XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2208|Trả lời: 16
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Dự toán tính thừa và thiếu, cách thanh toán

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Công trình của em khi thi công kiểm tra Khối lượng thì thấy, có phần dự toán đã tính thiếu và tính thừa một số công việc. Hợp đồng thi công là hợp đồng trọn gói. Giờ em làm thế nào để được tính khối lượng thiếu và trả lại khối lượng thừa.Em tính lập hồ sơ dự toán điều chỉnh (điều chỉnh lại các phần khối lượng). Sau đó ký phụ lục hợp đồng bổ sung.
Như vậy có được không ạ. Thanks cả nhà xaydung360.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
tranhoe Đăng lúc 20/9/2015 15:01 | Chỉ xem của tác giả
Đọc lại qui định của văn bản pháp quy.
Khi ký hợp đồng trọn gói thì không được điều chỉnh trừ trường hợp Chủ đầu tư thay đổi khác với thiết kế được duyệt. Có nghĩa là không nói tới khối lượng thừa hay thiếu trong hồ sơ mời thầu nữa, chỉ làm đúng theo yêu cầu của  thiết kế được duyệt mà thôi!

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
OK! Đã trọn gói thì "Lời ăn, Lỗ chịu". Bất cứ ai cũng không được can thệp.  Đăng lúc 20/9/2015 20:12
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Em xin cám ơn, như vậy có nghĩa là nếu thanh tra kiểm toán gói thầu này, phần khối lượng thừa cũng sẽ không bị cắt đi?   Đăng lúc 20/9/2015 15:42

3#
tengbungteng Đăng lúc 21/9/2015 11:26 | Chỉ xem của tác giả
Em xin cám ơn, như vậy có nghĩa là nếu thanh tra kiểm toán gói thầu này, phần khối lượng thừa cũng sẽ không bị cắt đi?

Sẽ bị cắt nhé!
Bạn nên khép hồ sơ hoàn công - chiết tính khối lượng hoàn thành phù hợp với khối lượng hợp đồng. Rồi thỏa hiệp với CĐT. Còn kiểm toán vào thì chỉ kiểm tra trên giấy tờ thôi, họ ít khi ra công trình cầm thước mà đo lắm

Đánh giá

Thanks anh, Khối lượng hoàn công theo khối lượng thực tế. Phần thừa thì cắt đi nhưng phần thiếu lại không được tính. Sếp   Đăng lúc 22/9/2015 07:33

4#
phanvanmanhcd1 Đăng lúc 21/9/2015 13:32 | Chỉ xem của tác giả
Đã trọn gói thì bác cứ làm công việc có trong hợp đồng sao cho công trình như thiết kế. Còn khối lượng bây giờ "lời ăn, lỗ chịu", Kiểm toán có vào cũng không có cửa cắt của bác. Trách nhiệm hoàn toàn thuộc về CĐT.

5#
cetuananh Đăng lúc 21/9/2015 21:44 | Chỉ xem của tác giả
Lời ăn lỗ chịu bạn a. Trường hợp KL thừa thiếu quy trách nhiệm cho đơn vị thẩm tra, quá trình QLĐT. Theo mình KL của bạn thì chịu rồi, không điều chỉnh được.

6#
longbjch Đăng lúc 22/9/2015 08:59 | Chỉ xem của tác giả
Hợp đồng trọn gói thì kiểm toán cắt sao được. Lỗi này do CĐT không kiểm soát. Bạn cứ theo điều khoản trong hợp đồng mà làm nhé.

Đánh giá

Đối với hợp đồng trọn gói. - Khi nhà thầu thực hiện đầy đủ các yêu cầu, nội dung công việc theo thiết kế, đúng khối lượng thực hiện và đơn giá ghi trong hợp   Đăng lúc 22/9/2015 13:15

7#
tiennova Đăng lúc 22/9/2015 13:16 | Chỉ xem của tác giả
longbjch gửi lúc 22/9/2015 08:59
Hợp đồng trọn gói thì kiểm toán cắt sao được. Lỗi này do CĐT không kiểm soát. Bạn ...

Đối với hợp đồng trọn gói.
-        Khi nhà thầu thực hiện đầy đủ các yêu cầu, nội dung công việc theo thiết kế, đúng khối lượng thực hiện và đơn giá ghi trong hợp đồng, bản tính giá hợp đồng; thì giá trị quyết toán đúng bằng giá trọn gói của hợp đồng đã ký.
-        Khối lượng trong hợp đồng trọn gói chỉ được điều chỉnh trong trường hợp sau:  Phát sinh hợp lý ngoài phạm vi hợp đồng đã ký, đối với gói thầu thi công là khối lượng nằm ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế.
-        Khối lượng phát sinh ngoài thiết kế thì được quy định như sau: “Trường hợp có phát sinh hợp lý những công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký (đối với hợp đồng thi công xây dựng là khối lượng nằm ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế; đối với hợp đồng tư vấn là khối lượng nằm ngoài nhiệm vụ tư vấn phải thực hiện). Trường hợp này, khi điều chỉnh khối lượng mà không làm thay đổi mục tiêu đầu tư hoặc không vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu tính toán, thỏa thuận và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng; trường hợp làm vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì phải được Người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định; trường hợp thỏa thuận không được thì khối lượng các công việc phát sinh đó sẽ hình thành gói thầu mới, việc lựa chọn nhà thầu để thực hiện gói thầu này theo quy định hiện hành”.

8#
gaftre Đăng lúc 26/9/2015 11:00 | Chỉ xem của tác giả
tranhoe gửi lúc 20/9/2015 15:01
Đọc lại qui định của văn bản pháp quy.
Khi ký hợp đồng trọn gói thì không được  ...

Em cũng quan điểm Hợp đồng trọn gói là “lời ăn lỗ chịu”, nhưng trường hợp ở bên dưới, Chủ đầu tư lý luận thì em bí, chưa biết trả lời lại như thế nào, nhờ các anh chị chỉ giúp:
- Công tác đào đất hố móng:
+ Khối lượng công tác đào đất hố móng theo dự toán và hợp đồng là 200m3
+ Khối lượng thực tế thi công và theo biên bản nghiệm thu khối lượng do TVGS ký là 150m3
+ Chủ đầu tư cho rằng: khối lượng theo Biên bản nghiệm thu là 150m3 thì cơ sở nào khi quyết toán Đơn vị thi công lại lấy khối lượng 200m3 để nhân với đơn giá mà quyết toán được.
- Tương tự, công tác lắp đặt điều hòa: Theo dự toán và Hợp đồng là 15 cái và thực tế thi công theo bản vẽ và nghiệm thu là 14 cái, vậy nhà thầu sẽ được thanh toán theo khối lượng nào?
Xin gỡ bí giúp em. Em xin cảm ơn ạ.

9#
ksxdpt Đăng lúc 27/9/2015 12:40 | Chỉ xem của tác giả
Bạn làm như vậy là đúng rồi, những phần trong dự toán tính thừa nếu các bên ko phát hiện ra mà vẫn quyết toán thì khi thẩm tra quyết toán hoặc kiểm toán phát hiện ra mà CĐT đã thanh toán hết tiền rồi thì nhà thầu vẫn phải nộp trả lại cho nhà nước

10#
vipboyhx Đăng lúc 14/11/2015 20:03 | Chỉ xem của tác giả
Nếu khối lượng thừa thì kiểm toán sẽ cắt đó bạn ak

11#
memory021091 Đăng lúc 31/12/2015 14:04 | Chỉ xem của tác giả
cho em hỏi nếu trong thiết kế bản vẽ thi công là 100m kè, mà dự toán chỉ tính 90m thôi, trong qua trình làm hồ sơ dự thầu nhà thầu k phát hiện ra, đến khi thi công hợp đồng trọn gói mà làm có 90m thì k thể đúng theo thiết kế được, thành ra phải làm đủ 100m, vậy thì khối lượng 10m kia em có cơ sở j để lấy được tiền k ạ

Đánh giá

Thi công phải làm đúng theo bản vẽ thiết kế thôi bạn à  Đăng lúc 31/12/2015 16:46

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/4/2024 11:45 , Processed in 0.119716 second(s), 29 queries .