XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 7432|Trả lời: 20
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Thanh toán theo giai đoạn công trình!

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào mọi người! em mới vào làm việc tại Ban quản lý dự án chưa lâu.
Có một số vấn đề về thanh toán xin được hỏi kinh nghiệm mọi người!
Khi có nhà thầu tới thanh toán giai đoạn công trình, em kiểm tra thì người ta làm sai thiết kế và dự toán. Xếp bảo kí đi, hôm sau làm hoàn công thì cắt lại là được, kí để người ta có tiền thi công tiếp. Theo em thấy như thế là sai, vì mình đã kí nghiệm thu thì khi hoàn công làm sao để cắt lại được đúng ko ạ!
+>Kinh nghiệm của mọi người trong trường hợp này là như thế nào? kí hay ko kí?
+>Khi hoàn công mình có được cắt của nhà thầu nữa ko?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
phanhung90 Đăng lúc 23/9/2015 14:04 | Chỉ xem của tác giả
hieuhuan gửi lúc 22/9/2015 09:52
Theo anh em có nên làm lại phụ lục thanh toán theo thực tế, yêu cầu nhà thầu kí vào ...

Bạn làm bảng thanh toán theo khối lương thi công thực tế để lấy căn cứ bữa nào nghiệm thu thì đưa ra thôi chứ bên nhà thầu thì sẽ không chịu ký vào đó đâu. Nhưng cũng nên làm vì sau này bạn lấy đó ra làm cơ sở để cắt bỏ khối lượng.(Mấy a nhà thầu thì chờ sơ hở của mấy a nhà nước để làm sai kiếm lợi cho mình, còn mấy a nhà nước thì chờ sơ hở của mấy a nhà thầu, nên nếu bạn nắm thóp được sơ hở của mấy a nhà thầu thì mọi việc về sau sẽ dễ dàng hơn nhiều đó, lúc đó mấy a nhà thầu thể nào chẳng tới gặp riêng bạn để nói chuyện :) Mình cũng làm bên nhà nước nên mấy vấn để này mình cũng nắm được đôi chút nên trao đổi với bạn cho vui thôi.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
hieuhuan + 1 Cảm ơn anh ạ :D

Xem tất cả

tengbungteng gửi lúc 23/9/2015 09:34
Bác cứ đùa!  Đừng tưởng hợp đồng trọn gói là khối lượng tí ...

Mình biết kiểu gì cũng có ae nhắc đến hợp đồng trọn gói !  
Mình nói cho bạn biết: Khi chúng ta đi làm thì cứ làm theo cái quy định, cái đúng cái đã ! chưa nói đến các vấn đề ngoại lệ ! vì ngoại lệ thì ở ta thì nhiều lắm ! do chính ta đặt ra chứ ko ai quy định cả !  Trên diễn đàn XD360 cũng đã nói rất nhiều rồi ! Mình là diễn đàn xây dựng thì khi nói ra ta phải hướng ngừoi đọc đến cái được cho phép chứ đừng hướng dẫn cái mưu mô tinh vi lách luật !
ở đây không ai đùa cả ! Các quy định dứoi đây cũng không đùa luôn nhé !
Nghị định 37 về hợp đồng đã nói rõ tại điều 15:
5. Điều kiện áp dụng cácloại giá hợp đồng xây dựng được quy định như sau:
a) Đối với hợp đồng trọn gói:
Giá hợp đồng trọn gói được áp dụng cho các gói thầu tại thời điểm lựachọn nhà thầu và đàm phán ký kết hợp đồng
- đã đủ điều kiện để xác định rõ về khối lượng ( Vậy thì ta cứ làm cho đúng đi đừng chờ việc đã rồi mà đi làm) !
- và đơn giá để thực hiện các công việc theo đúng các yêu cầu của hợpđồng xây dựng hoặc trong một số trường hợp chưa thể xác định được rõ khốilượng, đơn giá (như: Hợp đồng EC, EP, PC, EPC và hợp đồng chìa khóa trao tay)
- nhưng các bên tham gia hợp đồng có đủ năng lực kinh nghiệm để tính toán, xác định giá hợp đồng trọn gói ( Bạn ko đủ năng lực thì sau này có sai sót thì đem tiền ra mà đền nha)
- Khi áp dụng giá hợp đồng trọn gói thì giá góithầu, giá hợp đồng phải tính toán đầy đủ các yếu tố rủi ro liên quan đến giáhợp đồng như rủi ro về khối lượng, trượt giá trong thời gian thực hiện hợp đồngvà mỗi bên phải tự chịu trách nhiệm đối với các rủi ro của mình.Thông tư 19/2011/TT-BTC ngày 14/02/2011 về quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn Vốn NN
Điều 16. Thẩm tra quyết toán đối với dự án không kiểm toán báocáo quyết toán
a) Thẩm tra đối với hợp đồng theo hình thức "Giá hợp đồng trọn gói":
Khi nhà thầu thực hiện đầy đủ các yêu cầu, nội dungcông việc, đúng khối lượng thực hiện và đơn giá ghi trong hợp đồng, bản tínhgiá hợp đồng; thì giá trị quyết toán đúng bằng giá trọn gói của hợp đồng đã ký.Không chiết tính lại khối lượng cũng như đơn giá chi tiết đã được cấp có thẩmquyền phê duyệt theo quyết định trúng thầu.
Thông tư 04/2014/TT-BTC ngày 02/01/2014 về quy định quy trình thẩm tra quyết toán dự án hoàn thành
Điều 16. Thẩm tra chi phí đầu tư của dự án
2.3. Thẩm tra đối với gói thầu hợp đồngtheo hình thức "giá hợp đồng trọn gói" (không phân biệt hình thức lựachọn thầu):
b) Đốichiếu đơn giá trong bản tính giá trị đề nghị quyết toán A-B với đơn giá ghitrong bản tính giá trị hợp đồng; Khi nhà thầu thực hiện đầy đủ các yêu cầu, nộidung công việc, đúng khối lượng công việc hoàn thành và đơn giá ghi trong hợpđồng, bản tính giá hợp đồng; thì giá trị quyết toán đúng bằng giá trọn gói củahợp đồng đã ký. Không chiết tính lại khối lượng cũng như đơn giá chi tiết đãđược cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quyết định trúng thầu.
Kết luận lại: Làm gì cũng có cơ sở của nó ! Làm tốt, làm đúng trước đi đã ! Mình làm tư vấn mình biết thì mình phải tư vấn cho mọi ngừoi cùng hiểu cùng làm đúng quy định !
Hơi dài dòng nhưng mình mong mấy ae đọc lại một tí để làm tốt từ đầu !
Mong anh em ủng hộ !

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Đồng ý kiến. Luật ban hành để hướng dẫn thi hành, chứ nếu ko có thì cả xã hội loạn hết. Thằng nào cũng muốn làm bá đ   Đăng lúc 24/9/2015 15:14

Số người tham gia 4Thanked +6 Thu lại Lý do
hoalong0210 + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!
hieuhuan + 1 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!
anhloixh + 1 Thích bài này! Thanks!
hiepquang + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
phanvanmanhcd1 Đăng lúc 22/9/2015 08:05 | Chỉ xem của tác giả

3#
phanhung90 Đăng lúc 22/9/2015 08:30 | Chỉ xem của tác giả
Cái này hơi căng đó bạn. Công trình bên BQL bạn làm chủ đầu tư phải ko? Nếu bên bạn làm chủ đầu tư mà sếp bạn bảo bạn ký vào biên bản nghiệm thu giai đoạn từng hạng mục thì nếu ký thì cũng ko sao vì đã có sếp bảo lãnh cho rồi (Và đặc biệt đừng nên làm trái ý sếp nếu bạn chỉ là 1 thằng lính mới). Và sau này khi nghiệm thu toàn bộ công trình thì bạn có thể cắt bỏ khối lượng không phù hợp trong dự toán hoặc thiết kế.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
hieuhuan + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

4#
longbjch Đăng lúc 22/9/2015 08:54 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình thì bạn cứ làm đúng theo từ đầu đi. Giải trình lại với sếp là ok.

5#
 Tác giả| hieuhuan Đăng lúc 22/9/2015 09:50 | Chỉ xem của tác giả
longbjch gửi lúc 22/9/2015 08:54
Theo mình thì bạn cứ làm đúng theo từ đầu đi. Giải trình lại với sếp là ok.  ...

Em có giải trình với xếp nhưng xếp bảo kí T_T E ko biết làm thế nào cho hợp lý!

6#
 Tác giả| hieuhuan Đăng lúc 22/9/2015 09:52 | Chỉ xem của tác giả
phanhung90 gửi lúc 22/9/2015 08:30
Cái này hơi căng đó bạn. Công trình bên BQL bạn làm chủ đầu tư phải ko? Nếu bên b ...

Theo anh em có nên làm lại phụ lục thanh toán theo thực tế, yêu cầu nhà thầu kí vào đấy. Em giữ bản đấy thôi còn vẫn kí bản của người ta mang đến, để giữ mình không ạ. Em sợ làm như thế thì nguyên tắc quá.

7#
longbjch Đăng lúc 22/9/2015 10:33 | Chỉ xem của tác giả
hieuhuan gửi lúc 22/9/2015 09:50
Em có giải trình với xếp nhưng xếp bảo kí T_T E ko biết làm thế nào cho hợp lý! ...

Em bảo với nhà thầu làm lại bảng thanh toán cứ như thế em không ký đâu. sai nè ra ai dám ký. trên sếp em còn có sếp to hơn mà :)

8#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 22/9/2015 10:56 | Chỉ xem của tác giả
ĐÂY LÀ VIỆC ĐI GIẢI QUYẾT BÀI TOÁN NGƯỢC MỘT THỰC TRẠNG HIỆN NAY RẤT NHIỀU ! ĐÓ SAI LẦM !
Mình chia sẽ cho bạn hướng giải quyết như sau !
Bạn phải xem hợp đồng của Nhà thầu hợp đồng theo hình thức nào ?
+ Nếu là theo hợp đồng đơn giá ( Cố định hay điều chỉnh ) : Thì khối lượng thanh toán ( Kể cả thanh toán giai đoạn) căn cứ theo thực thế nghiệm thu mà thanh toán cho Nhà thầu ===> Khi trình thanh toán giai đoạn căn cứ để thanh toán gồm có: 1. Hợp đồng đã ký ( Xem cho kĩ thời gian thanh toán, tỉ lệ % KL hoàn thành giai đoạn để thanh toán phải phù hợp với HĐ đã ký )
2. Hồ sơ thiết kế BVTC được duyệt ( căn cứ để đối chiếu lại khối lượng thực tế thực hiện được )
3. Hồ sơ hoàn công giai đoạn thanh toán này  ( Có làm mới có thanh toán, có hoàn công, có hồ chất lượng, có báo cáo TVGS về KL chất lượng , tiến độ CT mới được thanh toán )
4. Hồ sơ quyết toán giai đoạn do Nhà thầu trình ! ( Có KL nghiệm thu thực tế đã xác nhận của TVGS, CĐT (nếu có)  mới được thanh toán)
Kết luận 1:  Xếp bảo sau này hoàn công rồi tính toán khối lượng, cắt giảm của Nhà thầu là quá sai ! không phù hợp ! Không có quy đinh nào cho việc đó !  Nguyên tắc làm đến đâu công trình phải hoàn công, hoàn thanh đến đó ! phải có căn cứ !

+ Nếu hợp đồng trọn gói : Thì khối lượng làm ít hơn hay nhiều hơn so với thực tế thì chẳng làm ảnh hưởng đến giá trị thanh toán cho Nhà thầu
Kết luận 2: Ta chỉ tiếp nhận hồ sơ thanh toán giai đoạn của Nhà thầu và thực hiện việc đối chiếu khối lượng thực hiện được so với KL hợp đồng đã ký mà ko cần chiết tính lại !
Chào bạn !

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Chia sẻ của anh tuandaiminh2012 lả chuẩn và phù hợp với quy định liên quan  Đăng lúc 22/9/2015 13:03

Số người tham gia 3Thanked +5 Thu lại Lý do
anhloixh + 1 Bài hay. Cảm ơn!
hieuhuan + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!
hiepquang + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

9#
anhloixh Đăng lúc 22/9/2015 16:49 | Chỉ xem của tác giả
- Để thanh toán nghiệm thu giai đoạn thi công cho NHÀ THẦU rõ ràng phải căn cứ vào BIÊN BẢN NGHIỆM THU GIAI ĐOẠN CÔNG TRÌNH.
- Về tính pháp lý và sự ràng buộc trong biên bản nghiệm thu giai đoạn gồm:
+ Thời gian thi công từ...đến..??
+ Hạng mục thi công đó là gì?
+ Khối lượng thi công ( Đem so sánh với khối lượng thiết kế)
+ Căn cứ khác...
+ Các bên đều thống nhất ký và đóng dấu vào Biên bản.

Như vậy nếu bạn kí hồ sơ thanh toán mà sau này Nhà thầu làm Hoàn công bắt họ phải cắt bỏ khối lượng là đi ngược tính pháp lý của biên bán nt giai đoạn. Do vậy trong trường hợp này bạn nên trình bày lại với Sếp của bạn về vấn đề này

10#
vanminh_91 Đăng lúc 22/9/2015 18:11 | Chỉ xem của tác giả
cắt bình thường bạn nhé. Thanh tra kiểm toán vào, thiếu chỗ nào cắt chỗ đó! Hiện tại chỗ mình đang làm cũng đang như thế. Nên bọn mình bên hồ sơ phải đi xem xét lại, cái nào sửa được thì sửa đúng thiết kế, cái nào không sửa được thì hên xui. Chúc bạn may mắn!!

11#
tengbungteng Đăng lúc 23/9/2015 09:34 | Chỉ xem của tác giả
+ Nếu hợp đồng trọn gói : Thì khối lượng làm ít hơn hay nhiều hơn so với thực tế thì chẳng làm ảnh hưởng đến giá trị thanh toán cho Nhà thầu

Bác cứ đùa! Đừng tưởng hợp đồng trọn gói là khối lượng tính thừa ko đc cắt nhé. Chiết tính ko ra đủ khối lượng vẫn cắt bình thường

14#
tengbungteng Đăng lúc 30/9/2015 17:14 | Chỉ xem của tác giả
Thông tư 04/2014/TT-BTC ngày 02/01/2014 về quy định quy trình thẩm tra quyết toán dự án hoàn thành
Điều 16. Thẩm tra chi phí đầu tư của dự án
2.3. Thẩm tra đối với gói thầu hợp đồngtheo hình thức "giá hợp đồng trọn gói" (không phân biệt hình thức lựachọn thầu):
b) Đốichiếu đơn giá trong bản tính giá trị đề nghị quyết toán A-B với đơn giá ghitrong bản tính giá trị hợp đồng; Khi nhà thầu thực hiện đầy đủ các yêu cầu, nội dung công việc, đúng khối lượng công việc hoàn thành và đơn giá ghi trong hợpđồng, bản tính giá hợp đồng; thì giá trị quyết toán đúng bằng giá trọn gói củahợp đồng đã ký. Không chiết tính lại khối lượng cũng như đơn giá chi tiết đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quyết định trúng thầu.

Các nhà thầu thi công thường thực hiện theo Bản vẽ Thi công.
+ Nếu khối lượng trong hợp đồng < Khối lượng so với hoàn thành (theo bản vẽ): Thì khối lượng chênh lệch Nhà thầu phải chịu!
+ Nếu khối lượng trong hợp đồng > Khối lượng so với hoàn thành (theo bản vẽ): Thì khối lượng chênh lệch Nhà thầu có được hưởng không?? Theo mình là KHÔNG. Vì trước khi nghiệm thu công việc thì Nhà thầu, GS, CĐT cũng phải kiểm tra lại khối hoàn thành. Thí dụ: Lắp cống (bản vẽ là 10 ống) mà hợp đồng là 15 ống (cứ cho là do thiết kế tính thừa đi) Không lẽ cũng thanh toán 15 ống?? Rồi khi Bản vẽ hoàn công các bác "chế" lại như thế nào cho đủ 15 ống? Tất nhiên còn nhiều thí dụ khác, có những khối lượng chiết tính đơn giản trên bản vẽ được, có những khối lượng phải dùng công thức phức tạp.
Thế nên theo mình: Nghiệm thu thanh - quyết toán đúng - đủ khối lượng mà Nhà thầu hoàn thành thực hiện trên hiện trường nằm trong nội dung của hợp đồng (với điều kiện có thể quan sát và kiểm tra được khối lượng đó) Khối lượng không làm, hoặc làm không đủ thì không thanh-quyết toán.

15#
 Tác giả| hieuhuan Đăng lúc 7/10/2015 07:40 | Chỉ xem của tác giả
tengbungteng gửi lúc 30/9/2015 17:14
Thông tư 04/2014/TT-BTC ngày 02/01/2014 về quy định quy trình thẩm tra quyết toá ...

Anh nói là nếu khối lượng trong hợp đồng < khối lượng hoàn thành theo bản vẽ thì khối lượng chênh lệch nhà thầu phải chịu. Bên em có 1 dự án khi chào thầu thiếu mất 1 lớp đá dăm 4x6. E kiểm tra hồ sơ dự thầu cũng thiếu lớp đá, hợp đồng kí kết cũng không có. Nhưng khi thi công trong bản vẽ thì có, vậy thì nhà thầu có phải chịu hay ko. Hay là mình xin chủ trương bổ sung.  (Hình thức hợp đồng trọn gói). E cảm ơn ạ!

Đánh giá

bạn nên đọc các bài viết về hợp đồng trọn gói để hiểu cặn kẽ: tìm từ khóa "trọn gói" trên diễn đàn xd360.  Đăng lúc 7/10/2015 07:42

16#
tuanndx54 Đăng lúc 7/10/2015 09:56 | Chỉ xem của tác giả
Người ta làm sai so với thiết kế và dự toán.Thường thì bản vẽ trình để thanh toán là bản vẽ hoàn công.Cái sai ở đây của bạn là như thế nào??

17#
memory021091 Đăng lúc 31/12/2015 14:24 | Chỉ xem của tác giả
tengbungteng gửi lúc 30/9/2015 17:14
Thông tư 04/2014/TT-BTC ngày 02/01/2014 về quy định quy trình thẩm tra quyết toá ...

em thì gặp trường hợp này, trong HĐTG thì khi hồ sơ thanh toán k cần cái bảng diễn giải khối lượng  kèm theo, nên trong biên bản nghiệm thu của em ví dụ như cái lắp ống bác nói ấy, bản vẽ là 10, mà hợp đồng là 15 thì trong biên bản nghiệm thu của em chỉ ghi là nghiệm thu công việc thi công lắp ống, chứ không ghi cụ thể là 10 hay 15 ống nên sau này thanh toán em vẫn được lấy theo hợp đồng là 15 ống.

18#
thantuanbinh Đăng lúc 27/1/2016 11:58 | Chỉ xem của tác giả
"Khi có nhà thầu tới thanh toán giai đoạn công trình, em kiểm tra thì người ta làm sai thiết kế và dự toán". Mình có ý kiến như sau:
1. Về khối lượng: Phải tính đúng (dù làm sai thiết kế) tất cả các khối lượng đã thực hiện.
2. Về giá trị: Yêu cầu giữ lại (khoảng 10%) giá trị thanh toán giai đoạn này để làm cơ sở xử lý các công đoạn tiếp theo (ngoài phần giữ lại theo điều kiện hợp đồng).
3. Trường hợp Xếp ép ký, thì chỉ ký nháy (không ký chính) để Xếp ký chính.
Sua này đến giai đoạn quyết toán sẽ tính toán lại toàn bộ theo khối lượng thực hiện & các điều kiện khác theo Hợp đồng đã ký giữa 2 bên.
Chào.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/4/2024 00:12 , Processed in 0.175872 second(s), 30 queries .