XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1940|Trả lời: 17
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tâm sự cá nhân] [Hỏi] Có nên vay ngân hàng xây nhà khi thu nhập khoảng 13 triệu?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Tôi có kế hoạch xây nhà, song do thu nhập hai vợ chồng khá eo hẹp nên băn khoăn không biết có thể duy trì trả lãi ngân hàng được hay không?
Lương của hai vợ chồng tôi tổng cộng trên dưới 13 triệu đồng. Trước khi cưới, gia đình hai bên có hỗ trợ để chúng tôi mua được 35m2 đất ở ven đô. Sau gần 5 năm ở thuê trọ, nay con tôi sắp vào lớp 1 cần không gian riêng, nên chúng tôi đang tính toán vay mượn để xây nhà.

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng
Vì điều kiện họ hàng cũng eo hẹp nên lúc này vợ chồng tôi phải tự túc kể cả việc vay mượn. Qua tìm hiểu tôi biết một số ngân hàng thương mại đang có gói vay ưu đãi dành xây sửa nhà lãi suất 6% một năm. Tôi dự tính vay khoảng 500 triệu đồng xây lên 2,5 tầng, mỗi tháng cả gốc và lãi ít nhất tôi phải trả khoảng trên dưới 5 triệu đồng.
Thực tế, ngay cả chi tiêu hàng tháng có thời điểm tôi phải nợ tiền nhà vì nhiều khoản phát sinh, nên tôi khá lo lắng khó duy trì được tiền lãi trả ngân hàng hàng tháng. Nếu xây nhỏ hoặc tạm bợ thì sau này cơi nới hoặc xây mới cũng tốn kém hơn. Tôi băn khoăn với mức thu nhập như vậy có nên vay ngân hàng xây nhà hay không? Nhờ quý các bạn tư vấn giúp?

Đánh giá

Đã sửa tiêu đề giúp Bạn. Lần sau: bài sẽ bị Xóa theo nội quy, ở đây: http://xaydung360.vn/diendan/-xd360-siet-chat-viec-post-bai-tren-dien-dan-va-thu-vien-14070-1-1.html   Đăng lúc 26/10/2015 22:09

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
thanh.bm Đăng lúc 28/10/2015 22:01 | Chỉ xem của tác giả
Duybao.company gửi lúc 28/10/2015 16:41
Theo ý kiến của mình là vay được. vì lãi xuất ngân hàng rơi vào khoảng 8%/năm gì  ...

Gửi anh em tham khảo file tính toán trả nợ vay. Tham khảo tính toán để dự trù số tiền khoản vay.
Hoach_Toan_Vay_Ngan_Hang.xlsx (64.52 KB, Lượt tải về: 441)

2#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 26/10/2015 21:50 | Chỉ xem của tác giả
không nên ! mình đã chứng kiến 3 cặp vợ chồng cắm sổ đỏ bố mẹ vay tiền xây nhà rồi ! tan đàn xẻ nghé ! bạn hãy cố gắng lên tí nữa ! đừng dại ! làm nhà phát sinh nhiều lắm !
- Áp lực công việc
- áp lực nợ nần phải trả hàng tháng
- Áp lực hằng ngày phải ăn, phải mặc, phải chi tiêu,
Bạn không nên ! cố gắng lên rồi bạn cũng sẽ có nhà ở !

3#
dinhhung012 Đăng lúc 26/10/2015 22:13 | Chỉ xem của tác giả
Theo tôi nghĩ nếu bạn có khả năng trả nợ thì nên vay để xây nhà.Vì 1 năm bạn thuê trọ cho cả gia đình bạn ở thì cũng mất khá nhiều tiền.trong khi đó bạn vẫn ko có nhà để ở suốt đời vẫn kiếp ở trọ,thà có căn nhà vk ck cùng tiết kiệm để trả khoản nợ đó nhưng bạn có căn nhà để ở.và cuộc sống vk ck sẽ thoải mái và con nhỏ của bạn càng ngày càng lớn thi sẽ cần không gian nhiều hơn. ĐÓ LÀ Ý KIẾN CỦA MÌNH NHƯNG BẠN CẦN CÂN NHẮC !

4#
kenshin_nhxd Đăng lúc 26/10/2015 23:18 | Chỉ xem của tác giả
Bây giờ ngân hàng Agribank đang có chính sách cho vay xây nhà lên tới 80% giá trị, cần bản vẽ và dự toán ... anh thử tìm hiểu xem, nghe bảo cho vay trong vòng 10 năm. Có thể sẽ giúp anh xây được nhà thì sao ^^. E cũng định xây nhà, nhưng c4-mái thái-80 m2, vẽ vời chi tiết ra khoảng 350tr. Anh xây nhà 2.5 tầng cỡ 7x12m  cũng tốn tầm 700 trở lên ấy chứ

5#
ledung229 Đăng lúc 27/10/2015 10:22 | Chỉ xem của tác giả
An cư rồi mới lạc nghiệp. Nếu như số tiền đó đủ để xây căn nhà như anh chị mong muốn thì nên vay.

6#
Bokingvan Đăng lúc 27/10/2015 11:40 | Chỉ xem của tác giả
Theo em, bác nên vay người thân, bạn bè. Mỗi người một ít góp lại. Dự định xây 2, 3 tầng thì chỉ nên xây 1 tầng thật chắc chắn để ở trước thôi. Làm thật tốt cái móng và các cột, các dầm. Sau đó thì lo trả nợ dần cho bạn bè, người thân. Sau khi trả hết nợ là bác có thể tiết kiệm để xây tầng 2, 3 rồi.
Chúc bác sớm đạt được ước mơ.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 27/10/2015 22:24

7#
canhvoxd Đăng lúc 27/10/2015 13:53 | Chỉ xem của tác giả
mình nghĩ bạn nên xậy phần móng và 1 phần sau của cái nhà thôi sau này tích góp được bạn xây tiếp bây giờ vay mượn áp lực rồi học hành con cái nữa mình nghĩ rất vất vã cho bạn,
chúc bạn thành công

8#
quoc256.pc Đăng lúc 27/10/2015 21:59 | Chỉ xem của tác giả
canhvoxd gửi lúc 27/10/2015 13:53
mình nghĩ bạn nên xậy phần móng và 1 phần sau của cái nhà thôi sau này tích góp đư ...

Bạn nên vay rồi từ từ trả nợ là ok. Như vậy bạn mới tiết kiệm trả nợ và có nha mới được

9#
lyngockubi Đăng lúc 28/10/2015 09:25 | Chỉ xem của tác giả
quoc256.pc gửi lúc 27/10/2015 21:59
Bạn nên vay rồi từ từ trả nợ là ok. Như vậy bạn mới tiết kiệm trả nợ và có nha m ...

Theo mình bạn nên vay anh em, họ hàng trước, rồi sau đó vay ngân hàng. Nhưng hạn chế thôi, áp lực trả nợ vay ngân hàng mệt lắm.
Nếu không thì cứ làm 1 tầng trước rồi về sau nên tầng như vậy ko bị áp lực.
Chúc bạn thành công

10#
le_hung_dung Đăng lúc 28/10/2015 14:00 | Chỉ xem của tác giả
Theo em bác nên xây nhà theo kiểu xây góp ý. Thiết kế 2,5 tầng nhưng giai đoạn 1 bác xây tầng 1 đã. sau này có điều kiện thì xây thêm tầng 2, tấng tum. Chứ làm 1 lúc mà kinh tế không vững là áp lực nhiều lắm.

11#
phanhung90 Đăng lúc 28/10/2015 14:38 | Chỉ xem của tác giả
Nói bạn đừng buồn, đã chưa có tiền thì đừng nên xây 2 lầu làm gì để rồi phải vay mượn, thế chấp chi cho khổ. Theo mình trước hết bạn cứ làm 1 lầu sau đó đổ mê lên trước thôi. Rồi sau này có điều kiện thì xây tiếp. Chứ như bạn nghĩ thì là trước sướng sau khổ thôi.

12#
Bokingvan Đăng lúc 28/10/2015 16:11 | Chỉ xem của tác giả

13#
Duybao.company Đăng lúc 28/10/2015 16:41 | Chỉ xem của tác giả
Theo ý kiến của mình là vay được. vì lãi xuất ngân hàng rơi vào khoảng 8%/năm gì đó, vậy bạn vay 500 triệu trả trong vòng 25 năm thì mỗi tháng bạn chỉ phải trả khoảng 4,5 triệu cả gốc và lãi. nhưng nếu bạn xây nhà cấp 4 bình thường ko cần làm móng chắc (vì biết đâu sau này bạn có tiền chuyển vào nội đô thì sao) thì chỉ mất khoảng 150 - 200 triệu là cùng. Chúc bạn thành công

15#
nguyencongkhanh Đăng lúc 29/10/2015 16:29 | Chỉ xem của tác giả
thanh.bm gửi lúc 28/10/2015 22:01
Gửi anh em tham khảo file tính toán trả nợ vay. Tham khảo tính toán để dự trù số ti ...

kinh nghiệm xương máu là không nên vội vàng vay tiền để xây nhà như vậy.bạn chưa có vốn gì mà làm vậy bạn sẽ mệt lắm,công việc xảy ra tình huống xấu rồi bạn khổ dài dài.ráng mượn tiền dòng họ,bạn bè xây ngôi nhà để ở tạm thôi.sau này có tiền làm gì cũng được.tối 2vk ngủ không thấy áp lực,cuộc sống mới hp được nhe bạn!cuộc sống mà vội vàng quá sẽ khó thành công lắm

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 30/10/2015 11:45

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/4/2024 02:22 , Processed in 0.197181 second(s), 33 queries .