XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1313|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Hợp đồng thí nghiệm đối với nhà thầu thi công chính và phụ

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Kính chào các anh, chị
Hiện em đang vướng một vấn đề nan giải về Hợp đồng thí nghiệm, mong các anh, chị gỡ rối giúp.
Chả là thế này: từ năm 2013 bên em đã ký 1 HĐ thí nghiệm với một nhà thầu thi công A, trong quá trình thi công nhà thầu A có ký HĐ thi công với nhà thầu B (B cũng là thầu phụ của A) để chia bớt khối lượng.
Đến 2014 A lại ký tiếp với nhà thầu C để chia tiếp khối lượng. Trong khi đó kết quả thí nghiệm bên em vẫn cứ xuất cho bên A trên khối lượng của B và C làm, nhưng đến lúc thanh toán bên em không thể thanh toán và xuất hóa đơn cho B, C vì không có Hợp đồng với họ.
Giờ mới quay sang xử lý bằng cách ký hợp đồng lại với 2 ông này. Nhưng đối với kế toán, hợp đồng không thể ký với B,C mà xuất sản phẩm (KQTN)lại là cho A
Vậy giờ chắc chắn phải ký lại Hợp đồng với B và C nhưng phải xử lý nội dung như thế nào nhờ các anh chị có kinh nghiệm trong lĩnh vực này chỉ giúp ạ, em cảm ơn anh, chị rất nhiều.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 28/9/2015 11:01 | Chỉ xem của tác giả
+ Nếu bạn ký với B và C trong khi phiếu thí nghiệm lại xuất cho bên A ! vì theo quy định thì trên phiếu thì nghiệm phải có số HĐ thí nghiệm ! ===> Chỉ ký được HĐ với bên A===> Bạn ký HĐ với B-C chả có ý nghĩa gì cả ! + Còn nếu bạn xuất kết quả cho bên B và C thì bạn phải ký HĐ thí nghiệm với B và C ===> Phù hợp với quy định nhưng đảm bảo B-C-A phải có sự ràng buộc để bạn biết mình làm thí nghiệm cho ai và làm cái gì ?

3#
 Tác giả| lamcepy90 Đăng lúc 28/9/2015 11:20 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 28/9/2015 11:01
+ Nếu bạn ký với B và C trong khi phiếu thí nghiệm lại xuất cho bên A ! vì theo quy đị ...

Cảm ơn anh đã quan tâm
Nhưng về KQTN thì từ đầu đã xuất theo tên Nhà thầu A, đến thời điểm sau này 2015 mới ký hoàn lại pháp lý để hợp lý hóa đơn thí nghiệm khi B, C thanh toán cho bên em.
Một vướng mắc là KQTN không thể sửa lại được do TVGS thời điểm đó ký bào KQTN đã nghỉ, thí nghiệm viên thời đó cũng nghỉ, không ai ký lại được mà pháp lý đệ trình HSNL thí nghiệm CĐT, TVGS yêu cầu rất nghiêm ngặt.
Bên A đề xuất bên em ký HĐ thí nghiệm vs B,C với điều khoản:  kết quả thí nghiệm vẫn xuất cho nhà thầu chính. B và C sẽ chịu trách nhiệm thanh toán cho bên em.
Không biết điều này có hợp lý không?

Đánh giá

Chỉ còn cách là KÝ hđ với A. Toàn bộ giao dịch là với A. Thanh toán tiền thì B,C  Đăng lúc 28/9/2015 23:17
Chỉ còn cách là KÝ hđ với A. Toàn bộ giao dịch là với A. Thanh toán tiền thì B,C  Đăng lúc 28/9/2015 23:17

4#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 28/9/2015 13:21 | Chỉ xem của tác giả
lamcepy90 gửi lúc 28/9/2015 11:20
Cảm ơn anh đã quan tâm
Nhưng về KQTN thì từ đầu đã xuất theo tên Nhà thầu A, đế ...

Nói chung thì bạn nên tùy theo thực tế của bạn mà làm cho phù hợp thôi chứ cũng không khó lắm !
- Thực tế còn phụ thuộc vào hồ sơ dự thầu ( có thêm HĐ nguyên tắc, HSNL thí nghiệm kèm theo và có ảnh hưởng đến sau này nếu trúng thầu và ngoài ra còn theo yêu cầu của CĐT, TVGS ! )
- Về tài chính thì phức tạp thêm các khâu hợp đồng và hóa đơn xuất ! Nhà thầu phụ có khi lại không có ! hoặc trong hợp đồng giữa phụ và chính sẽ không có điều khoản chi trả chi phí thí nghiệm do Bên phụ đảm nhiệm ! mà do bên chính đảm nhiệm !
Do vậy bạn theo thực tế thôi ! tham khảo rồi xem cái nào đúng mà làm !
Chứ chỉ nói chiều của bạn mà không để ý đến các bên liên quan sẽ khó cho bạn sau này !
Chào bạn !

5#
anhloixh Đăng lúc 28/9/2015 15:01 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình thì như sau:
- Hợp đồng thí nghiệm được ký kết với bên Nhà thầu chính A => Tất cả các kết quả thí nghiệm bạn phải ghi tên nhà thầu A.
=> Căn cứ vào các điều khoản của hợp đồng đã ký kết giữa Công ty bạn và nhà thầu A này thì rõ ràng nhà thầu A phải thanh toán cho Công ty bạn sau khi kết thúc hợp đồng.
- Nếu bạn ký hợp đồng với B và C thì là vô nghĩa. Theo mình bạn nên làm việc với nhà thầu chính A buộc họ phải thanh toán cho Công ty bạn theo điều khoản của hợp đồng và sau này còn xuất toán hóa đơn GTGT.
(Còn việc nhà thầu A muốn ký kết với B, C, D... mặc kệ họ.)

Số người tham gia 1Thanked +5 Thu lại Lý do
thanh.bm + 5 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

6#
 Tác giả| lamcepy90 Đăng lúc 28/9/2015 16:20 | Chỉ xem của tác giả
anhloixh gửi lúc 28/9/2015 15:01
Theo mình thì như sau:
- Hợp đồng thí nghiệm được ký kết với bên Nhà thầu chính A  ...

Chính xác là từ đầu bên em đã ký kết hợp đồng với A với điều khoản Bên A chịu trách nhiệm thanh toán hết kể cả phần vêệc của thầu phụ thi công của A. Tuy nhiên đối với KL thanh toán của B và C thì A không đồng ý thanh toán phí thí nghiệm của phần đó vì A không làm, không lấy tiền mà lại chịu phí thí nghiệm cho phần đó thì không hợp lý
Bên cạnh đó: nếu A đồng ý thanh toán trọn cho bên em chi phí thí nghiệm kể cả phần của B,C luôn thì A phải đòi lại khoản phí đó từ B,C. Nhưng khi khoản tiền đó từ B, C chuyển sang A thì A phải xuất hóa đơn thí nghiệm cho B, C. Khổ nỗi A lại không có chức năng xuất hóa đơn thí nghiệm, vì thế lại quay về bên em. như thế mới đau đầu. vậy xin các anh chị gỡ rối giúp

7#
phuongnam89 Đăng lúc 29/9/2015 10:52 | Chỉ xem của tác giả
lamcepy90 gửi lúc 28/9/2015 11:20
Cảm ơn anh đã quan tâm
Nhưng về KQTN thì từ đầu đã xuất theo tên Nhà thầu A, đế ...

Bạn bảo cái ông A kia kìa xem lại HĐ đã kí với ông B, C có điều khoản nào liên quan đến phần thí nghiệm không. Nếu không có thì bổ sung phụ lục HĐ là A sẽ lo toàn bộ thí nghiệm và ông B, C phải trả chi phí thí nghiệm đối với phần của mình cho A để A thanh toán cho bên Thí nghiệm. Lưu ý thời gian kí phụ lục HĐ nhé. Chúc bạn tìm ra giải pháp tốt.

8#
 Tác giả| lamcepy90 Đăng lúc 29/9/2015 14:54 | Chỉ xem của tác giả
phuongnam89 gửi lúc 29/9/2015 10:52
Bạn bảo cái ông A kia kìa xem lại HĐ đã kí với ông B, C có điều khoản nào liên q ...

Cảm ơn phuongnam89
Vâng điều bạn nói cũng có cái cơ bản chúng ta đang muốn. Nhưng Khi B,C chi trả lại phí thí nghiệm cho A, thì theo nguyên tắc, Bên A phải xuất hóa đơn thí nghiệm cho B,C điều này bắt buộc. Nhưng A lại không có chức năng xuất hóa đơn thí nghiệm bạn ạ, chỉ có bên mình mới xuất được thôi, mà mình lại không thể xuất hóa đơn cho B, C vì không có căn cứ pháp lý nào với họ cả. thế nên mới khổ sở đi bổ sung phụ lục mà lại không xuôi chèo mát mái thế này

9#
anhloixh Đăng lúc 30/9/2015 15:31 | Chỉ xem của tác giả
Trọng tâm vấn đề này :
1. Nhà thầu bắt buộc sẽ thanh toán chi phí thí nghiệm cho Công ty bạn => Nhưng ai sẽ thanh toán => Rõ ràng nhà thầu A rồi => Vì họ hợp đồng nguyên tắc với Công ty bạn chứ ông B và ông C chỉ là tay chân của ông A thôi.
2. Việc xuất hóa đơn GTGT chỉ có đơn vị bạn mới làm => Và xuất hóa đơn cho ai????Ây dza, sao mà lằng nhằng giữa ông A, ông B, ông C quá.
Cho nên mình có quan điểm giống với bạn phuongnam89. Để giải quyết lằng nhằng, bạn đề nghị ông A này xem lại HĐ với ông B, C, đừng làm kiểu chồng chéo.

10#
12345 Đăng lúc 18/12/2015 08:13 | Chỉ xem của tác giả
lamcepy90 gửi lúc 29/9/2015 14:54
Cảm ơn phuongnam89
Vâng điều bạn nói cũng có cái cơ bản chúng ta đang muốn. Nhưng  ...

Bên A không có chức năng xuất hóa đơn nội dung thí nghiệm là đúng, nhưng bên A xuất được hóa đơn cho Công ty B và C với nội dung là thu hộ tiền thí nghiệm công trình: .....  để nộp cho Bên Cty  Bạn. Hóa đơn này bên A, B, C vẫn được khấu trừ thuế bình thường. Cho nên mình nghỉ hai nhà thầu B, C nộp tiền cho A, Bên A chuyển trả cho Cty bạn và bên bạn chỉ cần xuất hóa đơn cho Bên A là ok.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
lamcepy90 + 1 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 27/4/2024 23:52 , Processed in 0.111104 second(s), 22 queries .