XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1404|Trả lời: 5
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tâm sự cá nhân] [Chia sẻ] Tôi đã quá lười biếng!

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Đọc được bài viết của Giáo sư Nguyễn Nguyên Bảy về phong thủy, tôi đã rất tâm đắc phần này:

Bản chất của hạnh phúc – thành công nằm ở hiện tại và nằm ở sự vận động.
Người Mỹ, người Anh nói: thứ 7 này, lúc 18 giờ, qua nhà tao party ngoài vườn, đến được hay không? Người Việt nói: “Lúc nào rảnh tôi sẽ ghé chơi”. Lúc nào là lúc nào? Một lời nói vô nghĩa! Chúng ta chậm phát triển và năng lực con người bị hạn chế vì thói quen lười vận động, thiếu tính cụ thể và thiếu động lực để tự thúc đẩy bản thân phải làm gì đó. Chỉ ngồi nghĩ và mơ sẽ chẳng có tác dụng gì. Đứng dậy và lao vào đời sống, làm gì đó khùng điên, tận hưởng kiến thức, các mối quan hệ, một miền đất hay thói quen mới… sẽ nảy sinh ra những ý tưởng thực tiễn vĩ đại nhất. Tức là phải để “khí” lưu chuyển.

Tâm đắc bởi liên tưởng đến chính mình: “Lúc nào rảnh tôi sẽ ghé chơi”, hoặc "lúc nào rảnh alo anh em gặp nhau!"
Vậy khi nào rảnh đây? Đúng là câu nói vô nghĩa thật. Bởi câu nói ấy không hàm chứa ý nghĩa vận động mà là bị động, nói khách sáo, nói cho qua quận.
Nhớ khi xưa thời tôi còn nhỏ, cứ mỗi cuối tuần tôi thường rất vui vì bạn bè ba mẹ đến chơi, ở lại ăn cơm hoặc ngược lại được ba mẹ tôi chở đi đến thăm nhà bạn bè và cũng ở lại ăn bữa cơm thân mật cùng gia đình. Hồi ấy đạp xe đạp lóc cóc chứ đâu được xe máy như bây giờ. Hồi ấy luôn háo hức được đến nhà nhau bởi tình thân và ấm cúng. Thời ấy chỉ là bữa cơm nhưng tràn đầy tình cảm. Không như bây giờ hễ gặp hí hoáy chúi mắt vào màn hình điện thoại, rồi ngày càng lười nói với nhau, hoặc chỉ chăm chăm "Không say không về, say rồi thì biết đường nào mà về".
Hình như mạng xã hội đã đẩy con người ta rơi vào thế bị động: "Lúc nào rảnh tôi sẽ ghé chơi”, "Lúc nào rảnh tôi sẽ làm".

Tôi đã quá lười biếng! Lười vận động ở mọi phương diện. Lười đến cả việc trực tiếp quan tâm những mối giáo hữu như những ngày xưa thế hệ ba mẹ tôi thường làm (chứ k phải quan tâm online như hiện nay).
Tôi cần phải xem lại mình. Hãy để sự vận động trở lại và lợi hại hơn xưa.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 13/3/2016 09:00
  Đăng lúc 11/3/2016 10:59
  Đăng lúc 11/3/2016 08:46

Số người tham gia 7Thanked +13 Thu lại Lý do
cuong011292 + 2 Bài hay. Cảm ơn!
doviet1188 + 1 Thích bài này! Thanks!
truongthinhbk04 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
tranhoe + 5 Thích bài này! Thanks!
lengoc1490 + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
tuanndx54 Đăng lúc 10/3/2016 20:31 | Chỉ xem của tác giả
           "Lúc nào rảnh tôi sẽ tới chơi"
Đấy cũng là một lời từ chối hết sức văn minh anh ạ.Vừa thể hiện sự tôn trọng lời mời đối tượng,vừa thể hiện sự quan tâm đến đối tượng.Nhưng suy cho cùng thì nó vẫn chỉ là sự "thể hiện".

3#
toan0103 Đăng lúc 11/3/2016 12:52 | Chỉ xem của tác giả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/4/2024 22:32 , Processed in 0.108078 second(s), 25 queries .