XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 10058|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[HỎI] Tách chi tiết mục trọn bộ trong HĐ đơn giá cố định

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các anh chị em trong diễn đàn.

Tôi là nhà thầu thi công xây lắp, thực hiện một hợp đồng theo đơn giá cố định. Hạng mục nhà, chủ đầu tư mời thầu là toàn bộ 01 nhà. Nhà thầu chào theo toàn bộ 01 nhà, trúng thầu và ký HĐ cũng như vậy.

Đến giai đoạn kiểm toán, CĐT yêu cầu nhà thầu tách chi tiết nhà này ra, cụ thể khối lượng và đơn giá từng công tác ví dụ đào, lấp móng, bê tông, ván khuôn,....

Bên tôi vẫn giữ quan điểm không bóc tách vì chúng tôi không làm sai so với mời thầu cũng như HĐ đã ký.
Do còn thiếu kiến thức về luật, mong các anh chị em diễn đàn bớt chút thời gian phân tích và chỉ giáo giúp xem nên lý luận vấn đề này như thế nào để gãy gọn với Chủ đầu tư.

Cảm ơn mọi người nhiều.

Đánh giá

Bạn nên gửi kèm HĐ cho mọi người tham khảo để góp ý chuẩn nhé!  Đăng lúc 21/6/2018 09:24

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Theo tôi hiểu hợp đồng của bạn là hợp đồng trọn gói, trước hết phải có bản vẽ thiết kế, dựa vào BVTK đó bạn đưa ra 1 giá trọn gói để xây dựng hoàn thành 1 căn nhà đúng theo thiết kế mà không cần phải tính chi tiết từng hạng mục, chủ đầu tư cũng đồng ý nên ký hợp đồng trọn gói với bạn.
Về nghiệm thu xây dựng hoàn thành bạn cần đảm bảo xây dựng hoàn toàn đúng bản vẽ thiết kế, đúng hợp đồng đã ký. Bạn cần đọc kỹ lại hợp đồng xem đúng theo hình thức hợp đồng trọn gói theo Nghị định 37/2015 không?
Về thanh toán,  theo khoản 5, Điều 19 Nghị định 37/2015:
5. Đối với hợp đồng trọn gói: Thanh toán theo tỷ lệ phần trăm giá hợp đồng hoặc giá công trình, hạng mục công trình, khối lượng công việc tương ứng với các giai đoạn thanh toán mà các bên đã thỏa thuận trong hợp đồng, khi thanh toán không đòi hỏi có xác nhận khối lượng hoàn thành chi tiết.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
Không đòi hỏi nhưng nếu đòi hỏi thì cũng ko bị cấm.  Đăng lúc 11/7/2018 11:33

Số người tham gia 2Thanked +12 Thu lại Lý do
hoangdoan0101 + 2 Thích bài này! Thanks!
tranhoe + 10 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

2#
motsinhvien Đăng lúc 20/6/2018 17:08 | Chỉ xem của tác giả
bạn tham khảo NĐ về đấu thầu : mời sau chào vậy là đúng rồi. Bạn đúng. Và nếu HĐ thực hiện xong thì ko sửa lại càng đúng.

4#
phamhuyhien2015 Đăng lúc 21/6/2018 15:01 | Chỉ xem của tác giả
Khi kiểm toán họ yêu cầu Chủ đầu tư tách chi tiết ra => CDT yêu cầu thiết kế bóc tách lại dự toán => Thiếu hoặc thừa tùm lum => phạt nhà thiết kế; nhưng do thực tế có nhiều mối quan hệ phức tạp giữa nhà thầu thi công và CDT nên thường là nhà thầu thi công chịu phần này theo góc độ mối quan hệ.
Nếu nhà thầu thi công không đồng ý chịu khoản này thì sẽ phạt các anh em khác của CDT.

5#
truongphi2018 Đăng lúc 21/6/2018 21:04 | Chỉ xem của tác giả
phamhuyhien2015 gửi lúc 21/6/2018 15:01
Khi kiểm toán họ yêu cầu Chủ đầu tư tách chi tiết ra => CDT yêu cầu thiết kế bóc tá ...

Đúng rồi. Nhiều khi đưa 1 cục thế chào cho khỏi phát sinh.

6#
 Tác giả| mynk0209 Đăng lúc 10/7/2018 10:45 | Chỉ xem của tác giả
Giaphuc5709 gửi lúc 21/6/2018 08:43
Theo tôi hiểu hợp đồng của bạn là hợp đồng trọn gói, trước hết phải có bản vẽ th ...

Cảm ơn anh.Tuy nhiên, hợp đồng đã ký là hợp đồng đơn giá cố định (đơn giá trúng thầu là đơn giá cố định trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng).
Hạng mục nhà em nói ở đây được 2 bên thỏa thuận dưới dạng đơn vị là 01 nhà.
Em có trích dẫn hợp đồng và bảng giá chi tiết ở ảnh đính kèm.

Anh góp ý giúp.
Em cảm ơn.

7#
giang.vihaac Đăng lúc 26/11/2018 15:31 | Chỉ xem của tác giả
mynk0209 gửi lúc 10/7/2018 10:45
Cảm ơn anh.Tuy nhiên, hợp đồng đã ký là hợp đồng đơn giá cố định (đơn giá tr ...

Vụ này bản xử lý sao rồi. HĐ theo đơn giá cố định mà chào hẳn 1 cái nhà hơn 3 tỷ thì kiểm toán nó bắt triết tính giá theo mình cũng là đúng thôi

8#
 Tác giả| mynk0209 Đăng lúc 27/12/2018 16:10 | Chỉ xem của tác giả
giang.vihaac gửi lúc 26/11/2018 15:31
Vụ này bản xử lý sao rồi. HĐ theo đơn giá cố định mà chào hẳn 1 cái nhà hơn 3 t ...

Hiện đã chốt quyết toán và đã làm thanh lý hợp đồng.
Vẫn giữ nguyên đơn giá 1 nhà. :)

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 27/4/2024 11:35 , Processed in 0.118087 second(s), 30 queries .