XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2635|Trả lời: 14
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[hỏi] Ban quản lý, tư vấn thiết thế bên nào đúng

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào anh Fubi cùng toàn thể anh em, em thấy có 1 vấn đề sau muốn được hỏi !
1. Một công trình có một số vấn đề như sau :
a. Hợp đồng là đơn giá cố định, một số đầu mục trong hợp đồng bị tăng giảm theo khối lượng thực tế >>>> Ban Quản Lý, gọi tư vấn bảo lập dự toán cho cái khối lượng tăng giảm theo hợp đồng !
b. Sau khi tư vấn nhận được ý kiến đã bảo những khối lượng có trong hợp đồng, mà chỉ tăng khối lượng theo thực tế thì phải làm quyết toán, nhà thầu làm, trình BQL, Ban trình chủ đầu tư, 2 bên tự ký với nhau.
C. Tư vấn chỉ lập dự toán điều chỉnh bổ sung, xử lý, ( có thời điểm xử lý ) chứ còn trong hợp đồng thì không làm, làm thế khác nào làm quyết toán cho nhà thầu ?
Vậy theo anh chị, ý kiến của tư vấn và BQL như thế nào ?

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 28/12/2017 14:30

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
Giaphuc5709 Đăng lúc 28/12/2017 14:57 | Chỉ xem của tác giả
Theo Điều 11 NĐ 32/2015: Điều chỉnh dự toán xây dựng công trình
...
2. Dự toán xây dựng công trình điều chỉnh gồm dự toán xây dựng công trình đã được phê duyệt cộng (hoặc trừ) phần giá trị tăng (hoặc giảm). Phần giá trị tăng (hoặc giảm) phải được thẩm tra, thẩm định làm cơ sở để phê duyệt dự toán xây dựng công trình điều chỉnh.
...
Theo mình tư vấn TK chỉ lập dự toán tăng giảm thôi nên ko thể xem là quyết toán, có dự toán tăng giảm đó mới thẩm thẩm tra, thẩm định. Ban QL cung cấp biên bản nghiệm thu khối lượng tăng giảm, dựa vào BB đó thì tư vấn TK làm dự toán tăng giảm nhanh thôi, làm việc mà căng quá dễ mất lòng nhau không hay.

Đánh giá

Đăng lúc 4/1/2018 09:50

3#
giang.vihaac Đăng lúc 28/12/2017 15:04 | Chỉ xem của tác giả
Ông tư vấn thiết kế thế còn hiền ấy chứ, bt chả thằng nào làm cho đâu, Ngày xưa mình bên nhà thầu mấy cái này tự đi mà làm rồi tự đi " Lạy" TVTK để nó ký cho ấy chứ.
Còn luật à, Điều 4 thông tư 07/2016/ TT-BXD:
. "Chủ đầu tư có trách nhiệm phê duyệt hoặc trình phê duyệt dự toán bổ sung, phát sinh (trừ trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 3) do nhà thầu lập, làm cơ sở ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng. Nhà thầu lập dự toán bổ sung, phát sinh trên cơ sở khối lượng bổ sung, phát sinh được thống nhất giữa các bên, quy định của pháp luật về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình và các thỏa thuận trong hợp đồng".

4#
aduc Đăng lúc 28/12/2017 15:10 | Chỉ xem của tác giả
Khoản 2, Điều 4 Thông tư số 07/2016/TT-BXD có quy định về thủ tục, trình tự thực hiện điều chỉnh giá hợp đồng như sau: “Chủ đầu tư có trách nhiệm phê duyệt hoặc trình phê duyệt dự toán bổ sung, phát sinh (trừ trường hợp quy định tại Điểm c, Khoản 4, Điều 3) do nhà thầu lập, làm cơ sở ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng. Nhà thầu lập dự toán bổ sung, phát sinh trên cơ sở khối lượng bổ sung, phát sinh được thống nhất giữa các bên, quy định của pháp luật về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình và các thoả thuận trong hợp đồng”.

Theo như thông tư trên thì mình nghĩ trình tự như sau:
1. Các bên liên quan lập biên bản hiện trường xác định các khối lượng phát sinh.
2. Nhà thầu lập dự toán điều chỉnh bổ sung trình chủ đầu tư phê duyệt nếu ko vượt tổng mức.
3. Ký phụ lục hợp đồng bổ sung.

Như vậy, đơn vị tư vấn thiết kế không tham gia theo mình nghĩ là đúng.

Đánh giá

Bạn đang hiểu sai nội dung câu hỏi !?  Đăng lúc 29/12/2017 10:53
Sai tè le!  Đăng lúc 28/12/2017 20:53

5#
manhtla010286 Đăng lúc 29/12/2017 09:11 | Chỉ xem của tác giả
Bạn nói hơi loằng ngoằng. Theo quan điểm của tôi. hợp đồng đơn giá cố định nếu kl tăng giảm không vượt tổng mức đầu tư thì các bên thương thảo, tính toán và quyết toán. còn nếu kl vượt tổng mức thì phải trình người quyết định đầu tư người ta thẩm duyệt. Đơn giản vậy thôi.

6#
daodu1993 Đăng lúc 29/12/2017 10:11 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình thì ông BQL yêu cầu như trên là hợp lý trên phương diện quản lý chi phí đầu tư xây dựng, anh thiết kế làm căng cũng ko hay.
Theo mình thì Khi phát sinh khối lượng ông BQL lập biên bản xử lý kỹ thuật có ông thiết kế tham gia. Ông BQL giao ông thiết kế lập dự toán phát sinh này (BQL có trách nhiệm cung cấp thông tin và hình thức hợp đồng thi công cho ông thiết kế biết mà chạy dự toán), ông BQL trình thẩm định, phê duyệt dự toán điều chỉnh phát sinh (khép hô sơ về thủ tục về phát sinh). Trên cơ sở đó, đại diện CĐT là ông BQL mời ông nhà thầu lên thương thảo và theo điều khoản trong hợp đồng gốc là đơn giá cố định thì theo hợp đồng mà chốt thương thảo ký phụ lục hợp đồng.
(Khoản 2, Điều 4 Thông tư số 07/2016/TT-BXD theo mình nghĩ là cho hồ sơ điều chỉnh giá thì nhà thầu lập).

7#
huydhxd Đăng lúc 29/12/2017 10:53 | Chỉ xem của tác giả
Phương án (a) là phù hợp bạn nhé, trường hợp của bạn mình có ý kiến:
1. Xem lại các điều khoản trong hợp đồng ký kết giữa CĐT với các bên về việc thay đổi khối lượng, thiết kế.
2. Tham khảo nội dung các bài số 6# và 5# là ổn nhé!

8#
aduc Đăng lúc 29/12/2017 14:54 | Chỉ xem của tác giả
huydhxd gửi lúc 29/12/2017 10:53
Phương án (a) là phù hợp bạn nhé, trường hợp của bạn mình có ý kiến:
1. Xem lại c ...

http://www.baoxaydung.com.vn/new ... ung-co-phu-hop.html
Bạn tham khảo phần trả lời của bộ xây dựng nhé.

Đánh giá

Đăng lúc 29/12/2017 17:13

9#
daodu1993 Đăng lúc 1/1/2018 20:01 | Chỉ xem của tác giả
aduc gửi lúc 29/12/2017 14:54
http://www.baoxaydung.com.vn/news/vn/hoi-_-dap/nha-thau-thi-cong-lap-du-toan-dieu-chinh-bo-sung-co ...

cảm ơn bạn chia sẽ. Tuy nhiên theo như vậy việc nhà thầu lập hồ sơ điều chỉnh phát sinh thì ko thỏa đáng lắm trong khi ông thiết kế còn đó. ổng còn 10% tiền giám sát tác giả ông thiết kế còn đó.
"Trích điểm b khoản 2 điều 28 nghị định 46 Về Giám sát tác giả của nhà thầu thiết kế trong quá trình thi công xây dựng công trình.
b) Phối hợp với chủ đầu tư khi được yêu cầu để giải quyết các vướng mắc, phát sinh về thiết kế trong quá trình thi công xây dựng, điều chỉnh thiết kế phù hợp với thực tế thi công xây dựng công trình, xử lý những bất hợp lý trong thiết kế theo yêu cầu của chủ đầu tư;"

10#
aduc Đăng lúc 2/1/2018 16:43 | Chỉ xem của tác giả
daodu1993 gửi lúc 1/1/2018 20:01
cảm ơn bạn chia sẽ. Tuy nhiên theo như vậy việc nhà thầu lập hồ sơ điều chỉnh phá ...

Hồ sơ bản vẽ thi công điều chỉnh bổ sung và khối lượng có thể do đơn vị tư vấn thiết kế lập. Dự toán thì nhà thầu có thể lập dựa trên thiết kế được duyêt. Mình nghĩ như vậy thì đúng với luật.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 11:16 , Processed in 0.144442 second(s), 28 queries .