XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1288|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tâm sự cá nhân] [HỎI] Cách thức nâng cao kiến thức chuyên môn

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em chào các anh chị trong diễn đàn. em viết bài này mong các anh chị đi trước có kinh nghiệm chia sẻ cho em kinh nghiệm để nâng cao kiến thức chuyên môn trong công việc của mình.
Em ra trường được hơn 1 năm rồi ạ, công việc của em là điều chỉnh giá hợp đồng; lập dự toán; dự thầu nhưng chỉ chạy về phần giá chế độ chính sách của nhà nước sao cho đúng, ở công ty em có người chạy riêng về phần khối lượng nên sau khi có khối lượng em sẽ chạy phần giá. Tìm hiểu học hỏi hơn 1 năm đọc tìm văn bản, định mức, chế độ chính sách, lên mạng tìm hiểu về biện pháp thi công ... nhưng quả thực em thấy không hiệu quả, chỉ học về mảng giá này thôi em thấy khó quá; em tự nhận thấy mình làm vẫn chậm, đôi khi chỉ đọc trong văn bản nhà nước ban hành thôi còn hiểu sai vấn đề. Em không biết mình mắc ở đâu, vấn đề là ở chỗ nào. em mong các anh chị chia sẻ cho em với ạ. Em cảm ơn ạ!

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Vấn đề của em chính là bản thân em !  Đăng lúc 5/9/2015 18:28

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
ct2vnn Đăng lúc 5/9/2015 08:02 | Chỉ xem của tác giả
Lý do là bạn thiếu thực tế chỉ toàn lý thuyết
K đi thi công thì sao hiểu được biện pháp thi công mà lập? Sao biết được cái nào làm trước, cái nào làm sau...

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0.0
có thể ko đi thi công sẽ không chi tiết được quy cách làm cho ra sản phẩm nhưng em thấy làm dự toán em có thể tưởng tưởng ra được cái nào làm trước cái nào làm sau,   Đăng lúc 6/9/2015 09:42
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0
Chưa chắc ! vì kinh nghiệm không chỉ tính làm bao nhiêu công trình mà chỉ tính một công trình làm được bao nhiêu !   Đăng lúc 5/9/2015 18:30

3#
taihip Đăng lúc 5/9/2015 21:58 | Chỉ xem của tác giả
1. nguồn xaydung360.vn: bạn chịu khó đọc phần hướng dẫn lập dự toán của bác fubi http://xaydung360.vn/diendan/ton ... fubi-6152-1-1.html. Bạn đọc từ từ thôi, đọc đi đọc lại, phải có thời gian thì mới ngấm được.

2. nguồn công ty: khi rảnh, bạn ra ngồi xem người khác làm. ví dụ như bác ngồi bóc khối lượng bạn có nhắc đến. Không hiểu thì bạn hỏi, nhớ là hỏi chứ không phải làm phiền (không hỏi nhiều, hỏi lúc người ta bận...)

3. nguồn từ chính cái sai của mình: đừng quá sợ hãi khi làm bị sai. sau khi được chỉ cho lỗi sai. tìm hiểu kỹ lại cho thật thấm lỗi mình gặp phải để tránh mắc lại lần 2 (sếp thích nhân viên đào tạo được)

Mình có chút kinh nghiệm đó, hi vọng giúp được bạn ít nhiều

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
Haiyen162 + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

4#
khanhthuy138 Đăng lúc 6/9/2015 07:51 | Chỉ xem của tác giả
1/ Làm công trường: chịu khó nghiên cứu thêm văn bản pháp lý, hướng dẫn, nghiên cứu phần mềm dự toán, học tập a e văn phòng để tiếp thêm kinh nghiệm (mời nhậu, kf chém gió.v.v...)

2/ Làm bàn giấy: tạo thói quen ra thực địa, thứ 7, CN kiếm đứa bạn nào làm công trường để tới...thăm, coi thực tế họ làm gì.

Từ đó kinh nghiệm ít nhiều sẽ lên. Vì sẽ khó có chuyện vừa làm bàn giấy, vừa đi công trường.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
Haiyen162 + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

5#
ct2vnn Đăng lúc 7/9/2015 07:54 | Chỉ xem của tác giả
Bạn làm dự toán bạn có thể tưởng tượng ra cái gì làm trước, cái gì làm sau theo tôi là đúng nhưng chưa đủ
VD: Dự toán phần điện sẽ sau phần xây dựng nhưng khi xây xong tường, đổ mái...bạn phải chôn ống sun âm tường để sau này luồn dây điện.
Đó là sự khác biệt

6#
lyngockubi Đăng lúc 7/9/2015 09:24 | Chỉ xem của tác giả
ct2vnn gửi lúc 7/9/2015 07:54
Bạn làm dự toán bạn có thể tưởng tượng ra cái gì làm trước, cái gì làm sau theo t ...

Đúng rồi, mình thấy các bạn học kinh tế xây dựng ra, Khi làm khối lượng + giá thường sẽ không tuân thủ theo biện pháp, trình tự thi công.

7#
vanhaixd Đăng lúc 8/9/2015 10:20 | Chỉ xem của tác giả
ct2vnn gửi lúc 7/9/2015 07:54
Bạn làm dự toán bạn có thể tưởng tượng ra cái gì làm trước, cái gì làm sau theo t ...

Cho em hỏi khi làm dự toán anh có bao giờ lập theo trình tự này không:
- Cốt thép sàn mái
- Ván khuôn sàn mái;
- Chôn ống sun âm tường luồn dây điện.
- Đổ bê tông sàn mái.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/4/2024 11:40 , Processed in 0.133296 second(s), 28 queries .