XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1431|Trả lời: 20
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Hỏi về HĐ trọn gói.

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Theo NĐ 63 thì với những Gói Xây lắp quy mô nhỏ (<=20 tỷ) thì phải là HĐ trọn gói. Mà có trường hợp ban QLDA ký HĐ trọn gói với nhà thầu, đến khi nghiệm thu Ban QLDA thấy khối lượng thực hiện nhỏ hơn so với khối lượng hợp đồng nên thương thảo và PLHĐ với nhà thầu với khối lượng thực tế thi công để thanh toán. Xin ý kiến của các bác, Ban QLDA làm như thế có đúng Luật không? (Nhà thầu vẫn đồng ý ký PLHĐ)

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Nói chung mỗi hợp đồng đều khác nhau ! tất cả đều do Bên A và B thống nhất trong các điều khoản của hợp đồng !
Bạn hiểu thêm tí nhé: Để hình thành nên hợp đồng trọn gói thì các điều kiện đảm bảo là rất khắt khe ! đòi hỏi cả 2 bên phải đi đến thống nhất về cách xác định đơn giá, tính toán đây đủ mọi khối lượng, tính đúng và đủ các yếu tố rủi ro và chịu trách nhiệm do mình gây ra khi đã ký hợp đồng thì hợp đồng theo hình thức trọn gói mới đúng ý nghĩa của nó !
Trường hợp 1: Nếu hợp đồng của bạn mà trọn gói nhưng không đề cập đến vấn đề khối lượng nghiêm thu sẽ tính theo thực tế thực hiện được thì Bên bạn có quyền từ chối tính toán lại khối lượng trong hợp đồng ! và chỉ thanh toán đúng với giá hợp đồng trọn gói đã ký với CĐT dù khối lượng làm ít hơn hay nhiều hơn cũng không làm thay đổi giá trị thanh toán cho bên B.
Trường hợp 2:- Nếu hợp đồng là trọn gói của bạn với Bên A có đề cập đến vấn đề sẽ tính toán lại khối lượng khi nghiệm thu thì tất nhiên việc thực hiện khối lượng ít hơn hay nhiều hơn sẽ ảnh hưởng đến giá trị thanh quyết toán và phải có phụ lục hợp đồng ! Đối với TH2 nếu làm như vậy tức là CĐT chưa xác định được tính rủi ro của hợp đồng sẽ ký ! mọi vấn đề chỉ được giải quyết khi thanh toán và quyết toán sau này ! về ý nghĩa việc làm này trái với Luật ! Không đúng bản chất các loại hợp đồng mà còn gây phiền hà ! Hình thức ghi là Trọn gói nhưng thực tế bản chất của nó lại là đơn giá cố định hay điều chỉnh ( vì khi đó khối lượng thực hiện được theo thực tế nghiệm thu) !
Vấn đề nói mãi vẫn không bao giờ hết được vì năng lực quá yếu kém !
Cảm ơn bạn !

Đánh giá

Làm lợi cho nhà nước tức là làm lợi cho nhân dân, ko làm mà lấy ai cho, có lấy cũng bị kiểm toán cắt thui  Đăng lúc 18/9/2015 14:11
Như vậy thì làm sao mà nói được bác, có HĐ trọn gói nào mà lại có ĐK như TH2 của bác đâu. Như thế là sai nguyên tắc ngay từ đầu.  Đăng lúc 18/9/2015 13:54
Mình đang nói đến cái thực trạng hợp đồng cop - paste - edit hiện nay đó bạn à !  Đăng lúc 18/9/2015 13:48
Xin lỗi bạn ! bạn đọc bài mà ko hiểu! chẳng có quy định nào cả ! chỉ do cái đầu của chúng ta quy định thôi !cảm ơn bạn !  Đăng lúc 18/9/2015 13:47
Đã là HĐ trọn gói trong HĐ làm gì có TH2 hả bác. Nếu vậy là HĐ đơn giá cố định rồi. Bác có thể đưa văn bản nào quy đinh TH2 không.  Đăng lúc 18/9/2015 13:39

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
dinhlequan + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
phanvanmanhcd1 + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

2#
Bokingvan Đăng lúc 18/9/2015 09:10 | Chỉ xem của tác giả
Chắc bạn ở bên nhà thầu thi công nên mới có thắc mắc này :)

Theo như mình biết và hiểu thì ở Mục a khoản 1 điều 35 nghị định số 48/2010/NĐ-CP Về hợp đồng trong hoạt động xây dựng thì Ban quản lý dự án làm như vậy là đúng luật.

Đánh giá

Bác này không hiểu rồi. Đây là Khối lượng công việc có trong HĐ nhà còn điều bác nói: "a) Đối với hợp đồng trọn gói và hợp đồng theo tỷ lệ (%): trường hợp có ph   Đăng lúc 18/9/2015 13:32

4#
vthanh57886 Đăng lúc 18/9/2015 10:43 | Chỉ xem của tác giả
Bokingvan gửi lúc 18/9/2015 09:10
Chắc bạn ở bên nhà thầu thi công nên mới có thắc mắc này :)

Theo như mình biết và  ...

NĐ 48 được thay thế bằng NĐ 37/2015 rồi bác ơi.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
phanvanmanhcd1 + 1

Xem tất cả

5#
 Tác giả| phanvanmanhcd1 Đăng lúc 18/9/2015 13:49 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 18/9/2015 10:35
Nói chung mỗi hợp đồng đều khác nhau ! tất cả đều do Bên A và B thố ...

Theo mình bên CĐT or bên Tư vấn phải chịu trách nhiệm. Chứ nói như bác khi đã là HĐ trọn gói thì làm sao có TH2 trong hợp đồng được. Trích Điều 62 Luât Đấu thầu 2013:

"đ) Khi áp dụng hợp đồng trọn gói, chủ đầu tư đối với dự án, bên mời thầu đối với mua sắm thường xuyên, đơn vị mua sắm tập trung hoặc đơn vị có nhu cầu mua sắm đối với mua sắm tập trung chịu trách nhiệm về tính chính xác của số lượng, khối lượng công việc. Trường hợp sử dụng nhà thầu tư vấn để lập hồ sơ thiết kế, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu thì trong hợp đồng giữa chủ đầu tư, bên mời thầu, đơn vị mua sắm tập trung hoặc đơn vị có nhu cầu mua sắm với nhà thầu tư vấn phải có quy định về trách nhiệm của các bên trong việc xử lý, đền bù đối với việc tính toán sai số lượng, khối lượng công việc.
"

Đánh giá

Thế bạn đã biết như vậy sao lại đi hỏi !  Đăng lúc 18/9/2015 14:02

6#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 18/9/2015 13:57 | Chỉ xem của tác giả
Chính xac rồi ! bạn nói rằng " Ban QLDA thấy khối lượng thực hiện nhỏ hơn so với khối lượng hợp đồng nên thương thảo và PLHĐ với nhà thầu với khối lượng thực tế thi công để thanh toán" vậy hợp đồng của bạn hình thức gì ? tại sao bạn lại hỏi ! và tại sao BQLDA làm trái như vậy ! thế thì có giống TH 2 của tôi không ?

7#
 Tác giả| phanvanmanhcd1 Đăng lúc 18/9/2015 14:02 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 18/9/2015 13:57
Chính xac rồi ! bạn nói rằng " Ban QLDA thấy khối lượng thực hiện nhỏ hơn so vớ ...

Thế mới hỏi bác. Giống TH2 của bạn nhưng mà không có Luật nào quy định. Đến lúc Kiểm toán nhà nước vào không biết xử lý sao. Ban QLDA làm vậy là để bàn giao TSCĐ đúng thực tế, mà Luật mới ra thì các gói thầu nhỏ bắt buộc phải là HĐ trọn gói

8#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 18/9/2015 14:06 | Chỉ xem của tác giả
phanvanmanhcd1 gửi lúc 18/9/2015 14:02
Thế mới hỏi bác. Giống TH2 của bạn nhưng mà không có Luật nào quy định. Đến lúc K ...

Xin nói với bạn rằng ! Mẫu HĐ hay quy định là như vậy nhưng kính thưa các loại Mô đi phê ! hiện nay việc lập hồ sơ hợp đồng đang sai rất nhiều và không hiểu bản chất của các loại HĐ ! do vậy khi mọi chuyện đã rồi sẽ rất phức tạp !

9#
tuongpro408 Đăng lúc 18/9/2015 14:08 | Chỉ xem của tác giả
phanvanmanhcd1 gửi lúc 18/9/2015 13:49
Theo mình bên CĐT or bên Tư vấn phải chịu trách nhiệm. Chứ nói như bác khi đã là H ...

Thế nào là hợp đồng trọn gói thì trong luật đấu thầu 43 và nghị định 63 đã nêu rõ ràng, còn về cách xài nó như thế nào thì nay có em 37/2015 nhé. còn về vấn đề của bác thì cho mình có ý kiến này nhé:
Bên bạn là nhà thầu thì theo mình làm điều chỉnh và ký lại phụ lục hợp đồng là hợp lý, vì hợp đồng trọn gói xài khi có giá trị phát sinh khối lượng vượt giá hợp đồng thì hợp đồng trọn gói đã được nêu rõ trong điều 37 của nghị định 37, còn khi giá trị khối lượng nhỏ hơn hợp đồng mà bạn lấy theo hợp đồng sau này kiểm toán cũng cắt của bạn thui...cái gì làm mới được lấy chứ không làm mà lấy là quy tội lấy khống khối lượng..em thanh tra nhà nước cũng sẽ sờ gáy và bắt ói ra thôi.
Thân ái!

Đánh giá

Bản chất của hợp đồng trọn gói là lời ăn lỗ chịu, luật và nghị định viết thế và mình cũng hiểu như thế nhưng nhà nước mình ko có khái niệm cho lấy đâu, mà chỗ l   Đăng lúc 18/9/2015 14:45
Bạn hiểu như vậy là quá sai rồi.  Đăng lúc 18/9/2015 14:27
Kiểm toán nhà nước vào thì CĐT phải chịu trách nhiệm nha. Bản chất là HĐ trọn gói " lời ăn, lỗ chịu".  Đăng lúc 18/9/2015 14:26

10#
trungphi123 Đăng lúc 18/9/2015 14:13 | Chỉ xem của tác giả
Nếu bạn bên thi công thì cứ bảo vệ thôi không có ký phụ lục theo thực tế gì hết vì bản chất trọn gói là giá hợp được quyết toán không theo khối lượng thực tế.
Còn bạn mà bên QLDA thì nên ký vì nếu thanh toán cho nhà thầu thì sau này người chịu trách nhiệm về sự sai lệch đó sẽ là bên QLDA ak. Mà trúng ông nhà thầu cứng cải tới bến thì cũng chịu thôi vì nhà thầu làm đúng luật mà, nhưng thường thì chỗ làm ăn nhà thầu thường sẽ chịu quyết toán theo thực tế ak.
Đó bạn chọn phương án nào thì làm ak

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
phanvanmanhcd1 + 2

Xem tất cả

11#
tuanndx54 Đăng lúc 29/2/2016 21:29 | Chỉ xem của tác giả
Hình thức hợp đồng đã được xác định trong kế hoạch đấu thầu,Ban QLDA ko thể thay đổi hình thức hợp đồng để chối bỏ trách nhiệm cho khối lượng chênh thực tế thi công.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 20:44 , Processed in 0.123004 second(s), 33 queries .