triển khai hoặc đang triển khai thì các công việc về quản lý chi phí thực hiện theo các quy định của Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2009 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
"...có hiệu lực nhưng chưa triển khai hoặc đang triển khai"..em thấy câu này thừa anh Fubi..chỉ cần nói là dự án ĐTXD được phê d   Đăng lúc 7/4/2015 15:38

6#
 Tác giả| trungphi123 Đăng lúc 7/4/2015 15:51 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 7/4/2015 15:33
Nghị định 63 dùng để lựa chọn nhà thầu. Không dùng để quản lý chi phí.

Nội dung ...

Cái em phê duyệt trước hiệu lực của Luật xây dựng thì em phải áp dụng 63 chứ anh? Bên kho bạc nó cũng hướng dẫn làm theo nghị định 63 mà không biết rằng đây? Mong anh tư vấn thêm?

8#
hotheanh Đăng lúc 25/2/2016 14:59 | Chỉ xem của tác giả
trungphi123 gửi lúc 7/4/2015 13:55
Vượt thì nói làm j nữa? Đằng này không vượt nhưng theo điều 93 mình nói trên đ ...

Cho mình hỏi: Nghị định 37/2015/NĐ-CP ra đời và thay thế nghị định 48/2010/NĐ-CP vậy thông tư 08/2010/TT-BXD còn được sử dụng (còn hiệu lực) nữa không? trong khi chờ thông tư mới ra đời, có được dùng thông tư 08/2010/TT-BXD hay không?

Đánh giá

chứ chẳng lẽ dùng gì trời  Đăng lúc 2/3/2016 19:37

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 20:12 , Processed in 0.121765 second(s), 32 queries .