XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 906|Trả lời: 4
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[share] Một số trường hợp cụ thể liên quan đến kiểm toán

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình xin phép đưa ra một số trường hợp cụ thể liên quan đến việc giảm trừ (hoặc thu hồi) giá trị xây dựng khi kiểm toán hoặc thanh tra (gọi chung là cơ quan chức năng) làm việc để anh em cùng trao đổi phương hướng giải quyết khi làm việc với các cơ quan chức năng:
Giả thiết: một dự án A có tổng mức đầu tư là 20 tỷ đồng được cơ quan chức năng kiểm tra dự án thấy như sau:
- Thiết kế dự toán tính giá trị 20 tỷ đồng, trong đó giá trị xây dựng là 17 tỷ
- Nhà thầu thi công trúng thầu với giá 16 tỷ (đấu thầu rộng rãi)
- Khi kiểm tra, cơ quan chức năng thấy do nhà thầu tư vấn thiết kế, lập dự toán tính sai định mức, áp sai giá vật liệu thực tế, thiết kế biện pháp thi công không hợp lý làm tăng giá trị công trình, sau đó tính lại dự toán với giá trị xây dựng là 15 tỷ
Điều kiện: nhà thầu thi công làm đúng, đủ theo thiết kế, theo bài thầu, không có phát sinh và quyết toán đúng giá trị trúng thầu
hỏi: Cơ quan chức năng trong trường hợp này sẽ giảm trừ giá trị là bao nhiêu và ai phải chịu trách nhiệm giá trị giảm trừ đó?

Rất mong nhận được sự chia sẻ của anh em!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
bac51km1 Đăng lúc 3/6/2016 08:28 | Chỉ xem của tác giả
Mình hiểu như sau nhé:
1. Cơ quan chức năng trong trường hợp này trừ 2 tỷ theo như bạn nói.
2. Cơ quan thẩm định thiết kế là người chịu trách nhiệm chính và liên đới là tư vấn thiết kế và chỉ đầu tư. Còn nhà thầu chỉ chịu khối lượng tính thừa, Khối lượng thực tế ở hiện trường so với thiết kế...
(Nói nhỏ: thường phần giảm này thì nhà thầu sẽ phải...vì nếu bắt...thì tạm biệt bạn vào lần sau nhé.)
thân!.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 3/6/2016 13:39

3#
Giaphuc5709 Đăng lúc 3/6/2016 09:31 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình nghĩ phải xem hợp đồng thi công là trọn gói hay đơn giá cố định, nếu trọn gói thì bên thi công ko phải chịu, thiết kế tính sai thì tk và chủ đầu tư lo, hợp đồng theo đơn giá cố định thì thiết kế, thi công, chủ đt đều có phần lo nhưng thi công là ng nhận tiền nên có trách nhiệm hoàn trả. Thực tế thì trường hợp nào ông thi công cũng chịu vì so với 2 ông kia đều nằm kèo dưới.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 3/6/2016 13:39

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 04:22 , Processed in 0.097383 second(s), 26 queries .