XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1365|Trả lời: 18
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Chi phí thẩm tra quyết toán DA hoàn thành?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Cho mình hỏi chi phí xây lắp sau khi bị thanh tra trừ thì chi phí thẩm tra quyết toán dự án hoàn thành có bị giảm trừ theo không?. Công trình đã được phê duyệt quyết toán.Xin cảm ơn!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

dainhan87 gửi lúc 19/5/2016 08:39
Có lẽ do trình bày chưa kỹ nên chưa hiểu ý của mình:
01 công trình đã được phê ...

Chả có cái quy định nào chi phí thẩm tra qyết toán tính trưc tiếp từ các chi phí xây lắp, tư vấn.... cả bạn à ! tất cả các phòng, sở tài chính làm như vậy là sai hoàn toàn có chăng giảm chi phí thẩm tra QT do đã kiểm toán trước đó hay là kiểm toán tính sai giá tri thẩm tra QT trước khi trình thẩm tra qyết toán, hoặc là đơn vị lập TMĐT tính sai chi phí thẩm tra QT. Chứ ko bao giờ có chyện giảm chi phí thẩm tra QT do giảm chi phí xây dựng hay cái gì khác. Trừ khi TMĐT được điều chỉnh tăng lên hoặc giảm xuống nên chi phí TTQT giảm thôi !   

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 21/5/2016 14:50
Chuẩn!  Đăng lúc 20/5/2016 10:30

Đề cử
duan1993 Đăng lúc 18/5/2016 15:44 | Chỉ xem của tác giả
- Chi phí thẩm tra được tính toán trên cơ sở: Định mức tỷ lệ (tra theo thông tư 09/2016/TT-BTC) nhân với tổng mức đầu tư (sau điều chỉnh nếu đã điều chỉnh) được duyệt của dự án. Do đó việc thanh tra giảm trừ chi phí xây dựng không ảnh hưởng gì tới chi phí thẩm tra tính toán theo quy định của Thông tư 09/2016/TT-BTC.
- Chi phí thẩm tra chỉ bị giảm 1 nửa đối với trường hợp đã có kiểm toán Độc lập hoặc Kiểm toán Nhà nước thực hiện kiểm toán báo cáo quyết toán thôi. Cụ thể tại điểm đ - khoản 1 - điều 21 - Thông tư 09/2016/TT-BTC như sau: "Trường hợp dự án đã thực hiện kiểm toán báo cáo quyết toán thì định mức chi phí thẩm tra, phê duyệt quyết toán được tính bằng 50% định mức quy định tại khoản 1 Điều này."
Kết luận: Khi dự án đã có thanh tra (không phải kiểm toán báo cáo quyết toán dự án hoàn thành), chi phí thẩm tra giữ nguyên giá trị theo cách tính toán hướng dẫn tại Thông tư 09/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính
Thân Ái!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
  Đăng lúc 19/5/2016 01:02
ok  Đăng lúc 18/5/2016 16:59

3#
 Tác giả| dainhan87 Đăng lúc 18/5/2016 21:56 | Chỉ xem của tác giả
duan1993 gửi lúc 18/5/2016 15:44
- Chi phí thẩm tra được tính toán trên cơ sở: Định mức tỷ lệ (tra theo thông tư 09 ...

Mình đồng ý với bạn là "Chi phí thẩm tra được tính toán trên cơ sở: Định mức tỷ lệ (tra theo thông tư 09/2016/TT-BTC) nhân với tổng mức đầu tư (sau điều chỉnh nếu đã điều chỉnh) được duyệt của dự án"
Nhưng đấy là giá trị lúc lập dự án hoặc phê duyệt dự toán còn lúc quyết toán thì cơ quan thẩm tra quyết toán tính lại chi phí thẩm tra theo giá trị TMĐT thực tế quyết toán nên thường nhỏ hơn khi phê duyệt dự án, hoặc dự toán. Như vậy nếu thanh tra tiếp tục trừ giá trị xây lắp sau khi đã được phê duyệt quyết toán thì giá trị thẩm tra quyết toán có bị giảm theo không.?

4#
congbien Đăng lúc 18/5/2016 23:53 | Chỉ xem của tác giả
dainhan87 gửi lúc 18/5/2016 21:56
Mình đồng ý với bạn là "Chi phí thẩm tra được tính toán trên cơ sở: Định mức  ...

Mình làm công trình Thanh Hóa, và Sở Tài chính quyết toán sẽ tính lại theo giá trị xây lắp cuối cùng.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
dainhan87 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

5#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 19/5/2016 01:06 | Chỉ xem của tác giả
Mình đồng ý với bạn là "Chi phí thẩm tra được tính toán trên cơ sở: Định mức  ...

TMĐT thì chỉ 1 và chỉ 1 mà thôi ! chi phí thẩm tra và kiểm toán tính theo TMĐT do vậy khi các hạng mục của TMĐT có thay đổi do thanh tra cắt giảm cũng không làm ảnh hưởng đến 2 chi phí này ! lý do là TMĐT không thay đổi (trừ khi nó thay đổi sau khi thanh tra gọi là điều chỉnh TMĐT, còn nếu điều chỉnh TDT cũng phải tính theo TMĐT)

6#
duan1993 Đăng lúc 19/5/2016 07:49 | Chỉ xem của tác giả

Bạn nói "TMĐT thực tế quyết toán" là cái món gì vậy?????
Bạn nên nhớ: Khi thực hiện quyết toán, trước khâu thẩm tra, Chủ đầu tư mới đi lựa chọn nhà thầu kiểm toán Độc lập. Như vậy, việc lựa chọn nhà thầu kiểm toán Độc lập diễn ra như một gói thầu xây dựng (gói thầu tư vấn xây dựng bình thường), cũng có giá gói thầu đã được duyệt trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu, hay chủ đầu tư phải cập nhật giá gói thầu khi điều chỉnh tổng mức đầu tư,...nói tóm lại tiến hành như bình thường. Chứ đã kí hợp đồng đâu, có như chi phí quản lý dự án hay tư vấn giám sát bảo kí theo tỷ lệ phần trăm đến khi quyết toán giảm theo giá trị quyết toán chứ. Đằng này chưa chọn được đơn vị thực hiện gói thầu kiểm toán cơ mà????????/
Vậy, giá gói thầu đã có, đã duyệt cần triển khai tổ chức chỉ định thầu hay đấu thầu bình thường chứ. Sao bạn lại lấy giá trị quyết toán đi tính toán giá gói thầu kiểm toán mới được??? Dự toán chi phí kiểm toán tính trên tổng mức đầu tư cơ mà???????? Bạn cần xem xét lại cách hiểu của mình nhé!

Đánh giá

Chứ nội dung thì thẩm tra đương nhiên khác kiểm toán nhé  Đăng lúc 19/5/2016 08:10
Mình nói thẩm tra không khác gì kiểm toán về quá trình tổ chức thực hiện lựa chọn đơn vị triển khai gói thầu đó  Đăng lúc 19/5/2016 08:07
Và mình cũng chỉ nói bạn xem lại cách hiểu của bạn thôi, chưa có gì gọi là bất lịch sự cả  Đăng lúc 19/5/2016 08:05
Gói thầu thẩm tra quyết toán cũng chẳng khác gì kiểm toán. Có điều ở đây do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện  Đăng lúc 19/5/2016 08:04
Bạn nghĩ thử xem, thẩm tra quyết toán và kiểm toán, xét trên quan điểm vấn đề đang gặp phải của bạn có khác nhau không?  Đăng lúc 19/5/2016 08:04

7#
 Tác giả| dainhan87 Đăng lúc 19/5/2016 08:39 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 19/5/2016 01:06
TMĐT thì chỉ 1 và chỉ 1 mà thôi ! chi phí thẩm tra và kiểm toán tính theo TMĐT do vậ ...

Có lẽ do trình bày chưa kỹ nên chưa hiểu ý của mình:
01 công trình đã được phê duyệt quyết toán hoàn thành. Phòng TC-KH sau khi cắt giảm một số chi phí rồi tính lại chi phí thẩm tra quyết toán của mình theo giá trị thực tế các gói thầu chớ không theo TMĐT nữa ( gần như các Sở TC, phòng TC đều tính như vậy). Sau đó thanh tra vào làm việc tiếp tục cắt giảm chi phí xây lắp, chi phí tư vấn...thì chi phí thẩm tra quyết toán có bị giảm không vì giá trị thực tế các gói thầu lúc này giảm?

8#
tran.hao.7640 Đăng lúc 19/5/2016 09:28 | Chỉ xem của tác giả
theo mình thì nên có một quy định nào đó để đảm bảo tính công bằng: Bên nào sai bên đó chịu. chứ việc gì cũng lôi ông chủ đầu tư ra thì mệt lắm. thẩm tra quyết toán có chi phí để  thực hiện mà (có lương thì phải có thưởng phạt)

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 05:31 , Processed in 0.121961 second(s), 29 queries .