XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1329|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Phát sinh khối lượng xây lắp Hợp đồng trọn gói

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Kính chào toàn thể các anh em trong Diễn Đàn.
- Minh mới tham gia công tác tại đơn vị là Chủ đầu tư, hiện tại mình gặp 1 số vấn đề liên quan đến phát sinh khối lượng trong quá trình thi công xây dựng.
Vấn đề như sau:
- Hợp đồng này có hình thức trọn gói và gói thầu dưới 1 tỷ ( chỉ định thầu )
- Hạng mục thi công là nhà cấp IV 5 gian. Khi đi vào thi công, do TVKSTK không nắm bắt được là tại địa điểm xây dựng của dự án cũng có 1 dự án khác chuẩn bị thi công ( dự án san ủi mặt bằng ), nên khi nhà thầu đi vào nhận bàn giao mặt bằng thì khối lượng đào, đắp móng bị thiếu đi so với Hồ sơ được phê duyệt. Vậy xin hỏi các chú, các anh trong trường hợp này thì phải xử lý như nào và căn cứ vào đâu để làm phát sinh.
Em xin cảm ơn và chúc mọi người mạnh khoẻ...

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
huydhxd Đăng lúc 10/8/2017 17:05 | Chỉ xem của tác giả
Bạn đọc kỹ hợp đồng coi kỹ các điều khoản, trong đó sẽ nêu điều khoản về phát sinh khối lượng ngoài hợp đồng không nhé!
- Nếu làm phát sinh cứ căn cứ theo bản vẽ thiết kế nhé, nếu ngoài phạm vi thiết kế thì sẽ được làm PL phát sinh bình thường. Trọn gói bạn phải hiểu trong PHẠM VI thiết kế nhé!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Chuẩn hơn LÊ DUẨN!  Đăng lúc 10/8/2017 17:18

Đề cử
smith14 Đăng lúc 10/8/2017 16:51 | Chỉ xem của tác giả
1. Làm BB hiện trường > xử lý thiết kế
2. Lập BB xác nhận klg phát sinh tăng
3. Chạy ra giá xem có vượt dự phòng phí ko (Nếu vượt thì ko đc đâu vì vượt tổng mức gói thầu rồi)
4. Bên thiết kế ra bản vẽ thiết kế điều chỉnh và thuyết minh nữa rồi ký phụ lục hợp đồng với nhà thầu

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
  Đăng lúc 11/8/2017 15:47

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
hieulv318 + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
vuongdhktdn + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

2#
bobin.gt Đăng lúc 10/8/2017 16:51 | Chỉ xem của tác giả
Vấn đề này anh Fubi và anh Tranhoe đã chốt cách đây mấy ngày rồi. Đối với hợp đồng trọn gói thì khi thanh toán/quyết toán: người ta không xem xét về chi tiết KL thừa thiếu thực tế so với hợp đồng nữa vì trọn gói. Nên là nhà thầu lời ăn, lỗ phải chịu.

Đánh giá

người ta hỏi phát sinh hợp đồng trọn gói ko phải quyết toán đâu mà vội phán bạn !HĐ trọn gói vẫn có thể điều chỉnh đấy !  Đăng lúc 10/8/2017 21:51

5#
tho_dien Đăng lúc 10/8/2017 20:43 | Chỉ xem của tác giả
Báo chủ đầu tư, mặt bằng thay đổi khác so với thiết kế, làm phát sinh tăng, chạy xem hết bao nhiêu xem dự phòng có đủ không? bên mình công trình nào cũng có phát sinh tăng hết, cái nào thay đổi so với thiết kế hoặc yêu cầu của đơn vị sử dụng yêu cầu, thì mình làm phát sinh tăng, chủ yếu xem dự phòng bao nhiêu cái đã, công trình nào mình cũng lấy hết tiền dự phòng herher. :))

6#
giang.vihaac Đăng lúc 11/8/2017 08:22 | Chỉ xem của tác giả
tho_dien gửi lúc 10/8/2017 20:43
Báo chủ đầu tư, mặt bằng thay đổi khác so với thiết kế, làm phát sinh tăng, chạy xe ...

Ở đây theo em chỉ quan tâm là cái ''Phát sinh" có đúng với hợp đồng đã ký, đúng với điều kiện phát sinh của hợp đồng trọn gói hay không thôi. Chứ dự phòng của CĐT trong hình thức trọn gói bác đã ăn 1 lần trong đơn giá rồi. Không dễ dàng mà ăn thêm một lần nữa đâu

7#
HaSD1 Đăng lúc 11/8/2017 11:29 | Chỉ xem của tác giả
Theo NĐ 37/2015/NĐ-CP Quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng
Đối với hợp đồng trọn gói: Có thể điều chỉnh trong các trường hợp sau:
- Trường hợp bất khả kháng (Động đất, sóng thần...) và thay đổi phạm vi công việc phải thực hiện (có thay đổi phạm vi công viêc phải thực hiện theo thiết kế)
Trường hợp của anh phải xem xét lại hồ sơ nếu phải thực hiện công việc ngoài phạm vi thiết kế vì vậy được phép điều chỉnh
Về việc điều chỉnh như thế nào Anh đọc Điều 36, điều 37 và điều 38 NĐ 37 sẽ rõ.
Em mới ra trường chỉ biết chút ít thông tin vậy thôi, có gì thiếu sót mong các anh góp ý.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
duyhien05 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

8#
trieuducphu Đăng lúc 27/12/2017 15:14 | Chỉ xem của tác giả
Mình chen trúc vào hỏi với ạ.
Mình có công trình Kênh mương nội đồng tổng mức đầu tư được giao là 450 triệu. Do vội trong khâu thiết kế và xin vốn nên thiết kế có được 300m kênh là hết tuyến. Cho nên chi phí dự phòng còn hơn 160 triệu lận. Trên thực tế thì có thể bổ sung thêm nhánh để tưới cho các thửa ruộng bên cạnh. Lãnh đạo bảo sau khi ký hợp đồng XL xong thì xin phát sinh bổ sung. Vậy với tình hình này thì ai sẽ phải xin phát sinh khối lượng đó. Và có phải làm lại kế hoạch lựa chọn nhà thầu không? Vì trong hợp đồng trọn gói của mình có hơn 200 triệu xây lắp.

9#
manhtla010286 Đăng lúc 29/12/2017 09:07 | Chỉ xem của tác giả
Với HĐ trọn gói: nếu phát sinh kl mà không nằm trong các hạng mục của hợp đồng thì ký thêm phụ lục thôi bạn. còn nếu kl  tính sai do lỗi của nhà thầu và chủ đầu tư khi thương thảo thì k bổ xung kl đc đâu. Cái đó chủ đầu tư tìm cách khác để nhà thầu k bị thiệt thòi thôi

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 21:50 , Processed in 0.136871 second(s), 29 queries .