XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1340|Trả lời: 8
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

{Hỏi} Quyết toán hạng mục giếng cát?

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em có một vấn đề này rất mong mọi người giúp đỡ :
Hiện tại em đang làm hồ sơ quyết toán cho công trình Mở rộng QL1 đoạn Cần Thơ-Phụng Hiệp.Trong đó có hạng mục : Xử lý đất yếu bằng giếng cát, vấn đề là hiện nay chưa có định mức nào nói về hạng mục này.Vậy nên cần phải có cơ sở từ một công trình nào đó tương đương cũng đã quyết toán xong hạng mục giếng cát, sau đó áp dụng.
Xin hỏi các Anh/chị trên diễn đàn có ai đã từng quyết toán công trình nào liên quan đến hạng mục xử lý nền đất yếu bằng giếng cát thì cho em xin thông tin dự án cũng như định mức áp dụng cho hạng mục này được không ạ?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ diễn đàn! Xin cảm ơn  

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
duan1993 Đăng lúc 14/7/2016 16:21 | Chỉ xem của tác giả
Sao đến giai đoạn quyết toán mới đi tìm định mức gì gì vậy trời????
Tìm định mức, đơn giá vật tư là từ khâu lập dự toán cơ mà?
Hợp đồng bạn đã kí rồi, công việc thực hiện rồi, nếu đươc nghiệm thu ngon ngẻ thì cứ đè hợp đồng ra mà quất thôi chứ?
Bạn làm mình khó hiểu quá đi!

3#
 Tác giả| dinhmanhbk08 Đăng lúc 14/7/2016 16:41 | Chỉ xem của tác giả
Sao đến giai đoạn quyết toán mới đi tìm định mức gì gì vậy trời????
Tìm định mức, đơn giá vật tư là từ khâu lập dự toán cơ mà?
Hợp đồng bạn đã kí rồi, công việc thực hiện rồi, nếu đươc nghiệm thu ngon ngẻ thì cứ đè hợp đồng ra mà quất thôi chứ?
Bạn làm mình khó hiểu quá đi!

Định mức ở đây là để quyết toán nhé bạn, không phải ở bước lập dự toán nữa.Định mức lập dự toán thì ông thiết kế đã làm rồi,vấn đề là nếu dùng cái định mức do ông thiết kế đưa ra thì chưa đủ cơ sở pháp lý để quyết toán (Kiểm toán nhà nước đã làm việc rồi).
Vốn dĩ định mức sẽ tham khảo của BXD ban hành nhưng vì hạng mục này ĐM của BXD chưa có nên mình phải đi lập ra định mức cho hạng mục đó.Đã lập ra được định mức rồi thì phải có cơ sở để chứng minh nó dùng được.

4#
tranhoe Đăng lúc 14/7/2016 19:09 | Chỉ xem của tác giả
dinhmanhbk08 gửi lúc 14/7/2016 16:41
Định mức ở đây là để quyết toán nhé bạn, không phải ở bước lập dự toán nữa.Đ ...

Nói tóm lại: Bạn phải trả lời những vấn đề sau thì AE mới giúp được:
1./  Thi công có Hợp đồng không?
2./ Thời điểm ký hợp đồng?, Hợp đồng loại gì? (Trọn gói, đơn giá hay ...)

5#
 Tác giả| dinhmanhbk08 Đăng lúc 14/7/2016 19:17 | Chỉ xem của tác giả
Nói tóm lại: Bạn phải trả lời những vấn đề sau thì AE mới giúp được:
1./  Thi công có Hợp đồng không?
2./ Thời điểm ký hợp đồng?, Hợp đồng loại gì? (Trọn gói, đơn giá hay ...)

Anh tranhoe :
1./ Thi công có hợp đồng ạ
2./Thời điểm ký hợp đồng : tháng 11/2014; Hợp đồng đơn giá điều chỉnh.
Thanks A!

6#
hoangutck49 Đăng lúc 14/7/2016 21:46 | Chỉ xem của tác giả
dinhmanhbk08 gửi lúc 14/7/2016 19:17
Anh tranhoe :
1./ Thi công có hợp đồng ạ
2./Thời điểm ký hợp đồng : tháng 11/2014; H ...

Hợp đồng của bạn theo đơn giá điều chỉnh, ký vào tháng 11/2014. Tức bạn đã có đơn giá hợp đồng cho công việc thi công giếng cát rồi (đơn giá này được lập dựa trên biện pháp thi công, định mức do bên bạn đưa ra, bên chấm thầu cũng không có ý kiến gì về đơn giá này). Như vậy, bạn cứ theo các điều khoản trong hợp đồng mà giải quyết thôi. Kiểm toán chỉ cắt khi định mức bạn lập ko phù hợp với biện pháp thi công trong hồ sơ đề xuất kỹ thuật.

7#
duan1993 Đăng lúc 15/7/2016 07:15 | Chỉ xem của tác giả
dinhmanhbk08 gửi lúc 14/7/2016 16:41
Định mức ở đây là để quyết toán nhé bạn, không phải ở bước lập dự toán nữa.Đ ...

Bạn nói kiểm toán Nhà nước họ bắt xác định lại định mức để quyết toán á???? Sao kiểm toán Nhà nước lại làm việc như vậy nhỉ?
Bạn đọc lại xem đối với hình thức hợp đồng đơn giá điều chỉnh xem thanh quyết toán như thế nào? Nội dung hợp đồng đã kí ra làm sao. Còn mình chưa bao giờ thấy khi quyết toán mới đi xác định lại định mức cả, trừ khi hợp đồng có quy định. Còn không thì thật phi lý.

8#
 Tác giả| dinhmanhbk08 Đăng lúc 15/7/2016 07:19 | Chỉ xem của tác giả
Hợp đồng của bạn theo đơn giá điều chỉnh, ký vào tháng 11/2014. Tức bạn đã có đơn giá hợp đồng cho công việc thi công giếng cát rồi (đơn giá này được lập dựa trên biện pháp thi công, định mức do bên bạn đưa ra, bên chấm thầu cũng không có ý kiến gì về đơn giá này). Như vậy, bạn cứ theo các điều khoản trong hợp đồng mà giải quyết thôi. Kiểm toán chỉ cắt khi định mức bạn lập ko phù hợp với biện pháp thi công trong hồ sơ đề xuất kỹ thuật.

Chính xác là mình đang làm theo hợp đồng mà.Tuy nhiên nhà đầu tư họ lại không chịu.Yêu cầu của họ là cần có cơ sở từ 1 công trình tương đương nào đó có thi công hạng mục giếng cát và đã quyết toán.
Thế nên mình mới cần xin hồ sơ đã quyết toán của một công trình khác có hạng mục giếng cát để so sánh xem giữa 2 công trình có gì giống và khác nhau.Từ đó mới có cơ sở để áp dụng theo, hoặc phản biện lại nhà đầu tư.
Thanks!

9#
Duchai108 Đăng lúc 15/7/2016 14:06 | Chỉ xem của tác giả
dinhmanhbk08 gửi lúc 15/7/2016 07:19
Chính xác là mình đang làm theo hợp đồng mà.Tuy nhiên nhà đầu tư họ lại không ch ...

Theo ngu kiến của em thì những công việc chưa có trong định mức hoặc định mức không phù hợp với thực tế thi công thì nhà thầu và chủ đầu tư, tư vấn thiết kế phải cùng nhau thống nhất xây dựng một định mức và trình người phê duyệt quyết định đầu tư dự án duyệt, các bên cùng xác nhận vào để làm căn cứ thực hiện. Mọi người thấy thế nào ah?

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 13:22 , Processed in 0.132279 second(s), 21 queries .