XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 5048|Trả lời: 19
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] thanh tra công trình đã hoàn thành nhưng thi công sai thiết kế!

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình được tham gia vào đoàn thanh tra liên ngành của một huyện để thanh tra vấn đề nợ đọng xây dựng cơ bản....ở 1 xã trong huyện.các dự án mình thanh tra là những tuyến đường giao thông nội đồng. Trong đó có 1 số tuyến đã làm xong mặt đường, một số tuyến do CĐT yêu cầu nên nhà thầu kô đổ mặt đường mà chỉ xây mương tiêu và kè gạch...
Khi kiểm tra hồ sơ pháp lý, hồ sơ quản lý chất lượng hồ sơ hoàn công và thực tế thi công thì thấy mấy vấn đề sau:
1. Nhà thầu hoàn công y hệt thiết kế được phê duyệt. Trong khi thi công thực tế khác hoàn toàn: ví dụ: thiết kế tuyến 600m nhưng thi công được có 510m. Nhưng vẫn hoàn công đủ, các bên CĐT, TVGS, Nhà thầu thi công đều ký nghiệm thu hết và đã ký hồ sơ quyết toán A-B đúng giá trị hợp đồng (hợp đồng trọn gói)
huyện thì chỉ đạo tìm cách gỡ cho xã và nhà thầu kiểu như thi công đến đâu thì tính đến đấy còn lại giảm trừ nhưng mình đang thấy khó quá!!
2. Một số tuyến mới làm được rãnh và kè gạch, giá trị sử dụng con đường bằng không. Cũng làm hoàn công và quyết toán thanh toán kè gạch và rãnh TN
3. Do chưa có vốn nên hiện giờ chưa tuyến nào được thanh, quyết toán.
Xin ý kiến các cao nhân:
Đứng trên cương vị là thanh tra liên ngành thì mình phải xử lý trường hợp này như nào?
1. Quy trách nhiệm những đơn vị nào? chế tài xử phạt?
2. Khối lượng giảm trừ như thế nào cho hợp lý? hay cứ thi công ko đúng hồ sơ thiết kế được phê duyệt thì không được nghiệm thu thanh toán?
3. Những công trình đường GTNĐ thi công dở dang, ko đổ mặt đường thì xử lý như thế nào?
Mình thì chuyên ngành quản lý dự án nên cũng ko rõ cách làm việc của thanh tra lắm. Mong các bạn giải đáp giúp.!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Để xử lý vấn đề này có nhiều cách, mình sẽ có bài gửi bạn  Đăng lúc 18/10/2017 22:31
bạn nên tư vấn cho họ làm lại quyết toán theo thực tế. không thì cắt hết.  Đăng lúc 18/10/2017 13:45
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Hóng các cao nhân chỉ điểm vụ này =))  Đăng lúc 18/10/2017 11:25

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Vài lời với bác.e biết ca bác gặp là khó vì sai quá nhiều.tuy nhiên khi kết luận còn phụ thuộc vào người ra quyết định thanh tra, chủ trương của huyện, và abcd nhiều thứ k thể nói dc.cái này e gặp hoài.
Gio co su thay đổi là thanh tra và kiểm toán sẽ không trùng nội dung, kỳ kiểm tra bác nhá.

Đề cử
duy_bk Đăng lúc 18/10/2017 13:43 | Chỉ xem của tác giả
1. Bác yêu cầu đơn vị thi công thi công bổ sung lại toàn bộ khối lượng thiếu so với hồ sơ....nhẹ nhàng vì công trình chưa có vốn để thanh toán..!
2. Sai , thiếu sót đên đâu thì cắt và giảm trừ khối lượng quyết toán. Còn xử phạt thì cứ TVGS, ĐVTC, Chủ đầu tư mà phạt thôi. mà nhớ nghị định này ko áp dụng cho cán bộ, công nhân viên chức đâu nhé ! Xử phạt thì đề xuất UBND huyện ra quyết định xử phạt. Căn cứ theo NĐ121/NĐ-CP NGHỊ ĐỊNH
QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG HOẠT ĐỘNG XÂY DỰNG; KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN; KHAI THÁC, SẢN XUẤT, KINH DOANH VẬT LIỆU XÂY DỰNG; QUẢN LÝ CÔNG TRÌNH HẠ TẦNG KỸ THUẬT; QUẢN LÝ PHÁT TRIỂN NHÀ VÀ CÔNG SỞ.
3. Nếu cảm thấy khó mà ko dám làm.... mai này các anh Kinh tế nhảy vào thì mỏi lắm.
Đôi lời các bác đừng chém em !!

2#
meomoctq1988 Đăng lúc 18/10/2017 11:25 | Chỉ xem của tác giả
Tình huống hay và thực tiễn, em cũng làm quản lý dự án, nhưng không dám ký bậy như mấy ông kia đâu, không làm mà cũng nghiệm thu thì quỳ rồi

3#
 Tác giả| longgiang2012 Đăng lúc 18/10/2017 11:55 | Chỉ xem của tác giả
meomoctq1988 gửi lúc 18/10/2017 11:25
Tình huống hay và thực tiễn, em cũng làm quản lý dự án, nhưng không dám ký bậy như  ...

Loàng ngoằng lắm bạn à. có mấy nhà thầu thì toàn con cháu, ông cha của các cốp trong huyện cả.
TVGS thì mình biết thừa là người của nhà thầu.
Ý kiến cá nhân của mình thì đã thi công sai hồ sơ thiết kế được phê duyệt mà ko có văn bản chấp thuận của người có thẩm quyền, không có hồ sơ điều chỉnh, bổ sung thiết kế thì cắt bỏ hết.
Thế nhưng lãnh đạo đoàn thì bảo tìm cách gỡ....

Đánh giá

Lỗi rành rành như vậy mà lãnh đạo đoàn bảo tìm cách gỡ. Ko lẽ ổng ăn gan hùm rồi hay sao mà liều vậy nhỉ?  Đăng lúc 18/10/2017 16:24

5#
 Tác giả| longgiang2012 Đăng lúc 18/10/2017 15:51 | Chỉ xem của tác giả
duy_bk gửi lúc 18/10/2017 13:43
1. Bác yêu cầu đơn vị thi công thi công bổ sung lại toàn bộ khối lượng thiếu so với ...

Bổ sung khối lượng còn thiếu làm sao được bác ơi.
Ví dụ như cái rãnh thoát nước, sâu 1m thì nó xây có 75cm bằng mặt đường rồi, xây thêm làm sao được....
Mà thi công sai thiết kế quá nhiều, động đến hạng mục nào là sai hạng mục đó...
Trước mắt thì mình cứ cắt hết khối lượng theo đúng thực tế thi công.Cái mình ngại là hợp đồng trọn gói. Nhà thầu đã thi công không đúng thiết kế được phê duyệt mà ko có văn bản điều chỉnh bổ sung thiết kế thì ko được thanh toán tí nào luôn....

6#
duy_bk Đăng lúc 18/10/2017 16:10 | Chỉ xem của tác giả
longgiang2012 gửi lúc 18/10/2017 15:51
Bổ sung khối lượng còn thiếu làm sao được bác ơi.
Ví dụ như cái rãnh thoát nước ...

- Hợp đồng theo hình thức trọn gói không được điều chỉnh giá hợp đồng trong quá trình thực hiện hợp đồng, trừ trường hợp bất khả kháng theo thỏa thuận trong hợp đồng. Việc thanh toán phải căn cứ vào giá hợp đồng các điều khoản thanh toán nêu trong hợp đồng; không căn cứ vào dự toán cũng như các quy định hướng dẫn hiện hành của Nhà nước về định mức,  đơn giá; không căn cứ vào đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu như vật tư, máy móc, thiết bị và các yếu tố đầu vào khác
- Đối với hợp đồng xây lắp sau khi hợp đồng theo hình thức trọn gói được ký, khối lượng công việc thực tế nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành công việc theo thiết kế (nhiều hơn hay ít hơn khối lượng nêu trong hợp đồng) không ảnh hưởng tới số tiến thanh toán cho nhà thầu
Trọn gói nhưng phải theo đúng Thiết kế nhé ! Còn sai thì phải chịu thôi. THanh tra ở cửa trên mà quan trọng có làm được hay ko? hay còn chịu sự tác động bên ngoài.

7#
Giaphuc5709 Đăng lúc 19/10/2017 07:14 | Chỉ xem của tác giả
1. Bạn xác minh thực tế, lập biên bản với đơn vị thi công và chủ đầu tư
2. Quy trách nhiệm chủ đầu tư, giám sát, giảm trừ kl không thi công nhưng quy cho CĐT, GS, còn tiền ở đâu trả NN thì kệ họ
3. Xuất toán giá trị chưa thanh toán
4. Kết luận quy trách nhiệm CĐT, GS

8#
ACCEN_sherven Đăng lúc 19/10/2017 08:58 | Chỉ xem của tác giả
Mình sẽ thảo luận 2 trường hợp nhé.
      - Trường hợp 1: Cứ đúng, cứ thẳng mà làm: Trường hợp này rất dễ vì đối với các công tác thi công không đúng thiết kế được duyệt thì bạn có thể kiến nghị chủ đầu tư và các đơn vị có liên quan lột hết ra làm lại theo đúng thiết kế (đối với những công tác liên quan trực tiếp tới kết cấu, khả năng chịu lực và an toàn của công trình). Đối với những công tác khac, có thể bạn cho tồn tại bằng cách giảm trừ khối lượng giữa thiết kế và thực tế, ví dụ chiều dài đường: ở đây đề bài của bạn là chưa thanh toán quyết toán nên bạn chỉ có thể đề nghị giảm trừ khi quyết toán. Sau đó tiến hành kiến nghị xử lý trách nhiệm đối với các đơn vị như: CĐT, TVGS, Thi công xây dựng do tổ chức nghiệm thu không đúng thiết kế được duyệt.
     - Trường hợp 2: Nếu thật sự muốn gỡ thì bạn chỉ có thể yêu cầu hoặc thi công lại hoặc tổ chức phê duyệt điều chỉnh thiết kế theo thực tế thi công, đồng thời lập lại dự toán trình cấp có thẩm quyền phê duyệt
    Mặt khác, đối với các công trình đang trong quá trình thi công thì bạn chỉ có thể kiến nghị tổ chức thi công theo đúng thiết kế được duyệt. Sau này bạn còn phải tổ chức kiểm tra sau thanh tra, lúc ấy nếu CĐT và các đơn vị không thực hiện đúng kết luận thanh tra thì có thể kiến nghị xử lý tiếp tội cố ý làm trái.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Chắc phải chế văn bản a,b,c để điều chỉnh thôi, đến khổ =))  Đăng lúc 20/10/2017 10:06

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
duy_bk + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

9#
oilaygod01 Đăng lúc 21/10/2017 00:12 | Chỉ xem của tác giả
Các trường hợp loằng ngoằng kiểu này mình đã chạm nhiều rồi có chút ý kiến với bạn như sau:
1. Phải xác định khối lượng, chất lượng thực tế so với thiết kế xem ở mức độ nào thì mới có cách giải quyết hợp lý đc ( ví dự thiết kế đường dài 100 m họ làm 98m thì có cách giải quyết mềm dẻo, nhưng nếu họ chỉ làm 90 m thì ko thể chấp nhận đc)
2. hầu hết các dự án nhỏ lẻ nói chung khi xin đc vốn thì bao giờ cũng muốn tiêu hết tiền thế nên làm ít hơn cũng sẽ trình hồ sơ hoàn công như thiết kế ban đầu, nếu ko có sự thanh kiểm tra thì thất thoát cũng nhiều
3. công trình bạn đang kiểm tra rõ ràng nhận thấy sự sai sót của chủ đầu tư cũng như tvgs
4. có 3 cách giải quyết
a. xác định khối lượng thực tế chuẩn và đối chiếu theo thiết kế, lập biên bản về việc sai phạm của cdt, tvgs, nhà thầu ( thường là phe nọ đập phe kia sẽ xử lý kiểu này :)
b. nếu khối lượng sai ít, không khác nhiều , ko thay đổi hạng mục so với thiết kế thì xử lý nhẹ nhàng
c. Nếu trường hợp sai khác nhiều nhưng vẫn muốn thanh toán đủ giá trị hợp đồng thì đề nghị cdt, tvgs,tvtk, nhà thầu thi công lập biên bản hiện trường nêu rõ lý do thay đổi so với thiết kế ( chỗ này phải xủ lý rất khéo )vì lí do abcd.. nên phải cắt đoạn đường này, thêm đoạn đường kia abcd...để có khối lượng sát với thực tế và yêu cầu làm bổ sung thêm một số hạng mục mới cho đủ giá trị hợp đồng.
ps: nói chung thanh tra thì phải làm chặt chẽ, kín kẽ, hài hòa, hợp lý, làm sao ko phải chịu trách nhiệm :) , làm vớ vẩn thì có ngày bóc lịch

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
tranquang81 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

10#
quocdatksxd Đăng lúc 21/10/2017 09:50 | Chỉ xem của tác giả
Cái này thực ra là phải phạt CĐT, TVGS vì đã ký bậy nhé, Còn khối lượng cắt giảm thì nhà thầu phải chịu rồi, làm gì có chuyện nhà thầu để CĐT bị phạt chứ

11#
 Tác giả| longgiang2012 Đăng lúc 21/10/2017 22:09 | Chỉ xem của tác giả
E đang làm theo hướng giảm trừ khối lượng thi công không đủ và không đúng thiết kế. Nhưng cũng mệt vì nó sai thiết kế nhiều quá,
Chắc sau này quy trách nhiệm cho CĐT và TVGS thôi...

Còn trách nhiệm của đoàn thanh tra thì như nào các bác nhỉ?
Ví dụ thanh tra xong mà vẫn còn khối lượng thừa chưa cắt hết thì có sao ko???

12#
ACCEN_sherven Đăng lúc 22/10/2017 21:12 | Chỉ xem của tác giả
longgiang2012 gửi lúc 21/10/2017 22:09
E đang làm theo hướng giảm trừ khối lượng thi công không đủ và không đúng thiết k ...

Cái này tuỳ thuộc vào quan điểm của trưởng đoàn thanh tra, dễ nhất là yêu cầu tổ chức thi công lại theo đúng thiết kế. Nói là dễ nhưng không phải cái gì cũng thi công lại được.
     Còn việc giảm trừ khối lượng thực chất là đối với những công tác không ảnh hưởng tới vấn đề kết cấu chính và an toàn của công trình thì cho phép tồn tại, chỉ giảm trừ về mặt khối lượng. Nhưng đối với những công tác ảnh hưởng tới an toàn của công trình bạn vẫn phải kiến nghị thi công lại.
    Quay lại vấn đề của bạn, để dễ làm nhất, bạn yêu cầu chủ đầu tư tổ chúc lập, phê duyệt thiết kế điều chinh, vì nếu không bạn quy họ vào tội thi công sai thiết kế thì việc xử lý rất căng thẳng. Từ thiết kế, dự toán điều chỉnh, bạn kiểm tra lại và giảm trừ những khối lượng thi công hoặc dự toán tính ko đúng

13#
apolong1986 Đăng lúc 15/1/2018 14:26 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình bạn cứ lập báo cáo đầy đủ những nội dung như trên, thống kê đầy đủ phần khối lượng còn thiếu và trình cấp trên có ý kiến chỉ đạo. Vì trong trường hợp này toàn bộ các đối tượng CĐT, TVGS, ĐV TC đã thông đồng lẫn nhau, các biên bản nghiệm thu đều được ký nên mình nghĩ việc ra kết quả như thế nào là do lãnh đạo của bạn quyết định.
Nếu làm đúng luật thì kết luận của thanh tra, đề xuất kiểm toán nhà nước và công an kinh tế vào cuộc. Một số ông sẽ được phát lịch miễn phí.

14#
Estimator Đăng lúc 16/1/2018 15:52 | Chỉ xem của tác giả
1. Hồ sơ thiết kế, dự toán thẩm định để ra 1 hồ sơ tốt nhất vũ trụ loại người
2. Đấu thầu tìm ra nhà thầu tốt nhất cõi thiên hà
3. Trình biện pháp thi công được duyệt tối ưu nhất quả đất
4. Đội ngủ cán bộ QLDA, giám sát giỏi nhất trong giỏi nhất
5. Hệ thống luật, quy phạm, quy chuẩn khắt khe bậc thầy của ông nội thầy
6. Quy trình nghiệm thu gió thổi không lọt, vi khuẩn bò không qua

Thế thì công trình làm gì có chuyện sai sót? Chắc chắn bạn là "tâm thần" mất rồi.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 14:32 , Processed in 0.112148 second(s), 29 queries .